[Funland] Tình hình giá bất động sản Hà Nội

Jiren198

Xe điện
Có va đội nước ngoài, Hàn quốc, Tàu mà mua nhà cửa ở vn mới biết cũng rất biết đầu tư, nhiều cái rất hay mình cũng còn phải học. Độ đó nhóm riêng, bang hội đầu tư, sale riêng chả thiếu gì. VK cũng thế thôi.
Cụ ơi, mấy ô nhà mình đc bn nhiêu ô sáng tạo hay toàn đi du học về ,học cái bên đó để úp bô dân đen, thị trường cno đi trước mình bn năm cno quá hiểu bản chất r.cái cno thiếu là sự q sát, thói quen văn hóa, ....còn lại nó còn chuẩn chỉ hơn mình.....cno mới dừng lại mức độ các dự án có yếu tố nước ngoài, chứ sau nó chơi cả đất dân thì cứ coi chừng, cái gì cũng liên quan đến luật, luật sư, ko cẩn thận nó còn úp ngược cho vỡ mặt ấy chứ....việt nam mình vẫn chơi kiểu luật làng thôi.

Tiêu kiêu

Xe tải
Các cụ toàn nói chuyện ngụy biện kiểu ông anh, thằng em thế? =))
- 1 năm gửi về đầu tư chục tỷ usd.
- Ai có nhà ở quê, sẽ biết đội đi Hàn, Nhật... gửi về xây nhà toàn nhà to. Ở VN có cả vài chục cái "làng biệt thự".

Xin hỏi các cụ nếu ai cũng không có tiền gửi về thì chục tỷ usd đấy TỪ ĐÂU RA?? Chưa kể nguồn lậu? =))
Giúp việc nhà em đây, con trai đi nhật 3 năm xklđ cầm về 3 tỷ đây, nhưng nó làm 3 việc một lúc, 1 ngày làm việc 18 20 tiếng và làm được 3 tỷ là về hẳn luôn, làm cường độ đó ngang với bán máu luôn đó.
Đội xkld về nó cũng chỉ xây được cái nhà to xong thì sao hả bác? Làm vài năm rồi về chứ lấy đâu ra mà trụ mãi được. Và đội đó cũng không phải việt kiều nhé. Việt kiều là người có quốc tịch nước ngoài, đi làm đóng thuế đầy đủ, còn đội đi xklđ làm chui vài năm cầm dc ít tiền về thì ai gọi vIệt kiều?

không lấy ví dụ người quen người thân ra thì lấy ai, chả lẽ cứ phải là việt kiều mới được tranh luận với bác à? Trong khi bản thân anh trai em 2 quốc tịch đây?

Chi phí sinh hoạt trung bình 1 tháng cho 1 gia đình 4 người ở Toronto đây bác, 4k$ mỹ chưa bao gồm chi phí thuê nhà. Mua thêm cái nhà trả góp thì 1 tháng hết 5k$ là chuyện bình thường.

Cách đây 15 năm, chỗ em có 2 vợ chồng đi Nga về đã có 8 tỷ. Nhóm ít tiền có lẽ nào là lao động xuất khẩu, lao động chân tay thì lấy đâu ra nhiều tiền.
Giai đoạn trước thì đi nga buôn bán làm ăn kiếm được nhưng giờ thì khó khăn hơn nhiều rồi. Giai đoạn trước cánh đông âu về cầm dc rất nhiều tiền về đầu tư.
Nhóm ít tiền ở đây ko phải đội xkld mà là đội có quốc tịch, có công việc ổn định, thường là việc bàn giấy văn phòng. Họ có tiền và mua trả góp căn nhà trong vài chục năm, rồi các khoản chi phí hàng tháng phải trả khá nhiều nên việc để ra được tiền dư hàng tháng lf không đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

Whoamidear

Xe tải
Thớt bàn về tình hình bđs, tự dưng tòi ra mấy ông tổ lái sang nước ngoài dài ngoằng làm loãng thớt.

Jiren198

Xe điện
Thớt bàn về tình hình bđs, tự dưng tòi ra mấy ông tổ lái sang nước ngoài dài ngoằng làm loãng thớt.
Vãi cả loãng, sắp tới hội đấy nó chơi vs các cụ đấy...ko nhanh nhanh thông qua đất đai để hội đấy đem đô về cứu vì các cụ ra đê hết cả lũ rồi, ở đấy mà tăng mãi, nếu giờ có cách khách để kinh tế hồi phục e nghĩ chả muốn cho bọn nước ngoài vào làm vde bds tầm này đâu, tại sao ko phải chu kì sau, 5-10-20 năm nữa mới áp dụng mà phải thúc đẩy nhanh trước 6 tháng .....giờ phải giảm tiếp lãi suất, chấp nhận mất tỷ giá để cứu các ô bds....chả nhẽ in tiền ra cứu

saphia2008

Xe tải
Em từng ở nước ngoài tinhs ra cũng 5 6 năm trước khi về vn, anh trai em định cư nước ngoài nên câu hỏi của bác nó khá là thừa thãi. Bác có biết cái tiền mà bác nhắc đến, chuyển về vn nhiều nó là từ kênh nào không vậy? Là từ kênh ngầm đó chứ ko phải từ kênh chính thống đi làm văn phòng ở nước ngoài rồi gửi về đâu, toàn từ trồng cần, làm quán, làm nail trả cash rồi gửi về qua mấy tiệm vàng là chính đó. Mà những món này thì ko phải ai là việt kiều cũng làm cả đâu. Rất nhiều những bạn việt kiều là đi làm văn phòng, làm công ty tây, lương tháng tính ra trả tiền mua nhà trả góp tiền mua xe trả góp, tiền con cái học hành trường tư, tiền thuế, tiền bảo hiểm, đi du lịch 1 năm 2 lần là cũng hết chả để ra được mấy đâu.
Ở vn thì luật nó lỏng lẻo nên kiếm tiền và để ra nó vẫn dễ hơn ở nước ngoài nhiều. Nước ngoài tụi thuế nó làm rất chặt việc trốn thuế là rất khó.
Đợt đoàn em sang Đức tới nhà người quen chơi, họ nhờ đoàn cầm về 40 ngàn E cả đoàn nể quá chia nhau ra mỗi người cầm một ít. Lượng này thì ko ai thống kê nổi đâu

thangdc

Xe buýt
BĐS nó tăng chả ai muốn, chỉ có 1 số các cụ ở đây mồm thì chê bai dè bỉu nhưng mà hở ra chỗ nào rẻ mua vào bán lấy lãi như thường :))

Đội VK thực ra họ mua BĐS từ lâu rồi, nhưng với cách khác thôi, nếu thông qua thì nó giảm thời gian giao dịch đi và chắc chắn là xôm lên chứ k có chuyện giảm đi hay đi ngang đâu. Đấy là chưa kể sẽ có rất nhiều người nc ngoài lấy vợ hoặc chồng người Việt để hợp thức hóa đem tiền vào mua.

Dự khoảng cuối năm nay và đầu 2025 lại một thời kỳ xôm của BĐS đó các cụ :D

winnghiepdu

Xe điện
Sao lao động Hàn gửi tiền về gấp nhiều lần lao động Nhật thế nhỉ (tính theo chia đầu người)
Và Malay mang tiếng trả bèo mà còn gửi về nhiều hơn lao động đi Nhật
Những người lao động Việt Nam ở Hàn Quốc hay ở Đức như em thấy họ để được nhiều tiền là những người họ không tiêu gì cả họ không thuê nhà họ không mất tiền ăn, vì họ ở luôn chỗ làm chỗ làm cho ăn, sống như vậy thì rất là khổ đối với người lao động thì chịu được chứ dân trí thức kiểu kiến trúc sư kỹ sư thì sẽ tiêu nhiều nên không để được mấy.

huydang69

Xe tải
BĐS nó tăng chả ai muốn, chỉ có 1 số các cụ ở đây mồm thì chê bai dè bỉu nhưng mà hở ra chỗ nào rẻ mua vào bán lấy lãi như thường :))
Đội VK thực ra họ mua BĐS từ lâu rồi, nhưng với cách khác thôi, nếu thông qua thì nó giảm thời gian giao dịch đi và chắc chắn là xôm lên chứ k có chuyện giảm đi hay đi ngang đâu. Đấy là chưa kể sẽ có rất nhiều người nc ngoài lấy vợ hoặc chồng người Việt để hợp thức hóa đem tiền vào mua.
Dự khoảng cuối năm nay và đầu 2025 lại một thời kỳ xôm của BĐS đó các cụ :D
Dự là các đại gia cá mập lại có lý do để tạo sóng đánh nhanh rút nhanh pk? Mà sóng sắp tới này ai mà ko nhảy kịp, kẹp thì lâu lắm mới về bờ.

ORIJEANS

Xe container
Vùng ven đã âm thầm hình thành mặt bằng giá mới cao hơn tháng 3,4 rồi cụ ơi. Nó là hệ quả của việc chạy sóng chung cư sang nhà ngõ giá cao ra ngoại ô.
Nó nhích lên là vì người bán sau sẽ đòi cao hơn giá khớp liền trước tầm 5-10% cụ ạ. Hoặc họ nhập 10 đồng giờ sút ra thì phải 10.5-11 đồng sau 2-3 tháng. E vẫn đang quan sát vì lỡ sóng cuối năm ngoái nên rất rõ mà. Nên cụ nói giá nhích lên là cũng đúng tuy nhiên vấn đề là mặt bằng giá mới này chưa khớp được. Căn nào ra giá tầm tháng 3 thì khớp dc.

f1_hn

Xe container
Đợt đoàn em sang Đức tới nhà người quen chơi, họ nhờ đoàn cầm về 40 ngàn E cả đoàn nể quá chia nhau ra mỗi người cầm một ít. Lượng này thì ko ai thống kê nổi đâu
Tích cóp mãi mới cầm về đc đó mợ :(

DonaldTrump79

Xe tăng
Giúp việc nhà em đây, con trai đi nhật 3 năm xklđ cầm về 3 tỷ đây, nhưng nó làm 3 việc một lúc, 1 ngày làm việc 18 20 tiếng và làm được 3 tỷ là về hẳn luôn, làm cường độ đó ngang với bán máu luôn đó.
Đội xkld về nó cũng chỉ xây được cái nhà to xong thì sao hả bác? Làm vài năm rồi về chứ lấy đâu ra mà trụ mãi được. Và đội đó cũng không phải việt kiều nhé. Việt kiều là người có quốc tịch nước ngoài, đi làm đóng thuế đầy đủ, còn đội đi xklđ làm chui vài năm cầm dc ít tiền về thì ai gọi vIệt kiều?

không lấy ví dụ người quen người thân ra thì lấy ai, chả lẽ cứ phải là việt kiều mới được tranh luận với bác à? Trong khi bản thân anh trai em 2 quốc tịch đây?

Chi phí sinh hoạt trung bình 1 tháng cho 1 gia đình 4 người ở Toronto đây bác, 4k$ mỹ chưa bao gồm chi phí thuê nhà. Mua thêm cái nhà trả góp thì 1 tháng hết 5k$ là chuyện bình thường.

Giai đoạn trước thì đi nga buôn bán làm ăn kiếm được nhưng giờ thì khó khăn hơn nhiều rồi. Giai đoạn trước cánh đông âu về cầm dc rất nhiều tiền về đầu tư.
Nhóm ít tiền ở đây ko phải đội xkld mà là đội có quốc tịch, có công việc ổn định, thường là việc bàn giấy văn phòng. Họ có tiền và mua trả góp căn nhà trong vài chục năm, rồi các khoản chi phí hàng tháng phải trả khá nhiều nên việc để ra được tiền dư hàng tháng lf không đơn giản.
Chém thôi cụ ạ, người chứ có phải trâu bò đâu mà làm 18-20h trên ngày... mà đến cả trâu bò nó cũng chỉ làm được 8 tiếng buổi sáng thôi.
Đi xkld mà giàu nhanh thì đa số chỉ có nhảy đồ với trồng cỏ thì có, đương nhiên nói chuyện về nhà thì phải vẽ ra 1 câu chuyện đẹp chứ ai lại bô bô nói sự thật bao giờ.

bimbim1976

Tháo bánh
Nó nhích lên là vì người bán sau sẽ đòi cao hơn giá khớp liền trước tầm 5-10% cụ ạ. Hoặc họ nhập 10 đồng giờ sút ra thì phải 10.5-11 đồng sau 2-3 tháng. E vẫn đang quan sát vì lỡ sóng cuối năm ngoái nên rất rõ mà. Nên cụ nói giá nhích lên là cũng đúng tuy nhiên vấn đề là mặt bằng giá mới này chưa khớp được. Căn nào ra giá tầm tháng 3 thì khớp dc.
1 số xã vùng ven giá rao và chốt thành công đã cao hơn 8-10 tr so với ra Tết rồi cụ.

iamdongkisot

Xe tải
Em vừa bán chung cư cũ Lê Văn Lương chuyển sang mua 1 mảnh đất ở Đông Yên Quốc Oai. Chỉ là chuyển đổi cơ cấu lại thôi vì em nghĩ 20 năm nữa chung cư chắc phải xây lại trong khi đất vẫn là đất

Minh Quoc 79

Xe buýt
Em vừa bán chung cư cũ Lê Văn Lương chuyển sang mua 1 mảnh đất ở Đông Yên Quốc Oai. Chỉ là chuyển đổi cơ cấu lại thôi vì em nghĩ 20 năm nữa chung cư chắc phải xây lại trong khi đất vẫn là đất
Còm của cụ làm em chú ý
Đúng, đất sẽ vẫn mãi mãi là đất, trừ phi trái đất này nổ tung hay bị huỷ diệt vì một nguyên nhân nào đó
Nhưng, mảnh đất đó sẽ chỉ định vị ông chủ của nó qua các thời kỳ - thời gian cụ thể mà thôi. Sẽ không có ai mãi mãi định danh trên mảnh đất đó...
Nên, nếu nghĩ dài hơn và xa hơn, các thuyền trưởng gia đình sẽ phải cân đối giữa cuộc sống hàng ngày, bao gồm ăn, ở, đi lại, học hành,... với khoản đầu tư (trung hạn) về một mảnh đất
...
20 năm là một thời gian dài, hôm nay nếu bạn là người trẻ thì sau 20 năm nữa, bạn sẽ là trung niên hoặc thuộc đối tượng nghỉ hưu. Vậy nếu sau 20 năm nữa, khoản đầu tư mà bạn bán được - chẳng hạn tăng giá được xx lần, bạn sẽ làm gì khi răng đã mòn, mắt đã mờ, chân đã mỏi?

Vậy nên, hãy cân đối cuộc sống

iamdongkisot

Xe tải
Còm của cụ làm em chú ý
Đúng, đất sẽ vẫn mãi mãi là đất, trừ phi trái đất này nổ tung hay bị huỷ diệt vì một nguyên nhân nào đó
Nhưng, mảnh đất đó sẽ chỉ định vị ông chủ của nó qua các thời kỳ - thời gian cụ thể mà thôi. Sẽ không có ai mãi mãi định danh trên mảnh đất đó...
Nên, nếu nghĩ dài hơn và xa hơn, các thuyền trưởng gia đình sẽ phải cân đối giữa cuộc sống hàng ngày, bao gồm ăn, ở, đi lại, học hành,... với khoản đầu tư (trung hạn) về một mảnh đất
...
20 năm là một thời gian dài, hôm nay nếu bạn là người trẻ thì sau 20 năm nữa, bạn sẽ là trung niên hoặc thuộc đối tượng nghỉ hưu. Vậy nếu sau 20 năm nữa, khoản đầu tư mà bạn bán được - chẳng hạn tăng giá được xx lần, bạn sẽ làm gì khi răng đã mòn, mắt đã mờ, chân đã mỏi?

Vậy nên, hãy cân đối cuộc sống
Em thì không nghĩ gì nhiều. Chung cư em bán đã gần 20 tuổi; đang cho thuê được 8tr/tháng. Nếu để lại cho thuê tiếp thì 15 năm nữa F1 nhà em lớn lên dùng tiếp vẫn được cũng là phương án không tồi. Đợt vừa rồi tự nhiên sốt chung cư cũ nên em mới tí toáy bán đi mất. Bán xong thấy cảm giác giữ tiền mặt như là bị mất của ý. Thế là lại làm mảnh cắm dùi ngâm đến 15 năm sau xem lúc đó có đổi lại được căn chung cư đẹp hơn cho F1 không thôi