[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Một việc nữa xin có chút ý kiến với các cụ đôi bên (cơ bản là thấy các cụ cãi cọ mất đoàn kết quá, hậu quả cũng tang thương, mà toàn cãi nhau chuyện trên ngọn)…
Vấn đề Nga ác, không cho Ukr vào EU văn minh, đời sống cao, dân chủ, đi lại sếc sen thoải mái…mà các cụ cũng cãi nhau được mới tài?!
Nếu môi trường đó thì ngay cả Nga cũng muốn vào bỏ bu ra ấy chứ, kekeke!
Nhưng Nga nó có ngăn cái đó đâu, bản thân Nga và Ukr cũng châu Âu mà, còn cái tổ chức EU nó có điều kiện của nó về các yếu tố hoàn toàn dân sự, đáp ứng đủ thì ok thôi.
Nga không ngăn chuyện đó, mà ngăn Ukr vào Nato!
Lưu ý rằng, Nato không phải EU, Nato là khối quân sự, từ cuối những năm 40’s đã là thế lực kình địch rồi, chiến tranh lạnh ver.1 đó thôi, mà lãnh đạo Nato ở tận bên kia Đại Tây Dương chứ đâu phải châu Âu.
Thế nên đừng đánh bùn sang ao, tranh luận vô bổ tốn tài nguyên nữa. Nga nó cản trở Ukr nhập Nato là cản trở Ukr vào khối quân sự đối địch, chứ đâu phải cản trở sự phát triển đất nước dân sự hiền hoà!
Thôi, em chạy Grab tiếp, bám mặt đất cho chắc ạ! 🤣🤣🤣

Chán các cụ đỏ lắm cơ.
Cứ nhắm mắt bịt tai đến bao giờ nữa ko biết.
Em chụp cả cái đoạn quan trọng để chứng minh là " Nga ko cản Ucr vào Eu" nhé.
2 cụ đều đúng cả. Uc muốn vào Eu và Nga cản Uc vào Eu là có.
Muốn vào Eu thì phải từ bỏ lợi ích của Nga, muốn chơi với Nga thì phải từ bỏ lợi ích từ Eu.
Uc chỉ được chọn 1 trong 2 con đường đó thôi, chứ không được chọn cả 2.
Tiền ít thì không được hít khí thơm đâu.

toyota4r

Xe tải
Cách thức cung cấp vũ khí của Phương Tây cho Ukraine , Vũ khí được viện trợ rất chậm chạp, các yêu cầu của người UKR được lặp đi lặp lại, Các quan chức Phương Tây thì luôn luôn từ chối , rào trước đón sau rất kỹ và cuối cùng sẽ đồng ý. Kiểu chính sách " Luộc ếch " Để cho người Nga quen dần và từ từ phải chấp nhận và không có hành động mà Phương Tây sợ đó là sử dụng vũ khí hạt nhân.
Các bài phát biểu của Biden ở hôi nghị thượng đỉnh Nato vừa qua cho thấy, Mỹ và các đồng minh đều chuẩn bị tinh thần cho cuộc chiến tại Ukraine sẽ kéo dài trong nhiều năm.
Mr. Zelensky told reporters that talks were underway over whether the United States would send a missile called ATACMS, pronounced “attack ’ems,” with a range of 190 miles — much farther than other American-supplied arms. Mr. Biden has so far declined to give the missiles to Ukraine because of concerns that it could prompt Mr. Putin to escalate.

Such arguments have been a recurring theme of the war, with Mr. Biden at first refusing certain weapons for fear of how the Kremlin — whose officials have repeatedly threatened the use of nuclear weapons — might respond, and eventually agreeing to send them: HIMARS rocket artillery, Patriot air defense systems, tanks and more.
Điều này là quá rõ rồi. Mỹ và Nato đang chơi trò luộc ếch và cứa máu từ từ.
Vũ khí viện trợ chậm và nhỏ giọt và chỉ vừa đủ. Thậm chí chậm tới mức tà tà cho Nga thiết lập phòng thủ chán chê 4 tỉnh chiếm được xong mới bơm hàng. Để Nga cảm thấy dễ ăn nên không lỡ bỏ, để Nga không có đường lùi.

RaptorLake

Xe buýt
Khách quan là thế nào,mỗi ng tự hiểu thôi cụ.
Em đã từng tranh luận và dẫn chứng đầy đủ với cụ Anh He những thớt trước về vấn đề "Nga ko ngăn cản Ucr ra nhập Eu".
Em nghĩ là đã quá rõ ràng rồi,nhưng có những cụ cứ 1 thời gian sau lại đưa những luận điểm vớ vẩn đó lên để tẩy trắng cho Nga.
Nếu là các cụ đó muốn khiêu khích để gây tranh cãi thì e lại thấy mình phải đính chính lại.
Vâng, nếu vấn đề đã được thảo luận thì tôi không tham gia thêm nữa.

trauxanh

Xe lăn
2 cụ đều đúng cả. Uc muốn vào Eu và Nga cản Uc vào Eu là có.
Muốn vào Eu thì phải từ bỏ lợi ích của Nga, muốn chơi với Nga thì phải từ bỏ lợi ích từ Eu.
Uc chỉ được chọn 1 trong 2 con đường đó thôi, chứ không được chọn cả 2.
Tiền ít thì không được hít khí thơm đâu.
Cơ bản cái từ “cản” là gì cụ ạ.
Ông vào đâu thì vào, ông đừng ăn của tôi nữa nhé, thì tự ông quyết thôi. Chứ đâu phải là Nga có lá phiếu và dùng lá phiếu phủ quyết!😄😄😄

kocogi

Xe hơi
Nga không tử tế cụ ạ (tuỳ định nghĩa thế nào là tử tế), nó tử tế với thằng nào hợp quan điểm của nó thôi.
Nó là 1 đế chế, đế chế luôn có 2 đặc tính cơ bản, cụ nghiên cứu thêm.
Nhìn nhận cần sự khách quan thôi cụ, quy kết abc không giải quyết gì!
Mỗi vấn đề Nga cản hay ko Ucr nhập Eu.
Nó là các sự kiện có thật,và e nhấn mạnh thêm là nó đã xảy ra rồi,cụ vẫn tự dối lòng mình và đánh lái sang các vấn đề xa xôi để tẩy trắng cho Nga mà thôi.
Em xin dừng nhé

con dơi 141

Xe điện
Ngay cả phát triển như Trung Quốc mà giờ vẫn phải đi nhập cái động cơ máy bay Nga dù đã bỏ không biết bao nhiêu tiền từ nghiên cứu đến mua công nghệ, hay sao chép đánh cắp... của Nga. Su35 có vô số linh kiện, Iran làm được mấy trong số đó mà cụ thần thánh cái bản vẽ thế
Nội địa hoá chừng nào hay chừng đó. Tư tưởng hạn hẹp mới coi khinh. Chứ Iran còn copy được Reaper thì họ học hỏi nhanh lắm. Bản vẽ quý lắm chứ. TQ mua xong đóng và cải tiến cả mớ tàu sân bay đấy.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cơ bản cái từ “cản” là gì cụ ạ.
Ông vào đâu thì vào, ông đừng ăn của tôi nữa nhé, thì tự ông quyết thôi. Chứ đâu phải là Nga có lá phiếu và dùng lá phiếu phủ quyết!😄😄😄

Dùng lợi ích để Uc không vào Eu cũng có thể coi như là cản rồi cụ.
Cơ bản lợi ích từ Nga đưa ra cho Uc ngon hơn lợi ích từ Eu cho Uc.

kocogi

Xe hơi
Nội dung bài báo không có vấn đề gì vì nó dẫn chung chung. Nhưng cụ thì hơi lươn lẹo hoặc là do cụ không chịu tìm hiểu kỹ các khó khăn của Ukraine tại thời điểm đó và các nội dung mà EU ép Ukraine phải tuân thủ ( bao gồm xóa bỏ trợ cấp khí đốt, cắt giảm chi tiêu chính phủ, kiểm soát tham nhũng và cải cách sâu rộng nền kinh tế. ) , khả năng dẫn tới sụp đổ kinh tế toàn diện của Ukraine. Về phiá Nga họ đơn giản là ngừng hiệp định tín dụng 15 tỷ USD giúp Ukraine vì không đáp ứng được yêu cầu của họ.

Cho cụ biết thêm là hiện tại nợ công của Ukraine là tầm 125 tỷ USD, chưa biết lấy gì ra trả.
Cụ đang lươn mà cụ cứ đổ vấy cho e,lạ thật !
Nga có cản Ucr ra nhập Eu ko?

trauxanh

Xe lăn
Mỗi vấn đề Nga cản hay ko Ucr nhập Eu.
Nó là các sự kiện có thật,và e nhấn mạnh thêm là nó đã xảy ra rồi,cụ vẫn tự dối lòng mình và đánh lái sang các vấn đề xa xôi để tẩy trắng cho Nga mà thôi.
Em xin dừng nhé
Trước khi cụ dừng thì cụ lưu ý thêm cmt ngay trên của mình, nói về cái sự “cản” đó.
Còn mình có thể “dối lòng” cụ chứ mình không dối lòng mình!😄

Cucumin

Xì hơi lốp
Ngoại trưởng Elina Valtonen: “Phương Tây phải hiểu rằng đây không phải là từ thiện vì Ukraine đang chiến đấu vì chúng tôi, vì tự do của chúng tôi và cấu trúc an ninh của châu Âu”
Tóm lại người UKR đang lấy máu của mình ra trả tất cả các khoản vay hay viện trợ của Phương tây cho họ. Nên đừng anh nào khóc thay cho họ vì lo ngại sau chiến tranh họ phải trả đống nợ.

trauxanh

Xe lăn
Dùng lợi ích để Uc không vào Eu cũng có thể coi như là cản rồi cụ.
Cơ bản lợi ích từ Nga đưa ra cho Uc ngon hơn lợi ích từ Eu cho Uc.
Thế thì là chuyện bình thường, nước nhỏ với nhau còn yêu cầu nhau nọ kia nữa là nước lớn.🤣

toyota4r

Xe tải
Đây là cách Nga tiêu diệt tăng Leopard 2 của Ukraine :
Lấy clip xe rà mìn của Ukraine cắt đến đúng cảnh kích nổ quả mìn và đăng là Leopard 2 dính mìn. Trong khi thực tế con xe rà mìn này nó đi kích nổ mìn :)
Quá đơn giản.

Trạng thái
Thớt đang đóng