Tìm hiểu về MasterKey, SubKey và Immobillizer!

hunken_vn2000

Xe hơi
Cháu vẫn mơ hồ về MasterKey, SubKey và Immobilizer. Cụ nào hiểu biết thì chỉ cháu với ạ.( cụ thể hơn là về cấu tạo, nguyên tắc hoạt động, những lỗi thường gặp và những chú ý). Cháu sẽ vodka các cụ ạ! :D

niln

Xe đạp
Cái Immobilizer thì em biết mang máng, ngày xưa đọc đâu đó rồi. Nó nhận tín hiệu mã hóa từ chìa khóa (1 xe chỉ có 1 mã) để thực hiện các thao tác: đóng mở cửa từ xa, khởi động động cơ, mở cốp xe. Trong đó quan trọng nhất là việc cho phép khởi động động cơ, tránh bị mất cắp.
Nếu bác mất cái chìa khóa gốc thì khi mua phôi chìa khóa về, bác phải cài đặt lại mã theo xe đó (dựa vào số Khung) thì mới khởi động được.

hunken_vn2000

Xe hơi
Cái Immobilizer thì em biết mang máng, ngày xưa đọc đâu đó rồi. Nó nhận tín hiệu mã hóa từ chìa khóa (1 xe chỉ có 1 mã) để thực hiện các thao tác: đóng mở cửa từ xa, khởi động động cơ, mở cốp xe. Trong đó quan trọng nhất là việc cho phép khởi động động cơ, tránh bị mất cắp.
Nếu bác mất cái chìa khóa gốc thì khi mua phôi chìa khóa về, bác phải cài đặt lại mã theo xe đó (dựa vào số Khung) thì mới khởi động được.
Vâng,em cám ơn cụ ạ.

guidingstar

Xe tăng
Nhìn quả avata của cụ chủ thớt cháu tưởng cụ biết rất rõ rồi chứ ạ :D

hunken_vn2000

Xe hơi
Nhìn quả avata của cụ chủ thớt cháu tưởng cụ biết rất rõ rồi chứ ạ :D
Hì hì. Cháu mới tập tọe học nghề thui mà. Cháu chỉ hiểu mang máng về immobilizer thôi.và đã gặp 1 trường hợp đó là quả lỗi B0799 (do tháo taplo ra mà quên chưa cắm giắc vào hộp Immobilizer :D). Quả Avatar đấy là đợt vừa rồi cháu làm đồ án tốt nghiệp về nghiên cứu thiết bị chẩn đoán lỗi động cơ Carman Scan VG64 nên thầy giáo cháu chụp lại đấy ạ. Máy của nhà trường, còn xe là của thầy. hì hì. Cụ hiểu biết về nguyên lý của MasterKey, SubKey và immobilizer thì chỉ cháu đi. Cháu rót rượu mời cụ luôn. :)