[Funland] > Thoát khỏi “ Win 7, Win 8.1 bị ép cập nhật lên Win 10” Get Windows

helloinox

Xe máy
Website
www.inoxdaiduong.com
Ngày 01/06/2015, Máy tính, Laptop và Table sẽ nhận được thông báo Cập nhật lên Win 10

Bắt đầu từ ngày 1/6/2015, hàng triệu máy tính, laptop và tablet trên toàn thế giới sẽ bắt đầu nhìn thấy biểu tượng thông báo nâng cấp Win 10 trên khay hệ thống nếu thiết bị của mình đủ điều kiện để nâng cấp. Tuy nhiên nếu không muốn, bạn hoàn toàn có thể loại bỏ biểu tượng thông báo này.

Trước đó, Microsoft cho biết Win 10 sẽ chính thức được phát hành vào ngày 29/07/2015, do đó việc tích hợp ứng dụng 'Get Windows 10' cùng biểu tượng ở khay hệ thống nhằm mục đích thông báo cho người dùng biết để nâng cấp lên Win 10.

Tuy nhiên, đối với một số người dùng đang sử dụng Win 7, Win 8.1 chưa muốn cập nhật hoặc cài Win 10 vẫn có thể loại bỏ biểu tượng này khỏi khay hệ thống và tạm hoãn cập nhật theo hướng dẫn bên dưới.

Cách thoát khỏi “ Win 7, Win 8.1 bị ép cập nhật lên Win 10” Get Windows

Click chuột phải và biểu tượng khay hệ thống và chọn Check your upgrade status

Click Cancel reservation. Nếu không thấy dòng chữ này, click vào menu cài đặt góc trên bên trái, click View information > Cancel reservation

Bây giờ hãy gỡ bỏ ứng dụng "Get Windows 10" và biểu tượng thông báo cập nhật lên Win 10
Ứng dụng này giúp nhắc nhở việc đặt trước Win 10 và được đi kèm cùng gói cập nhật KB3035583. Nếu nhận được thông báo, điều đó có nghĩa là thiết bị của bạn đủ điều kiện để nâng cấp. Hãy nhập địa chỉ email của mình để xác nhận, hoặc nếu không muốn nâng cấp và gỡ bỏ ứng dụng này nếu thấy phiền toái, làm như sau:

• Truy cập Control Panel > Program and Features > Installed Updates
  • Tìm kiếm gói cập nhật KB3035583 > double-click và chọn Yes để gỡ bỏ.

• Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực
Để kiểm tra tình trạng cập nhật, truy cập Update Control Panel > Win.

Win 10 là một bản cập nhật lớn, và là phiên bản hệ điều hành đầu tiên được Microsoft cho phép nâng cấp miễn phí trong vòng 1 năm. Sau đó, người dùng sẽ phải trả phí để có thể tiếp tục sử dụng .

Sau khi hủy cập nhật lên Win 10, nếu thay đổi ý định, hãy download lại gói cập nhật KB3035583 tại đây. Để tiến hành nhận lại thông báo và Cập nhật lên Win 10.
Mã:
https://support.microsoft.com/en-us/kb/3035583
Chúc các bạn vui vẻ và thành công !

Tham khảo: Cai Win Tai Nha

cairong_2011

Xe container
Máy em đang dùng win 7 có BQ, vậy cập nhật lên 10 là sau 1 năm sẽ phải trả phí ?

Hathi

Xe hơi
Nó thông báo kệ nó chứ cụ

Land_V8

Xe hơi
Website
haingan.vn
em cứ kệ nó thông báo mình cứ không lên dó làm gì được nào? học cũng phải từng lớp mà các cụ nhỉ?

helloinox

Xe máy
Website
www.inoxdaiduong.com
em cứ kệ nó thông báo mình cứ không lên dó làm gì được nào? học cũng phải từng lớp mà các cụ nhỉ?
Chưa đúng bạn, có những trường hợp nó ngầm Download bản setup win 10 về, quá trình download khoảng 4GB thì bạn biết rồi, làm giảm hiệu suất máy + mạng :">

helloinox

Xe máy
Website
www.inoxdaiduong.com
Máy em đang dùng win 7 có BQ, vậy cập nhật lên 10 là sau 1 năm sẽ phải trả phí ?
Đúng rồi bạn, nên nếu muốn có bản quyền win 10, tốt nhất bạn cập nhật lên bây giờ --> rồi lưu key bản quyền. Sau đó xuống lại w7 (trước khi làm có thể backup = Ghost chẳng hạn).
Hơi mắc công như đc cái Chính chủ :-*

nokia6120

Xe tải

laixe01

Xe container
Em cứ xài 1 năm miễn phí Win 10 để trải nghiệm đã :)

toursys

Xe hơi
Cái win 10 nó ổn định chưa các cụ nhỉ? Lần trước có đứa em up lên báo lỗi tùm lum.

cairong_2011

Xe container
Không bạn nhé, chỉ những máy không có bản quyền thì sau 1 năm mới bị tính phí :)
Hôm qua em cũng có down cái file GetWindows10 về (khoảng 6-7MB) để nó có thể kiểm tra và cài đặt Win10 qua web. Vậy xin hỏi các cụ là cài kiểu đó nó mất khoảng bao lâu ? Vì em đang tính mây hôm nghỉ tết dương lịch sẽ cho máy chạy thử.
Ngoài ra có hai câu hỏi thêm:
1. Win 7 Pro của em có BQ theo máy. Vậy làm cách nào biết số serial của nó để sau này cần thì cài lại và có li xăng đàng hoàng.
2. Win 7 của em cài trên C. Vậy khi nâng cấp lên win10 nó có rờ đến ổ D, E ko ?
2. Theo lời khuyên trước khi cài nên back up ra. Em thử làm thì thấy Win yêu cầu back up ra ổ đĩa ngoài chứ ko cho sang ổ D, E. Em dự kiến cho ra cái HDD di động 1TB WD. Xin hỏi các cụ là khi backup thế thì nó sẽ lưu ra ổ ngoài các thông tin gì ? Vì máy em chia thành 3 ổ: C - chuyên để cài đặt PM; D- cũng cso cài đặt PM + lưu toàn bộ DL email và các VB mình soạn ra; E: lưu dữ liệu khác + các PM setup.
vậy khi back up thì nó có copy các DL ở ổ D, E như em nói ko ?

nokia6120

Xe tải
Hôm qua em cũng có down cái file GetWindows10 về (khoảng 6-7MB) để nó có thể kiểm tra và cài đặt Win10 qua web. Vậy xin hỏi các cụ là cài kiểu đó nó mất khoảng bao lâu ? Vì em đang tính mây hôm nghỉ tết dương lịch sẽ cho máy chạy thử.
Ngoài ra có hai câu hỏi thêm:
1. Win 7 Pro của em có BQ theo máy. Vậy làm cách nào biết số serial của nó để sau này cần thì cài lại và có li xăng đàng hoàng.
2. Win 7 của em cài trên C. Vậy khi nâng cấp lên win10 nó có rờ đến ổ D, E ko ?
2. Theo lời khuyên trước khi cài nên back up ra. Em thử làm thì thấy Win yêu cầu back up ra ổ đĩa ngoài chứ ko cho sang ổ D, E. Em dự kiến cho ra cái HDD di động 1TB WD. Xin hỏi các cụ là khi backup thế thì nó sẽ lưu ra ổ ngoài các thông tin gì ? Vì máy em chia thành 3 ổ: C - chuyên để cài đặt PM; D- cũng cso cài đặt PM + lưu toàn bộ DL email và các VB mình soạn ra; E: lưu dữ liệu khác + các PM setup.
vậy khi back up thì nó có copy các DL ở ổ D, E như em nói ko ?

Nếu cụ cài bằng tool qua web thì nhanh hay chậm sẽ phụ thuộc vào 2 yếu tố là đường truyền + cấu hình máy
Nếu đường truyền của cụ không ổn định thì cụ download bộ cài mới nhất Win10 về update lên là xong
Link cho cụ (Build 10586 Version 1511):
Bản Win 10 Pro 32Bit: https://www.fshare.vn/file/FMJKYV6Z8T8D
Bản Win 10 Pro 64Bit: https://www.fshare.vn/file/9WHGLADRGQZK
Cụ vào trang này get link fshare download tốc độ cao nhé: linksvip.net

1. Câu hỏi này của cụ như sau:
* Truờng hợp máy cụ có serial dán ở phía sau máy thì ko dễ rồi
* Trường hợp 2 là serial được tích hợp sẵn vào UEFI Firmware thì khi cụ cài lại (hoặc update lên) đúng phiên bản sẽ tự động nhận key
* Trường hợp 3 là serial được tích hợp vào Bios (chứa phân vùng Recovery Partition) thì cụ phải đảm bảo là ko xoá phân vùng này để còn khôi phục lại được
Để đề phòng các trường hợp rủi ro, cụ có thể dùng Advanced Tokens Manager để backup lại serial dùng cho sau này
Link download: http://1drv.ms/1NQ9SFd

2. Khi cụ nâng cấp, không ảnh hưởng đến các phân vùng khác nhé

3. Thường khi backup, ng ta chỉ tạo bản sao cho phân vùng hệ thống (chứa hệ điều hành) để phòng rủi ro trong trường hợp lỗi hệ điều hành thì chỉ bung ngược trở là xong.
Cụ có thể dùng Onekey, NortonGhost hay Acronis True Image, ... để tạo bản sao lưu
Ngoài ra, nếu dung lượng ổ cứng ngoài của cụ còn dư dả, cụ có thể copy toàn bộ dữ liệu quan trọng trong các phân vùng còn lại để phòng rủi ro (trong trường hợp cụ thao tác nhầm :D )

nokia6120

Xe tải

hminh2005

Xe điện
Cụ Nokia: Copy cái ISO như cụ nói về ổ D hay E rồi update từ đó có vấn đề gì ko cụ, hay bắt buộc phải tạo đĩa boot rồi mới cài được ?

TruyenHinhOTT

[Tịch thu bằng lái]
Em cài win10 vào máy lap, dùng cũng thấy ổn định và chạy tương đối mượt

nokia6120

Xe tải
Cụ Nokia: Copy cái ISO như cụ nói về ổ D hay E rồi update từ đó có vấn đề gì ko cụ, hay bắt buộc phải tạo đĩa boot rồi mới cài được ?
thoải mái cụ nhé, không phải tạo đĩa boot gì đâu
Cụ copy file iso về để ở phân vùng D hoặc E
Sau đó cụ mount nó vào ổ đĩa ảo
Chạy setup từ đó để update lên là ok