[Funland] Tiềm năng Bất động sản Hà Nội cho chu kỳ phát triển mới từ 2023

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Lại là e đây. :)).
Gắn bó vs box bds tương đối lâu, từ những ngày đầu, tranh luận khá nhiều trên này. Bước sang đầu 2023, rảnh rang ngày nghỉ lễ cuối, e mạn phép đưa ra quan điểm về bds Hà Nội giai đoạn tiếp theo. :D
NHẤN MẠNH: Quan điểm đầu tư bds ở đây là đầu tư trung dài hạn, xác định là nắm giữ tài sản. Ko phải là đầu cơ.
A. Lý do đầu tư bds:
- Cá nhân e là người đã, đang, sẽ đầu tư bds. Có thời gian gắn bó vs bds cũng tương đối. (Hơn là chứng khoán, cụ nào thích chứng khoán có thế giao lưu riêng, e cũng tiếp đc nhé. )
- Bds là kênh trú ẩn, giữ tiền an toàn, bền vững. Cái này do cá nhân e đánh giá vậy, hiệu quả dài hạn hơn chứng khoán, coin.....
- Bắt đầu từ 2023 sẽ là giai đoạn mới của lạm phát và tăng giá chi phí sinh hoạt, hàng hoá thiết yếu: điện, nước, giáo dục, y tế.....buộc người dân sống tại HN phải bỏ ra nhiều tiền hơn cho cuộc sống do với trước đây (mất giá đồng tiền). Người dân có thể thắt lưng buộc bụng trong thời kỳ này, 1-2 năm, ko thể thắt lưng buộc bụng mãi.
B. Tiềm năng bds Hà Nội
- Xu hướng dân số về Thủ đô hàng năm tăng mạnh, nhu cầu đất ở kéo theo sẽ lớn.
- Quy hoạch Nội đô Hà Nội đang trong trạng thái "vỡ trận". Rất cần đc đầu tư mạnh về hạ tầng.
- Giai đoạn hiện tại , các dự án tại HN trong các năm qua đã được triển khai khá nhiều, bộ mặt thay đổi đáng kể NHƯNG ko thể đáp ứng được nhu cầu của người dân: nhu cầu về hạ tầng, sinh hoạt, ăn chơi..... ---> Mở ra tiềm năng RẤT LỚN cho khu vực ngoại thành, ven đô.
TIỀM NĂNG chính là ở chỗ hạ tầng chưa phát triển tương ứng với đô thị hoá. Nếu pt tương ứng thì ko còn tiềm năng nữa (ví dụ HCM đã làm có hạ tầng kết nối ra ngoại thành, ven đô, các khu vực vệ tinh tốt hơn hẳn so với Hà Nội).
- Kinh tế Việt Nam đang trong giai đoạn tăng trưởng mạnh, là 1 địa điểm thu hút đầu tư hấp dẫn của thế giới. Thực tế điều này thế giới đã có đánh giá về VN nhất là qua giai đoạn covid chưa từng có trong lịch sử và giai đoạn lạm phát, khủng hoảng này. Hà Nội là thủ đô VN nên cũng sẽ nằm trong xu hướng tăng trưởng chung của đất nước.
- Đầu tư công sẽ đóng vai trò lớn trong việc nâng đỡ giá trị bds. Nói đến đây chắc nhiều cụ bĩu môi. :)). Nhưng chính phủ khoá này quyết liệt hơn bao h hết. Và dù làm nhiều hay làm ít thì cũng phải làm, cũng bị thúc làm. Đây là đặc điểm vì sao phải mua bds cho dài hạn :)
C. Vị trí đầu tư BDS
Rất khó để có thể nói chính xác đầu tư ở đâu hấp dẫn vì tùy quan điểm mỗi người. Với cá nhân, từ 2015-2016, e đã định hướng đầu tư bds 5 huyện lên quận vì nó đc được các cấp thông qua, có trong nghị định. Thì dù có nhanh hay chậm vẫn phải làm. Đến bây h, khi giá 5 huyện đã tăng lên đáng kể thì tiềm năng của các khu vực này sẽ phụ thuộc rất lớn vào nội lực hạ tầng của từng khu.
---> Do đó, e định hướng mở rộng thêm các khu vực tiềm năng ở HN. Cụ thể lấy 3 KHU ĐÔ THỊ VỆ TINH của HN làm đường biên ngoài hắt vào nội đô.
Có thể các cụ bảo, 5 huyện sát nội đô còn chưa đâu vào đâu lại đòi bày đặt xa hơn :)). Nhưng e nghĩ cái j nó cũng phải làm song song, khu nào làm khu ấy, ko đợi làm xong cái này mới làm cái kia.
D. Kỳ vọng đầu tư
- Đã qua rồi thời kỳ x2 x3 giá bds. Vừa qua là giai đoạn mà biến động thế giới, covid mang lại cơ hội cho nhiều người.
Kỳ vọng đầu tư trong giai đoạn tiếp theo là kỳ vọng bền vững trong trung dài hạn. (Ko còn khái niệm ăn bằng lần nữa).
BÃO GIÁ đã và đang ập đến. E kỳ vọng ở trung dài hạn % lợi ích của bds sẽ LỚN HƠN % bão giá (chi phí sinh hoạt). Vì nếu chỉ đi làm và hưởng lương thì chắc chắn Bão giá sẽ ăn mòn tích lũy của mỗi gia đình, cá nhân. :)
-----------++++++----------
Trong pic này e cũng sẽ cố gắng update các dự án tại HN để các cụ có thể nắm đc và giao lưu thông tin thêm để có thêm kiến thức nhé.
-------+++++-------

Chỉnh sửa cuối:

Namdinh6119

Xe hơi
Cháu hóng đường Nguyễn Văn Giáp cầu diễn mở về đường làm sổ đỏ cho cả khu với ạ. Chứ 4.0 rồi mà cả con đường mở rộng bao năm không làm được. Nản quá.

muabenem123

Xe container
Cháu hóng đường Nguyễn Văn Giáp cầu diễn mở về đường làm sổ đỏ cho cả khu với ạ. Chứ 4.0 rồi mà cả con đường mở rộng bao năm không làm được. Nản quá.
HN phải trảm nhiều tướng thì mới nhanh đc cụ ạ. :)

Mr.letiensinh

Xe máy
Đợi đánh thuế lũy tiến nhà thứ 2 hãy hay. Bất ổn thế này nhiều “chiên da” chém bị chệch hướng :)

lodudu

Xe điện
Đầu tư vào đâu tầm 3 năm tới, bao giờ vào được

muabenem123

Xe container
Đợi đánh thuế lũy tiến nhà thứ 2 hãy hay. Bất ổn thế này nhiều “chiên da” chém bị chệch hướng :)
Bất ổn nhập nhèm nhiều khi lại hay đấy cụ ạ. Cái j rõ mười mươi thì đa phần xã hội vào việc hết r. :D

muabenem123

Xe container
Đầu tư vào đâu tầm 3 năm tới, bao giờ vào được
1. Cụ tìm hiểu, rà soát các quy hoạch, dự án đang và sắp triển khai.
2. Đi thực tế khu vực đó để khảo sát, đánh giá.
Bao giờ mua thì tùy vào quan điểm mỗi ng, cụ thấy giá hợp lý vs hoàn cảnh hoặc tài chính thì múc. Đợi mua đáy bán đỉnh thì khó thực hiện đc vì ko phải dân chuyên hoặc tay to hoặc dân trong nghề :D

Namdinh6119

Xe hơi
1. Cụ tìm hiểu, rà soát các quy hoạch, dự án đang và sắp triển khai.
2. Đi thực tế khu vực đó để khảo sát, đánh giá.
Bao giờ mua thì tùy vào quan điểm mỗi ng, cụ thấy giá hợp lý vs hoàn cảnh hoặc tài chính thì múc. Đợi mua đáy bán đỉnh thì khó thực hiện đc vì ko phải dân chuyên hoặc tay to hoặc dân trong nghề :D
Cụ cho em xin một cái tên để nghiên cứu với.

F1-Kodomo

Xe hơi
Các cụ có ý tưởng đi khảo sát chung không ạ? Có cho em bám càng với ạ

muabenem123

Xe container
Cụ cho em xin một cái tên để nghiên cứu với.
Các cụ có ý tưởng đi khảo sát chung không ạ? Có cho em bám càng với ạ
Có 1 số cái rất hay ngày 1 ngày 2 ko nhớ ra để nói đc các cụ ạ :)). Tạm chia sẻ vs mấy cụ mấy cái thế này.
các cụ hỏi vậy thì cũng giống rất nhiều người. Muốn mua bds nhưng ko biết bắt đầu từ đâu.
- trước hết tìm hiểu các dự án trên mạng (có thể bắt đầu từ các khu vực gần mình, gần quê mình để tiện cho việc khảo sát). Cụ thể, các cụ cí thể gg: các dự án lớn tại HN, hoặc các dự án gần khu abc xyz.....
Ngoài ra, các cụ có thể vào trang vietnammoi.vn. Trang này rất nhiều quy hoạch và dự án. Khá hay.
- tiếp theo là 1 cái rất hữu ích là gg map. Đặc biệt là các cụ dùng android. Phải update app này thường xuyên vì thư thoảng nó sẽ update hình ảnh mới nhất các dự án cho các cụ. Gg map trên android xịn hơn nhiều so với trên iphone nhé. :D. Soi gg map cũng là 1 bước để các cụ xem trc đc hạ tầng, kết nối khu vực,...của bds đang tìm hiểu.
- Lên youtube gõ tên dự án hoặc khu vực đang tìm hiểu xem có video nào liên quan ko. Có thì tốt, ko có thì chịu vậy. Thời buổi công nghệ, nhiều sales hoặc cty bds còn chơi cả flycam để review cho các cụ chứ ko phải đơn giản là quay điện thọai nữa.
- cuối cùng là đi thực tế bds đang tìm hiểu, lê la xung quanh. Nhiều khi đích thân các cụ phải phi con ngựa chiến gắn bó để đi tìm hiểu ngóc ngách chứ ko phải lúc nào cũng chễm chệ trên con 4 bánh đc (có những dự án các cụ muốn vào xem tận nơi xem làm đến đâu, máy móc có bn cái đang làm....thì chỉ có phi xe máy vào đc thôi). :))

F1-Kodomo

Xe hơi
Có 1 số cái rất hay ngày 1 ngày 2 ko nhớ ra để nói đc các cụ ạ :)). Tạm chia sẻ vs mấy cụ mấy cái thế này.
các cụ hỏi vậy thì cũng giống rất nhiều người. Muốn mua bds nhưng ko biết bắt đầu từ đâu.
- trước hết tìm hiểu các dự án trên mạng (có thể bắt đầu từ các khu vực gần mình, gần quê mình để tiện cho việc khảo sát). Cụ thể, các cụ cí thể gg: các dự án lớn tại HN, hoặc các dự án gần khu abc xyz.....
Ngoài ra, các cụ có thể vào trang vietnammoi.vn. Trang này rất nhiều quy hoạch và dự án. Khá hay.
- tiếp theo là 1 cái rất hữu ích là gg map. Đặc biệt là các cụ dùng android. Phải update app này thường xuyên vì thư thoảng nó sẽ update hình ảnh mới nhất các dự án cho các cụ. Gg map trên android xịn hơn nhiều so với trên iphone nhé. :D. Soi gg map cũng là 1 bước để các cụ xem trc đc hạ tầng, kết nối khu vực,...của bds đang tìm hiểu.
- Lên youtube gõ tên dự án hoặc khu vực đang tìm hiểu xem có video nào liên quan ko. Có thì tốt, ko có thì chịu vậy. Thời buổi công nghệ, nhiều sales hoặc cty bds còn chơi cả flycam để review cho các cụ chứ ko phải đơn giản là quay điện thọai nữa.
- cuối cùng là đi thực tế bds đang tìm hiểu, lê la xung quanh. Nhiều khi đích thân các cụ phải phi con ngựa chiến gắn bó để đi tìm hiểu ngóc ngách chứ ko phải lúc nào cũng chễm chệ trên con 4 bánh đc (có những dự án các cụ muốn vào xem tận nơi xem làm đến đâu, máy móc có bn cái đang làm....thì chỉ có phi xe máy vào đc thôi). :))
Cám ơn cụ chia sê kinh nghiệm thực tế. Em vodka cụ rồi ạ. Tiện cụ có thể chia sẻ phương pháp nào tím kiếm thông tin bds chuẩn mà cụ đang áp dụng không ? Mấy ngày nay em mò mẫm trên facebook mà thông tin ảo nhiều quá! Em lần đầu đi đầu tư bds cá nhân, đang khảo sát bên Đông Anh. Giá cũng cao quá so với hạ tầng hiện tại. Cụ có nhận định về tiềm năng Đông Anh trong dài hạn 5-10 năm không ạ?

muabenem123

Xe container
Cám ơn cụ chia sê kinh nghiệm thực tế. Em vodka cụ rồi ạ. Tiện cụ có thể chia sẻ phương pháp nào tím kiếm thông tin bds chuẩn mà cụ đang áp dụng không ? Mấy ngày nay em mò mẫm trên facebook mà thông tin ảo nhiều quá! Em lần đầu đi đầu tư bds cá nhân, đang khảo sát bên Đông Anh. Giá cũng cao quá so với hạ tầng hiện tại. Cụ có nhận định về tiềm năng Đông Anh trong dài hạn 5-10 năm không ạ?
ĐA tiềm năng số 1 trong 5 huyện lên quận cụ ơi. 5-10 năm thì vô tư nhé. Quỹ đất lớn nhất trong 5 huyện nên dư địa còn nhiều. Quy hoạch ngon hơn. Mắt xích quan trọng thúc đẩy KDT vệ tinh Sóc Sơn cùng Mê Linh đấy.
E cũng vào ĐA năm 2016-2017, nói chung hạ tầng thay đổi nhiều đấy nhưng do ĐA nó rộng quá nên mọi ng thấy bình thường hoặc chưa thấy rõ.
Thông tin thì cụ gg mạng chứ face ko có nhiều đâu. Ngoài ra thì add zalo mấy ô môi giới bên đó vào. Có thông tin dự án hay thông tin j về quy hoạch thì họ sẽ update nhanh hơn cho mình.
Khu vực mua thì từ 2016 đến h cá nhân e vẫn theo và đề cao các xã ôm trục Nhật Tân: Hải Bối, Vĩnh Ngọc, Vân Nội, Tiên Dương, Uy Nỗ. Mấy xã này rất nhiều dự án đã, đang và sẽ triển khai.
Mua đc đất càng gần cầu Nhật Tân càng tốt, càng gần Võ Nguyên Giáp càng tốt
Lý do:
1. Giao thông vào nội đô tiện nhất
2. Có động lực tăng trưởng từ phía bên kia cầu: khu Tây Hồ Tây. Cụ lượn 1 vòng Tây Hồ Tây sẽ thấy 2-3 năm nữa nó kinh khủng cỡ nào. :).

chichbong08

Xe buýt
Nói thế tức là ưu tiên đất dự án hơn thổ cư phải không bác ? Tính em ngại va chạm, muốn mua thổ cư mà vẫn đắn đo.

channhandan

Xe hơi
Cụ mua từ 2016 ở Đông Anh thì giá tốt rồi, chứ tầm này mua Đông Anh em thấy hơi căng vì giá cao quá. Em năm ngoái có hỏi mấy người quen nhà ở bên đấy toàn thấy báo loanh quanh 50 triệu/m2 đất trong làng. Bên Đại mạch có ông anh còn bảo năm ngoái đất đấu giá bên đấy lên hơn 100 triệu/m2. Hiện giờ có thể giá giảm đôi chút nhưng tiềm năng tăng giá hơn nữa em thấy khó.

muabenem123

Xe container
Nói thế tức là ưu tiên đất dự án hơn thổ cư phải không bác ? Tính em ngại va chạm, muốn mua thổ cư mà vẫn đắn đo.
Thổ cư vẫn phải va chạm nhiều đấy cui nhé. Ko phải là an tâm hoàn toàn đâu. Nói chung đánh giá loại nào hợp lý thì mua. Cá nhân e thấy đất dự án đa phần đắt hơn thổ cư trong dân đấy. :D

Martial

Xe máy
đang hóng giá, không biết năm nay như thế nào

muabenem123

Xe container
Cụ mua từ 2016 ở Đông Anh thì giá tốt rồi, chứ tầm này mua Đông Anh em thấy hơi căng vì giá cao quá. Em năm ngoái có hỏi mấy người quen nhà ở bên đấy toàn thấy báo loanh quanh 50 triệu/m2 đất trong làng. Bên Đại mạch có ông anh còn bảo năm ngoái đất đấu giá bên đấy lên hơn 100 triệu/m2. Hiện giờ có thể giá giảm đôi chút nhưng tiềm năng tăng giá hơn nữa em thấy khó.
Giá đất ĐA năm 2016 hiện đang bằng giá đất SS bây h. Giá rổ từng khu cụ phải đi thực tế nhiều mới có đánh giá đc. Kinh tế lên, nhu cầu lên, dân giàu lên,....thì giá phải lên thôi cụ. Thế e mới bảo là định mua khu nào phải theo dõi sát khu ấy. Khi có cái nhìn thực tế và tổng quan so sánh các khu thì cụ sẽ đưa ra quyết định mua đc hay ko thôi.
Còn đợi giá nó về trc dịch 2018-2019 thì e nghĩ là khó. Vì ít nhất là có e vẫn đang rình để múc như cụ. :))

muabenem123

Xe container
đang hóng giá, không biết năm nay như thế nào
Thấy rất rất nhiều cụ theo dõi xu hướng online qua các kênh tiktok. Mà cả các chuyên gia vừa ra trường đến có thâm niên phán như nhau hết cụ ạ. Nếu đã quan tâm, đã có dự định thì cách duy nhất là theo dõi sát sao và đi thực tế thôi. :D