Thông tin đường ghi trên sổ

tubt.edu

Xe đạp
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi về thông tin ghi trên sổ.

Các bạn sale lúc chào hàng đưa cho em bản đồ chào bán lô mặt đường 9m như thế này

Nhưng lúc xem thực tế sổ đỏ chỉ ghi đường rộng hơn 7m.

Em đã đặt cọc rồi nhưng về mặt pháp lý em có quyền từ chối không mua nữa và đòi lại tiền cọc mà em đã cọc phải không ạ. Sau khi em đưa ra thông tin trên thì các bạn sale gửi liên tiêp hình ảnh chứng minh đường rộng nhưng em vẫn chỉ căn cứ vào giấy tờ pháp lý thôi. Đưa sai thông tin như vậy em có quyền từ chối không mua và đòi lại tiền cọc phải không? Các cụ tư vấn giúp em nhé.

Đây là đoạn chat với các bạn trong nhóm sale

1088_gha

Xe tải
Câu hỏi hay. Thông số trên quy hoạch và sơ đồ được phê duyệt là chuẩn nhất.
Còn trên sổ đỏ ghi rộng hơn 7m thì em nghĩ trong trục đường ấy đoạn hẹp nhất hơn 7m một chút, các đoạn còn lại rộng hơn.
Thửa đất cũng không nghi thông số bề ngang, chiều dài thế này thì chắc là đất ONT.

agrimeco

Xe lăn
Vậy chứ cụ đã mục sở thị và cầm thước đo chính xác chưa :D

tubt.edu

Xe đạp
Em có hỏi và nhận được thông tin như sau

Đưa thông tin không khớp với những gì đúng trong thực tế. Em có quyền không mua và hoàn cọc 100% khi bên CĐT không cung cấp thông tin đúng cho khách hàng phải không các cụ?

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi về thông tin ghi trên sổ.

Các bạn sale lúc chào hàng đưa cho em bản đồ chào bán lô mặt đường 9m như thế này
View attachment 6112100
Nhưng lúc xem thực tế sổ đỏ chỉ ghi đường rộng hơn 7m.
View attachment 6112097

Em đã đặt cọc rồi nhưng về mặt pháp lý em có quyền từ chối không mua nữa và đòi lại tiền cọc mà em đã cọc phải không ạ. Sau khi em đưa ra thông tin trên thì các bạn sale gửi liên tiêp hình ảnh chứng minh đường rộng nhưng em vẫn chỉ căn cứ vào giấy tờ pháp lý thôi. Đưa sai thông tin như vậy em có quyền từ chối không mua và đòi lại tiền cọc phải không? Các cụ tư vấn giúp em nhé.

Đây là đoạn chat với các bạn trong nhóm sale
View attachment 6112105
Nhà cụ có vỉa hè không?

tubt.edu

Xe đạp
Vậy chứ cụ đã mục sở thị và cầm thước đo chính xác chưa :D
Do ở xa nên em chỉ nghe sale quảng cáo thôi, chưa cầm thước đo đường. Nhưng giờ các bạn ấy confirm lại là lòng đường có 8m thôi, vỉa hè 1m. Như vậy thông tin ban đầu đưa ra "đường nhựa 9m" là sai so với thực tế

anhtuan85

Xe buýt
giờ em mới thấy sổ đỏ có cả thông tin đường phía trước bao nhiêu m. Em tưởng thông tin này phải check trong bản đồ quy hoạch chứ nhỉ.

Tomy Trọc

Xe tăng
Em có hỏi và nhận được thông tin như sau

View attachment 6112529

Đưa thông tin không khớp với những gì đúng trong thực tế. Em có quyền không mua và hoàn cọc 100% khi bên CĐT không cung cấp thông tin đúng cho khách hàng phải không các cụ?
Anh em bán và tư vấn cho cụ có thể là sàn khác và chỉ là phân phối cho cĐT. CĐT đưa ra cái bản quy hoạch 1/500 mà được phê duyệt như thực tế thì cụ sao lấy lại được.

tubt.edu

Xe đạp
giờ em mới thấy sổ đỏ có cả thông tin đường phía trước bao nhiêu m. Em tưởng thông tin này phải check trong bản đồ quy hoạch chứ nhỉ.
Đất này là đất phân lô bán nền của mấy ông mua ô to chia nhỏ cụ ạ. Chủ đầu tư thì cũng chỉ là tư nhân nhỏ thôi, nhưng sàn thứ cấp mua buôn lại phân phối thì khá có tên tuổi trong ngành BĐS. Thế mà đưa thông tin sai lệch cho khách hàng

tubt.edu

Xe đạp
Anh em bán và tư vấn cho cụ có thể là sàn khác và chỉ là phân phối cho cĐT. CĐT đưa ra cái bản quy hoạch 1/500 mà được phê duyệt như thực tế thì cụ sao lấy lại được.
Giờ em không căn cứ vào thông tin trên sổ nữa mà em căn cứ vào thông tin mà CĐT quảng cáo và thông tin thực tế như ảnh dưới đây cụ ah.

Tomy Trọc

Xe tăng
Giờ em không căn cứ vào thông tin trên sổ nữa mà em căn cứ vào thông tin mà CĐT quảng cáo và thông tin thực tế như ảnh dưới đây cụ ah.

View attachment 6112568
Vậy thì do bên truyền thông lỗi phía truyền thông. CĐT họ nói giao cho bên trung gian (Môi giới thông tin). Và cái đường nhựa 9m kia là người ta tính cả vỉa hè còn trong sổ đỏ là lòng đường (trừ vỉa hè).

tubt.edu

Xe đạp
Sàn họ thu tiền cọc nhưng chính họ làm các tờ rơi và thông tin public để quảng cáo cho sản phẩm họ bán ra. Luận điểm của em không nằm trên sổ đỏ nữa mà là thông tin mà sàn đưa cho khách hàng là "đường nhựa 9m" khi bán, nhưng đo thực tế chỉ là 8m thôi

tubt.edu

Xe đạp
Vậy thì do bên truyền thông lỗi phía truyền thông. CĐT họ nói giao cho bên trung gian (Môi giới thông tin). Và cái đường nhựa 9m kia là người ta tính cả vỉa hè còn trong sổ đỏ là lòng đường (trừ vỉa hè).
Vâng lỗi bên truyền thông thì là lỗi của bên sàn rồi. Sàn này là CĐT thứ cấp, ôm hàng rồi bán cụ ạ

Tomy Trọc

Xe tăng
Vâng lỗi bên truyền thông thì là lỗi của bên sàn rồi. Sàn này là CĐT thứ cấp, ôm hàng rồi bán cụ ạ
Cái quan trọng cụ chủ thớt đặt bút ký với ai.
À cụ chủ thớt mua ở Sài Gòn à

Tomy Trọc

Xe tăng
Chủ đầu tư A bán cho sàn B và Sàn B bán lại cho cụ chủ ạ. Cụ chủ ký mua bán với A hay B?

anhtuan85

Xe buýt
Đất này là đất phân lô bán nền của mấy ông mua ô to chia nhỏ cụ ạ. Chủ đầu tư thì cũng chỉ là tư nhân nhỏ thôi, nhưng sàn thứ cấp mua buôn lại phân phối thì khá có tên tuổi trong ngành BĐS. Thế mà đưa thông tin sai lệch cho khách hàng
phân lô bán nền thì họ cũng phải có bước thực hiện xin phân lô tách thửa, có bên đo đạc vẽ lại ô thửa, đường chung như thế nào, thành bộ hồ sơ để bên TNMT cấp phép. Trường hợp này của cụ thì em nhận định CĐT ko có ý lừa gì cụ đâu, do sai sót trong in ấn, truyền thông thôi (1 bên là đường + vỉa hè thành 9m, trong tờ quảng cáo ghi đường nhựa 9m, ko nhắc gì đến vỉa hè). Nếu cụ chấp nhận đc thì cho qua. Nếu ko chấp nhận, muốn từ chối không mua nữa và đòi lại tiền cọc thì hên xui, tùy thiện chí của CĐT, lý do là về luật, thì cái tờ quảng cáo kia nó ko có giá trị pháp lý, ko dựa vào đó để đòi quyền lợi đc đâu ạ.

tubt.edu

Xe đạp
Chủ đầu tư A bán cho sàn B và Sàn B bán lại cho cụ chủ ạ. Cụ chủ ký mua bán với A hay B?
Em mới cọc cho sàn B thôi ạ. Nhưng sau khi kiểm tra thông tin không đúng với những gì em nhận được ban đầu. Họ bảo là "Đường nhựa 9m" nhưng thực tế họ check lại 9m là bao gồm vỉa hè, phần đường nhựa chỉ rộng 8m thôi

Tomy Trọc

Xe tăng
phân lô bán nền thì họ cũng phải có bước thực hiện xin phân lô tách thửa, có bên đo đạc vẽ lại ô thửa, đường chung như thế nào, thành bộ hồ sơ để bên TNMT cấp phép. Trường hợp này của cụ thì em nhận định CĐT ko có ý lừa gì cụ đâu, do sai sót trong in ấn, truyền thông thôi (1 bên là đường + vỉa hè thành 9m, trong tờ quảng cáo ghi đường nhựa 9m, ko nhắc gì đến vỉa hè). Nếu cụ chấp nhận đc thì cho qua. Nếu ko chấp nhận, muốn từ chối không mua nữa và đòi lại tiền cọc thì hên xui, tùy thiện chí của CĐT, lý do là về luật, thì cái tờ quảng cáo kia nó ko có giá trị pháp lý, ko dựa vào đó để đòi quyền lợi đc đâu ạ.
chung quy lại là cụ chủ thớt bỏ tiền ra mua sướng mà rước bực vào người. Mấy ông lại bảo là sao lúc anh tìm hiểu không đo đạc cẩn thận đi rồi ký giờ lại đòi quyền lợi.

tubt.edu

Xe đạp
Họ phân lô tách thửa được rồi, đường thực tế phù hợp ghi trong sổ là hơn 7m. Nhưng lỗi là truyền thông đến khách hàng cụ ạ. Họ truyền thông đường nhựa 9m nhưng thực tế chỉ 8m thôi. Cụ mua nhà thì giá mảnh đất 10m khác với mảnh 11m và khác với mảnh 15m cụ ạ. Độ rộng của đường cũng là một yếu tố quyết định giá của mảnh đất

Chỉnh sửa cuối: