[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hình như nghỉ bán độ 4-5 năm nay rồi, trước ông già nằm an dưỡng Việt xô đợt nào là em phải ra mua 1 bát sốt vang cho cụ vì cụ chỉ thích ăn sốt vang với quẩy thôi :D Mà Sốt vang ngon ở Hn cũng đếm trên đầu ngón tay thôi vì món ý tương đối cầu kỳ và phải sành ăn mới nấu ngon được.
Xời, đầy hàng sốt vang ngon, gì mà phải cầu kì với cả sành ăn.

.Xukthal

Xe container
phở xào là cả bánh và thịt đều đảo qua mỡ, khôgn có nước, chia làm xào giòn và xào mềm. Mỗi Lò Đúc mưới có bát phở nước để thịt bò xào vào.
Bác thông cảm cho cụ bà ý, có tý lai Ấn (xinh như Ấn độ) nên kiêng thịt bò =))

kid_qx2

Xe điện
Website
bossdoor.tk
Hóa ra có người giống em. Trước e có ăn 1 lần lâu rồi ko nhớ, chỉ nhớ vị của nó mặn hơn so với quán e hay ăn và cảm nhận cũng thấy ko ngon.
Chắc gu của e chỉ ăn lề đường thôi

patuana76

Xe điện
Tái lăn kg xào thì là gì hả các mợ, em ăn kg quên dc luôn ý.
Xào thịt bò, sắp lên bánh phở được chần, rồi chan nước phở thì là món phở tái lăn.
Còn món phở xào là xào cả bánh phở lẫn thịt bò, thêm cả rau cải nữa. Món phở xào thì không chan nước phở (vì phục vụ trên đĩa, chan thế nào được?).
Phở tái lăn khác phở xào khác :D PX có 2 loại: Xào giòn và xào mềm ;))
Kiêng thịt bò thì ko bít = em đâu ;))
E rằng mợ í đang tả món tái lăn và gọi đó là phở xào.

.Xukthal

Xe container

Hitchhiker

Xì hơi lốp
phở xào là cả bánh và thịt đều đảo qua mỡ, khôgn có nước, chia làm xào giòn và xào mềm. Mỗi Lò Đúc mưới có bát phở nước để thịt bò xào vào.
Chính ra em thấy món phở xào giòn, xào mềm hấp dẫn hơn phở LĐ nhiều, có thể ăn trưa hàng ngày cũng được. Phở chiên phồng thì ngấy hơn do bị hút nhiều dầu

.Xukthal

Xe container
Chính ra em thấy món phở xào giòn, xào mềm hấp dẫn hơn phở LĐ nhiều, có thể ăn trưa hàng ngày cũng được. Phở chiên phồng thì ngấy hơn do bị hút nhiều dầu
Mỗi món 1 vị, nếu cụ ăn trung thành thì ko nói. Em cứ phải ăn đủ các món lòng vòng cho đỡ ngán và thẩm đc nhiều vị ngon ;))

Bachsima

Xe lăn
Gần hàng phở nước Bát Đàn có hàng phở xào cũng ngon, lâu không lên mạn đó không biết còn không. Em cũng thích phở xào hơn nhưng thỉnh thoảng ăn bát tái lăn cũng thấy hay, tất nhiên không phải loại bốc rổ bây giờ.

hungtt

Xe điện
Cụ nhà cháu học bên Nga cụ ợ.
Thực ra ở HN nhiều nhà biết nấu phở, nhưng nấu ngon và đủ gia vị thời đó không dễ. Hành khô ai chả có, xương ống xương cục có thể kiếm, dù khó hơn. Nhưng đủ ngũ vị hồi, quế... thì ngay quán phở không phải lúc nào cũng có vì khan hiếm hàng. Người trong ngành thực phẩm mới có cơ hội tiếp cận những thứ đó. Nhà cháu thuộc nhóm này. Cũng chả có gì để tự hào, thời đó làm ngành nào "ăn" ngành nấy.
Nhà em ngành hoá TP bách khoa cũng có nhiều người và thời bao cấp cũng hay có "quà".
Em đánh giá cao nước phở nhà cụ Thìn 13 này ở chỗ ngoài hành nướng, thảo quả, hoa hồi... còn có vị ngọt của củ quả ( củ cải, cà rốt..)
Những năm 90s bọn em học DH, tầm 9h sáng mấy thằng bọn em nhà ở quanh Lò Đúc, Hàm Long đi ăn gọi thêm có cả món xẩu xương trong nồi sau khi hết khách gọi ra gặm đến trưa.
Mặc dù về phở ở HN ông này sinh sau đẻ muộn (sau 1980). Lại lạ miệng vì đẻ ra món tái lăn đậm đà, hành thái vát, nước ngọt ngậy.

thanh040506

Xe trâu
So sánh vô cùng Cụ ah. Em vẫn nghĩ bò làm bún bò Huế thường hay cho bò bạc nhạc hoặc bò nhập khẩu lắm, ko đc bò ngon đâu ah. Phở Hà với bún bò Huế là hay xập xí xập ngầu đc nguyên liệu chứ phở Bò khó hơn.
E nghĩ xập xí xập ngầu khó lắm ạ. Ăn phát hiện ra dễ mà cụ.

.Xukthal

Xe container
Gần hàng phở nước Bát Đàn có hàng phở xào cũng ngon, lâu không lên mạn đó không biết còn không. Em cũng thích phở xào hơn nhưng thỉnh thoảng ăn bát tái lăn cũng thấy hay, tất nhiên không phải loại bốc rổ bây giờ.
Chuẩn rồi, khi thấy xếp hàng đông ở 49 thì ai ngại thường né sang đấy ăn PX, thuộc diện ngon :-bd

omerta77

Xe điện
Đấy là hàng phở Phú Mỹ. Hàng xóm ngày xưa hay gọi là phở Mý vì ông chủ quán tên là Mý. Quán này lâu đời rồi vì e sinh ra đã có. Còn phở BĐ thì sau mới chuyển về. Phở Phú Mỹ chuyên phở xào và áp chảo (e thì thấy như tái lăn :D)

Kem tươi

Xe container
Dân VN mình, nhất là thế hệ sống qua thời bao cấp, thì đa số quen ăn mặn, mức tiêu thụ muối đầu người của VN cũng gấp 2-3 lần trung bình thế giới.

Chứ phở Thìn thịt bò xào ăn mặn lắm.
Một bát phở với hàm lượng muối quá lớn mà ngày nào cũng ăn là không phải là tốt.

Chỉnh sửa cuối: