[Funland] Thời chiến , Lính đặc công đánh tuyến đầu hay đi sau?

suntlower

Xe tải
Nhà em cũng có người là đặc công nước, ông nói mình không giết nó thì nó giết mình, mình bắt sống nó thì cho nó ăn để nó sống, còn nó bắt sống mình thì xác định ăn đạn vào đầu, chiến tranh là thế.

Chỉnh sửa cuối:

obi

Xe tăng
Em có ông anh kể những năm 67 - 68 toàn vào sâu gần 100km trong đất QT để đánh, còn vùng trong thì chuyên đặt bộc phá để phá đồn và kho bãi.
Bên Miên thì ít dùng đặc công vì bọn nó toàn kiểu du kích.

thanhvd

Xe tăng
Đặc công k có biên chế súng ngắn đâu cụ ạ, trừ mũi trưởng hoặc thực hiện nv giải cứu con tin hay chống bạo loạn mới dc trang bị súng ngắn nhưng chỉ từ cấp tổ trưởng thôi. Kể cả đánh cầu cũng trang bị AK,
Vầng, cơ bản thì em cũng biết súng ngắn thường để vẫy cho oai.
Nhưng có 1 cụ hỏi sao lại có trường hợp chết 1 lúc đến 17 bác ĐC? E mới mô tả 1 tình huống mà có thể chết nhiều hơn, đó là tiềm nhập bị lộ, với so sánh bất đối xứng về vũ khí và địa bàn khi chiến đấu tay đôi để nhấn mạnh ý lọt vào bao nhiêu sẽ hy sinh bấy nhiêu.
Một cụ bảo e tình huống đó chỉ có trên phim, làm em phải xem nhanh lại mấy cuốn hồi ký ĐC của các bác 4Cụ, Bá Ước để khẳng định là thực tế nó cũng đa dạng lắm.

pain

Xe ba gác
Clip 17 chiến sỹ đặc công hy sinh trong trận đánh sân bay Khâm Đức đây các cụ:

Lính đặc công là lính tinh nhuệ, đào tạo khó mà sao lại để chết cùng lúc 17 người, mất tài sản quốc gia như vậy.

Không hiểu vụ đó thế nào, có cụ nào biết thì chia sẻ với em cùng các cụ khác với.
Vướng mìn sáng hàng rào nên lộ cụ ạ. Cụ chịu khó tìm trong lịch sử ĐC khu V hình như có viết về trận này.

giacmo1234

Xe tải
Đặc công là những người lính được đào tạo đặc biệt, luôn đi đầu để thâm nhập vào lòng địch, dùng các kỹ năng đặc biệt khác nhau được đào tạo để công phá các yếu huyệt, điểm trọng yếu của quân địch, hòng giúp quân ta chiếm thế thượng phong trong trận chiến. Em nghĩ vậy.

Truong268

Xe tải
Nhưng có 1 cụ hỏi sao lại có trường hợp chết 1 lúc đến 17 bác ĐC? E mới mô tả 1 tình huống mà có thể chết nhiều hơn, đó là tiềm nhập bị lộ, với so sánh bất đối xứng về vũ khí và địa bàn khi chiến đấu tay đôi để nhấn mạnh ý lọt vào bao nhiêu sẽ hy sinh bấy nhiêu.
Một cụ bảo e tình huống đó chỉ có trên phim, làm em phải xem nhanh lại mấy cuốn hồi ký ĐC của các bác 4Cụ, Bá Ước để khẳng định là thực tế nó cũng đa dạng lắm.
Cụ nhận xét chuẩn rồi ạ, e vodka cụ !

Chỉnh sửa cuối:

omerta77

Xe điện
Tùy nhiệm vụ. Nếu đánh phá kho tàng, sân bay... thì đại đa số phải ôm bộc phá, gài thêm vài quả lựu với súng ngắn. Tất nhiên trong phân đội sẽ có người cầm AK, ít khi có hỏa lực.
Tiềm nhập mang chất nổ qua cả chục hàng rào mà còn đòi đủ đồ chơi à?
Đặc công thủy đánh phá chân cầu còn chả mang lựu đạn với súng lục nhé!
Bạn trẻ nên xem thêm phim đi.
Xin lỗi cụ ông già e trước sỹ quan bên Đoàn 1 BTL Đặc công trước đóng bên Bồ Đề-Gia Lâm. Đoàn phó là 1 trong 3 người đánh sân bay Utapao tịa Thái Lan. Phim ảnh làm gì cho mệt :D
Còn Đoàn 1 là đoàn như thế nào thì cụ tự tìm hiểu nhé :))

Truong268

Xe tải
Xin lỗi cụ ông già e trước sỹ quan bên Đoàn 1 BTL Đặc công trước đóng bên Bồ Đề-Gia Lâm. Đoàn phó là 1 trong 3 người đánh sân bay Utapao tịa Thái Lan. Phim ảnh làm gì cho mệt :D
Còn Đoàn 1 là đoàn như thế nào thì cụ tự tìm hiểu nhé :))
H e mới biết BTL đặc công nằm ở Bồ Đề - Gia Lâm ạ, liệu cụ có nhầm k? BTL nằm ở Đông Mỹ Thanh Trì ạ, còn đoàn 1 biệt động thì ở ngay cổ nhuế ạ.

omerta77

Xe điện
Ở trên đang nói về tình huống 17 cụ đặc công vào bị phát hiện mà cụ bảo: chỉ có lựu đạn với bộc phá thì chiến làm sao được nên e mới nói là đi đánh trận mà mang mỗi súng lục thì chỉ có trên phim thôi. Cụ đừng tổ lái sang chuyện khác :)) Thời đó ko có chuyện mang súng lục đâu cụ. Toàn AK hết. Súng lục ko đủ hỏa lực để chiến đấu đâu. Đấy là thực tế mà các cụ đặc công kể lại.
Mà không hiểu sao các cụ kín miệng lắm. Rất ít khi kể. Ví dụ biết bác Đoàn phó từ hồi năm 83 vì ông già thân với bác ý. Thế mà mãi mấy năm gần đây khi báo chí nói nhiều về trận đặc công đánh sân bay B52 thì ông già e mới bảo bác ý là người đánh đấy :D Hóa ra được gặp Anh hùng LLVT mãi rồi mà ko biết

omerta77

Xe điện
H e mới biết BTL đặc công nằm ở Bồ Đề - Gia Lâm ạ, liệu cụ có nhầm k? BTL nằm ở Đông Mỹ Thanh Trì ạ, còn đoàn 1 biệt động thì ở ngay cổ nhuế ạ.
Đoàn 1 BTL Đặc công trước ở Bồ Đề - Gia Lâm. Sau này mới chuyển về Cổ Nhuế cụ ạ. Cụ cứ hỏi lại thì biết. E nhớ không nhầm khoảng năm 90 gì đó thì chuyển.
Đoàn 1 biệt động đó cụ. Bên ông già e hay gọi tắt là đoàn 1 thôi

Chỉnh sửa cuối:

omerta77

Xe điện
Đoàn 1 BTL Đặc công trước ở Bồ Đề - Gia Lâm. Sau này mới chuyển về Cổ Nhuế cụ ạ. Cụ cứ hỏi lại thì biết. E nhớ không nhầm khoảng năm 90 gì đó thì chuyển
Đoàn 1 biệt động đó cụ. Bên ông già e hay gọi tắt là đoàn 1 thôi

dtrung

Xe điện
Ở trên đang nói về tình huống 17 cụ đặc công vào bị phát hiện mà cụ bảo: chỉ có lựu đạn với bộc phá thì chiến làm sao được nên e mới nói là đi đánh trận mà mang mỗi súng lục thì chỉ có trên phim thôi. Cụ đừng tổ lái sang chuyện khác :)) Thời đó ko có chuyện mang súng lục đâu cụ. Toàn AK hết. Súng lục ko đủ hỏa lực để chiến đấu đâu. Đấy là thực tế mà các cụ đặc công kể lại.
Mà không hiểu sao các cụ kín miệng lắm. Rất ít khi kể. Ví dụ biết bác Đoàn phó từ hồi năm 83 vì ông già thân với bác ý. Thế mà mãi mấy năm gần đây khi báo chí nói nhiều về trận đặc công đánh sân bay B52 thì ông già e mới bảo bác ý là người đánh đấy :D Hóa ra được gặp Anh hùng LLVT mãi rồi mà ko biết
Em nghĩ các cụ cựu đặc công ít kể chuyện vì các cụ ý toàn cận chiến, giết người là giết trực tiếp chứ không phải lính bộ binh bắn nhau hỏa lực loạn xạ địch chết nhưng không phải kiểu tự tay cắt cổ hay dí súng vào đầu bòm chíu nên ít bị ám ảnh như các cụ trên.

omerta77

Xe điện
Em nghĩ các cụ cựu đặc công ít kể chuyện vì các cụ ý toàn cận chiến, giết người là giết trực tiếp chứ không phải lính bộ binh bắn nhau hỏa lực loạn xạ địch chết nhưng không phải kiểu tự tay cắt cổ hay dí súng vào đầu bòm chíu nên ít bị ám ảnh như các cụ trên.
E thì nghĩ là lực lượng này được đào tạo đặc biệt và yêu cầu bí mật cao nên lâu dần cũng ảnh hưởng nhiều đến tính cách. Các cụ lính chiến ngày xưa chắc khác nhiều bây giờ vì đang thời bình

provtc

Xe container
Trước cơ quan em có bác cũng là đặc công, ông ấy bảo giải phóng miền nam đội của ông ấy đi tuyến đầu vào đặt bom đặt mìn gì đó, đến lúc rút ra 1 cái được lệnh đi thẳng một mạch ra bắc. Đến lúc về đơn vị mới biết là đã giải phóng thành công.

TrungLong

Xe hơi
Đang mở cửa khẩu thì bị lộ
Một số hy sinh tại hàng rào, 1 số lọt vào trong bị bắt, bị trói và bắn vào đầu
Em nghĩ không ai bị bắt trói hết mà là cố gắng lọt vào để diệt được mục tiêu nào thì diệt, do đã lộ và bị đánh chặn nên không thể rút ra được. Chứ nó đã bắt trói được thì cần gì phải xử tại chỗ, tù binh sống giá trị cao hơn nhiều mà. Vết đạn chủ yếu ở phần đầu do các anh chiến đấu tư thế di chuyển nằm bò, đầu hướng về phía địch nên mấy cái hình ảnh 3-4 chiến sỹ bên trong khu căn cứ toàn thấy vỡ nát hộp sọ

ZENKA

Xe tải
Theo cụ nhà e kể . Thì không hẳn là đặc công . Mà là đội 1 , xuất sắc nhất , tinh nhuệ lì đòn và kinh nghiệm tham chiến trước . Sau đó mới xung phong . Tổng tấn công . Cụ kể : khi chiến đến nơi , lực lượng này hầu hết đã hy sinh . Nhưng đóng góp của họ là rất lớn , đầy đau thuơng mất mát . Nghe mà ứa lệ !

peterhauser

Xe tải
Cụ có lý, em cũng nghĩ lính đặc công thì trực tiếp giết địch hoặc chứng kiến cái chết nhiều hơn lính bộ binh, dù biết là chiến tranh nhưng mỗi lần chứng kiến cái chết do mình gây ra thì ít nhiều chắc cũng gây chấn thương tâm lý. Bọn mẽo có cum từ "a thousand yard stare" miêu tả những cựu chiến binh trở về sau khi chứng kiến những nỗi khủng khiếp của chiến tranh thường có đôi mắt thất thần nhìn xa xăm. VN mình sau chiến tranh nghèo khổ quá, làm gì có cái khái niệm xa xỉ như bác sĩ tâm lý điều trị cho cựu chiến binh đâu, nên những tổn thương tâm hồn các cụ lính cứ phải nuốt vào trong thôi tự mình chịu thôi.

j23

Xe container
E thì nghĩ là lực lượng này được đào tạo đặc biệt và yêu cầu bí mật cao nên lâu dần cũng ảnh hưởng nhiều đến tính cách. Các cụ lính chiến ngày xưa chắc khác nhiều bây giờ vì đang thời bình
Chuẩn với ông chú nhà em cũng thế, không bao giờ hé răng nửa lời về quá khứ luôn, các con cháu nói chuyện và chém gió thì ổng chỉ cười thôi, không bao giờ khẳng định hay phủ nhận cái gì..thằng cu em cũng theo nghề bố, chỉ khác ngạch đặc công nước, sau này nó ra quân đi buôn bán bét nhè tài sản cả gia đình ăn chơi cả đời cũng không hết, nhưng cũng không bao giờ nói chuyện quân ngũ :)

Thằng hề 06

Xe tăng
Tùy nhiệm vụ. Nếu đánh phá kho tàng, sân bay... thì đại đa số phải ôm bộc phá, gài thêm vài quả lựu với súng ngắn. Tất nhiên trong phân đội sẽ có người cầm AK, ít khi có hỏa lực.
Tiềm nhập mang chất nổ qua cả chục hàng rào mà còn đòi đủ đồ chơi à?
Đặc công thủy đánh phá chân cầu còn chả mang lựu đạn với súng lục nhé!
Bạn trẻ nên xem thêm phim đi.
Lạy hồn