Thủ tục sang nhượng chung cư có sổ đỏ và không có sổ đỏ

Diepbui

Đi bộ
Em chào các bác.
Em nhờ các bác tư vấn giúp em về chi phí sang tên cho chung cư với ah.
Em đang làm thủ tục bán căn chung cư mới bàn giao. Em đã đóng đủ 100% tiền nhà + 2% phí bảo trì + nộp hồ sơ cho chủ đầu tư để xin cấp số đỏ.
Do nhu cầu ở thay đổi nên em bán cho 1 người khác và họ đã đặt cọc. Em có làm đơn xin chủ đầu tư xin rút hồ sơ làm sổ đỏ nhưng họ ko chịu vì họ bảo đã gửi đi rồi.
Vậy, các bác cho em hỏi thủ tục và chi phí sang nhượng chung cư có sổ đỏ và chưa có sổ đỏ khác gì nhau ah?. Cái nào đơn giản hơn và cái nào sẽ phát sinh chi phí thêm ah?
Em cám ơn các bác.

marvel23

Xe hơi
1.Sang nhượng có sổ đỏ thì cụ và khách hàng ra phòng công chứng công chứng,rồi nộp thuế ở chị cục thuế ở địa phương căn hộ đó hiện hữu xong nộp giấy tờ lên sở tài nguyên môi trường đợi họ gọi lên lấy sổ mới chi phí khoảng 2.65%
2.Sang nhượng chưa có sổ đỏ thì cụ và khách hàng ra phòng công chứng công chứng,rồi nộp thuế ở chị cục thuế ở địa phương căn hộ đó hiện hữu xong nộp giấy tờ lên chủ đầu tư họ sẽ xác nhận hoàn thành chuyển nhượng cho cụ,sổ đỏ là mang tên khách hàng mới luôn chi phí khoảng 2.15%

Bản chất 2 cái như nhau chỉ là thời gian làm chuyển nhượng chưa ra sổ có thể nhanh hơn và phát sinh thêm chi phí là do cụ muốn làm nhanh hay chậm thôi.

Với trường hợp của cụ thì cdt đã nộp hồ sơ làm sổ đỏ rồi giờ sẽ mua bán ủy quyền đợi có sổ đỏ làm nốt thủ tục chuyển nhượng bình thường.
Thế chung cư của em đã thanh lý hợp đồng mua bán với chủ đầu tư hồ sơ gốc em đã cầm chưa kịp đi làm sổ đỏ giờ em muốn bán rồi để người mua làm sổ đỏ luôn thì có được ko bác? Thủ tục hình thức ntn bác chỉ giúp em với Tks bác

marvel23

Xe hơi
Bác thanh lý hợp đồng với chủ đầu tư mà lại cầm hồ sơ gốc nghĩa là như nào,khi bác thanh lý hợp đồng thì là phải do chủ đầu tư vi phạm hợp đồng.Bác thanh lý thì CDT phải trả lại tiền cho bác thì lúc đó nhà căn hộ lại là của CDT chứ có phải của bác đâu mà bác bán đc.
Ý em là em đã hoàn thành hết các nghĩa vụ thanh toán và cầm đủ hoá đơn giấy đóng tiền và nhận bàn giao căn hộ. Nhưng đợt chủ đầu tư báo nộp giấy tờ để đi làm sổ đỏ thì e đi công tác ko nộp kịp. Giờ em ko ở định bán luôn nhưng chưa làm sổ còn hợp đồng mua bán với chủ đầu tư thì kết thúc rồi nên ko chuyển tên hợp đồng nữa. Thì giờ chuyển nhượng có cách nào ko bác?

Cuonghadhxd

Xe buýt
Vậy thì giờ cụ đi ra phòng công chứng làm văn bản chuyển nhượng hợp đồng với khách hàng xong đi nộp thuế rồi nộp giấy tờ lên phòng tài nguyên mội trường cấp quận để làm thủ tục cấp sổ cho khách hàng mới.
Hop dong thanh ly roi ma cu ? Con dau ma chuyen nhuong ?

Cuonghadhxd

Xe buýt
Cụ ấy trả lời trên kia là khi Cdt thông báo nộp giấy tờ để làm sổ thì cụ ấy đi công tác ko nộp được thì đồng nghĩa Cdt họ sẽ ko hỗ trợ nộp riêng lẻ nữa mà khách hàng sẽ tự mình đi làm sổ đỏ thôi cụ sau khi Cdt họ đã cung cấp hợp đồng gốc và các hóa đơn hoàn thành nghĩa vụ tài chính.
Ý em là Hợp đồng đã ký biên bản thanh lý với CĐT lúc nhận nhà rồi, giờ em chuyển nhượng cho người khác thì làm thế nào ? Công chứng chuyển nhượng như thế nào khi HĐ đã có biên bản thanh lý ?

Diepbui

Đi bộ
1.Sang nhượng có sổ đỏ thì cụ và khách hàng ra phòng công chứng công chứng,rồi nộp thuế ở chị cục thuế ở địa phương căn hộ đó hiện hữu xong nộp giấy tờ lên sở tài nguyên môi trường đợi họ gọi lên lấy sổ mới chi phí khoảng 2.65%
2.Sang nhượng chưa có sổ đỏ thì cụ và khách hàng ra phòng công chứng công chứng,rồi nộp thuế ở chị cục thuế ở địa phương căn hộ đó hiện hữu xong nộp giấy tờ lên chủ đầu tư họ sẽ xác nhận hoàn thành chuyển nhượng cho cụ,sổ đỏ là mang tên khách hàng mới luôn chi phí khoảng 2.15%

Bản chất 2 cái như nhau chỉ là thời gian làm chuyển nhượng chưa ra sổ có thể nhanh hơn và phát sinh thêm chi phí là do cụ muốn làm nhanh hay chậm thôi.

Với trường hợp của cụ thì cdt đã nộp hồ sơ làm sổ đỏ rồi giờ sẽ mua bán ủy quyền đợi có sổ đỏ làm nốt thủ tục chuyển nhượng bình thường.
Em cám ơn cụ nhiều ah, lần đầu tiên mua cái nhà nên bỡ ngỡ quá !!!