[Funland] Thảo luận về dây dẫn trong Audio

piston

Xe container
Các hãng làm loa họ ko cầu kì như anh em audio phi lê, em thấy cái cầu loa, hoặc dây làm cầu loa nó cũng rất đơn giản.

RAVA

Xe ba gác
-E dùng dây Nordost làm dây cắm từ cục pre sang power và cắm sang cả cdp, cảm giác tiếng nó thanh hơn, ko biết các bác có thấy nv ko? :-?

NgocDmax

Xe tăng
-E dùng dây Nordost làm dây cắm từ cục pre sang power và cắm sang cả cdp, cảm giác tiếng nó thanh hơn, ko biết các bác có thấy nv ko? :-?
Cụ đùa…… cụ dư đoạn ND nào không cho em mấy đoạn thử coi đúng không 😛😛😛

quandicom

Xe buýt
theo thực tế em đã từng thử thì tiết diện dây, hãng sản xuất không nói lên được điều gì, mà phải là chất liệu làm dây. Dây nào hay hoặc không thì cũng chỉ là cảm tính thôi, chỉ có test thực tế mới biết vì nó còn tương thích với thiết bị đang có của các cụ nữa. Dây nó là 1 phần trong tổng thể các thiết bị nghe dùng điện nên phải tương thích về trở kháng, độ trễ, cộng hưởng...blabla.... Cũng giống như món ăn, người này thấy hợp khẩu vị bảo ngon, người kia nói không, tai nghe và loại nhạc các cụ nghe cũng khác nhau, thiết bị và phòng nghe cũng không giống nhau nốt. Túm lại là phải thử thực tế chứ không nói vo được

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Có bộ dàn ngon rồi cứ đập em dây đắt đắt tí cho ấm lòng, nghe ra hay ko tùy tai tùy độ thẩm du của bản thân. :D
Mới chơi+ bộ thường thì dây nào cũng ok cho nhẹ đầu, bớt nguy hiểm. :D

Quần tây áo sơ mi hàng hiệu thì tiếc gì cái dây lưng. Không lẽ lấy dây thừng ra làm dây lưng. Dây lưng xịn nó êm lưng êm bụng hơn dây thừng là có thật, cảm nhận êm chừng nào tuỳ thuộc vào bụng người dùng. Đẹp mắt thì đương nhiên rồi ;))

Thb689

Xe hơi
Các hãng làm loa họ ko cầu kì như anh em audio phi lê, em thấy cái cầu loa, hoặc dây làm cầu loa nó cũng rất đơn giản.
cái vấn đề này nhất nhiều ae audio đã tranh luận từ lâu mà chưa ngã ngũ. Nhưng sự thật là dây loa ảnh hưởng rất lớn đến chất âm, khả năng trình diễn của hệ thống ạ

hm.tuan

Xe điện
Em đã bẩu rồi: Nhạc hay hay dở phụ thuộc số 1 vào tâm trạng, thứ 2 mới đến thiết bị.
Vì vậy trước khi đầu tư thiết bị thì phải đầu tư để có tâm trạng tốt đã.

tuannbb

Xe điện
Em nói cụ đừng giận. Cụ chơi audio dùng đến nordost rồi mà hỏi những câu như thế này thì còn đóng học phí nhiều lắm. Kiểu như dùng dây đèn led ra sạc e34 ý mà, là kiến thức cơ bản về vật lý thôi.
Em công nhận với cụ, cụ chủ hỏi câu mà không buồn trả lời, dùng dây rca hay cho dây loa thì bó tay thật :))

Thb689

Xe hơi
Em công nhận với cụ, cụ chủ hỏi câu mà không buồn trả lời, dùng dây rca hay cho dây loa thì bó tay thật :))
Kính cụ!

Xe cỏ cũ

Xe điện
Chơi audio nhiều khi nó vi diệu lắm các cụ ạ. Có cái đỡ cọng dây thôi mà giá vài củ, cái cục như gỗ đặt lên nắp amp, cdp cho nó đỡ rung thôi cũng vài củ,… thế nó mới chăn tiền được các cụ chứ. Được cái là bỏ đống tiền ra mua phụ kiện vào 99% thấy nghe hay hơn, nếu không thấy hay hơn thì chắc tai chưa đủ tầm.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
dây loa ngày xưa mỏng tang vẫn nghe thấy tiếng đấy thôi, còn rca đầu đen đầu trắng cụ nào cắt ra rồi sẽ thấy có loại dây mỏng hơn đầu tóc cơ, vẫn kêu tốt, chả sao cả.
Thời nay hai en lên tầng cao mới rồi, toàn vật liệu siêu dẫn từ năm 3000 gửi về nên giá trên mây lắm. :D

Thb689

Xe hơi
Nhiều cụ bảo e hỏi thừa, k biết gì nhưng thực ra e thấy chưa có khuyến cáo nào cụ thể về việc dây tín hiệu không dùng làm dây loa được. Nhưng lại có nhiêug bài viết nói có thể dùng dây tín hiệu làm dây loa.

hd-vt

Xe container
Nhiều cụ bảo e hỏi thừa, k biết gì nhưng thực ra e thấy chưa có khuyến cáo nào cụ thể về việc dây tín hiệu không dùng làm dây loa được. Nhưng lại có nhiêug bài viết nói có thể dùng dây tín hiệu làm dây loa.
Cụ thử đi rồi pót cho mn biết với, món Âm này cứ phải sờ phải cắm vào rút ra lâu lâu tị cụ ợ (khoảng 1 tuần), giá mà nếm được nữa thì phê hơn như...hehe.
Tai em thấy về dây NọcĐóc nói chung, cho ra âm thanh gọn và hơi thanh như cụ trên kia có noái ạ.

duongshure87

Xe đạp
Cụ thử đi rồi pót cho mn biết với, món Âm này cứ phải sờ phải cắm vào rút ra lâu lâu tị cụ ợ (khoảng 1 tuần), giá mà nếm được nữa thì phê hơn như...hehe.
Tai em thấy về dây NọcĐóc nói chung, cho ra âm thanh gọn và hơi thanh như cụ trên kia có noái ạ.
Đúng rồi cụ ơi , em làm về mảng âm thanh biểu diễn nên biết chút kiến thức , 1 bộ âm thanh nó có mấy bộ phận : Loa , Amply , Thiết bị giải mã , đọc , ghi các nguồn tín hiệu … Dây tín hiệu nó chỉ là phầm nhỏ nhưng nó cũng ảnh hưởng đôi chút đến chất lượng âm thanh đầu ra .