Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

tan duc

Xe hơi
Cụ nào rành về lĩnh vực máy lọc nước dùng cho gia đình tư vấn giúp nên dùng loại nào? mua ở đâu ? ( nhà em có tổng cộng 4 người lớn và 2 trẻ em )

weekdaysman

Xe buýt
Cụ nào rành về lĩnh vực máy lọc nước dùng cho gia đình tư vấn giúp nên dùng loại nào? mua ở đâu ? ( nhà em có tổng cộng 4 người lớn và 2 trẻ em )
Em đoán ý cụ là cái lọc chảy ra vòi lắp thêm ngay vào bồn rửa bát để lấy nước ăn uống?! Nếu đúng thì cái đó em mới lắp mấy tháng vì thấy nước nguồn cặn quá. Em lắp hết 3tr - 3tr2 gì đó không nhớ chính xác lắm. Nếu cụ cần thì tối về em cho cụ số điện thoại của chú em đã đến lắp cho em, em không có số ở đây mà chỉ dán luôn lên cái bình.

dht

Xe điện
Tốt nhất là mua loại lọc nước RO có 5 tầng lọc cho ra nước tinh khiết như nước đóng chai. Uống nước trực tiếp từ vòi được.

Hà Nội nhiều nơi bán, khảng 3 triệu.

Chú ý mấy thứ này:

- Lọc RO made in USA hơn là made in Korea

- Máy bơm nên của Asean hơn là của China

- Các loại lọc khác không quan trọng

Tôi mua của công ty Thành Đô dùng mấy năm nay thấy rất tốt. Khỏi lo sỏi thận :21:

OKLEY

Xe buýt
E cũng đang dùng cua Thành Đô.110 Nguyễn Thái Học cụ ạ!Ngon luôn

donguoi

Xe tải
cái Arsen free này dùng tốt đấy, nhà em đang sử dụng

dht

Xe điện
Em thì khuyên các cụ đừng lạm dụng bình lọc RO nhiều. Lý do tại sao thì có ở đây:
http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song/2006/10/3B9EF77B/

Dùng loại nào thì mời các cụ tham khảo cái này:
http://tintuconline.vietnamnet.vn/vn/xahoi/391200/index.html

Các cụ vào thử www.arsenfree.com xem qua.
Một cách dèm pha sản phẩm của người khác để bán sản phẩm của mình, nhạt hơn nước ốc. Cách quảng cáo này thật không "fair".

Chắc là công nghệ RO của Mỹ dùng khắp thế giới thua công nghệ của mấy ông giáo sư Việt Nam?

donguoi

Xe tải
Tôi hơi bất bình với ý kiến của bác dht...
tôi là người dùng thật sản phẩm arsen free và có nhận xét đúng về sp này, chính tôi ban đầu cũng không tin vào chất lượng sp của VN nhưng tôi đã đem mẫu nước sau khi lọc đó đi xét nghiệm ở viện hóa Phạm Ngũ Lão và thấy đạt tiêu chuẩn của Bộ Y tế.

Việc quái gì tôi phải đi quảng cáo cho thằng nào..bác không thấy là sản phẩm VN giá rẻ hơn hẳn của Mỹ 1 nửa à, mà chất lượng thì như nhau(k)

Tôi thì chả quan tâm đến sản phẩm của ai cả, ai rẻ và tốt thì tôi mua...nếu đã cạnh tranh thì cần lành mạnh.

Còn đối với sản phẩm của Mỹ tôi đánh giá cao về chất lượng nhưng có 1 vài yếu tố đáng để xem xét như giá thành cao, máy tốt quá lọc kỹ quá dẫn đến mất hết khoáng chất cần thiết cho cơ thể, làm cơ thể trở thành thiếu chất. Nếu kiểm tra xét nghiệm thì nước uống gần như về 0, không còn 1 khoáng chất nào cả.

Chỉnh sửa cuối:

tiger

Xe tăng
Dùng loại nào cũng đc miễn là thay lọc đúng hạn (cái này ta hay quên), có công nghệ giời mà dùng quá hạn cũng vứt.
Nói thực em ko tin vào quảng cáo mấy SP này

donguoi

Xe tải
tất nhiên rồi, cái này bác phải thay lọc như lọc dầu xe ô tô vậy.

Theo em bác chưa tin thì cứ nên đem mẫu nước ra vài chỗ xét nghiệm, lúc đầu em cũng như bác đếch tin vào mấy cái lọc này lắm. Sau khi đích thân em đi xét nghiệm vài chỗ em mới yên tâm sử dụng.

totorauxom

Xe điện
cụ nào dùng Kangaroo rồi cho em tý kinh nghiệm với? mà xét nghiệm nước ở đâu các cụ nhỉ? chi phí hết bao nhiêu? thanks các cụ

tan duc

Xe hơi
Cảm ơn các Cụ đã tham gia tư vấn cho em, em cũng xin các cụ đừng tranh luận quá gay gắt. Các cụ cho em xin địa chỉ của RO, Kangaroo, Asen free ...

donguoi

Xe tải
xét nghiệm nước ở Viện Hóa Học – Viện Khoa Học và Công Nghệ Việt Nam, Số 18 Hoàng Quốc Việt, hoặc Viện Hóa học công nghiệp - Bộ Công thương số 2 Phạm Ngũ Lão. Kiểm tra tất cả các độc tố hết hơn 100k/lần

dht

Xe điện
Tôi hơi bất bình với ý kiến của bác dht...
tôi là người dùng thật sản phẩm arsen free và có nhận xét đúng về sp này, chính tôi ban đầu cũng không tin vào chất lượng sp của VN nhưng tôi đã đem mẫu nước sau khi lọc đó đi xét nghiệm ở viện hóa Phạm Ngũ Lão và thấy đạt tiêu chuẩn của Bộ Y tế.

Việc quái gì tôi phải đi quảng cáo cho thằng nào..bác không thấy là sản phẩm VN giá rẻ hơn hẳn của Mỹ 1 nửa à, mà chất lượng thì như nhau(k)

Tôi thì chả quan tâm đến sản phẩm của ai cả, ai rẻ và tốt thì tôi mua...nếu đã cạnh tranh thì cần lành mạnh.

Còn đối với sản phẩm của Mỹ tôi đánh giá cao về chất lượng nhưng có 1 vài yếu tố đáng để xem xét như giá thành cao, máy tốt quá lọc kỹ quá dẫn đến mất hết khoáng chất cần thiết cho cơ thể, làm cơ thể trở thành thiếu chất. Nếu kiểm tra xét nghiệm thì nước uống gần như về 0, không còn 1 khoáng chất nào cả.
Tôi đâu có nói bác, tôi nói mấy cái bài báo mà bác cho đường link ấy. Bác với tôi đều là người tiêu dùng như nhau cả mà, có ai quảng cáo đâu

xét nghiệm nước ở Viện Hóa Học – Viện Khoa Học và Công Nghệ Việt Nam, Số 18 Hoàng Quốc Việt, hoặc Viện Hóa học công nghiệp - Bộ Công thương số 2 Phạm Ngũ Lão. Kiểm tra tất cả các độc tố hết hơn 100k/lần
Em làm công tác môi trường, nhưng thấy bác nói chưa ổn. Cả 2 chỗ bác nói đến đều có chức năng kiểm nghiệm chất lượng nước. Nhưng 100K chẳng phân tích được đâu. Bác xem lại nhé

captivaltz

Xe điện
Em làm công tác môi trường, nhưng thấy bác nói chưa ổn. Cả 2 chỗ bác nói đến đều có chức năng kiểm nghiệm chất lượng nước. Nhưng 100K chẳng phân tích được đâu. Bác xem lại nhé
Được, em thề. Chỉ tiêu phân tích bao gồm:
1. Tính chất lý học: Trong suốt, không màu, không mùi, vị nhạt:))
2. Tĩnh chất hóa học:
- độ pH: 7 (TC: 6-8):21:
- Độ cứng: 3-5
-...
....
Thôi bác Trungcie ạ, tình trạng chung. Bác thông cảm nhé

RX8

Xe hơi
Một cách dèm pha sản phẩm của người khác để bán sản phẩm của mình, nhạt hơn nước ốc. Cách quảng cáo này thật không "fair".
Chắc là công nghệ RO của Mỹ dùng khắp thế giới thua công nghệ của mấy ông giáo sư Việt Nam?
Xin lỗi bác. Bác đúng là tín đồ của hàng ngoại, cái gì hàng ngoại cũng nhất đối với bác rồi. Và tiện xin hỏi các sản phẩm RO của bác là công nghệ Mỹ nhưng sản xuất ở đâu? Các bác ở đây muốn trao đổi về sản phẩm lọc nước thì tôi góp ý theo những gì tôi biết thôi. Trước khi nói thì bác cứ tìm hiểu kỹ đi hãy nói nhé. Bác cũng là người Việt Nam phải ko ạ? Theo ý bác thì cứ người VN là phải kém hơn người Mỹ phải ko? Tôi nói cho bác biết là tôi cũng không phải là người của công ty này, và tôi cũng không bán sản phẩm này mà bác nói linh tinh như thế.

Chẳng qua tôi cũng muốn đưa ra ý kiến giúp các bác nào quan tâm về sức khỏe ở đây thôi.

Còn làm sao người ta bảo là dùng nước tinh khiết hoàn toàn nhiều quá không tốt thì bác thử xem công nghệ lọc nước tinh khiết cho nước gần như 100% tinh khiết (có nghĩa là không còn cả các khoáng chất trong nước). Bác thử vào đây xem RO lọc thế nào? Và tại sao bộ y tế, WHO hay tiêu chuẩn của EU cũng như US lại cho phép độ cứng lên đến 100, sắt 0,3 - 0,5. Còn kangaroo của bác như quảng cáo thì Ca=0, Fe=0,03. Xong rồi các bác thiếu Canxi, thiếu sắt lại đi mua thực phẩm bổ sung có Canxi, sắt... đắt đỏ để uống thêm vào mà không biết là các khoáng chất có sẵn hòa tan trong nước có lợi hơn nhiều là khoáng chất nhân tạo như vậy. Vừa tốn kém, vừa ko tốt bằng. Bảo sao sức khỏe của cuộc sống văn minh thế này mà lại yếu thế. Em chẳng phải quảng cáo, nhưng em có nghiên cứu về việc này nên mới nói là lọc kiểu hấp phụ như thằng Arsen Free nó tốt hơn vì nó giữ được khoáng cho nước. Giờ các bác ném đá thế nào thì tùy các bác. Em xin thua nếu bác tiếp tục bảo em quảng cáo. =))
http://www.who.int/water_sanitation_health/dwq/en/
http://www.lenntech.com/EU's-drinking-water-standards.htm
http://www.epa.gov/safewater/contaminants/index.html

Bác làm công tác môi trường ở đâu ạ? Giá xét nghiệm mẫu nước ở VN từ 100k là xét nghiệm được rồi. Cách đây 2 năm tôi xét nghiệm ở khoa hóa - ĐHQG mất 50k về chỉ tiêu hóa lý. Ở Hà Nội các bác thử đến Viện y học lao động và vệ sinh môi trường ở 1B Phố Y-éc-xanh, Hai Bà Trưng, Hà Nội, Q.Hai Bà Trưng. Rất chuyên nghiệp và vô tư vì đó là viện nghiên cứu chứ không phải là dịch vụ... Ở HCM thì Tại viện Pasteur TP.HCM, giá xét nghiệm hiện tại là 400.000 đồng (thử 13 chỉ tiêu cơ bản hóa lý, thời gian tối thiểu là 1 tuần) và 310.000 đồng (thử 5 chỉ tiêu vi sinh, 5 ngày).

Cho em hỏi luôn các bác đã dùng bình lọc RO là ở đâu chứng nhận chất lượng sản phẩm của các bình lọc RO các bác dùng. Còn em dùng cái Arsen Free này thì em thấy là chất lượng của nó được các tổ chức này chứng nhận đây:

Nó là công ty 100% của Thụy Sỹ, công ty con của tập đoàn Bibus đặt tại VN. Tập đoàn Bibus thì đây: http://www.bibus.ch/en/about_bibus/index.php
Các bác tự xem và đánh giá, không lại bảo em quảng cáo thì oan cho em. Em góp ý vì có bác muốn góp ý về sức khỏe sử dụng nước thôi.
Các bác tiêu tiền nhiều quen rồi nên cứ cái nào rẻ là vớ vẩn nhỉ? :77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

Goodboy76

Xe buýt
Từ trước tới giờ em toàn mua lavie 19l.dạo này Em Thấy nhiều nhà lắp máy lọc nước uống thẳng luôn cũng hay hay.mợ Toét thì đang khuyến mại ầm ầm(*) .vậy có cụ nào đã dùng qua tư véo cho em phát xem thế nào ợ.ngày bé đọc Tam Quốc nhiều nên em sợ ông Tào Tháo đuổi lém:D cảm ơn các cụ mợ trước ợ!