[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

NgangNganh

Xe tải
Cụ cho em hỏi::trà đen sao lại gọi là hồng trà, em tưởng gọi là mực trà (như mình gọi chó đen là chó mực) :))
Món trà đen này pha băng sữa tươi uống ngon lắm. Trà vỉa hè India món này ngon hết nước chấm luôn.

Matxech

Xe container
hơi giống pha cafe lạnh. Trà e chưa thử nhưng pha cafe thì khá OK
Trà và cafe (pha)ủ lạnh uống rất thơm
Vị thơm của nó sâu mà pha nóng ko đạt được
Mỗi tội mất tg
Lx mà có bình trà lạnh thi thoảng làm hơi rất tuyệt

Trà lạnh là cụ cho trà vào nước lạnh rồi để ủ qua đêm trong tủ lạnh? thế nó có ra vị được k nhỉ?
e chuyên bỏ trà vào tủ lạnh . chả phải gu cao sang gì :) e pha uông ko hết đổ phí quá :) nên bỏ vào tủ lạnh hôm sau làm ... trà đá uống :(

Gió_123

Xe tải
Trà tàu thì em cũng biết sơ sơ thế. Cũng đang trên đường tìm kiếm những loại trà ngon và đượm hương.

Còn trà Tây thì cũng hay lắm ạ. Trà tây dễ uống nhất và phổ biến nhất có lẽ là trà Bá Tước (Earl Grey). Earl Grey cổ điển là loại trà đen chế biến từ nhiều giống trà ở nhiều vùng khác nhau (Assam, Darjeeling và Keemun) và thường có pha tinh dầu bergamot (là một loại trái thuộc họ cam chanh) nên khi uống có thoảng lớp hương như hương cam rất tinh tế.

Earl Grey là phổ biến nhất thôi chứ tây họ cũng chế biến ra rất nhiều loại trà khác nhau có nhiều lớp hương và vị rất mới mẻ thú vị. Ví dụ có lần em đi uống trà ở một quán nọ thì có một loại trà gọi là Oolong Milk tea. Ko pha một giọt sữa nào mà khi uống lại có vị sữa. Thú vị ghê luôn.

Trà tây cũng nên uống loại loose tea pha ra thì sẽ thấy thơm ngon đậm đà hơn. Và chắc do em dẫm ** tây lâu nên em khá thích concept trà chiều của họ. Làm một ấm Earl Grey thơm ngon và một miếng bánh scone phết kem hay cheese cake ngon thì cũng là một thú vui ko tài nào tả xiết. Nó cũng làm em vui sướng y như khi một ấm trà mạn ngon kèm với miếng chè lam hay cái bánh rán mật vào một chiều đông buốt giá.

nguyentoan.uct

Xe điện
Em lại mở mang thêm được 1 kiến thức mới toanh, giờ em mới biết đến trà ủ lạnh. Hôm nay em sẽ áp dụng ngay xem thế nào.
Về trà em cũng chỉ mới biết uống thôi chứ chưa biết thưởng thức. Nhưng cũng khá là thích, đợt này đến văn phòng làm ly cafe pha máy xong cũng chả trà nữa.

Trà tàu thì em cũng biết sơ sơ thế. Cũng đang trên đường tìm kiếm những loại trà ngon và đượm hương.

Còn trà Tây thì cũng hay lắm ạ. Trà tây dễ uống nhất và phổ biến nhất có lẽ là trà Bá Tước (Earl Grey). Earl Grey cổ điển là loại trà đen chế biến từ nhiều giống trà ở nhiều vùng khác nhau (Assam, Darjeeling và Keemun) và thường có pha tinh dầu bergamot (là một loại trái thuộc họ cam chanh) nên khi uống có thoảng lớp hương như hương cam rất tinh tế.

Earl Grey là phổ biến nhất thôi chứ tây họ cũng chế biến ra rất nhiều loại trà khác nhau có nhiều lớp hương và vị rất mới mẻ thú vị. Ví dụ có lần em đi uống trà ở một quán nọ thì có một loại trà gọi là Oolong Milk tea. Ko pha một giọt sữa nào mà khi uống lại có vị sữa. Thú vị ghê luôn.

Trà tây cũng nên uống loại loose tea pha ra thì sẽ thấy thơm ngon đậm đà hơn. Và chắc do em dẫm ** tây lâu nên em khá thích concept trà chiều của họ. Làm một ấm Earl Grey thơm ngon và một miếng bánh scone phết kem hay cheese cake ngon thì cũng là một thú vui ko tài nào tả xiết. Nó cũng làm em vui sướng y như khi một ấm trà mạn ngon kèm với miếng chè lam hay cái bánh rán mật vào một chiều đông buốt giá.
Chết chết, các cụ có đk nhã quá, em bú trà đá kẹo lạc khéo hỏng hết mồm rồi.

Gió_123

Xe tải
Chết chết, các cụ có đk nhã quá, em bú trà đá kẹo lạc khéo hỏng hết mồm rồi.
Trà đá kẹo lạc thì kinh điển rồi ạ. Cặp đôi không bao giờ sai.. :D Mà em thấy các quán trà đá vỉa hè nhiều quán trà rất ngon và kẹo lạc cũng ngon ko kém. Cơ mà trong các loại bánh kẹo truyền thống đi kèm với trà mạn thì em khoái chè lam và bánh rán hơn ạ. Con em thì bánh đậu xanh còn chồng em thì mới là kẹo lạc.. :D

e chuyên bỏ trà vào tủ lạnh . chả phải gu cao sang gì :) e pha uông ko hết đổ phí quá :) nên bỏ vào tủ lạnh hôm sau làm ... trà đá uống :(
Nhà em cũng thế ạ. Vì cả nhà uống trà kể cả con em nên ở nhà thì uống nhiều lắm. Sáng ra kiểu gì cũng bắt đầu bằng ấm trà mạn truyền thống (nhưng thú thực trà mạn nhà em ko ngon vì lấy nguồn trà sạch), nếu vẫn còn nước mà vội đi thì thể nào cũng cất tủ lạnh làm trà đá tối uống. :)

LaziCat

Xe container
Các cụ uống trà nóng đặc quen thì sẽ thấy trà ủ lạnh nó nhạt nhẽo. Thực ra ủ lạnh để dịu bớt vị chát, gắt của trà và nước trà ủ lạnh hợp với pha chế các thức uống như: trà chanh, trà tắc, trà mật ong, trà gừng, trà sữa... Còn nếu để uống lạnh đơn thuần thì vị nó tương đương với trà đá :D
F1 nhà mợ chủ thích trà ủ lạnh thì mợ thử mua gói thạch trân châu đen của Thái để bạn ấy tự làm trà sữa xem sao, tụi nhóc nhà em nó mê trà sữa trân châu đường đen nên nó thường tự ủ trà ô long, để lạnh sau đó mix với sữa tươi nguyên kem và luộc thạch trân châu đen làm topping, thế là có ly trà sữa trân châu đường đen ngon lành. Trà sữa nhà làm nó ngon hơn hẳn trà sữa ngoài tiệm (loại trà sữa pha bột trà sẵn chứ không phải ủ trà lấy nước).

matizvan2009

Xe ba gác
Em xin ké thớt, cụ nào biết hay mua được loại này giúp em với. Em uống tỉ loại trà nhưng thằng này hợp mồm em và tiện mang đi lại. Trước được cho nên không có nguồn mua.
em thấy có cái ảnh con ngựa đứt rời:
trước em đọc đâu đó có loại Trảm mã trà: người ta cho ngựa ăn lá trà, rồi cho nó uống nước suối gì gì đấy, rồi chém chết con ngựa, mổ lấy dạ dày còn lá trà với nước suối kia đem chế biến. Đương nhiên trà đấy đắt hơn Trà Ngọc Hằng mà em nói đến ở còm no.15

Tung Promise

Xe tải
Em thì lại chỉ thích vị trà Tân Cương Thái Nguyên. Tất cả các loại trà khác đều không hợp vị. À thêm bạch trà nữa. Phổ nhĩ hay ô long e uống đều thất nhạt và hậu vị nó không được như trà mạn hay trong nam hay gọi là trà bắc.

Gió_123

Xe tải
Trà ủ lạnh ko nhạt đâu ạ. Nếu thấy nhạt là do tỉ lệ pha đấy ạ. Nó chỉ bớt gắt bớt chát hơn pha nóng thôi. Chứ vị trà và hậu vị ngọt có khi còn hơn ấy đấy ạ, nếu cùng loại trà và cùng tỉ lệ. Cụ Maxtech dùng từ thơm sâu chuẩn quá ạ.

Supercub_90

Xe điện
trước em đọc đâu đó có loại Trảm mã trà: người ta cho ngựa ăn lá trà, rồi cho nó uống nước suối gì gì đấy, rồi chém chết con ngựa, mổ lấy dạ dày còn lá trà với nước suối kia đem chế biến. Đương nhiên trà đấy đắt hơn Trà Ngọc Hằng mà em nói đến ở còm no.15
Òi, thật không lão? Nghe chết chóc vậy uống mất hết cả cái thanh nhã của mấy thú: uống trà, thưởng nguyệt, bình thơ. =)) =)) =)) =)) =)) =))

matizvan2009

Xe ba gác
Òi, thật không lão? Nghe chết chóc vậy uống mất hết cả cái thanh nhã của mấy thú: uống trà, thưởng nguyệt, bình thơ. =)) =)) =)) =)) =)) =))
đây ah

cairong_2011

Xe container
Em ngồi VP cũng hay uống các loại trà. Trà Việt thì chỉ khi nào tụ tập đông mới uống, còn không ngồi 1 mình em hay dùng Ô long, Phổ Nhĩ vì uống thay cho nước, tốt cho SK . Phổ nhĩ có nhiều loại, nước thường màu đỏ đậm. Tùy theo loại có mùi hương khác nhau như Phỗ nhĩ quýt là tà trong quả quýt ... Mây hôm thử Trà hoa vàng nhưng chỉ thấy có màu nước vàng, ko thấy hương vị gì nên chắc ko xài tiếp

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Hình đó em cũng nghĩ đến tích đó. Nhưng em bảo đảm thời này đào đâu ra môn phái đó, chủ yếu là khái niệm để marketing thôi. Món hồng trà này vị rất hay, nước chỉ được tầm 3 nước thôi nhưng thế là đủ.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Em bia rượu vô tư trừ trà. 1 cốc là đi cả đêm ngay. Mặc dù cực thích vị trà xanh đá. Thế mới đau.

tototata

Xe buýt
Trà bây h ko biết có bị nhuộm màu ko :(. cái bã uống xong rồi, đổ vào wc nhìn nước thôi ra xanh lét màu nõn chuối. Thât khó tin.
Em rất thích mỗi ngày làm ấm trà vào buổi sáng, nhưng gần đây em bỏ vì em kinh vụ ngâm tẩm chất độc hại.

piston

Xe container
Em rất thích mỗi ngày làm ấm trà vào buổi sáng, nhưng gần đây em bỏ vì em kinh vụ ngâm tẩm chất độc hại.
Là mình thấy nó vô lí nên nghi ngờ, cũng mong có cụ nào đã từng làm nghề kể xem là ngâm tẩm bằng gì để bỏ hẳn ko uống nữa. Cái bã chè còn vẹo gì đâu mà ra nc xanh lét đc.