[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vo nho

Xe điện
Dùng lợi ích để Uc không vào Eu cũng có thể coi như là cản rồi cụ.
Cơ bản lợi ích từ Nga đưa ra cho Uc ngon hơn lợi ích từ Eu cho Uc.
Nga nói thẳng mày vào eu thì mọi thứ ưu đãi trước đây bằng không.Nhưng thực tế CQ UKR không thể không có các ưu đãi này để tồn tại.
Năm 2008 cách mạng cam đã dẫn đến 1 CQ thân phương tây. Khi đó Ukraina vì vào eu kinh tế suy thoái. Tài sản mất, tài nguyên thì bán... Cuối cùng sau đó 1 TT thân Nga lại được bầu lên và kinh tế Ukraina hồi phục... Và 1 lần nữa 2014.

Chemgio.ct

Xe hơi
Nội địa hoá chừng nào hay chừng đó. Tư tưởng hạn hẹp mới coi khinh. Chứ Iran còn copy được Reaper thì họ học hỏi nhanh lắm. Bản vẽ quý lắm chứ. TQ mua xong đóng và cải tiến cả mớ tàu sân bay đấy.
Tôi đang tranh luận với cụ khác, cụ có ý kiến phản biện cũng nên đọc toàn bài. Về lý, bất kỳ nước nào tự nhiên được bản vẽ thiết kế Su35 cũng thấy như vớ được báu vật. Nhưng trong trường hợp Iran, theo mạch tranh luận là phải bỏ tiền mua với chi phí không rẻ, không phải ngon như Trung Quốc mua cái tàu sân bay với giá rẻ mạt đâu

kocogi

Xe hơi
2 cụ đều đúng cả. Uc muốn vào Eu và Nga cản Uc vào Eu là có.
Muốn vào Eu thì phải từ bỏ lợi ích của Nga, muốn chơi với Nga thì phải từ bỏ lợi ích từ Eu.
Uc chỉ được chọn 1 trong 2 con đường đó thôi, chứ không được chọn cả 2.
Tiền ít thì không được hít khí thơm đâu.
Sao cụ lại san bằng 2 quan điểm trái ngược như thế đc nhở?
Nga mà cản Ucr,cụ Trâu sai
Nga ko cản Ucr,em sai.
Rõ ràng lắm mà,đâu có gì khó hiểu !

kocogi

Xe hơi
Nói thẳng Ukraina là quốc gia mà không phải quốc gia.Nó không có bản sắc quốc gia mà là tập hợp 1 cách cưỡng bức các phần rời rạc lại với nhau có quan điểm chính trị khác nhau.

Người gốc Nga ở phía đông người gốc tây âu ở phía tây còn ở giữa là giao thoa 2 bên nên chuyện nước này lật đổ như cơm bữa.

Từ 2007 đến nay phe phía tây được Mỹ và eu đã 2 lần lật đổ thông qua biểu tình và bạo loan. Và lần nào đều đưa Ukraina ngày càng xuống bùn bằng năng lực và ảo tưởng vào phương tây là thực tế.

Còn đối với Nga tại sao lại là ukraine. Ukraine ko thể vào Nato vì vị trí của Nga ở phía tây nơi tập hợp hầu hết dân cư hay nói đúng hơn là lời nguyền địa lý đồng bằng trung tâm Nga-ukr bằng phẳng nếu để kẻ thù nắm được ukr thì khác gì mở cửa cho kẻ thủ chiếm Nga. Đó là ý niệm an ninh ngàn đời nay. Nên Ukraina không được vào Nato và Nga làm mọi cách để đạt được điều này. Ngay cả chiến tranh.
Định nghĩa quốc gia của cụ nó kỳ cục như thế thì tranh luận em đảm bảo cụ trăm trận trăm thắng ạ.
😂😂😂

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Sao cụ lại san bằng 2 quan điểm trái ngược như thế đc nhở?
Nga mà cản Ucr,cụ Trâu sai
Nga ko cản Ucr,em sai.
Rõ ràng lắm mà,đâu có gì khó hiểu !
Nga có cấm Uc vào Eu không cụ? Nga dùng cái gì để cản Uc vào EU?
Như anh Tin bảo: Nga không cấm UC vào Eu.
Cụ đưa ra luận điểm của cụ về việc Nga cấm UC vào Eu & cách Nga cản Uc vào Eu đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

toyota4r

Xe tải
Định nghĩa quốc gia của cụ nó kỳ cục như thế thì tranh luận em đảm bảo cụ trăm trận trăm thắng ạ.
😂😂😂
Trước kia em kô hiểu về U em cũng nghĩ thế.
Cơ mà sau hơn 500 ngày quân dân Ukraine chống giặc ngoại xâm thì em thấy họ còn hơn cả nhiều quốc gia khác.
Nếu thiếu tinh thần dân tộc quật cường thì Ukraine chắc bị loạn từ lâu rồi chứ không càng đánh càng vững vàng như hiện tại.
Ở phía ngược lại, Nga vốn được coi là vững vàng thì lại bị bên trong làm phản trước luôn mới đau.

1.25 ton

Xe điện
Cụ đang lươn mà cụ cứ đổ vấy cho e,lạ thật !
Nga có cản Ucr ra nhập Eu ko?
Tôi trả lời ông lần cuối : Hiệp định liên kết với EU nó khác với việc gia nhập EU nhé ( ngày 27/06/2014, Ukraine đã ký với EU sau vụ trưng cầu dân ý tại Crime ).
Có mứt ấy mà đủ tiêu chuẩn vào được EU, ngồi đó mà kêu Nga cản, ông tưởng vào EU nó dễ à? nhìn gưởng Thổ Nhĩ Kỳ đi. Người ta có ý tốt nhắc cho mà còn không hiểu.

Chemgio.ct

Xe hơi
Trích dẫn nguồn từ cái trang chuyên Fake của U cà . Bao giờ đích thân Nam Phi lên tiếng hẵng hay .
Vậy nguồn tin này đã được coi là chính thống chưa cụ

Phó tổng thống Nam Phi đề nghị ông Putin không tới dự hội nghị thượng đỉnh BRICS để không phải thực thi lệnh bắt của ICC, song Nga từ chối.

"Chúng tôi hiểu rằng Nam Phi chịu ràng buộc bởi Quy chế Rome, nhưng chúng tôi không thể mời ai đó tới rồi bắt họ theo lệnh của Tòa Hình sự Quốc tế. Mong phía bạn có thể hiểu cho tình thế khó xử của chúng tôi. Chúng tôi sẽ rất mừng nếu Tổng thống Vladimir Putin không đến", Phó tổng thống Nam Phi Paul Mashatile nói trong cuộc phỏng vấn hôm 14/7.

Nam Phi đề xuất Nga để Ngoại trưởng Sergey Lavrov thay Tổng thống Putin dẫn đầu phái đoàn dự hội nghị thượng đỉnh BRICS ở Johannesburg ngày 22-24/8. Tuy nhiên, Moskva đã từ chối đề xuất này.

Cucumin

Xì hơi lốp
😂😂😂
Người ta phải giải thích như thế nên mọi việc sẽ chở nên đơn giản , chủ quyền hay sổ đỏ của một quốc gia được thế giới công nhân sẽ coi như bỏ đi. Các nước lớn sẽ lần lượt diễn giải lãnh thổ của các quốc gia yếu hơn theo ý của họ. Nên từ nay Khái niệm " Chiến dịch quân sự đặc biệt" là một từ mang ý nghĩa rất rộng.

vo nho

Xe điện
😂😂😂
Liên Xô tan rã bằng 1 quyết định hành chính...đây chính là vấn đề gay nên rất nhiều biến động hậu Xô Viết. UKR là biểu hiệnb cao nhất sự mâu thuẩn này...1 nhà nước nhưng rõ ràng chia các thái cực khác biết quá lớn. Nên nói UKR là 1 quốc ra bị ép sinh non cũng không sai.

valid

Xe buýt
9 tù binh thuộc mũi đột kích của lữ đoàn súng trường cơ giới số 419 quân nực Uca bị lực lượng đặc biệt "AKHMAT" bắt tại mặt trận Kleshcheevka người gốc Hung dự sẽ được trao trả thẳng cho Hungary.

Lính già hình bên phải: Tụi huy động quân đến nhà tui kêu đi làm chuyên gia gỡ mìn. Tui bẩu tui có vấn đề về sức khỏe- cái tay tui nó đơ đơ- tụi nó bẩu cái đó để điều tra sau rồi tống cổ tui lên xe.
Thêm lính U bị bắt tại Kleshcheevka

valid

Xe buýt
Xe quân sự của Uca bị phá hủy ở ngoại vi Artyomovsk.

toyota4r

Xe tải
9 tù binh thuộc mũi đột kích của lữ đoàn súng trường cơ giới số 419 quân nực Uca bị lực lượng đặc biệt "AKHMAT" bắt tại mặt trận Kleshcheevka người gốc Hung dự sẽ được trao trả thẳng cho Hungary.

Lính già hình bên phải: Tụi huy động quân đến nhà tui kêu đi làm chuyên gia gỡ mìn. Tui bẩu tui có vấn đề về sức khỏe- cái tay tui nó đơ đơ- tụi nó bẩu cái đó để điều tra sau rồi tống cổ tui lên xe.
Thêm lính U bị bắt tại Kleshcheevka

Tin này kô thấy các kênh Nga đăng. Nên em tin là tin fake.

Cucumin

Xì hơi lốp
Đặc nhiệm của lực lượng tình báo UKR SBU tiến hành các chiến dịch phá hủy phương tiện chiến tranh của quân đội Nga. Cuộc chiến UKR này đưa việc sử dụng phương tiện bay không người lái lên đỉnh cao mới. Một cuộc chiến tranh khốc liệt và kỳ lạ nơi những người lính giết nhau bằng súng bộ binh và lựu đạn trong từng mét chiến hào. Và cũng là cuộc đo sức giữa các phương tiện chiến tranh hiện đại nhất của hai khối quân sự Đông Tây.

superman901

Xe buýt
Cụ gọi nó là "hệ thống vũ khí rác thải", vậy cụ dự định gọi đám vũ khí đã được Nga loại biên từ lâu: T54, T55, T62... là gì thế
Ukraine cũng đang nhận và vận hành T-55, Leopard 1 đấy sao ko nói luôn những loại đó do NATO viện trợ đấy, loại biên khác với ngừng hoạt động, người ta vẫn niêm cất, còn ngừng hoạt động tức là ko còn hoạt động nữa vậy mà vẫn viện trợ, vậy thì sao bắn được máy bay Nga ? nói năng có logic tý đi so sánh tank và sam có hợp lý ko ? cùng thời với Hawk là S-75 đấy, có thấy Nga triển khai S-75 trong chiến dịch này để phòng không ? chắc cụ 1000% cũng chả có kiến thức, nên mới đem xe tank ra so với sam :(|)

nói thêm loại hawk này rất kém, lịch sử đánh nhau nghèo nàn, thua xa S-75, cũng chẳng được nâng cấp gì hàng thập kỉ, bản thân NATO cũng loại biên từ lâu (theo tiêu chuẩn nato thì tiêu hủy luôn rồi, nên giờ phải sang châu á, đài loan để mua chứ ko mua ở nato được vì đâu còn nữa), u nhận rồi ko dùng được, lại chất đống rác kim loại độc hại từ vỏ, nhiên liệu, đầu đạn nguy hiểm ảnh hưởng tới người dân, phe tím lo cho dân u mà ko nghĩ được đến vậy nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Trước kia em kô hiểu về U em cũng nghĩ thế.
Cơ mà sau hơn 500 ngày quân dân Ukraine chống giặc ngoại xâm thì em thấy họ còn hơn cả nhiều quốc gia khác.
Nếu thiếu tinh thần dân tộc quật cường thì Ukraine chắc bị loạn từ lâu rồi chứ không càng đánh càng vững vàng như hiện tại.
Ở phía ngược lại, Nga vốn được coi là vững vàng thì lại bị bên trong làm phản trước luôn mới đau.
Em cũng nghĩ như cụ nhưng chỉ khi nào CQ này vẫn được NATO bơm tiềnthì CQ tự xưng phía tây UKR vẩn tồn tại. Còn khi hết viện trợ hoặc bị cắt giảm thậm tệ thì không biết thế nào đâu. Nhà nước Cộng hòa Hồi giáo afghanistan đó cũng tồn tại từ 2004-2021 là minh chứng gần đây nhất. Mỹ đi cái là hết tồn tại. >:D<>:D<>:D<>:D<

superman901

Xe buýt
Trạng thái
Thớt đang đóng