[Funland] Tiền quỹ theo tầng ở chung cư

Opel Astra

Xe điện
Tầng nhà em không có quỹ gì hết, e cũng ủng hộ như vậy.
Tầng có 8 nhà, cơ bản là yên tĩnh ko ồn ào làm phiền nhau. Nhưng có 1 gđ đến thuê nhà dc mấy tháng nay, họ nchuyen có nhà trong ngõ ngách cho thuê và lên cc ở thuê. có 2 ông bà tầm u60, 2 vợ chồng con và 2 đứa trẻ con. 2 ông bà già thì mở cửa suốt ngày, kiểu như họ quen phong cách sống đấy rồi, mỗi chiều nấu nướng mùi thức ăn bay khắp hành lang, 2 đứa trẻ con thì chạy nhảy, chơi bời, đùa nghịch âmg ầm suốt ngày ở hành lang, rất phiền. Gần tháng nay thấy tự nhiên nhà đóng cửa suốt, gặp đứa trẻ con cháu mới hỏi thì nó bảo ông bà đang về quê. Kkk.
Mấy nay đang chuẩn bị HNNCC và bầu BQT mới, nhóm Zalo của cc " nhộn nhịp" phết 😆😊😆
Trẻ con thì cũng khó, thôi thì vì các cháu 1 tẹo vậy, bác ạ.
Nó cũng chẳng có / ít có chỗ để mà "chạy nhảy, chơi bời, đùa nghịch âmg ầm suốt ngày".

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng vì hôm qua mới vào nhóm là thông báo ủng hộ quỹ vì người nghèo mỗi nhà 30k nên e cũng mới thắc mắc không biết quỹ tầng để làm gì. Mà các ngày lễ như trung thu hay 2/9 e đều không thấy có gì cả nên cũng chưa biết ntn 😅
Sao cụ không hỏi thẳng những người trong cái tầng ấy, họ vui vẻ đóng cả đấy thôi, hỏi trên đây chả nghĩa lý gì. Tiền đóng có mục đích thì đóng, không thì thôi chứ.

xekwanghai

Xe hơi
Nó cũng chẳng có / ít có chỗ để mà "chạy nhảy, chơi bời, đùa nghịch âmg ầm suốt ngày".
Hình như ở chung cư Vin bị cấm trẻ con chơi ngoài hành lang thì phải.
Khi ở chung cư, ví dụ như vấn đề kêu ca ko đủ slot ô tô ở hầm, mà còn bị người ta bảo bỏ tiền ra mua nhà mà abcxyz ko được thế này thế kia, đây bị cấm trẻ con ra chơi nốt thì còn bị mấy ông nhà mặt đất chê nữa, vì ở dưới nhà mặt đất người ta thả trẻ con chơi ngoài ngõ đầy ra có ai cấm đâu :D

15-05-2015

Xe tải
Nhà em cũng 2 đứa trẻ con, tầng e cũng có 2 nhà nữa cũng mỗi nhà 2 đứa trẻ con, nhưng tuyệt nhiên ko bgio ra hành lang đạp xe, trượt batanh hay đuổi nhau đùa nghịch ngoài hành lang, con nhà em thích chơi bời thì xuống dưới có khuôn viên, vườn hoa, khu vui chơi cầu trượt, bập bênh, đu xà, bóng rồ đủ cả.
Cái cơ bản là ý thức của người lớn, ko nhắc nhở dạy bảo bọn trẻ cụ ạ. Kiểu sống quen phong cách đó rồi ấy,. Ông bà thì cả ngày mở nhà lúc nào cũng mở toang cửa, nấu nướng mùi nó bay khắp hành lang, cháu thì ầm ầm nghịch ngợm ở ngoài. Kkk

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khi ở chung cư, ví dụ như vấn đề kêu ca ko đủ slot ô tô ở hầm, mà còn bị người ta bảo bỏ tiền ra mua nhà mà abcxyz ko được thế này thế kia, đây bị cấm trẻ con ra chơi nốt thì còn bị mấy ông nhà mặt đất chê nữa, vì ở dưới nhà mặt đất người ta thả trẻ con chơi ngoài ngõ đầy ra có ai cấm đâu :D
Vin hay các CĐT cccc luôn quy hoạch trong nội khu sao cho trẻ em có sân chơi được thiết kế riêng biệt cho trẻ em, còn hành lang trong quy hoạch của họ là không gian chung, chia sẻ với các đối tượng khác nhau, bao gồm trẻ em và dùng để đi lại

Khi nào về công năng, hành lang đồng nghĩa với sân chơi trẻ em, chỗ trải chiếu ăn nhậu của người lớn theo thiết kế của CĐT và phê duyệt của TP thì mấy cụ nhà mặt đất tha hồ cá chê nhé. Chứ hiện tại vẫn là bài ca "nho còn xanh lắm"

Kiểu quay người tiểu đường trên vỉa hé lại đi thương hại bọn cứ đòi phải vào WC mới chịu cơ

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Ui giời, lên chung cư là người ra muốn yên tĩnh thì lại đẻ ra quỹ tầng để giao lưu :)), thôi dẹp đi cụ.
Chung cư này em đoán chắc lại trải cỗ ra hành lang ăn chung rồi.
Em cũng đi thuê vài 3 căn hộ cũng bình dân thôi nhưng chưa bao giờ nghe thấy quỹ tầng.

5008

Xe Cứu Trợ
Cái quỹ đen này chả để làm gì. Ăn nhậu thì campuchia luôn chứ cần gì quỹ. Chung cư thì có mỗi cái phí bảo trì tháng, quỹ tổ dân phố chọn gói cả năm thôi.

thosandocu

Xe buýt
Khi nào về công năng, hành lang đồng nghĩa với sân chơi trẻ em, chỗ trải chiếu ăn nhậu của người lớn theo thiết kế của CĐT và phê duyệt của TP thì mấy cụ nhà mặt đất tha hồ cá chê nhé. Chứ hiện tại vẫn là bài ca "nho còn xanh lắm"
Không được phê duyệt nhưng cứ ăn nhậu đấy, trẻ con cứ chạy nhảy, la hét, đạp xe, đá bóng đấy....Đã và đang diễn ra ở rất nhiều chung cư, lên mạng search đầy clip, hình ảnh....

xekwanghai

Xe hơi
Không được phê duyệt nhưng cứ ăn nhậu đấy, trẻ con cứ chạy nhảy, la hét, đạp xe, đá bóng đấy....Đã và đang diễn ra ở rất nhiều chung cư, lên mạng search đầy clip, hình ảnh....

Nó cũng có 2 mặt thôi, chứ đâu phải lúc nào cũng tiêu cực, ví dụ như mấy ngày ký niệm như này tổ chức liên hoan cho chị em phấn khởi, các cụ cứ phải chê văn hóa làng xã, nhìn trong ảnh ai cũng hồ hởi vui mừng thế này, có các cụ là hằn học thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

thosandocu

Xe buýt

Nó cũng có 2 mặt thôi, chứ đâu phải lúc nào cũng tiêu cực, ví dụ như mấy ngày ký niệm như này tổ chức liên hoan cho chị em phấn khởi, các cụ cứ phải chê văn hóa làng xã, nhìn trong ảnh ai cũng hồ hởi vui mừng thế này, có các cụ là hằn học thôi :D
Đối với một số người việc làm phiền người khác là điều bất lịch sự không thể chấp nhận được , đối với một số người còn lại thì cho việc làm phiền người khác là vui vẻ, là bình thường.
Nhận thức khác nhau nên cách nhìn nhận vấn đề cũng khác nhau.

xekwanghai

Xe hơi
Đối với một số người việc làm phiền người khác là điều bất lịch sự không thể chấp nhận được , đối với một số người còn lại thì cho việc làm phiền người khác là vui vẻ, là bình thường.
Nhận thức khác nhau nên cách nhìn nhận vấn đề cũng khác nhau.
Thế thì ở nhà mặt đất là chuẩn rồi, chắc ăn luôn, không bao giờ gặp cảnh này, vì kể cả chung cư đắt tiền như Vin thì vẫn có cảnh trải chiếu nhậu hành lang, trẻ con chạy nhảy ngoài hành lang thôi :D

vkthang

Xe container
Xuống sân mà chơi ai cấm, nhà đất buổi trưa mà trẻ nó phá các cụ cũng tức chứ gì đến CC. CC nào không có sân chơi thì cũng có nhà sinh hoạt cộng đồng hoặc sảnh rộng cụ ạ.

cunglatruong

Xe container
Nhìn vào cách sống cách ứng xử của dân chung cư mới thấy 4 k năm liên tục bị đô hộ nó ảnh hưởng đến tính cách con người Đại Việt ra sao .:)

holland

Xe tăng
Tầng nhà em không có quỹ gì hết, e cũng ủng hộ như vậy.
Tầng có 8 nhà, cơ bản là yên tĩnh ko ồn ào làm phiền nhau. Nhưng có 1 gđ đến thuê nhà dc mấy tháng nay, họ nchuyen có nhà trong ngõ ngách cho thuê và lên cc ở thuê. có 2 ông bà tầm u60, 2 vợ chồng con và 2 đứa trẻ con. 2 ông bà già thì mở cửa suốt ngày, kiểu như họ quen phong cách sống đấy rồi, mỗi chiều nấu nướng mùi thức ăn bay khắp hành lang, 2 đứa trẻ con thì chạy nhảy, chơi bời, đùa nghịch âmg ầm suốt ngày ở hành lang, rất phiền. Gần tháng nay thấy tự nhiên nhà đóng cửa suốt, gặp đứa trẻ con cháu mới hỏi thì nó bảo ông bà đang về quê. Kkk.
Mấy nay đang chuẩn bị HNNCC và bầu BQT mới, nhóm Zalo của cc " nhộn nhịp" phết 😆😊😆
Bên Ecolife cũng sắp bầu BQT mới à bạn? Bạn mua nhà chắc cũng khoảng thời gian như mình,mình có đi xem cả Ecolife nhưng không chốt. Bạn mua tòa A, B hay C? Hình như căn bc tây nhìn về 6th,giá kucs đó dưới 4 tỷ nhỉ?

15-05-2015

Xe tải
Bên Ecolife cũng sắp bầu BQT mới à bạn? Bạn mua nhà chắc cũng khoảng thời gian như mình,mình có đi xem cả Ecolife nhưng không chốt. Bạn mua tòa A, B hay C? Hình như căn bc tây nhìn về 6th,giá kucs đó dưới 4 tỷ nhỉ?
Cháu cọc cuối T6 âm lịch, sang tháng 8 âm thì xuống tiền và cháu sửa và làm lại mất tầm hơn 1 tháng thì về ở. Mua xong sửa sang tất tất vào tầm suýt 4t- ~95m. Vâng tòa B căn hướng này 1 phần nhìn sang 6th và khuôn viên vườn hoa, 1 phần nhìn ra đường Ng V Huyên bác ạ.
Hồi đó cũng đi xem Th6 element, Sunsine river, khu NGĐ... Nhưng chốt ở đây.
Thế sau đó bác mua ở đâu?

Thích Nói Phét

Xe điện
Em chào cccm !
Em cũng mới về ở căn nhà mới được 1 tháng đầu tiên thì được 1 bác cho vào nhóm tầng của cho cư dân mình ở thì bác trưởng tầng có báo đóng tiền quỹ tầng là 1tr/hộ. Em muốn hỏi cccm nào ở chung cư cũng phải đóng hay tự nguyện thế cccm nhỉ ? Vì đợt trung thu em lấy nhà mà không thấy tầng tổ chức gì cho các cháu mà lại thu quỹ thì có vẻ hơi chưa hợp lý nên hỏi cccm chút ạ .
Cảm ơn cccm 🍻
Nghe có vẻ ở berriver No..

taiadau

Xe điện
Em soạn quy chế cho tầng đây ạ. Thế mà tầng em vẫn có 1 hộ ko tham gia.
Đã thế còn bảo em là khi nào sửa sang gì thi ghi chép lại rồi chia cho họ, khổ thật sự.
P/s: Do bên em vẫn chưa nhận được quỹ bảo trì nên việc thay thế đèn hành lang lúc hỏng chờ CĐT tương đối lâu, kỹ thuật toàn báo kho hết bóng do đó các tầng chủ động thay để tránh ảnh hưởng. Ngoài ra, hành lang bí nên buộc phải lắp thêm đôi quạt gắn tường và điện thì đấu vào đồng hồ của một nhà trong tầng các cụ ạ.
Em thấy người ta như thế là đàng hoàng, họ không thích giao lưu như người khác nhưng vẫn ý thức đóng góp những thứ thuộc trách nhiệm của họ.

Kemtuoi

Xe đạp
CC bên mình ko có trưởng tầng gì cả, tất cả dân được gom vào qua group chat, nhận thông tin qua app, group và web (online) và off trực tiếp thì qua lễ tân. Thấy bảo cũng có thời điểm muốn bầu trưởng tầng nhưng chắc dân ít quan tâm nên ko ai bầu bán hay có nhu cầu gắn kết giao lưu gì. Về ở 1 năm mà đi qua hành lang thấy đóng cửa cả ngày nên còn chưa biết mặt mũi 90% hàng xóm ra sao đây các cụ. Đặc biệt các căn chủ hoặc người thuê là người nc ngoài thì đến lúc dọn đi mới biết là đổi chủ.

xekwanghai

Xe hơi
CC bên mình ko có trưởng tầng gì cả, tất cả dân được gom vào qua group chat, nhận thông tin qua app, group và web (online) và off trực tiếp thì qua lễ tân. Thấy bảo cũng có thời điểm muốn bầu trưởng tầng nhưng chắc dân ít quan tâm nên ko ai bầu bán hay có nhu cầu gắn kết giao lưu gì. Về ở 1 năm mà đi qua hành lang thấy đóng cửa cả ngày nên còn chưa biết mặt mũi 90% hàng xóm ra sao đây các cụ. Đặc biệt các căn chủ hoặc người thuê là người nc ngoài thì đến lúc dọn đi mới biết là đổi chủ.
Cụ ở chung cư thì ít nhất cũng phải 2 lần/ngày mọi người sẽ gặp nhau ở cửa thang máy(đi làm+đi học - tan làm+tan học), chắc ko muốn nhìn mặt nhau thôi.
Trưởng tầng là cái việc ăn cơm nhà đem tù và hàng tổng, như kiểu hội trường hội phụ huynh thôi, không ai ham hố ôm rơm nặng bụng làm gì, nên là không có trưởng tầng thì ai nấy đều nhẹ nhõm :D