Thắc mắc về sự khác biệt 2 phiên bản AWD và 2WD của CX-5

sungngan

Xe hơi
Các cụ và các chuyên gia kỹ thuật của Mazda cho hỏi về thông số khác biệt 2 phiên bản AWD và 2WD của CX5 :
1. Tại sao khoảng sáng gầm xe của Cx5 2WD và AWD lại khác nhau (215/210) trong khi đều là vành 19'' (theo catalogue của VinaMazda)?
2. Trọng lượng, Công xuất và mô men xoắn của 2 phiên bản tương ứng là 1511/1580; 153/152 và 200/198. Vậy có thể khẳng định bản 2WD bốc hơn bản AWD hay không? AWD nặng hơn thì đầm xe hơn là đương nhiên rồi.
3. AWD của CX5 là dẫn động 2 cầu toàn thời gian? hay là chỉ gài cầu sau tự động khi bị trơn trượt (cái này em nghe một bác kỹ thuật mazda nói thấy hơi khác với thông tin em biết trước đó)?
Em đi trong phố nhiều, đang băn khoăn xem chọn phiên bản nào.Mong các cụ giải ngố cho em phát.

bigzeroo

Xe tăng
Lạc Trung, Vinh Tuy, Hai Ba Trưng, Hà Nội
Cái thứ nhất khó trả lời nhất bác ạ, theo các bác thợ thì là do bố trí bộ ly hợp ở giữa hai đoạn cầu làm cho điểm thấp nhất rơi vào vị trí này
Không thể khẳng định 2wd bốc hơn ở cùng công suất động cơ được cụ ạ, còn độ đầm thì chắc chắn như cụ nói
Thứ 3 cx5 là cầu chủ động toàn thời gian cụ ạ chứ ko phải gài cầu tự động, tức là hai cầu đều truyển động cùng vận tốc ở mọi tốc độ, mọi điều kiện đường xá
Cụ đi phố lên lấy bản 1 cầu, sẽ save được 50 cụ, khá khá tiền xăng, em bán cho khách Tây nhiều họ nói ở Việt Nam! Chỉ cần chạy một cầu, vì ở mình chẳng khi nào có băng tuyết cả
Hiện bản một cầu áp đảo về doanh số em nghĩ cũng vì những lý do trên

speed9

Xe hơi
Các cụ thử để ý xem tất cả các xe SUV xịn đều phải có dẫn động 4wd hoặc là AWD. Cụ phải đi trời mưa, đường trơn thì mới biết được tác dụng và độ bám đường của Awd. Không biết khách Tây của cụ kiểu zif mà lại phán lung tung vậy.

hung cuong

Xe tải
Nếu đi AWD thì cũng không ngại đường lầy lội, bãi cát, ổ voi...

bigzeroo

Xe tăng
Các cụ thử để ý xem tất cả các xe SUV xịn đều phải có dẫn động 4wd hoặc là AWD. Cụ phải đi trời mưa, đường trơn thì mới biết được tác dụng và độ bám đường của Awd. Không biết khách Tây của cụ kiểu zif mà lại phán lung tung vậy.
Khách Nga cụ ơi, làm bên dầu khí cụ ạ, đã đi isuzu hilander, mazda 3, escape xlt, santafe, bác ý nói tiếng việt hay hơn em, hiểu xe thì em cần học bác ý,,,,, các xe đời trước ngoài mazda 3 các em còn lạii đều 2 cầu hết trơn cụ ạ, bác ý thường chạy xuyên việt, sáng nha trang, chiều vũng tàu một năm ít cũng 3 vạn kim giờ bác ý kết luận chạy lô anh quanh ở Việt Nam! Thì 1 cầu là ổn

Future day

Xe tăng
Website
htdaiphat.vn
"3. AWD của CX5 là dẫn động 2 cầu toàn thời gian? hay là chỉ gài cầu sau tự động khi bị trơn trượt (cái này em nghe một bác kỹ thuật mazda nói thấy hơi khác với thông tin em biết trước đó)?
Em đi trong phố nhiều, đang băn khoăn xem chọn phiên bản nào.Mong các cụ giải ngố cho em phát.[/QUOTE]"

AWD - Theo em được biết là nó có tác dụng can thiệp chủ động lên các bánh xe trong khi xe đi trên đường trơn trượt là khác nhau để phân bổ tốc độ quay của 2 bánh trước và 2 bánh sau, nếu không nhầm thì em xem ở một bài nào viết là công nghệ cao thì nó còn can thiệp lên cả 2 bánh bên trái hoặc bên phải sao cho nó bám đường hơn ạ, trong trường hợp cần thiết thì nó mới chủ động dẫn động 4 bánh đấy cụ ợ, chứ không phải lúc nào cũng là 4 bánh đều chủ động quay đâu ạ, như vậy nó cũng sẽ tiết kiệm nhiên liêu hơn là 4x4 đấy ạ, hóng ý kiến các cụ ợ, hì

Chỉnh sửa cuối:

Pham Vinh

Xe buýt
Các cụ và các chuyên gia kỹ thuật của Mazda cho hỏi về thông số khác biệt 2 phiên bản AWD và 2WD của CX5 :
1. Tại sao khoảng sáng gầm xe của Cx5 2WD và AWD lại khác nhau (215/210) trong khi đều là vành 19'' (theo catalogue của VinaMazda)?
2. Trọng lượng, Công xuất và mô men xoắn của 2 phiên bản tương ứng là 1511/1580; 153/152 và 200/198. Vậy có thể khẳng định bản 2WD bốc hơn bản AWD hay không? AWD nặng hơn thì đầm xe hơn là đương nhiên rồi.
3. AWD của CX5 là dẫn động 2 cầu toàn thời gian? hay là chỉ gài cầu sau tự động khi bị trơn trượt (cái này em nghe một bác kỹ thuật mazda nói thấy hơi khác với thông tin em biết trước đó)?
Em đi trong phố nhiều, đang băn khoăn xem chọn phiên bản nào.Mong các cụ giải ngố cho em phát.
Cụ có phải cụ Cường chiều chủ nhật qua bên em xem xe không, em thấy cụ hỏi giống cụ Cường qua bên em quá.
Khoảng sáng gầm là điểm thấp nhất của gầm đến mặt đất. Con 2 cầu khoảng sáng thấp hơn do có 1 trục ly hợp dẫn động xuống 2 bánh sau, vì vậy khoảng sáng gầm con 2 cầu nhỏ hơn con 1 cầu.
Còn về công suất thì là máy y hệt như nhau anh ak.

usernames78

Xe buýt
Cái thứ nhất khó trả lời nhất bác ạ, theo các bác thợ thì là do bố trí bộ ly hợp ở giữa hai đoạn cầu làm cho điểm thấp nhất rơi vào vị trí này
Không thể khẳng định 2wd bốc hơn ở cùng công suất động cơ được cụ ạ, còn độ đầm thì chắc chắn như cụ nói
Thứ 3 cx5 là cầu chủ động toàn thời gian cụ ạ chứ ko phải gài cầu tự động, tức là hai cầu đều truyển động cùng vận tốc ở mọi tốc độ, mọi điều kiện đường xá
Cụ đi phố lên lấy bản 1 cầu, sẽ save được 50 cụ, khá khá tiền xăng, em bán cho khách Tây nhiều họ nói ở Việt Nam! Chỉ cần chạy một cầu, vì ở mình chẳng khi nào có băng tuyết cả
Hiện bản một cầu áp đảo về doanh số em nghĩ cũng vì những lý do trên
Sâu thế này thì chết, đúng là bản chất sâu bán oto, mục đích là cóc cần biết khách hàng ra sao miễn bán đc xe nhanh nhất.
Tóm lại cụ chủ k nên nghe sâu tư vấn về xe như vấn đề về kinh tế, lợi ích tính năng sử dụng , đơn giản là mấy ông sâu có sử dụng bao giờ đâu mà biết, chỉ tham khảo sâu về giá, các option, cũng như các mẫu mã sản phẩm khác nhau những gì, xe có opion gì, còn tác dụng của nó ra sao và sẽ đem lại lợi ích gì cho ng sử dụng thì chắc chắn phải nghe người sử dụng nói rồi.

1 điều lưu ý: tại sao xe châu âu, hay các xe sang nếu là suv k bao giờ có xe dẫn động cầu trước mà tất cả 100% đều là xe dẫn động 4 bánh, chỉ có mấy e xe bình dân và hạt rẻ, gọi là chiếc xe như xe hàn xẻng rồi xe nhật lùn ở một số dòng xe thấp bình dân mới có thêm cái lựa chọn cho khách hàng cái trò dẫn động chỉ cầu trước. Cụ chủ hãy đi tìm hiểu lý do tai sao đi đã rồi tính, chứ k sau này hối hận cũng k làm gì đc

bigzeroo

Xe tăng
Sâu thế này thì chết, đúng là bản chất sâu bán oto, mục đích là cóc cần biết khách hàng ra sao miễn bán đc xe nhanh nhất.
Tóm lại cụ chủ k nên nghe sâu tư vấn về xe như vấn đề về kinh tế, lợi ích tính năng sử dụng , đơn giản là mấy ông sâu có sử dụng bao giờ đâu mà biết, chỉ tham khảo sâu về giá, các option, cũng như các mẫu mã sản phẩm khác nhau những gì, xe có opion gì, còn tác dụng của nó ra sao và sẽ đem lại lợi ích gì cho ng sử dụng thì chắc chắn phải nghe người sử dụng nói rồi.

1 điều lưu ý: tại sao xe châu âu, hay các xe sang nếu là suv k bao giờ có xe dẫn động cầu trước mà tất cả 100% đều là xe dẫn động 4 bánh, chỉ có mấy e xe bình dân và hạt rẻ, gọi là chiếc xe như xe hàn xẻng rồi xe nhật lùn ở một số dòng xe thấp bình dân mới có thêm cái lựa chọn cho khách hàng cái trò dẫn động chỉ cầu trước. Cụ chủ hãy đi tìm hiểu lý do tai sao đi đã rồi tính, chứ k sau này hối hận cũng k làm gì đc
Cụ lại nhầm rồi, em cũng tham khảo ý kiến của khách hàng chứ ko phải của cá nhân em
Các nước châu âu mỹ hay nhật bản thường đối mặt với một mùa đông dài, kèm mưa giông bão tuyết băng giá, việt Nam mình là nước nhiệt đới một năm cung chỉ vải trận mưa, địa hình thì chủ yếu sống ở hai vùng đồng bằng lớn và các vùng duyên hải miền trung với độ thay đổi độ cao địa hình không lớn
Một đặc thủ nữa ở Việt Nam! Là rất quan tâm đến lượng xăng vì giá xăng ở mình tương đối cao so với mặt bằng chung
Thêm nữa là chi phí giá sẽ cao hơn khi sài bản hai cầu.
Cụ nói các xe cao cấp điều trang bị hai cầu điều này hoàn toàn đúng, bởi khí đã có điều kiện đi xe này bác chủ thường ít khi tính đến nhưng chi phí khác mà chỉ đảm bảo về mặt trang bị tiên nghi, đặc biệt là an toàn là số
Em không biết cụ đã đi qua mấy đời gặp nhưng Sale như nào. Riêng đối với em bán hàng không phải là mục đính duy nhất, mục đích của em là làm khách hàng của em đến gặp em cảm thấy hài lòng và sẵn sảng mở vì và cười tươi như vậy là em đã thành công
Trong thớt em mới chỉ phân tích trên góc độ kinh tế và điều kiện môi trường chưa mới trào bác chủ thớt, mỗi một cụ khi đi mua xe đều có điều kiện và như cầu khác nhau, cách em bán hàng là khơi gợi nhưng điều đó và thoả mãn chúng. Em chưa hề buông câu nào mời chào bác chủ thớt cả. Xem ra cụ hơi có định kiến với nghề sale nói chung và đặc biệt là oto nói riêng
Cụ có thời gian qua em chơi cụ sẽ thấy điều đó

Vang999

Xe buýt
Bác sale cũng đang tư vấn thôi, tiền năm trong túi cụ chủ mà. :D

tien113

Xe đạp
AWD đi ở vn rất là phí, 2WD là đủ rùi.

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com

hauiauto

Xe hơi
Cụ ơi 4WD và AWD khác nhau đấy nhé. Nó có sự khác biệt nhất định đấy ạ

Huyền Loan

Xe máy
Em xin mạn phép nói lại khác biệt giữa 4WD và AWD
4WD: ví dụ khi 2 bánh trước vào lầy, gồ ghề 2 bánh sau có độ bám đường tốt hơn sẽ đẩy xe qua vùng lầy và ngược lại. Chạy địa hình cũng vậy sẽ gài cầu chủ động và bị động (gài cầu chậm và cầu nhanh) có chế độ 4L-4H thường dùng ở xe bán tải (Hilux-BT-Ranger-Colorado..)
AWD : Dẫn động 4 bánh chủ động. Điều khiển 4 bánh chủ động hoàn toàn. Khi địa hình xấu cầu trước và sau đều bị ảnh hưởng, trơn trượt---> khi đó AWD sẽ tự động kích hoạt, bánh nào trong 4 bánh ma sát tốt hơn sẽ dẫn động những bánh khác để vượt qua vùng lầy. AWD là 4H luôn ạ
Em có ý kiến vậy thiếu gì các cụ bỏ qua Và góp ý thêm cho em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hauiauto

Xe hơi
Em có mấy ý kiến đóng góp cho bác chủ thớt như sau ạ.
Thứ nhất: Khoảng sáng gầm xe của CX5 2WD và AWD khác nhau phụ thuộc vào trọng lượng và cách thức bố trí hệ thống truyền động. CX5 bản dẫn động 2 cầu toàn thời gian có trọng lượng lớn hơn, hệ thống truyền động phức tạp hơn nên chắc các kỹ sư của Mazda cũng tính toán cả rồi, giảm khoảng sáng gầm của CX5 - AWD xuống một chút để tăng thêm độ ổn định và an toàn của xe.
Thứ 2: cái này bác chủ thớt chịu khó thử và cảm nhận thực tế nhé. Các cụ trên này có ai đang sở hữu cx5 - awd lên tiếng để bác ấy giao lưu với ạ
Thứ 3: CX5-AWD dẫn động toàn thời gian cụ nhé. Hệ thống AWD là hoàn toàn tự động khác hẳn 4WD cụ nhé.
Cụ tham khảo ký thuật thì em xin có vài ý kiến đóng góp như vậy. Còn nếu tham khảo mua xe Mazda rất mong cụ chủ thớt ủng hộ. Số cầm chân của em 0939.86.3333 cảm ơn cụ

hauiauto

Xe hơi
Em xin mạn phép nói lại khác biệt giữa 4WD và AWD
4WD: ví dụ khi 2 bánh trước vào lầy, 2 bánh sau có độ bám đường tốt hơn sẽ đẩy xe qua vùng lầy và ngược lại. Chạy địa hình cũng vậy sẽ gài cầu chủ động và bị động có chế độ 4L-4H thường dùng ở xe bán tải (Hilux-BT-Ranger-Colorado..)
AWD : Dẫn động 4 bánh chủ động. Điều khiển 4 bánh chủ động hoàn toàn. Khi địa hình xấu cầu trước và sau đều bị ảnh hưởng, trơn trượt---> khi đó AWD sẽ tự động kích hoạt, bánh nào trong 4 bánh ma sát tốt hơn sẽ dẫn động những bánh khác để vượt qua vùng lầy. AWD là 4H luôn ạ
Em có ý kiến vậy thiếu gì các cụ bỏ qua Và góp ý thêm cho em ạ.
Mợ trả lời chuẩn quá. Chúc mợ bán được nhiều xe (c)

NoobDriver

Xe tải
em cũng đang ngắm nghía CX5, em có ý kiến với cụ chủ: Nếu kinh tế cụ đủ để đầu tư AWT thì nên mua, bản thân em đã chạy cả 2WT, AWT, 4WT rồi (xe em đang đi là AWT), không cần chạy đồi núi, đường xấu đâu cụ, cụ cứ chạy ra khỏi thủ đô ví dụ như chỗ cầu thanh trì và cho xe chạy vào làn mà mấy bác công, tải hay chạy- đường sống trâu, sẽ thấy sự khác biệt hoàn toàn giữa 2WT và AWT hoặc trên cao tốc cụ chuyển làn ở vận tốc 100km/h. Về xăng chắc chắn tốn hơn nhưng an toàn hơn.

Future day

Xe tăng
Website
htdaiphat.vn
em cũng đang ngắm nghía CX5, em có ý kiến với cụ chủ: Nếu kinh tế cụ đủ để đầu tư AWT thì nên mua, bản thân em đã chạy cả 2WT, AWT, 4WT rồi (xe em đang đi là AWT), không cần chạy đồi núi, đường xấu đâu cụ, cụ cứ chạy ra khỏi thủ đô ví dụ như chỗ cầu thanh trì và cho xe chạy vào làn mà mấy bác công, tải hay chạy- đường sống trâu, sẽ thấy sự khác biệt hoàn toàn giữa 2WT và AWT hoặc trên cao tốc cụ chuyển làn ở vận tốc 100km/h. Về xăng chắc chắn tốn hơn nhưng an toàn hơn.
Không biết cụ đã chạy thử CX5 chưa ạ, nếu rảnh em mời cụ qua bên em làm vòng xem thế nào nhé

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
K
Đúng là khác thật cụ ak! Chẳng cần nhất thiết phải đường rừng núi mới cần! Các bác đủ kinh tế nên chọn Awd mà chạy !

NHON 2012

Xe điện
Không biết tốn nhiều xăng không nhưng đi phố em cũng thấy AWT thấy thích hơn.