Thông báo khởi kiện của ngân hàng

slechoj

Đi bộ
Dear anh chị em

Vào tầm năm 2017 em có vay tín chấp của ngân hàng VP và đóng tiền trả khoảng 2-3 tháng nhưng sau đó do gia đình có việc nên em chưa thể trả tiền hàng tháng. Sau đó, em không nhớ khoảng thời gian nào nhưng lần đầu khi nhân viên đến nhà làm việc em sau đó đã đóng 5tr. Rồi tầm tháng 6 năm ngoái em có vấn đề sức khỏe nên phải nhập viện mổ u nên không có khả năng tài chính - vì nghỉ làm một thời gian. Khi đi làm lại em có gom tiền trả thêm cho ngân hàng 7tr. Nhân viên có đến làm việc và bảo em phải trả hết số nợ đó.

Em có nói với người đó là hàng tháng lương của em chỉ có 5tr nên em sẽ chỉ có thể gửi 2tr hàng tháng chứ không thể trả hơn (họ nói 10tr).
Hôm nay một người nữa thuộc AMC đến và có làm việc với em, họ bảo không đồng ý phương án 2tr kia và đưa em một tờ thông báo khởi kiện.
Em không hề trốn khỏi nơi cư trú, hoặc công ty. Khi họ đến em vẫn tiếp và nói thành thật về khả năng tài chính cũng như kế hoạch trả tiền nhưng bên họ chưa bao giờ đồng ý cả. Chưa kể thái độ nhân viên rất khó chịu (gọi điện đến công ty đe dọa, dán giấy trên phố nhà em)

Vậy kính mong anh chị giúp xem xét và cho em lời khuyên về vấn đề này ạ.
Em cám ơn

hdbankthn

Xe hơi
Trường hợp của cụ vẫn hợp tác và nộp tiền nên cụ yên tâm, dù khởi kiện thì cụ vẫn trả mà lo gì, nhưng cơ bản lãi tín chấp nó cao, cụ trả ít thì lãi phạt càng nhiều nên e nghĩ cụ nên xử lý dứt điểm cho nó xong, vay tạm anh chị em bạn bè...

truongdinhmsb

Xe hơi
Đóng 1 tháng 2 triệu cũng được, k sao hết, sợ suốt đời không trả được hết thôi

Số tiền cụ vay bao nhiêu, cụ có trả hàng tháng, thì ko sợ gì hết. kể cả 200k

tindungABBANK

Xe tải
Em sợ là cụ sẽ phiền với khoản nợ này rất rất lâu nữa

binhtran.bk

Xe tải
Cụ xem thu xếp đóng nếu cụ có thiện trí trả nợ. Chứ còn sẽ còn nhiều phiền phức nếu cụ duy trì khoản nợ này lâu đấy ạ. Đội AMC thì zát lắm

slechoj

Đi bộ
Trường hợp của cụ vẫn hợp tác và nộp tiền nên cụ yên tâm, dù khởi kiện thì cụ vẫn trả mà lo gì, nhưng cơ bản lãi tín chấp nó cao, cụ trả ít thì lãi phạt càng nhiều nên e nghĩ cụ nên xử lý dứt điểm cho nó xong, vay tạm anh chị em bạn bè...
Vâng ạ, em trước cũng vay trả cho bên nó toàn 5tr, 7tr rồi mà xong như kiểu chúng nó được thể cứ thỉnh thoảng đến đòi bảo trả càng nhiều càng tốt. Mà vay xong mình cũng phải trả người ta ạ. Em chỉ sợ đang lo trả cho chúng nó mà xong bạn bè có việc gấp đòi thì em cũng ko xoay đc :(

Số tiền cụ vay bao nhiêu, cụ có trả hàng tháng, thì ko sợ gì hết. kể cả 200k
E vay 40tr ạ, giờ là tiền lãi nó lên thôi chứ hàng tháng lương e 5tr đóng cho nó 2tr xong nó cứ đòi trả 10tr.

Em sợ là cụ sẽ phiền với khoản nợ này rất rất lâu nữa
Em cũng thế ạ, nhưng em vẫn có thiện chí trả nên hàng tháng mới trả 2tr như thế, có khi xong gốc rồi cũng nên.

Cụ xem thu xếp đóng nếu cụ có thiện trí trả nợ. Chứ còn sẽ còn nhiều phiền phức nếu cụ duy trì khoản nợ này lâu đấy ạ. Đội AMC thì zát lắm
Tính sơ sơ em tiếp khoảng 5-6 người rồi, em cũng chỉ có thể trả 2tr hàng tháng thôi mà ai cũng đòi trả 10tr 1 tháng - vượt quá khả năng của em.

vukinh

Xe máy
Ngân hàng cũng làm ăn kiểu dân xã hội nhỉ

TCNH

Xe máy
Thông báo khởi kiện là thông báo gửi cho người vay nợ quá hạn sẽ khởi kiện ra tòa chứ thực tế chưa khởi kiện cụ nhé. Nó là chiêu thức tâm lý, cái thông báo ấy là "của nhà trồng được" nên cụ chưa phải ra tòa đâu. Em tưởng cụ vài trăm triệu thì ra tòa mới bõ, cụ vay 40, trừ phần đã trả thì chả còn ngân ấy. Ngân hàng nó chả rảnh để khởi kiện cụ thật đâu. Tuy nhiên, lãi tín chấp nó cao nên cụ cố vay người nhà trả quách cho xong chứ lãi mẹ đê lãi con với mấy ông đầu đinh bên AMC đến đòi thì cụ cũng đau đầu ạ. Còn căng quá thì cụ kệ họ vì nó mới là Thông báo thôi cụ nhé (kinh nghiệm 3 năm đòi nợ thẻ, tín chấp nhóm 5 cho các bank).

vanht.HDBank

Xe đạp
Thông báo khởi kiện là thông báo gửi cho người vay nợ quá hạn sẽ khởi kiện ra tòa chứ thực tế chưa khởi kiện cụ nhé. Nó là chiêu thức tâm lý, cái thông báo ấy là "của nhà trồng được" nên cụ chưa phải ra tòa đâu. Em tưởng cụ vài trăm triệu thì ra tòa mới bõ, cụ vay 40, trừ phần đã trả thì chả còn ngân ấy. Ngân hàng nó chả rảnh để khởi kiện cụ thật đâu. Tuy nhiên, lãi tín chấp nó cao nên cụ cố vay người nhà trả quách cho xong chứ lãi mẹ đê lãi con với mấy ông đầu đinh bên AMC đến đòi thì cụ cũng đau đầu ạ. Còn căng quá thì cụ kệ họ vì nó mới là Thông báo thôi cụ nhé (kinh nghiệm 3 năm đòi nợ thẻ, tín chấp nhóm 5 cho các bank).
Bác cũng banker, sao lại vẽ đường cho hươu chạy thế, anh em chả bảo vệ nhau gì.

khonglaaica

Xe điện
Cụ nên yêu cầu NH khởi kiện càng nhanh càng tốt, sẽ có lợi cho cụ ;)

slechoj

Đi bộ
Ngân hàng cũng làm ăn kiểu dân xã hội nhỉ
Trước đấy còn dán giấy yêu cầu tất toán nợ dán đầy ngõ nhà em, rồi còn vu khống em cho người gọi điện đe dọa cơ ấy ạ.

Tại năm ngoái người nhà em góp tiền để hỗ trợ em lúc mổ (hơn 40 củ) rồi trc đấy còn trả nợ cho mẹ em nữa nên em cũng ko dám mở miệng nữa anh ạ.

bác đừng trách anh í :D Em được làm tâm lí chuẩn bị sẵn rồi ạ.
Yên tâm là em ko chạy :D

Cụ nên yêu cầu NH khởi kiện càng nhanh càng tốt, sẽ có lợi cho cụ ;)
Em còn bảo khi nào kiện thì vui lòng gửi giấy tờ cơ anh ạ =)))

TCNH

Xe máy
Em có làm bank đâu cụ. Em làm ở công ty đòi nợ, các trường hợp nợ thẻ, tín chấp nhóm 4,5 mà AMC không đòi được nữa họ bán cho em đòi hộ cụ ạ. Nhưng em gác kiếm lâu rồi. Em chẳng ủng hộ việc bùng nợ nhưng cụ chủ thớt nói vẫn trả chứ có phải ko trả đâu. Nếu cụ ấy vẫn trả (trả 1 phần) và không trốn tránh thì việc dọa cáo thông báo khởi kiện ra là không cần thiết. Em hỏi ngân hàng sao cứ phải thông báo khởi kiện làm gì mà ko kiện thật luôn đi thì nhận được câu trả lời là dọa được đồng nào thì dọa chứ khởi kiện thật thì mất thời gian và chi phí lắm, phải cỡ thế chấp tiền tỷ may ra mới khởi kiện thật thôi.

trốn nợ

Xe buýt
Khi khó khăn thì một đồng cũng quý, nên tôt nhất là cụ muợn ae họ hàng mà trả cho nhẹ nợ rồi trả dần.
hoặc bảo nguời nhà làm máy cái thẻ visa của VPB rồi quỵet lấy tiền mà trả chứ ko lãi quá hạn lãi vay tín chấp khiếp lắm.
Nếu món to thì xù luôn như em dây

slechoj

Đi bộ
Khi khó khăn thì một đồng cũng quý, nên tôt nhất là cụ muợn ae họ hàng mà trả cho nhẹ nợ rồi trả dần.
hoặc bảo nguời nhà làm máy cái thẻ visa của VPB rồi quỵet lấy tiền mà trả chứ ko lãi quá hạn lãi vay tín chấp khiếp lắm.
Nếu món to thì xù luôn như em dây
Không, món em nhỏ nhưng em ko muốn vay mượn nữa đâu anh ạ. Bạn bè cũng có giới hạn của họ, rồi ko may họ cần gấp thfi em đào đâu ra trả cho họ ấy chứ.

slechoj

Đi bộ
Em có làm bank đâu cụ. Em làm ở công ty đòi nợ, các trường hợp nợ thẻ, tín chấp nhóm 4,5 mà AMC không đòi được nữa họ bán cho em đòi hộ cụ ạ. Nhưng em gác kiếm lâu rồi. Em chẳng ủng hộ việc bùng nợ nhưng cụ chủ thớt nói vẫn trả chứ có phải ko trả đâu. Nếu cụ ấy vẫn trả (trả 1 phần) và không trốn tránh thì việc dọa cáo thông báo khởi kiện ra là không cần thiết. Em hỏi ngân hàng sao cứ phải thông báo khởi kiện làm gì mà ko kiện thật luôn đi thì nhận được câu trả lời là dọa được đồng nào thì dọa chứ khởi kiện thật thì mất thời gian và chi phí lắm, phải cỡ thế chấp tiền tỷ may ra mới khởi kiện thật thôi.
Anh cho em hỏi tí
Trường hợp của em vẫn trả 1 phần thì có bị bán cho bên nào nữa không ạ.
Em nói thật chứ trường hợp em mà chuyển qua công ty đòi nợ mà kiểu xã hội đen thì xấu nhất là mất việc = em ko có tiền trả cho ngân hàng thôi

TCNH

Xe máy
Anh cho em hỏi tí
Trường hợp của em vẫn trả 1 phần thì có bị bán cho bên nào nữa không ạ.
Em nói thật chứ trường hợp em mà chuyển qua công ty đòi nợ mà kiểu xã hội đen thì xấu nhất là mất việc = em ko có tiền trả cho ngân hàng thôi
Nợ của cụ giờ nằm nhóm máy rồi ạ. Tùy từng ngân hàng thì nhóm 4 hoặc 5 mới bị bán vì phí đòi nợ nhóm này rất cao (khoảng 50-60%) giá trị đòi được. Cụ nghe "đòi nợ thuế" kiểu giang hồ bắt cóc tống tiền là ko phải đâu ạ. Công ty đòi nợ thuê đa phần là công ty luật và có giấy phép hành nghề. Họ hơn AMC của bank ở chỗ là họ dai và lỳ hơn thôi cụ ạ chứ ko đến nỗi như mấy phim giang hồ đâu cụ. Mà cụ vẫn trả 1 phần thì chả bao giờ bank bán nợ đâu cụ. Cụ cứ yên tâm làm việc trả nợ thôi. Chẳng qua cụ sẽ điếc tai và làm phiền thôi :)

slechoj

Đi bộ
Nợ của cụ giờ nằm nhóm máy rồi ạ. Tùy từng ngân hàng thì nhóm 4 hoặc 5 mới bị bán vì phí đòi nợ nhóm này rất cao (khoảng 50-60%) giá trị đòi được. Cụ nghe "đòi nợ thuế" kiểu giang hồ bắt cóc tống tiền là ko phải đâu ạ. Công ty đòi nợ thuê đa phần là công ty luật và có giấy phép hành nghề. Họ hơn AMC của bank ở chỗ là họ dai và lỳ hơn thôi cụ ạ chứ ko đến nỗi như mấy phim giang hồ đâu cụ. Mà cụ vẫn trả 1 phần thì chả bao giờ bank bán nợ đâu cụ. Cụ cứ yên tâm làm việc trả nợ thôi. Chẳng qua cụ sẽ điếc tai và làm phiền thôi :)
Em cũng ko rõ giờ mình nhóm mấy rồi =))) vì em cứ hàng tháng đóng tiền thôi chứ lo quá cũng ko được gì.
Em chỉ sợ đòi nợ thuê = mấy anh đến đập giá kiểu phim hongkong thì em mất việc thôi ạ.

TCNH

Xe máy
Em cũng ko rõ giờ mình nhóm mấy rồi =))) vì em cứ hàng tháng đóng tiền thôi chứ lo quá cũng ko được gì.
Em chỉ sợ đòi nợ thuê = mấy anh đến đập giá kiểu phim hongkong thì em mất việc thôi ạ.
Đập phá thì ko cụ ạ. Vì AMC hay bank bán cho công ty đòi nợ thì họ đều hoạt động đòi nợ có đăng ký với pháp luật. Còn đòi nợ tự phát kiểu thành nhóm thì em ko nói ạ. Nhưng họ làm phiền thì cũng đau đầu đấy cụ. Một vài bước cơ bản như sau: 1 là thuyết phục (gọi điện, nhắn tin, gửi thông báo dọa khởi kiện), 2 là răn đe (đến nhà/cơ quan nói chuyện, dán nội dung bêu xấu khắp nơi ở và công ty, mang ảnh kèm loa phát nhạc đám ma ở nơi ở và công ty, thuê công an phường đến dọa cùng kiểu như ko trả sẽ bị bắt...). Cơ bản là thế cụ ạ. Còn 1 số chiêu nữa nhưng nói chung cụ cố mà trả đi, họ không đập phá đâu nhưng mức độ làm phiền cũng ngang nhau đấy ạ. Sau này CIC cụ xấu thì cụ hoặc vợ cụ cũng không bao giờ vay được đâu ạ.

slechoj

Đi bộ
Đập phá thì ko cụ ạ. Vì AMC hay bank bán cho công ty đòi nợ thì họ đều hoạt động đòi nợ có đăng ký với pháp luật. Còn đòi nợ tự phát kiểu thành nhóm thì em ko nói ạ. Nhưng họ làm phiền thì cũng đau đầu đấy cụ. Một vài bước cơ bản như sau: 1 là thuyết phục (gọi điện, nhắn tin, gửi thông báo dọa khởi kiện), 2 là răn đe (đến nhà/cơ quan nói chuyện, dán nội dung bêu xấu khắp nơi ở và công ty, mang ảnh kèm loa phát nhạc đám ma ở nơi ở và công ty, thuê công an phường đến dọa cùng kiểu như ko trả sẽ bị bắt...). Cơ bản là thế cụ ạ. Còn 1 số chiêu nữa nhưng nói chung cụ cố mà trả đi, họ không đập phá đâu nhưng mức độ làm phiền cũng ngang nhau đấy ạ. Sau này CIC cụ xấu thì cụ hoặc vợ cụ cũng không bao giờ vay được đâu ạ.
Em cũng muốn trả cho xong nhưng giờ ko đủ khả năng gom thẳng 40tr :(
mà cụ vừa nói ở trên em vẫn trả thì bank ko bán nên em cũng yên tâm phần nào cụ ạ.