Chi hội Thành lập chi hội từ thiện PVC.

Peto

Xe điện
Ai cũng biết PVC mới được thành lập chưa được 1 năm, nhưng không ai có thể phủ nhận được 1 điều rằng PVC phát triển rất nhanh và rất bền vững, chỉ sau 7 tháng, PVC đã có gần 70 thành viên, mọi cá nhân từ thành viên cũ & mới đều sống rất chia sẻ & đoàn kết.

Mô hình đi dã ngoại kết hợp tặng quà cho người dân bản địa đã thu được nhiều phản hồi tích cực từ các thành viên cũng như cộng đồng dân bản địa, thiết nghĩ mô hình này nên tiếp tục được phát huy trong thời gian tới.

Tuy nhiên, gần đây một số thành viên PVC đã tự tổ chức được một số chương trình làm từ thiện theo đúng nghĩa cũng đã thu được những thành công nhất định. Những cá nhân như cụ Tập Lái, cụ Tuấn Dân Trí, cụ Bằng Kiều, đã đã làm rạng danh nhà PVC, tiếng tăm nhà PVC được cộng đồng OF và FB biết đến nhiều hơn.

Việc đi làm từ thiện là rất tốt, anh em PVC rất ủng hộ và luôn mong muốn được tham gia. Tuy nhiên, kinh nghiệm & quy mô tổ chức vẫn chỉ là tự phát và còn khá non yếu, hơn nữa, việc kêu gọi quá thường xuyên những chuyến đi chắc chắn sẽ tạo ra nhiều ý kiến thắc mắc là làm khó cho anh em, vì mỗi người chúng ta đều có gia đình và công việc riêng, việc tham gia tất cả những chuyến đi là điều không thể đối với nhiều anh em,

Vậy, để khắc phục những nhược điểm trên cũng như xây dựng 1 phong trào làm từ thiện có quy củ, tôi muốn đưa ra 1 số kế hoạch, mong tất cả các thành viên PVC đóng góp ý kiến và sớm thông qua 1 quy chế hoạt động.

1, Thành lập chi hội từ thiện PVC

A, Thời điểm thích hợp để thành lập chi hội từ thiện.
- Thời điểm hiện tại hoặc 1 thời điểm khác trong thời gian tới.

B, Đề cử 1 số thành viên tích cực cho hoạt động này.
- Chi hội trưởng: Tập Lái ( Mr Lương)
- Chi hội phó phụ trách quyên góp: Tuấn Dân Trí (Mr Tuấn)
- Chi hội phó phụ trách sắp xếp vận tải: Bằng Kiều (Mr Bằng)

C, Tiêu chí hoạt động.
- Mô hình dã ngoại kết hợp tặng quà cho người dân bản địa vẫn là nòng cốt trong hoạt động của PVC,
- Tổ chức những chương trình từ thiện đúng nghĩa do BDH chi hội từ thiện phát động, chương trình từ thiện có thể kết hợp với những chi hội khác ngoài PVC (việc tham gia chương trình là hoàn toàn tự nguyện, không mang tính bắt buộc hoặc cưỡng ép)

2, Thành lập quỹ từ thiện

A, Quỹ từ thiện sẽ được quyên góp từ thành viên và các nhà hảo tâm, quỹ sẽ được đóng góp khi chi hội từ thiện phát lời kêu gọi & lên chương trình từ thiện.

B, Nhân sự quản lý quỹ: đề cử thành viên Tuấn Dân Trí làm thủ quỹ.

3, Quyền lợi và nghĩa vụ của thành viên PVC

A, Tham gia làm từ thiện là việc làm hoàn toàn không mang tính bắt buộc, nếu anh em nào có đủ thời gian và điều kiện kinh tế thì tham gia, ai không tham gia cũng không nên tự dằn vặt làm gì, ở đời có nhiều cách để chia sẻ và giúp đỡ.

B, Khi đã quyết định tham gia vào 1 chương trình từ thiện, các thành viên phải tham gia hết mình, tránh tình trạng “đầu voi đuôi chuột” việc hoãn tham gia chuyến đi khi đã đăng ký phải có lý do chính đáng.

VÌ ĐÂY CŨNG LÀ 1 VIỆC LỚN, NÊN MỌI Ý KIẾN ĐÓNG GÓP CỦA ANH EM SẼ ĐƯỢC BÀN BẠC CỤ THỂ TRONG 1 BUỔI OFFLINE GẦN NHẤT.

Peto,

Chỉnh sửa cuối:

Trung kobe

Xe hơi
E xin một chân lái xe , mà cụ B toàn thấy rao bán nhà thôi nhỉ?

NBL Taplai

Xe tăng
Em cực kỳ ủng hộ vụ này của Chủ tịt, vì nó hợp với sở thích của em, cũng như việc đi phá xe là sở thích của hầu hết thành viên nhà PVC, hố hố!

còn về nhiệm vụ CT đề xuất em đang cân nhắc, vì tính em là ngẫu hứng, như những vụ gần đây, em kêu gọi có thể hơi nhiều làm 1 số cụ thấy e ngại chăng,
tuy vậy e vui vì có người ủng hộ ý tưởng, có người nhắn tin động viên, có người cùng sở thích,...đối với em, ae trong PVC như người 1 nhà rồi!

Mình ko thể làm hết việc thiên hạ đc, nên phương châm Chủ tịt đề ra em cũng rất tâm đắc: PVC chủ yếu tham dự Từ thiện kết hợp phượt, ngoài ra, cung cấp khâu vận chuyển với các nhóm bạn bên ngoài là chính, còn chuyện tham gia góp sức, quà,..hoàn toàn là tùy tâm và đó là đại diện của PVC, kể cả em có đi 1 mình thì bên ngoài vẫn biết là thành viên PVC tham gia!

Chỉnh sửa cuối:

Hilux72

Xe tải
Ủng hộ ý kiến của chủ tịch việc thiện nguyện là tùy tâm của mọi người việc thời gian tổ chức và tổ chức đi đâu kinh phí quyên góp kêu gọi như thế nào các cụ cứ đưa lên để cả nhà bàn hưởng ứng ,PVC đề cử nhóm công tác như vậy là hợp lý .

Thắng_Mềm

Xe điện
Rất mong muốn và cũng là tâm nguyện của mọi người . Âu cũng là trách nhiệm đối với cộng đồng và xã hội ... Với tôi xin một số ý kiến nhỏ . Việc thành lập một chi hội nữa trong hội PVC tại thời điểm này đã hợp chăng ? Bởi bản thân PVC cho đến bây giờ cũng đã chưa hoàn thiện vậy nên việc này ta nên bàn cho thấu đáo . Việc từ thiện ai cũng có lòng song để duy trì và sốt sắng thì k thể ai cũng làm được , việc này nên tùy tâm. Ta hãy nên để mọi việc như từ trước , có nghĩa là : ta vẫn làm từ thiện , ta vẫn đi chơi và ta vẫn kêu gọi ae bạn bè ta ủng hộ ta trong mọi điều kiện có thể .

NBL Taplai

Xe tăng
Rất mong muốn và cũng là tâm nguyện của mọi người . Âu cũng là trách nhiệm đối với cộng đồng và xã hội ... Với tôi xin một số ý kiến nhỏ . Việc thành lập một chi hội nữa trong hội PVC tại thời điểm này đã hợp chăng ? Bởi bản thân PVC cho đến bây giờ cũng đã chưa hoàn thiện vậy nên việc này ta nên bàn cho thấu đáo . Việc từ thiện ai cũng có lòng song để duy trì và sốt sắng thì k thể ai cũng làm được , việc này nên tùy tâm. Ta hãy nên để mọi việc như từ trước , có nghĩa là : ta vẫn làm từ thiện , ta vẫn đi chơi và ta vẫn kêu gọi ae bạn bè ta ủng hộ ta trong mọi điều kiện có thể .
A Mềm nói rất hay, em ủng hộ chưa nên làm,
Việc từ thiện cứ làm, cứ kêu gọi trong này, ai rảnh rỗi, hưởng ứng thì cùng rong ruổi thôi, còn khi đó ko phù hợp công việc,...thì thôi ko có áp lực!
nếu có 1 chi hội thì mỗi chuyến kêu gọi sẽ tạo áp lực với thành viên!
a Peto nên cân nhắc lại!

Peto

Xe điện
A Mềm nói rất hay, em ủng hộ chưa nên làm,
Việc từ thiện cứ làm, cứ kêu gọi trong này, ai rảnh rỗi, hưởng ứng thì cùng rong ruổi thôi, còn khi đó ko phù hợp công việc,...thì thôi ko có áp lực!
nếu có 1 chi hội thì mỗi chuyến kêu gọi sẽ tạo áp lực với thành viên!
a Peto nên cân nhắc lại!
Anh chỉ là người đưa ra chủ đề cho anh em đóng góp ý kiến thôi, chứ anh có quyền gì mà quyết định hay cân nhắc gì đâu. Các cụ cứ chém, lúc nào tập thể nhất trí thì mới phê chuẩn.

NBL Taplai

Xe tăng
Anh chỉ là người đưa ra chủ đề cho anh em đóng góp ý kiến thôi, chứ anh có quyền gì mà quyết định hay cân nhắc gì đâu. Các cụ cứ chém, lúc nào tập thể nhất trí thì mới phê chuẩn.
Em viết nhầm đới, hehe....

Chỉnh sửa cuối:

LDHanoi

Xe buýt
Nhà em ủng hộ việc thành lập quỹ Từ thiện PVC để việc làm ý nghĩa này được duy trì ở mức độ thường xuyên thể hiện tinh thần tương thân tương ái với đồng bào của các thành viên PVC. Tuy nhiên nhà em cũng mong muốn chúng ta cải tiến cách làm cho tốt hơn, mang đậm bản sắc PVC hơn ạ!!!

khanhnghihai

Xe tải
Theo ngu kiến của em, các cụ cứ từ từ. Cụ nào có điều kiện về thời gian và các thứ khác thì cứ hô hào, các anh em ai ủng hộ được gì thì ủng hộ: xe cộ, nhân lực, vật chất... "Từ thiện" là việc lớn và nhạy cảm, nhất là trong thời buổi khó khăn này. PVC cứ ổn định tổ chức, hoạt động đều đặn theo tôn chỉ đã, không nên phát triển nóng quá, dễ gây bong bóng, hị hị...; Mình chưa cần hoành tráng quá, thi thoảng hưởng ứng xe cộ với các chương trình của OF và các chi hội chuyên làm việc thiện khác là ok ròi...
Với lại mang cái chữ "HỘI" vào, lại sinh hoạt public là các cụ phải cẩn thận, kẻo có ngày cơ quan chức năng mò vào nhà cụ chánh quát hỏi: " À, chúng mày lâp hội à, thế quyết định thành lập đâu? dấu củ khoai lang đâu?!" khi đó anh em lại phải góp tiền nộp phạt, mệt lém...
Em té...

Dr Hai

Xe tải
em thấy thế nào cũng được,cứ Adventure giảm stress là vui rồi...
Riêng em cứ đi đâu có người cần injection là em ok thôi:))

freelance

Xe hơi
Theo ngu kiến của em, các cụ cứ từ từ. Cụ nào có điều kiện về thời gian và các thứ khác thì cứ hô hào, các anh em ai ủng hộ được gì thì ủng hộ: xe cộ, nhân lực, vật chất... "Từ thiện" là việc lớn và nhạy cảm, nhất là trong thời buổi khó khăn này. PVC cứ ổn định tổ chức, hoạt động đều đặn theo tôn chỉ đã, không nên phát triển nóng quá, dễ gây bong bóng, hị hị...; Mình chưa cần hoành tráng quá, thi thoảng hưởng ứng xe cộ với các chương trình của OF và các chi hội chuyên làm việc thiện khác là ok ròi...
Với lại mang cái chữ "HỘI" vào, lại sinh hoạt public là các cụ phải cẩn thận, kẻo có ngày cơ quan chức năng mò vào nhà cụ chánh quát hỏi: " À, chúng mày lâp hội à, thế quyết định thành lập đâu? dấu củ khoai lang đâu?!" khi đó anh em lại phải góp tiền nộp phạt, mệt lém...
Em té...
cái này cũng nên từ từ vì chúng ta đều ở HN... ngoài ra còn nhiều thứ value added khác mà cần có thêm ý kiến của các 70-PVCors nên mình cũng chưa thấy cần thiết phải thành lập......có nên chăng các chương trình làm là huy động được nhiều hơn, liên kết với các ctrình chung và kịp thời hơn là OK