[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

orione

Xe tải
Đổi đất để vào NATO.
Đến giờ này thì cũng rõ phần nào quan điểm của Mỹ và Phương tây về việc kết nạp Ukraine vào NATO. Họ đang phải đứng giữa hai lựa chọn. Một là, cứ kết nạp Ukraine vào NATO và như vậy thừa nhận cả khối sẽ chiến với Nga lâu dài. Hai là tiếp tục bơm vũ khí để Ukraine chiến cho đến khi nào thắng được Nga. Cả hai kịch bản này đều không có con đường hoà bình cho Ukraine. Thứ nhất, Nga sẽ cứ đánh cù nhầy để duy trì chiến tranh với Ukraine để ngăn họ gia nhập NATO và đó là mục đích của họ. Thứ hai, nước đi này có thể sáng hơn, đó là kết nạp Ukraine vào NATO và quyết một trận sống mái với Nga, nhưng cách này thì Mỹ lại không thích vì lúc đó sẽ kích hoạt WW3 mất, hơn nữa mục đích chính là gây bất ổn để bán vũ khí và suy yếu Nga thôi chứ xoá sổ một nước sở hữu vũ khí HN thì quá mạo hiểm.
Còn một cách khác là đổi đất để lấy hoà bình và theo lộ trình ký kết sau này gia nhập NATO cho U cà. Điều này có lẽ sẽ làm thoả mãn Nga trong ngắn hạn nhưng xem ra cũng đau đớn cho Ukraine vì không một dân tộc nào chấp nhận điều đó dễ dàng. Khi Nga có được vùng đệm trải dài hàng nghìn km suốt dọc biên giới, có lẽ họ cũng sẽ nhượng bộ sống chung với NATO ngay sát vách. Dù là con đường nào thì Ukraine cũng sẽ là người đau đớn nhất. Cái giá để nghiêng về một bên là quá lớn thay vì đứng trung lập.
Theo các cụ, nước đi nào là sáng nhất cho Ukraine lúc này?

z300

Xe điện
Đổi đất để vào NATO.
Đến giờ này thì cũng rõ phần nào quan điểm của Mỹ và Phương tây về việc kết nạp Ukraine vào NATO. Họ đang phải đứng giữa hai lựa chọn. Một là, cứ kết nạp Ukraine vào NATO và như vậy thừa nhận cả khối sẽ chiến với Nga lâu dài. Hai là tiếp tục bơm vũ khí để Ukraine chiến cho đến khi nào thắng được Nga. Cả hai kịch bản này đều không có con đường hoà bình cho Ukraine. Thứ nhất, Nga sẽ cứ đánh cù nhầy để duy trì chiến tranh với Ukraine để ngăn họ gia nhập NATO và đó là mục đích của họ. Thứ hai, nước đi này có thể sáng hơn, đó là kết nạp Ukraine vào NATO và quyết một trận sống mái với Nga, nhưng cách này thì Mỹ lại không thích vì lúc đó sẽ kích hoạt WW3 mất, hơn nữa mục đích chính là gây bất ổn để bán vũ khí và suy yếu Nga thôi chứ xoá sổ một nước sở hữu vũ khí HN thì quá mạo hiểm.
Còn một cách khác là đổi đất để lấy hoà bình và theo lộ trình ký kết sau này gia nhập NATO cho U cà. Điều này có lẽ sẽ làm thoả mãn Nga trong ngắn hạn nhưng xem ra cũng đau đớn cho Ukraine vì không một dân tộc nào chấp nhận điều đó dễ dàng. Khi Nga có được vùng đệm trải dài hàng nghìn km suốt dọc biên giới, có lẽ họ cũng sẽ nhượng bộ sống chung với NATO ngay sát vách. Dù là con đường nào thì Ukraine cũng sẽ là người đau đớn nhất. Cái giá để nghiêng về một bên là quá lớn thay vì đứng trung lập.
Không đoán dễ thế được cụ ạ.
Chúng ta đợi và cầu nguyện thôi

Archer

Xe điện
Giết ruồi muỗi mà phải cần dao mổ trâu hả cụ (Patriot)
Patriot đắt tiền phải để dành chứ với loại ruồi muỗi Russia này chỉ cần mang kho tàng, công trình, vũ khí khác và lính AFU ra chặn là xong thôi. Phí nhời!

.Bo My

Xe container
Đổi đất để vào NATO.
Cụ hỏi nước đi nào cho NATO thì hợp lý hơn. Còn Ukraine lúc trước khi nhận thư của Nga giữa lựa chọn hòa bình hay NATO thì họ chọn NATO rồi!

Dễ nhất là NATO sẽ coi Ukraina như sân nhà tha hồ vào mà không cần kết nạp, chỉ là chuyện thủ tục thôi, muốn làm là xong ngay. Hiện nay đang dền dứ để thử phản ứng của Nga, Nga không phản đối thì kết nạp cái vèo. Vì thật ra có vẻ Nga đã dừng tấn công rồi, chỉ có yêu sách là phần còn lại của Ukraina không được vào NATO thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mũi tên bạc

Xe container
Ko mặn mà (?)
Nga hiện nay rất thèm tsb nên đã phải lạy lục anh Pháp đóng cho 2 con tsb mini Mistral và thậm chí còn nghĩ việc mua lại con Liêu Ninh mà Ukr đã bán cho TQ

Trước này em nghe trên tivi là tàu sân bay trực thăng nhưng cũng có chỗ gọi là tầu đổ bộ.
Một biển người ở Vilnius, lắng nghe lời phát biểu của Tổng Thống Ukraine .
Dân ở đây chắc họ hiếu kỳ xem sau phát biểu có xin bao nhiêu tiền không ấy mà cụ!

cod

Xe buýt
Nga thừa kế nhiều nhất các di sản của Liên Xô thì phải gánh trách nhiệm lớn nhất là đúng rồi, kho vũ khí hạt nhân ai giữ, ghế thành viên thường trực HDBA ai ngồi?..chả lẽ để Uzer, kazak, Azer gánh
Chưa nói đến Nga là nước đẻ ra Liên Xô với Cách mạng tháng Mười và lãnh tụ Lenin, để Liên Xô tồn tại, để phát xít đầu hàng thì máu của người Nga cũng đổ ra nhiều nhất. Thủ đô Liên Xô đóng tại Nga và phần lớn diện tích Liên Xô, bao gồm cả Ucraina, cũng từ nước Nga cũ mà ra. Cho dù Nga ko thừa hưởng cái ghế Liên Xô để lại thì Nga cũng hoàn toàn đủ tư cách ngồi cái ghế đó, thậm chí còn thừa tư cách hơn cái loại thấy phát xít thì chạy như Pháp hay chỉ chực chờ phát xít sắp thua thì nhảy vào như Mỹ.

Chắc là đáp lại bằng mồm thôi, hoặc dở thái độ Chí Phèo như anh Dev từng hù dọa
Các cụ tím gọi người ta là Chí Phèo, đến khi Uca lẫn Nato bị đấm thì lại chửi là "quân xâm lược". Tiêu chuẩn thay đổi cứ gọi là :))

Đối với PT đây là cơ hội 100 năm có 1 để giăng bẫy Nga mong nga phải sa lầy vào cuộc chiến này mà nên dại gì phải kết thúc sớm?
Với Ukr, trc mắt họ bị chiến tranh tàn phá nhưng với quyết tâm đánh đuổi và thoát Nga thì tương lai phía trước của Ukr là EU và Nato... rất sáng lạn và an toàn
Còn Nga thì sao? Ngoại giao thì bị cô lập và hắt hủi, kinh tế thì cả chục nghìn cái cấm vận và chỉ chơi với mấy anh như BTT, Iran, Syria...

Đây chắc là bị cô lập về kinh tế :))

Xóa những khoản nợ không thể định giá. Xóa nợ nhưng đòi được chia cổ phần vĩnh viễn liên doanh hút dầu. Làm người sao mà khôn thế.
LX nhận viện trợ k hoàn lại của US rất nhiều để chống ĐQX, ngay sau 1945 lại trở cờ chống US. Có gọi đá bát như cụ nói k?
Máu và tiền, cái gì quan trọng hơn? Người Liên Xô bỏ 50 triệu tính mạng để đổi lấy hòa bình cho cả thế giới, để rồi những kẻ như cụ bảo đó là "đá bát"??? Hay với cụ, những tờ dollar có cái giá cao hơn máu của những chiến sĩ Hồng quân?

Cụ Lê Văn Cương: tình báo nga quá kém
Các cụ có xem cụ Cương bình luận trên talkshow Hoàng việt không ạ?
Tình báo Nga sao bằng tình báo Anh với huyền thoại James Bond và tuyên bố 16 lần Nga hết tên lửa đc ;))

Vang bất chấp như ông này thì nói thật mình hơi coi thường. Mình chưa bao giờ vang ai khác quan điểm với mình
Thực ra nó ko có nút Haha nên đành Vang cụ đấy :))

tratida

Xe container
Cụ hỏi nước đi nào cho NATO thì hợp lý hơn. Còn Ukraine lúc trước khi nhận thư của Nga giữa lựa chọn hòa bình hay NATO thì họ chọn NATO rồi!

Dễ nhất là NATO sẽ coi Ukraina như sân nhà tha hồ vào mà không cần kết nạp, chỉ là chuyện thủ tục thôi, muốn làm là xong ngay. Hiện nay đang dền dứ để thử phản ứng của Nga, Nga không phản đối thì kết nạp cái vèo. Vì thật ra có vẻ Nga đã dừng tấn công rồi, chỉ có yêu sách là phần còn lại của Ukraina không được vào NATO thôi.
Giờ Nato cần Ukr làm bãi chiến trường tẩn/kìm chân Nga thôi, Ukr có muốn đình công cũng chịu. Còn Nga thì tóm lại tay thì thủ dao, mồm thì bảo sẵn sàng đáp trả, đánh cờ đến lượt thì phải đi thôi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

cod

Xe buýt
cụ này chỉ biết chém gió chứ ko hiểu gì về chính trị
anh Tin có thể làm trọn đời, nhưng quyền chỉ định thủ tướng thì mất về tay quốc hội rồi, khác gì hổ bị trói hai chân sau, chứ ko có độc tài được 100% như các tím vẫn mơ ước đâu =))

các tím nên tìm hiểu thêm về chính trị của quốc gia khác cho rõ ràng rồi hẵng chém gió, không người ta cười cho là ... dốt =))
Em cam đoan các cụ ấy còn ko hiểu sự khác nhau về thể chế giữa Mỹ và Nga là gì cơ. Thực tế quyền lực của Tổng thống Nga còn yếu hơn Tổng thống Mỹ nếu xét về tương quan với Lưỡng viện. Nhưng các cụ ấy thì cứ chửi Putin là độc tài cho sướng miệng cái đã.

Vodka_Putinka

Xe điện
Xóa những khoản nợ không thể định giá. Xóa nợ nhưng đòi được chia cổ phần vĩnh viễn liên doanh hút dầu. Làm người sao mà khôn thế.
LX nhận viện trợ k hoàn lại của US rất nhiều để chống ĐQX, ngay sau 1945 lại trở cờ chống US. Có gọi đá bát như cụ nói k?
Bạn chắc chắn là 1 kẻ muốn lật sử qua những lập luận này . Nếu bạn ko biết nên mới nói những câu này thì còn chấp nhận được. Nhưng biết mà tính lật sử thì quá khốn .

Chỉnh sửa cuối:

Ku_den

Xe tải

cod

Xe buýt
Anh chơi với ai mà thằng hàng xóm cứ dọa, anh thấy thằng hàng xóm ấy tử tế không???
Suốt ngày mang dao ra mài dọa 😂😂😂😂😂
Sống tử tế với nó, ko tìm cách gia nhập hội thù nó bằng mọi giá thì nó sẽ tử tế lại. Còn loại ăn bánh vẽ của cái đám kền kền kia để tìm cách đáp chất thải vào nhà hàng xóm thì bị nó đập cũng ko oan. Chưa kể bản thân nhà mình đc chính thằng hàng xóm đó ban tặng.

Cụ so Uca với quê em thì ko khác gì đem cái ao cạn so với hồ Ba Bể. Nói thẳng thế cho nó vuông!

Vãi thật, từ bao giờ hoà bình của Ukraine lại thành hoà bình thế giới vậy. Thế còn những Iraq, Syria, Palestine, Afga....thì sao? Họ không xứng đáng được hưởng hoà bình? Hay mạng người dân của họ không sang, không quan trọng như người Ukr? Biết bao nhiêu đất nước tan hoang vì chiến tranh, vì thiên tai, hoả hoạn. Sao ko thấy cụ đứng lên đòi công lý, lẽ phải?
Vì đơn giản mấy nước đó ko chống Nga mà chống lại cái anh dân chủ, văn minh nhất thế giới đó cụ! Mà chống lại anh dân chủ, văn minh nhất thế giới thì bị ném bom cho tan nát là hợp tình, hợp lý, hợp lòng của timer rồi.

Dim tầu

Xe hơi
Thế mấy nước ko chịu quỳ gối, có nước nào trước khi đánh nhau thì khiêu khích nước lớn hơn ko ? Có nước nào trước và trong khi đánh nhau nhất định đánh nhau chứ ko chịu đàm phán ko ?
Cụ đang sống ở nước đó đấy! Có biết đi B, đi R là đi đâu ko?

toyota4r

Xe tải
Ý đầu tôi đồng ý với cụ. Tuy nhiên, về ý thứ hai, nếu thực lòng yêu thương đất nước và người dân mình, ông Zenslenkyy chắc chắn rất đau thương cho thương vong của binh sĩ và người dân. Lấy vũ khí để rồi chiến tranh thêm 5-10 năm? đó là sự mất mát quá lớn cho nhiều thế hệ người Ukraine. Họ sẽ không mãi để mình thành công cụ cho đồng minh như vậy được. Dù có thể không khả thi, nhưng Ukraine sẽ không từ bỏ nỗ lực yêu cầu đồng minh cùng chia máu với họ. Như bộ trưởng BQP Ukraine từng nói Ukraine đang làm tiền đồn chống Nga thay cho NATO. Không thể để mãi cảnh vì cứa máu Nga mà người Ukraine đổ máu mãi như vậy được.
Vâng em cũng đồng ý với cụ vậy. Cũng như nếu ông Putin thực lòng yêu thương đất nước và người dân mình, ông ấy chắc chắn rất đau thương cho thương vong của binh sĩ quá lớn của mình.

cod

Xe buýt
Cụ ngồi ngay ngắn để em bẩm:

View attachment 7958024

Cụ nói Ukr thì đc... Trung đông thì ko đc sao ?
Cái Thích của Cụ là rao giảng đạo đức học Ukr, còn khu vực các nước Trung đông thì ko ?
Vậy chẳng phải cái khái niệm Hòa bình thế giới của Cụ nó đang bị "nghẹn" à
Hết vodka cho cụ rồi. Cái nick này vào đây chỉ toàn phá thớt chứ ko có comment gì hay ho cả. Em chặn luôn cho lành.

Nacutoi

Xe máy
Vâng em cũng đồng ý với cụ vậy. Cũng như nếu ông Putin thực lòng yêu thương đất nước và người dân mình, ông ấy chắc chắn rất đau thương cho thương vong của binh sĩ quá lớn của mình.
Mục tiêu của cụ ấy là đưa nước Nga vĩ đại trở lại bạn ơi

Dim tầu

Xe hơi
Luật của tự nhiên là cá lớn nuốt cá bé! Loài người đang tự lừa dối chính mình để tỏ ra là loài vật văn minh, tiến hoá. Trên thực tế thì quy luật tự nhiên vẫn diễn ra hàng ngày, mọi lúc, mọi nơi. Cuộc chiến Ukraina (NATO) và Nga không ngoại lệ. Luật pháp Quốc tế chỉ là cái để bọn trẻ học trong các tiết học GDCD mà thôi.
Xã hội văn minh khác với tự nhiên hoang dã chính là luật pháp. Khi nhưng kẻ không coi trọng luật pháp lên ngôi thì nó biến xã hội văn minh thành rừng rú!

congthuong

Xe điện
Ý đầu tôi đồng ý với cụ. Tuy nhiên, về ý thứ hai, nếu thực lòng yêu thương đất nước và người dân mình, ông Zenslenkyy chắc chắn rất đau thương cho thương vong của binh sĩ và người dân. Lấy vũ khí để rồi chiến tranh thêm 5-10 năm? đó là sự mất mát quá lớn cho nhiều thế hệ người Ukraine. Họ sẽ không mãi để mình thành công cụ cho đồng minh như vậy được. Dù có thể không khả thi, nhưng Ukraine sẽ không từ bỏ nỗ lực yêu cầu đồng minh cùng chia máu với họ. Như bộ trưởng BQP Ukraine từng nói Ukraine đang làm tiền đồn chống Nga thay cho NATO. Không thể để mãi cảnh vì cứa máu Nga mà người Ukraine đổ máu mãi như vậy được.
Thì Nga rút quân về là xong:

Người Ukraine đổ máu tới khi họ dành lại quyền độc lập và toàn vẹn lãnh thổ.
Thế hệ người Nga còn không biết phải đổ máu tới bao giờ:
Càng đánh thì kẻ thù - Nato càng phình to ra, đánh đến bao giờ ??

Chả thấy cụ nào lo cho thế hệ người Nga chết tha phương ?

Chỉnh sửa cuối:

tongphe

Xe tải
Thì Nga rút quân về là xong:

Người Ukraine đổ máu tới khi họ dành lại quyền độc lập và toàn vẹn lãnh thổ.
Thế hệ người Nga còn không biết phải đổ máu tới bao giờ:

Chả thấy cụ nào lo cho thế hệ người Nga chết tha phương ?
Cái đó để lãnh đạo Nga lo đi cụ! Mình lo thì cũng có làm được gì đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng