[Funland] Tất tần tật về trà: Nhất nước Nhị trà Tam pha Tứ ấm

Vongai

Xe buýt
Tác dụng phụ thì nhiều lắm:
- Đô cao thì phải dùng nhiều, tốn thêm tiền
- Hôm nào ko uống (bận, hoặc quán trà hôm ý có cỗ nên nghỉ ko bán chẳng hạn) thì có vẻ thèm j đó và buồn ngủ, kiểu nghiện thiếu thuốc ý 😂
- Phản tác dụng nữa là: ng uống trà đặc quen rồi và uống lâu năm sẽ ít khi mất ngủ!
Vâng ạ,
Ko có là nghiện. Mà thực ra là nghiện cảm giác lê la vỉa hè,
Cuối tuần hay dịp lễ, đôi khi ko việc gì em lại xách xe đi để tấp vào quán vỉa hè nào đó. Ngắm phố xá, nghe thời sự và nhâm nhi cốc trà,
Tất nhiên là em có 1 list các quán trà ngon trong đầu rồi. (kiểu pha ngâm ủ, chứ ko đóng chai nhựa bẩn bẩn, rót vào cốc rồi pha thêm nước máy vào)

Vongai

Xe buýt
Đúng là bộ tách trà của em không nhìn rõ màu của trà, nhưng ko sao vì khi uống em cứ mặc định nước trà có màu vàng xanh óng là được :)

Tác dụng phụ mà cụ mắc phải theo em là tốn xiền ạ ;))
Em hay đi hiến máu, và thường dùng gói xét nghiệm tổng thể đc cấp miễn phí. Các kết quả xét nghiệm luôn cho chỉ số MCV, MCH thấp (thể tích hồng cầu, nồng độ hồng cầu trong máu), thấp hơn bình thường.
Có giai đoạn em dừng uống trà, và bổ sung thêm sắt uống trước khi xét nghiệm lại, nhg kết quả ko thay đổi nhiều, nên loại trừ bệnh kết tủa sắt , giảm hấp thụ sắt ko tốt cho hồng cầu do uống nhiều trà,
Đấy là về máu, nhg ko biết uống nhiều trà có ảnh hưởng gì tới chức năng gan, hoặc thận ko biết,

Civic TN

Xe lăn

Cuối tuần, em mời các cụ chén trà.

dzoro

Xe điện
Tác dụng phụ thì nhiều lắm:
- Đô cao thì phải dùng nhiều, tốn thêm tiền
- Hôm nào ko uống (bận, hoặc quán trà hôm ý có cỗ nên nghỉ ko bán chẳng hạn) thì có vẻ thèm j đó và buồn ngủ, kiểu nghiện thiếu thuốc ý 😂
- Phản tác dụng nữa là: ng uống trà đặc quen rồi và uống lâu năm sẽ ít khi mất ngủ!
Em cafe và trà khá điều độ. Sáng 1 cốc cafe, trưa chiều 1 ấm trà. Em thấy lúc làm việc không có cafe hay trà là thiếu năng suất. Nhưng khi nghỉ và ngủ thì nhanh vào giấc ngủ và ngủ khá sâu giấc.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em cafe và trà khá điều độ. Sáng 1 cốc cafe, trưa chiều 1 ấm trà. Em thấy lúc làm việc không có cafe hay trà là thiếu năng suất. Nhưng khi nghỉ và ngủ thì nhanh vào giấc ngủ và ngủ khá sâu giấc.
E thì uống trà từ bé, cafe thì gần 30 năm, và trước đây do đặc thù công việc nên có những hôm ngày 3-4 chầu cafe, 4-5 ấm trà cắm tăm,...là chuyện bình thường, và thành thích nghi nên em gần như ko bao giờ mất ngủ, kể cả trước khi đi ngủ 30p pha 1 ấm trà cắm tăm! Đó cũng là 1 lợi thế của ng uống trà đặc! Thực ra e cả tháng ko cafe, ko trà cũng ko sao; hôm nào uống thì ngày vài ly cafe + vài ấm trà cũng bình thường. Cả năm ko điều thuốc nào, lúc ngồi với thằng bạn thân thì buổi sáng hết bao Thăng Long cũng bình thường. Vài tháng ko uống rượu cũng ko sao. Hôm nào có việc thì cũng cố dc chai 65, với đk phải có mồi ngon, phải nhiều rau!

Vongai

Xe buýt
Nay trên Hồ gươm có hội chợ nông sản Việt.
Em thấy bày bán nhiều loại trà ra phết, góp vui với các cụ vài hình ảnh trà, từ sống tới chín, từ sao khô tới đóng bánh, hay tạo hình lâu đài,..vv

Vongai

Xe buýt
E thì uống trà từ bé, cafe thì gần 30 năm, và trước đây do đặc thù công việc nên có những hôm ngày 3-4 chầu cafe, 4-5 ấm trà cắm tăm,...là chuyện bình thường, và thành thích nghi nên em gần như ko bao giờ mất ngủ, kể cả trước khi đi ngủ 30p pha 1 ấm trà cắm tăm! Đó cũng là 1 lợi thế của ng uống trà đặc! Thực ra e cả tháng ko cafe, ko trà cũng ko sao; hôm nào uống thì ngày vài ly cafe + vài ấm trà cũng bình thường. Cả năm ko điều thuốc nào, lúc ngồi với thằng bạn thân thì buổi sáng hết bao Thăng Long cũng bình thường. Vài tháng ko uống rượu cũng ko sao. Hôm nào có việc thì cũng cố dc chai 65, với đk phải có mồi ngon, phải nhiều rau!
Cụ giống hệt em,
Uống khá nhiều, cả trà- cafe nhg ko mất ngủ.
Em ko thích rượu, ở nhà ăn cơm gia đình nhỏ, hay có cỗ bàn thường ko uống, nhg khi có việc thì cân tất mà ko sao
- EM đã từng làm 1 chai voka to 0.75, hay đi đám cưới ở Bắc ninh, Thanh Hóa- mâm nào cũng đi, hay ai tới cũng đón nhưng vẫn đi về nhà cách vài chục km bình thường.
Vào nam công tác, có khi cân gần két bia, uống từ 2h chiều tới 7-8h tối
(Tất nhiên là các đây vài năm rồi, gần chục năm nay em uống rượu ít lái xe nữa)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đang có hội chợ nông sản vùng miền lằng nhằng gì đó ở bờ Hô các cụ qua ngó có nhiều gian hàng trà phết. Trang VN h cũng nâng cấp làm các dòng trà lên men giá cũng cao phết. Em mua loại trà sấy trong ống tre mà giá 150k/ống, thấy mấy dòng phổ nhĩ cũng bán tới 2tr cân. Các gian hàng trà mạn nhiều phết mà em ko ghé vào.

KeanuR

Xe tăng
Vâng văn hóa uống trà của mình lâu đời nhưng có vẻ chưa phát triển khâu xử lí. Mình trồng nhiều trà mà toàn XK thô thay vì chế biến tinh hơn để xk sản phẩm hoàn thiện.

Hôm trước nhà em vừa ra một Quán trà gần nhà uống trà Shan Tuyết Hà Giang để ủng hộ trà nhà. Tuy nhiên cách chế biến thì chưa đủ đặc sắc cho lắm.

Vậy chứ cụ đã thử loại Phổ Nhĩ Lục Bảo này chưa ạ? Hương vị thế nào ạ?
Trà Tàu thì e uống được mỗi Long Tỉnh, Thiết Quan Âm là thấy ngon cụ ah pha hơi đặc, om hơi lâu chút
Chứ mấy loại khác như Đại HB, Kim Tuấn Mi e uống k hợp, uống hơn chục loại mà chắc tại mồm e nó k hợp lắm
Hiện giờ trà Vn thì vẫn Thái Nguyên vs đang tập quen vs trà lên men (ống nứa, phổ nhĩ sống làm bằng shan tuyết) tuy vậy phải nói kỹ thuật làm trà của ta thua Tàu như kiểu bóng đá so Vn vs Pháp ấy cụ ah.

Gió_123

Xe tải
Hiện giờ trà Vn thì vẫn Thái Nguyên vs đang tập quen vs trà lên men (ống nứa, phổ nhĩ sống làm bằng shan tuyết) tuy vậy phải nói kỹ thuật làm trà của ta thua Tàu như kiểu bóng đá so Vn vs Pháp ấy cụ ah.
Vâng. Thôi thì cũng mình ủng hộ thì mới phát triển cụ ạ. Nên dù chất lượng khác nhưng thi thoảng em vẫn mua ủng hộ khi tiện dịp..

Vâng trà tàu pha đặc lên chút thì cũng gần gũi hơn, đặc biệt các loại trà gần với trà xanh. Hồng trà thì nhà mình vẫn chưa quen uống thôi ạ. Nhưng các cháu tre trẻ thì có vẻ quen với hồng trà hơn vì các cháu lại ko uống đc trà mạn của các cụ. Nên các hãng làm trà cũng phải thay đổi thôi ko thêm 20 năm nữa là thị trường trà mạn bị thu hẹp.

coolpix8700

Xe ngựa
Phú Thọ, 10 tháng 9

Mâm này là hội Đoan Hùng, có ông bạn nhà ngay bên cạnh cổng Viện NC Chè

Đây là cây ngâu, tán rộng mấy mét

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Cụ giống hệt em,
Uống khá nhiều, cả trà- cafe nhg ko mất ngủ.
Em ko thích rượu, ở nhà ăn cơm gia đình nhỏ, hay có cỗ bàn thường ko uống, nhg khi có việc thì cân tất mà ko sao
- EM đã từng làm 1 chai voka to 0.75, hay đi đám cưới ở Bắc ninh, Thanh Hóa- mâm nào cũng đi, hay ai tới cũng đón nhưng vẫn đi về nhà cách vài chục km bình thường.
Vào nam công tác, có khi cân gần két bia, uống từ 2h chiều tới 7-8h tối
(Tất nhiên là các đây vài năm rồi, gần chục năm nay em uống rượu ít lái xe nữa)
Trà uống nhiều, ngày mấy ấm thì không sao. Chứ cafe chuẩn thì được khuyến cáo không nên uống quá 2 ly/ngày.
Em thì 1 tuần làm ba, bốn lý cafe tự pha tại nhà. Trà thì một ngày đôi ba ấm. Thuốc lá, thuốc lào đã bỏ được mấy năm. Hôm nào nhậu say say mà ông bên cạnh châm thuốc là cũng thèm thèm và làm vài hơi. Chứ bình thường ngửi mùi thuốc đã khó chịu rồi.
Rượu, bia hồi em còn thanh niên U30 có lần em uống hết chai 750 ml mà vẫn Ok. Bia uống cả két.
Giờ U50 rồi. Tối về làm 1 lon bia hay đôi chén rượu ngâm. Chứ không uống đc nhiều nữa. Cũng rất hạn chế nhậu say. Hôm nào có việc phải uống nhiều là hôm sau mệt lắm!

Vongai

Xe buýt
Trà uống nhiều, ngày mấy ấm thì không sao. Chứ cafe chuẩn thì được khuyến cáo không nên uống quá 2 ly/ngày.
Em thì 1 tuần làm ba, bốn lý cafe tự pha tại nhà. Trà thì một ngày đôi ba ấm. Thuốc lá, thuốc lào đã bỏ được mấy năm. Hôm nào nhậu say say mà ông bên cạnh châm thuốc là cũng thèm thèm và làm vài hơi. Chứ bình thường ngửi mùi thuốc đã khó chịu rồi.
Rượu, bia hồi em còn thanh niên U30 có lần em uống hết chai 750 ml mà vẫn Ok. Bia uống cả két.
Giờ U50 rồi. Tối về làm 1 lon bia hay đôi chén rượu ngâm. Chứ không uống đc nhiều nữa. Cũng rất hạn chế nhậu say. Hôm nào có việc phải uống nhiều là hôm sau mệt lắm!
Cụ thế là điều độ, và làm chủ đc mình, tự điều chỉnh bỏ được những thứ ko tốt. Ko để ngoại vật ảnh hưởng tới bản thân, thế là chuẩn chỉ rồi ạ!