[Funland] Thông não hộ em cái: cho thuê CC còn rẻ hơn gửi NH

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lý do vì sao từ giờ giá cc lại tăng thế hả cụ
Em ở hn thank cụ
1. Hết quĩ đất nội đô.
Quĩ đất trong vành đai 3 giờ tuyền xây loại cao cấp để gặm cho dày.
2. Giá vật liệu tăng.
3. Dự án triển khai ít. Chắc là bên bank hạn chế tỷ lệ vay và độ nóng bds.

114hangbong

Xe lăn
e xin tên tòa cc với cụ. thực ra lướt sóng hay thời gian ngắn thì có thể. gặp khách thích căn đúng hướng đúng vị trí, trả cao hơn thị trường vài giá để mua là bt. Nhưng xét trung hạn- dài hạn e thấy giá toàn đi xuống.

kể cụ nào cho em xin giá khu cc sau 2-3 năm mà đi lên để e tham khảo thì tốt.

Ngay như Hòa phát mandarine, hồi đầu Hòa phát quản lý vận hành, giá thô lúc đầu hình như tầm 35tr/m2, hiện giá full đồ chắc 55-60tr/m2 thì phải, nhưng hiện tại đội quản lý mới có vẻ kém, bị dân kêu ca nhiều, chắc giá cũng đi xuống
Bạn em ôm một loạt căn khu Ngoại giao đoàn, giá 22-25tr/m2, giờ bán 35-40tr/m2. Đó là cá biệt do hạ tầng tốt. Còn khu của cụ caisua lên rất ít, theo trào lưu chung nên căn bán 1t8 cách đây nửa năm giờ quay lại hỏi mua 2t không ai bán cả. Mà cụ ý mua từ ngày nó gần 400tr thôi.
Em mua căn Mỹ Đình Pearl giá 1t8 cho thuê 3 năm nay cũng phải được 300tr/ 3 năm, giờ môi giới trả 2t nhưng chưa bán vì đợi nốt công viên và khối văn phòng xong mới bán. Tội gì.

bomcoi1402

Xe hơi
Câu chuyện giá chung cư nó còn phụ thuộc vào giai đoạn nào nữa. Chu kỳ 2012-2020 vừa qua quỹ đất nội đô Hà Nội còn nhiều, phê duyệt dễ dàng, chung cư mọc lên như nấm, nguồn cung ở các phân khúc cao cấp, trung cấp, thấp cấp đều rồi rào. Do đó giá chung cư Hà Nội tương đối ổn định. Đến thời điểm này hệ số lấp đầy vẫn chưa cao nên giá thuê vẫn đang Ok. Giai đoạn tiếp theo 2021-2025-2030, nguồn cung cạn kiệt do hết đất, hệ số lấp đầy căn hộ sẽ full dần, thêm quả thu phí vào nội đô nữa thì giá cc và giá thuê cc nội đô sẽ tăng mạnh. Phép tính của cụ chủ đang dựa trên kinh nghiệm và thực tại, sẽ không đúng cho tương lai.
Bức
ảnh này chụp từ nhà em nhìn về khu Lê Văn Lương, Nguyễn Tuân, mấy năm trước, cũng góc chụp này thì thấy mấy chục cái cần cẩu đang xây dựng thì nay chỉ còn 1 cái và có lẽ vài tháng nữa không còn cái nào nữa.
Nhìn thấy ngốt thật :))

huyhung123

Xe điện
vậy cụ có vẻ sai, trụ được đến bây chừ thì trụ luôn ai lại bán. lạm phát đang kinh hồn.
à / Cụ bán đi đầu tư miếng khác thì lại ok :)
Nó xấu quá cụ ơi, k có giá trị gì cả. Hướng của e bây giờ là bds có dòng tiền!

KoenigseggPigani

Xe tăng
Bé hay không, lộn xộn hay không thì cụ mở google ra là rõ. Khu vực hai bà tưng hay hoàng mai nhà cụ nó là vùng trũng, kém phát triển của thủ đô. Cứ đếm thử xem có cái toà nào của các bộ ngành, các tổng công ty lớn nó kéo về đấy không? So với khu phạm hùng dương đình nghệ, hay trung hoà nhân chính, hay tây hồ tây xem? Chưa cần so trên man quanh bờ hồ.
còn về mật độ: nói nóphải có con số thì mới thuyết phục. Ví dụ 2 dự án vin skylake so với mandarin của hoà phát. Skylake có tổng diện tích dự án là 2,3 ha, với gần 2000 căn hộ. Mandarin có 1008 căn trên tổng 2,6 ha. Chia ra có phải ông vin mật độ gấp 2 ông hoà phát không? Nếu tính tổng chỗ đỗ xe thì skylake chỉ đáp ứng 1/2 nhu cầu nếu mỗi căn 1 xe. Đấy là dự án được xếp hạng gần cao cấp nhất của vin đó. Tất nhiên dự án như time city thì bởi dân cư bình dân hơn nẻn số lượng ô tô ít, số chỗ đỗ vẫn còn đáp ứng được. Nhưng sau này mà kinh tế phát triển thì thiếu chỗ là cái chắc. 😉
Còn tiện ích? Tiện ích như cụ đề cập là cái gì? Tttm, bệnh viện, trường học đừng coi lại tiện ích vì nó không rành riêng cho dân ở đó, tiện ích như muốn mua đồ ăn thức uống thò chân xuống mặt đất là có thì khu đô thị nào của hn hay sg chả vậy. Tự hào gì khi ở cạnh bệnh viện, bệnh nhân ở ngoài cứ ra vào nườm nượp? Khác gì bảo ở gần nghĩa trang để chết ra đấy cho tiện =)) Còn bể bơi, sân cầu lông, bóng rổ, thử hỏi với dân số đông bằng cả phường thi chia đầu người bao nhiêu một sân? Mà mấy cái đó các khu kha khá của hn có đầy. Hay tiện ích là dịch vụ của vin tốt? Tiền cả đấy. Với mức phí dịch vụ như vậy thì chất lượng nó tương xứng thôi.
Cụ tự hào khi ở vành đai 2 so với mấy ông vành đai 3. Thử hỏi cùng vin với nhau thì ông skylake vành đai 3 bỏ tuền nhièu hơn hay ông time với ông royal city? Ông nào hoành tráng hơn? Chả ai đánh giá khu vực hoàng mai cuối 2 bà đắc địa hơn phía tây cụ ạ.
tôi không phải dìm hàng vin nhà cụ vô căn cứ. Thực sự những tập đoàn nhue vin kiến tiền bằng mọi giá và để lại những hậu quả ảnh hưởng cả xã hội. Tôi ví dụ vin mua triển lãm giảng võ và sở hữu luôn khu đất chỗ mẽ trì đuo để xây khu triển lãm mới ở đó. Tuy nhiên bằng cách nào đó thì vin lại được cấp dự án xây mới ở đônganh. triển lãm chưa thấy đâu mà mễ trì đã bán chung cư với biệt thự nhẵn từ hồi nào, nhồi thêm một đống người vào đó. Nó phá vỡ quy hoạch, cảnh quan và gây áp lực lớn nên hạ tầng vốn đã quá tải của hn.
Em có mấy cái nhà chung cư vừa bán bớt đi 2 cái vì lên giá, xong trc đó em vẫn chọn ở 1 dự án của vin thay vì các dự án khác cũng mới nhận bàn giao 2 năm và giá đều trên 4xtr/m2,
- Hn này để phá tan nát quy hoạch hoặc dày như nêm cối thì đầu bảng phải nói đám HH Linh Đàm, cc khu Lê Văn Lương Nguyễn Tuân Vũ Trọng Phụng, trung hoà nhân chính, hà đông vv, còn ông vin chưa đủ tuổi mệnh danh phá quy hoạch như cụ nói
+ Trong vd2 vin hiện có Bà Triệu, Metropolis, NCT đều ko quá 3 toà nhà ở.
+ Trong vđ 3 vin có Skylake, Royalcity, Timescity , trong đó có Royal timescity là dự án lớn và đầy đủ tiện ích, trừ mỗi Park Hill là gần đủ chỗ đỗ xe
Skylake cụ nói chỉ gần bằng dc 3 toà Keangnam bên cạnh
+ còn lại westpoint greenbay, smartcity, ocp, riverside/harmony đều ngoài vd3 tức "ngoại thành" trừ westpoint thì mấy dự án còn lại đều chả có vị trí đẹp, cái thì bãi rác cũ cái thì là ruộng đồng ếch nhái kêu điếc tai.

Còn lý do sao nhà e ở vin 1 lý do kể ra rất đơn giản bởi vì đứa em em bị đau bụng cấp tính, gọi chỉ trong vòng chưa tới 5' nó đã dc bộ phận trực đưa lên xe chở đến viện rồi bằng cách nhanh nhất có thể, cụ có thể bĩu môi chê gần viện, nhưng em thích nhất là gần viện gần trường gần khu thể thao vì với e sức khoẻ/an toàn của cả gia đình là số 1

Chỉnh sửa cuối:

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Nó xấu quá cụ ơi, k có giá trị gì cả. Hướng của e bây giờ là bds có dòng tiền!
E có bà bạn người SG gốc Hải Dương bảy 8 năm nay chuyển qua buôn bán căn hộ CC .Công nhận quá giỏi :) Mới ngày nào còn vất vưởng kiếm ăn với cái xưởng mỹ phẩm bây chừ đã có vài chục căn chung cư chưa tính đất đai lọ chai.

vovinhan

Xe máy
Với tài sản khó thanh khoản như BDS thì khó đánh giá ngay lắm cụ ơi.. Phụ thuộc rất nhiều vào thời điểm cụ xuống tiền và thời điểm cụ thu tiền về. Em nhớ ko nhầm thì ngoài Bắc cho thuê chỉ được 5%/năm, trong Nam khá hơn tầm 7%/năm.

Còn liên quan đến chung cư thì em cho rằng nó phụ thuộc thêm vào 2 yếu tố : Uy tín chủ đầu tư dự án và thói quen sinh hoạt.

Ví dụ như tình trạng của em. Năm 2013, nhờ trời thương em kiếm được một khoản. Đầu 2014, em mua một lô đất ở quê xây nhà cho 2 cụ ở và mua một căn CC ở HN cho mình ở. Giờ lô đất ở quê em tăng gần 100% trong khi căn chung cư ở Times City của em chỉ tăng có 25%.

Đến chuyện CC, năm 2013 em nhắm tới Hòa Bình Green và Times vì gần chỗ làm, gần đường về quê + đi chơi vùng Đông Bắc. Hòa Bình thì em biết NH tài trợ và nghe ae nói nó xây chuẩn rất cao (chống động đất của Nhật gì đó). Em đi xem trực tiếp thì ko thoải mái vì hành lang bé tí, thang máy bé tí ... ko hiểu chuyển đồ đạc nội thất vào kiểu gì. Sang Times thì em ưng luôn, hành lang rộng, thang máy nhét nguyên cả cái giường vào vô tư. Kết quả là em mua Times, bạn em mua Hòa Bình. Em ở Times đến giờ chẳng phải làm gì, bên bạn em thỉnh thoảng lại lôi nhau đi biểu tình gì đó. Em sang nhà nó thì mọi thứ vẫn ngon nhưng sân chung có rác, gạch ốp tường, lát sân bung lên ko ai thay ... trong khi Times em ở mỗi năm lại được thêm một công trình mới mà ko phải đóng khoản nào cả. Bảo dưỡng, sửa chữa trong tòa nhà thì quỹ bảo trì lo... mỗi năm thấy gửi báo cáo chẳng thấy hụt đồng nào (toàn dùng tiền lãi gửi Bank). Sau 8 năm ở, em chẳng thấy xuống cấp chỗ nào... toàn thấy nâng cấp.

Tiếp đến chuyện thói quen sinh hoạt. Khu nhà em cấm tụ tập hành lang, cấm mở cửa phòng, cấm nuôi chó mèo, cấm tạo tiếng ồn ... nói chung là cấm đủ kiểu. Em ở một mình nên rất hạnh phúc. Về quê thì ôi thôi là tiếng ồn, từ xe cộ đến karaoke hàng xóm... đóng cửa cả ngày thì hàng xóm chửi, ông bà bô chửi... ko đóng thì em phát điên với các tiếng ồn. Ban đầu em tính đón ông bà nên ở cùng rồi bán nhà ở quên đi gửi tiết kiệm như các cụ ko chịu, kêu ở nhà mày như ở tù..bla...bla... được mỗi cái có sân chơi hóng gió, sân tập thể thao, bể bơi 4 mùa ...

Do đó, thói quen sinh hoạt đang có lợi thế cho nhà đất, khi thói quen thay đổi thì chuyện gì xảy ra bác biết rồi đấy :)). Sau khi ko thuyết phục được 2 ông bà bô, thêm chuyển cty, đi làm xa, em lộ tin muốn bán thì các bạn môi giới gọi ầm âm, người đến xem nhà lườm lượt ... em cứ tiếp thôi, để biết tình hình thị trường... Còn bán thì cứ đơi đấy, đầu tư mà.. thời điểm rút tiền quan trọng lắm. Ko bánđược thì em để ở, sang trọng sạch đẹp hơn nhà đất cùng tầm giá nhiều.
Nghe mấy cái cấm của chỗ cụ mà em ưng quá, e thích kiểu cấm này, chứ nhiều chỗ ô nhiễm tiếng ồn, ô nhiễm mùi, ô nhiễm ánh sáng đủ cả..... Nhiều khi chỉ muốn lên núi ở, để xung quanh không có người.

Chucvan

Xe hơi
Cái cc 2,3tỷ sau 5 năm có khi nó là 3tỷ mà hàng tháng cụ có 10tr.cụ đút 2,3tỷ ngân hàng rồi hàng tháng lấy lãi 11tr sau 5 năm cụ vẫn chỉ có 2,3 tỷ đó
đúng ý cụ này phân tích luôn, đó cũng là ý kiến của em. Tất nhiên, High Risk, High Return

Chucvan

Xe hơi
Em cũng nghĩ giống cụ Vấn.

Lãi suất kép là thứ ít người để ý đến. Em cũng hay gửi tiết kiệm kiểu lãi kép này. Lúc đầu in ít, mình ko để ý thôi chứ lâu dần nó tích lại thì chả lên.
Cái món lãi suất kép này là em ứng dụng thực tế vào gia đình em các cụ ah.
Năm 2008, ông cụ nhà em về hưu, nghe lời em nên cụ bán 1 miếng đất giá 5 tỷ lấy tiền dưỡng già. Cứ gửi tiết kiệm như vậy, quay vòng gốc lãi, bây giờ nó thành ra gần 15 tỷ. Mỗi năm hưởng lãi hơn 1 tỷ còn hơn cả lương em đi làm.
Còn miếng đất 5 tỷ kia, chủ mới đang rao bán 12 tỷ vật vã mãi chưa được. Mà đấy là đất nội thành, nó còn tăng giá do hạ tầng xung quanh nó hoàn thiện thêm đấy.
Chuẩn cụ ạ, lãi kép là rất khủng nếu biết lựa chọn, đúng nghĩa gọi là lãi mẹ đẻ lãi con luôn!

Mua chung cư cho thuê, thật ra là giữ tài sản không bị mất giá và vẫn có tiền tiêu hàng tháng. Nếu sốt BĐS thì bán chung cư còn lãi thêm 20-30%, thậm chí 50%

3 tỷ gửi NH thì được 6%/năm = 15 triệu/tháng = 180 triệu/năm tiền tươi.

3 tỷ mua chung cư, cho thuê được 12 triệu/tháng, tương đương 144 triệu/năm, chưa kể phải đóng thuế cho thuê nhà là 10%, chi phí quản lý, chi phí sửa chữa, mât thu nhập lúc ế không có người thuê.

Nhưng sau 15 năm, thì cái chung cư vẫn còn nguyên, thậm chí lên giá 4-5 tỷ vì tiền mất giá. Còn 3 tỷ gửi NH + 36 triệu x 15 năm (tiền chênh lệch giữa cho thuê và gửi NH). Tổng cộng cụ có 3,6 tỷ. Quay lại mua cái chung cư 15 năm trước cụ bán giá 3 tỷ, thì mua không được.

Bài học bán căn hộ, lấy tiền gửi tiết kiệm, 20 năm sau tiền tiết kiệm mua được vài bát phở vẫn còn đó.
- Mua chung cư là đầu tư: phải chấp nhận rủi ro
- Gửi ngân hàng là ăn chắc mặc bền
Nếu bài toán kinh tế chi li thì chưa hẳn là ăn chắc mặc bền đâu cụ ạ
Có 1 cách tính lạm phát ntn: GS bác gửi 100tr vào NH, ls 6%/ năm thì sau 12 năm sẽ x2 số tiền, nhưng đó là TH lý tưởng k tính đến lạm phát, nếu xét riêng về lạm phát thì với số 100tr gửi nếu lạm phát 3%/năm thì sau 24 năm, lạm phát 6% thì sau 12 năm số tiền đó mất giá trị vì trượt giá
Do đó, thực sự không nên để tiền 1 chỗ hay gửi kênh đầu tư nào có thể thắng đc lạm phát, bằng k đồng tiền sẽ bị xói mòn

Asura

Xe tăng
đúng ý cụ này phân tích luôn, đó cũng là ý kiến của em. Tất nhiên, High Risk, High Return
Em đào lên cho các cụ thích gửi tiền TK nhé... Lúc em bi bô ở đầu trang thì nhà em giá 3 tỷ, 3 tuần trước có khách trả 3.2 tỷ....vưà có môi giới gọi trả 3.7 tỷ. Các cụ muốn bán em chuyển số môi giới đó cho.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em đang ngắm mua căn chung cư 70m2 mà nó thế này ạ:
- Mua thì 2.3 tỷ, mà giá cho thuê có 10tr/tháng.
- 2.3 ty đó e gửi NH, lãi 6% cũng đc 11tr/tháng.

Sao ng ta ko bán m chung cư đi, cho thuê có phải đc tiền hơn mà đỡ hỏng nhà ko nhỉ.

Ai thông não hộ em cái ạ.
Chắc mọi người không nghĩ ra. Mỗi cụ nghĩ ra ý tưởng hay này đấy. =))

Emesco

Xe điện
Lạm phát cụ ạ

Lucas_lee

Xe tăng
Như chung cư chỗ em ở, sau 6 năm lên 8 giá. Căn 100m2 là có 800 triệu thu về rồi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em có căn ở Ecogreen City cho thuê 4 năm giờ hết hợp đồng cho thuê đang lăn tăn bán hay cho thuê tiếp. Cho thuê tiếp tầm 8,5-9tr/thang. Bán thì em chưa biết dùng tiền để làm gì, giá đất đang cao quá.
Em ở xa nên ngại cảnh cho khách xem nhà, chắc cứ gửi chìa khoá lễ tân nhờ các em ấy thôi nhỉ?

Lít đờ

Xe tải
Cụ chủ thớt gửi tiền ở đâu mà 6% tháng ?

pisces_hn

Xe container
Bạn em làm xây dựng bảo bây giờ xin dự án chung cư trong nội thành khó lắm. Nhu cầu ở thì có thật. Thanh khoản chung cư cũng tốt, cần tiền bán cũng nhanh.

pisces_hn

Xe container
Cụ lấy cái đặc biệt ra nói nên không đại diện. Vẫn biết có chỗ nọ chỗ kia, người mất người được nhưng trong 15 năm qua, đại đa số người mua đất đầu cơ, đầu tư đều trung bình nhân đôi nhân ba tài sản qui ra VND trong 5 năm, Trong đó phần mạo hiểm x10 và hơn là bình thường. Còn mua mỗi cái nhà để ở thì nó lên hay xuống là chuyện khác. Tất cả các BĐS em đã mua, dự kiến mua, mua hụt, mua tưởng tượng do không có xẻng đều ít nhất x 5 nếu tính từ 2008. Chỉ tiếc là mình cũng không có số giầu do phải bán sớm, lướt vào chỗ kém hơn chứ bàn đề sau 6h tối như này mà cụ chê kênh BĐS lãi ít hơn lãi suất ngân hàng thì hơi lạ.

Trên toàn cõi VN nếu đầu tư đất mà thua lãi ngân hàng thì quả là một nhận định cực kỳ ‘táo bạo’. Hầu hết triệu phú đu lơ ở xứ thiên đường này đều từ BĐS mặc dù lương tháng có mấy trăm đô.
Tỷ phú họ chơi lô to, mua cám bán vàng. Thời này k biết thế nào chứ thời trước cũng đầy người lãi xong kẹt đất. Các cụ trên này cụ nào đang thắng thì lên tiếng chứ ngoài đời em biết nhiều người bắt đầu bị kẹt rồi. Ăn được 1 mớ xong càng ngày càng chơi to hơn thì phát cuối mới kết luận được. Tất nhiên vẫn có rất nhiều cụ thắng đậm.

pisces_hn

Xe container
Bđs khó nói lắm. Như nhà bố mẹ em năm 2011 trả 4 tỷ không bán, cho thuê 18tr/tháng. Đến giờ giá cũng chỉ 4 tỷ.
Em nhẩm tính 4 tỷ gửi ngân hàng, trung bình tháng cũng 20tr. Chả biết như nào hơn.
Em dự là nhà cụ trong ngõ còn nhà oto vào thì nó tăng nhiều rồi.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em mua 500 cho thuê đc 4.5 tr. Nói chung nhỉnh hơn lãi ngân hàng chút.

TieuFu

Xe container
Em đang ngắm mua căn chung cư 70m2 mà nó thế này ạ:
- Mua thì 2.3 tỷ, mà giá cho thuê có 10tr/tháng.
- 2.3 ty đó e gửi NH, lãi 6% cũng đc 11tr/tháng.

Sao ng ta ko bán m chung cư đi, cho thuê có phải đc tiền hơn mà đỡ hỏng nhà ko nhỉ.

Ai thông não hộ em cái ạ.
Cụ cứ thử tính như này thì sẽ lòi ra cái khó hiểu của ta lẫn tây nhé ! Tiền đem gửi NH tháng nào cũng có lãi, vậy mà khối ông lại ôm vàng, chả được ai trả cho tý lãi nào. Mà đến chính phủ cũng phải ôm vàng cất kho mới lạ !