[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
E zón zén theo cụ. Cũng ko hạp chỉ thâý cầu kỳ. Đúng nghi thức khi theo mấy cái đạo này (Trà đạo, Hoa đạo...) là phải mặc Kimono khi đảnh lễ. Mà một bộ Kimono chuẩn nhẽ cỡ 1-200 củ (nhưng lỡ vì lý do gì đó muốn thanh lý thì chỉ gỡ lại đc 1/10). Nói chung là tốn kém nữa.

Nhà nào còn mấy bà vợ ham mê món này thì hẳn mâý bác chồng hẳn phải kiếm giỏi ^^
Vâng, nhà có điều kiện mà cụ.
Làm hẳn quả nhà để thưởng trà mà cụ, cái nhà mà có cái ô vuông thấp hẳn xuống bên trên là bàn ý cụ.
Vợ ông giám độc theo hội trà đạo nên thi thoảng vẫn sang VN suốt để giao lưu văn hóa.

minh0075

Xe điện
E zón zén theo cụ. Cũng ko hạp chỉ thâý cầu kỳ. Đúng nghi thức khi theo mấy cái đạo này (Trà đạo, Hoa đạo...) là phải mặc Kimono khi đảnh lễ. Mà một bộ Kimono chuẩn nhẽ cỡ 1-200 củ (nhưng lỡ vì lý do gì đó muốn thanh lý thì chỉ gỡ lại đc 1/10). Nói chung là tốn kém nữa.

Nhà nào còn mấy bà vợ ham mê món này thì hẳn mâý bác chồng hẳn phải kiếm giỏi ^^
Ko cần đâu cụ, mình thấy trà Nhật bán trong Eon Mall nhiều lắm, mua cái ấm Nhật về pha cho nó tone sure tone, cho vui.
Cái món đạo kia thì mình nghĩ có thể cũng là 1 cái để quan sát, nhìn thấy được cái sự tỉ mỉ, cẩn trọng, cái tính kiên trì... trong tính cách của họ. Những tính cách đó là tốt mà, học được cũng tốt mà nghĩ về nó cũng tốt.

KENO

Xe buýt
Trà đạo của Nhật nó khác với các nước khác, không phải là cho lá chè khô vào nước sôi như của TQ và VN, mà nó "mài" trà xanh rất tỉ mỉ..
Em có sang Nhật và đc tham dự lễ hội ở đó nên thấy vậy.
Nên để mà bảo dùng ấm trà của Nhật cho kiểu pha trà VN thì e thấy không đúng lắm
Không phải trà Nhật là hoàn toàn bột trà đâu Cụ ạ

A98

Xe container
Trà đạo của Nhật nó khác với các nước khác, không phải là cho lá chè khô vào nước sôi như của TQ và VN, mà nó "mài" trà xanh rất tỉ mỉ..
Nên để mà bảo dùng ấm trà của Nhật cho kiểu pha trà VN thì e thấy không đúng lắm
Không hẳn đâu cụ, ấm trà Nhật cũng có nhiều loại mà. Loại pha trà như ấm VN cũng nhiều.
Ấm trà truyền thống VN có một lỗi thiết kế rất củ chuối mà bao năm không thấy sửa:

Có cụ nào đồng ý với em không?

formula_one

Xe tăng
Mùa hè trời nóng em chịu không uống được trà, mặc dù ngồi phòng điều hòa. Hay sắp tới thử nghiệm món trà cold các cụ nhỉ. Cafe có cold brew thì tea cũng phải cold brew chứ :D

A98

Xe container
Ko cần đâu cụ, mình thấy trà Nhật bán trong Eon Mall nhiều lắm, mua cái ấm Nhật về pha cho nó tone sure tone, cho vui.
Cái món đạo kia thì mình nghĩ có thể cũng là 1 cái để quan sát, nhìn thấy được cái sự tỉ mỉ, cẩn trọng, cái tính kiên trì... trong tính cách của họ. Những tính cách đó là tốt mà, học được cũng tốt mà nghĩ về nó cũng tốt.
Tone suit tone chứ cụ.

minh0075

Xe điện
Mùa hè trời nóng em chịu không uống được trà, mặc dù ngồi phòng điều hòa. Hay sắp tới thử nghiệm món trà cold các cụ nhỉ. Cafe có cold brew thì tea cũng phải cold brew chứ :D
Trà Matcha hay Sencha nó pha nước nguội , để tủ lạnh được mà cu. Uống ngon phết.

KENO

Xe buýt
Tea Cold Brew thì Cụ chọn mấy loại trà xanh tầu kiểu như Oolong, TQA...hoặt Bát tiên của Việt,
E cứ cho trà, nước lọc vao chai thủy tinh 500ml, chiều tối đặt tủ ngăn mát tủ lạnh, sáng mai dem tới cty uống

formula_one

Xe tăng
Tea Cold Brew thì Cụ chọn mấy loại trà xanh tầu kiểu như Oolong, TQA...hoặt Bát tiên của Việt,
E cứ cho trà, nước lọc vao chai thủy tinh 500ml, chiều tối đặt tủ ngăn mát tủ lạnh, sáng mai dem tới cty uống
Em về thử phát. Olong đài loan với Thiết quan âm hơi bị nhiều :))

Khoadag1991

Xe tăng

Nhà em vẫn dùng bộ này, mua bên Nhật cũng rẻ, dùng vì thích cái màu 😁

Dungha

Xe điện
Em đọc trên mạng thì người Nhật coi uống trà là trà đạo nên phần nghi lễ là quan trọng nhất. Chất lượng trà không quan trọng bằng. Trà của Nhật họ xao kỹ không còn tanin mấy nữa dẫn đến uống khá nhạt nhẽo. Trung quốc thì dưới mức trà đạo một bậc cũng rất công phu. Việt Nam mình gọi là trà lý. Đó là cái lý thủy chung trước sau như một. Cái chén tống cũng là do người Việt sáng tạo ra để tất cả các chén rà rót ra đều như nhau. Về ấm chén thì Trung Quốc cầu kỳ, công phu nhất. Nhật thì quan tâm đến nghi lễ trước khi uống. Ta thì quan tâm ngồi uống với ai.

minh0075

Xe điện
Em đọc trên mạng thì người Nhật coi uống trà là trà đạo nên phần nghi lễ là quan trọng nhất. Chất lượng trà không quan trọng bằng. Trà của Nhật họ xao kỹ không còn tanin mấy nữa dẫn đến uống khá nhạt nhẽo. Trung quốc thì dưới mức trà đạo một bậc cũng rất công phu. Việt Nam mình gọi là trà lý. Đó là cái lý thủy chung trước sau như một. Cái chén tống cũng là do người Việt sáng tạo ra để tất cả các chén rà rót ra đều như nhau. Về ấm chén thì Trung Quốc cầu kỳ, công phu nhất. Nhật thì quan tâm đến nghi lễ trước khi uống. Ta thì quan tâm ngồi uống với ai.
Cái chén Tống nếu do người Việt sáng tạo ra thì thật đáng mừng. Cái chén đó thật là văn hoá, giúp cho các ly trà ko bị tình trạng đậm mhatj khác nhau.
Em chợt lại nghĩ đến cái câu " rượu trên be, chè dưới ấm" , cụ nào tương minh giải thích giúp câu này, tra google cũng ko thấy có giải nghĩa.

Supercub_90

Xe điện
Em vào xem các cụ đàm đạo về trà.

minh0075

Xe điện
Tone suit tone chứ cụ.
Kkk.. e cũng ko chắc lắm vì món này học từ cấp 3, ngót 30 năm rồi ko hề học lại, dù thuở đó chép được cả bài thơ Adieu luôn.
Nhân tiện E lọ mọ online thấy mấy đồng chí da trắng pha trà Nhật nhìn cứ thấy buồn cười, cứ như các bố ... giả vờ.

formula_one

Xe tăng
Nói là làm. Em về triển luôn Ôlong Tea cold brew :D. Em cho hơi nhiều ô long nên nó nở ra kinh quá :D

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Nhìn các bộ ấm chén của Nhật nó bán thì khác gì của ta hay Tàu đâu cụ, quanh quẩn thì 1 cái ấm và dăm bảy cái chén, mấy món phụ kiện nữa.
Chè nhật phổ biến nhất là Sencha thì nó cũng là trà xanh chứ cao sâu gì đâu- nhưng điều khác biệt với Ta và Tàu có lẽ là nó có công đoạn hấp, ko sao ngay như 2 ông kia. Rồi cũng bỏ vào ấm, rót ra chén...
Mấy cái biểu diễn trên san khấu thì cung hay, nhưng bọn Nhật nó hùng hục làm ăn thế thì cũng chả phổ biến đâu.