[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

chessgenius

Xe máy
1 câu ngụy biện điển hình có gì mà các cụ hít hà mãi thế ?

Ngày xưa, thời công nghệ thông tin không phát triển thì còn có thể đốt sách, tiêu diệt hoàn toàn kẻ thù , trấn át miệng lưỡi thế gian. Vậy mà vẫn có những sự kiện bị bác bỏ, hay viết lại cho đúng đó thôi.

Bây giờ là thời đại toàn cầu hóa. Liệu 1 bên thắng trận tiêu diệt hết miệng lỡi khắp thế gian ??
Bao giờ Kosovo về với Serbia thì hãy nói câu của em sai cụ ạ. Em nghĩ không bao giờ. Cụ đợi được lúc ý thì lại có cả 100 case khác rồi.
Cụ search các lãnh thổ bị chiếm trái phép sau wwII luôn cho nhanh, k lại bảo em lấy ví dụ cổ

Thắng Formosa

Xe tăng
Nga phát triển hệ thống có thể biến tăng, thiết giáp thường thành tự lái
Máy bay không người lái, xe tank không người lái..có khi nào có tàu chiến không người lái nữa ko cho đủ bộ cụ nhỉ.

fundraiser

Xe container
Game khó quá

Trong khi đó, phía Nga tiếp tục thả thêm mìn từ trên không xuống những khu vực mà Ukraine đã rà phá, làm phức tạp thêm nỗ lực dọn đường của Ukraine.

Thắng Formosa

Xe tăng
1 câu ngụy biện điển hình có gì mà các cụ hít hà mãi thế ?

Ngày xưa, thời công nghệ thông tin không phát triển thì còn có thể đốt sách, tiêu diệt hoàn toàn kẻ thù , trấn át miệng lưỡi thế gian. Vậy mà vẫn có những sự kiện bị bác bỏ, hay viết lại cho đúng đó thôi.

Bây giờ là thời đại toàn cầu hóa. Liệu 1 bên thắng trận tiêu diệt hết miệng lỡi khắp thế gian ??
Tây lông nó bịt phát một ấy chứ ngồi đó mà ko bịt được.
Khắp thế gian mà cụ nói suy cho cùng chỉ có Mỹ thôi cụ nhé. Mỹ nói đúng là đúng, Mỹ nói sai là sai nhé.

vo nho

Xe điện
sử của cả 3 quốc gia đều nhận họ là hậu duệ của Keiv-Rus không phải sử của 1 quốc gia. Ukraina hiện nay cũng công nhận Kiev-Rus và họ đang đòi đổi tên của nước Nga từ Russia thành Mosscovy cụ ạ.

Em chả nói việc Nga lấy lại lãnh thổ các vùng phía Đông và Đông Nam là đúng, nhưng vấn đề lãnh thổ đó vốn cũng chưa bao giờ thuộc Kiev-Rus. Lãnh thổ đó là đế chế Nga giật về rồi sau đố Liên Xô kế thừa.

Sau khi Liên Xô tan rã mới có nước Ukraina. Nga họ cũng k tuyên bố họ đòi lại lãnh thổ thời Nga hoàng. Họ nói là nhân dân các tỉnh đấy không đồng ý với chế độ Kiev phát xít gì đó, vi hiến 2014 gì đó nên họ tự nguyện sáp nhật vào Nga.

Sau Maidan 2014, Nga công nhận chính quyền Ukraina nhưng không công nhận chủ quyền của Ukraina ở Crimea va Donbas nên họ dựa vào cái lý đó để sáp nhập.

Nói chung họ có cái lý của họ và một khi họ đã có cái lý của họ thì họ sẽ không cần và cũng không nghe ai cãi cả. Chuyện thế giới này từ xưa vẫn thế, kẻ mạnh họ dùng nắm đấm, còn lý luận văn vở họ dùng để nói cho kẻ yếu nghe chứ họ k nghe giải thích bao giờ.

Mỹ mà nghe giải thích thì đã rút khỏi Syria, NATO đã rút khỏi Kosovo.

Ukraina nói họ theo luật pháp quốc tế và Nga công nhận họ, nhưng Nga họ k thèm nghe đâu, họ có cách giải thích của họ.

Lịch sử do ngừơi thắng viết ra. Ukraina cứ thắng đi thì sẽ có chân lý, chứ còn cãi nhau mà 2 bên nói, k ai cần biết ngừơi kia nói gì thì chỉ có nắm đấm mới kết thúc câu chuyện.
Cụ nói thô nhưng mà thực sự là vậy...hay ngay như luật pháp quốc tế hiện nay nói mỹ miêu thì nhiều thật nhưng bản chất nó cũng chỉ là kẻ mạnh dùng để trị kẻ yếu.

vo nho

Xe điện
Game khó quá

Trong khi đó, phía Nga tiếp tục thả thêm mìn từ trên không xuống những khu vực mà Ukraine đã rà phá, làm phức tạp thêm nỗ lực dọn đường của Ukraine.
Hệ thống rải mìn Zemledeliye
xin tài trợ chương trình này....

fundraiser

Xe container
Hệ thống rải mìn Zemledeliye
xin tài trợ chương trình này....
Chính các bãi mìn này có lẽ là thứ gây ra ám ảnh nhất cho quân Ukraina nhỉ. Ko biết dẫm phải mìn lúc nào. Tâm lý lúc nào cũng căng thẳng.

vo nho

Xe điện
Lịch sử được quốc tế công nhận đang có lợi cho U mà. Liên Xô tan rã, đất đai đã chia, Nga còn công nhận toàn vẹn lãnh thổ của U mà nay lại đi chiếm, thì làm gì có lẽ phải nào ở bên nước Nga nữa.
Nói như 1 cụ Thượng tướng, đó là Nga không có chính nghĩa hoặc Nga không làm cho người khác thấy được rằng họ có chính nghĩa trong cuộc chiến này.
mà là UKR nào vậy cụ? cái đó cần phải xác nhận lại á. UKR 1991-2014 thì đúng nhưng 2014- nay thì chưa chắc à nha.

vo nho

Xe điện
Chính các bãi mìn này có lẽ là thứ gây ra ám ảnh nhất cho quân Ukraina nhỉ. Ko biết dẫm phải mìn lúc nào. Tâm lý lúc nào cũng căng thẳng.
Trước xem đoạn viideo lính UKR ( nói tiếng anh) vừa bước ra khỏi thiết giáp dính quả mìn bay chân...nhưng rất bình tỉnh lết lại lên xe. Xem mà rợn người.

tongphe

Xe tải
Các cụ toàn bàn chuyện không đâu, trong khi cầu Crimea đang hot thế các cụ không cập nhật hay bàn luận gì cho em hóng, xem Ukraine liệu đã vượt qua lằn ranh nào dưới đây chưa

Dự là còn rất nhiều lằn nữa bị vượt qua. Nên mình gọi chung là "1 lằn" thôi cho tiện theo dõi cụ ạ. Nga không thể mang bom đạn sang nước láng giềng rồi cấm họ đáp trả được. Khi lực lượng đôi bên cân bằng thì các lằn rang sẽ được vượt nhanh thôi.

John Locke

Xe máy
Kiev có trước, nước Nga có sau, nước Nga thuộc về Kiev chứ sao lại ngược lại hả cụ. Ai lại sinh con rồi mới sinh cha.

Thôi, đừng lạc đề nữa cụ, để em hóng tin cầu Kéc.

dainam223

Xe tải
Các cụ toàn bàn chuyện không đâu, trong khi cầu Crimea đang hot thế các cụ không cập nhật hay bàn luận gì cho em hóng, xem Ukraine liệu đã vượt qua lằn ranh nào dưới đây chưa

khủng bố chết cả thường dân mà có vẻ tự hào thế cụ nhỉ?
em thì lại mừng cho nước Nga, cứ khủng bố vào Nga càng nhiều thì bộ mặt phát xít của Ukraine càng lộ ra, rồi cái gì đến cũng đến.

vo nho

Xe điện
Vậy sao ukr muốn gia nhập EU , nato thì lại ko được? Thụy điển gia nhập cũng bị đe dọa kìa.
Sau 2008 UKR bắt đầu vào tiến trình vào EU và kết quả là kinh tế nát tươm...Nga không ngăn cản UKR vào EU chỉ là vào rùi thì mọi ưu đãi của Nga trước đây đương nhiên mất đi. Nga chơi vậy là đúng luật rùi còn gì...
Còn tại sao UKR lại không vào NATO thì phải nhìn địa hình...UKR-Nga Phần lớn là đồng bằng bằng phằng nằm trong đồng bằng Đông Âu, kẻ thù mà nắm được UKR thì mở toang cánh cửa vào phần trung tâm của Nga (nơi phần lớn dân tộc Nga sinh sống), Ở UKR có thể triể khai hàng triệu quân vì thế trong chiến tranh TG thứ 2 mặt trận ác liệt nhất là ở UKR . Cái này là ý nhiệm ngàn đời nay của người Nga.

XSim

Xe container
Không biết cầu bị đánh kiểu gì ra thế này nhỉ, cứ như kiểu gài bộc phá dưới dầm cầu ấy.

Nếu chân cầu không bị hư hại thì em nghĩ sửa cũng nhanh thôi. Tốt nhất cứ đúc sẵn vài thanh dầm cầu sau này hỏng lấy ra lắp vào luôn :))

Screenshot from 2023-07-17 14-29-47.png

chariot

Xe hơi
em thì lại mừng cho nước Nga, cứ khủng bố vào Nga càng nhiều thì bộ mặt phát xít của Ukraine càng lộ ra, rồi cái gì đến cũng đến.
Nga bắn tên lửa vào Kyiv làm chết thường dân Ukr thì là diệt phát xít phải không cụ :D

mystery078

Xe buýt
tối lại báo động phòng không đỏ chót cả nước

toyota4r

Xe tải
Kính cụ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nga bắn tên lửa vào Kyiv làm chết thường dân Ukr thì là diệt phát xít phải không cụ :D
Nga chỉ tấn công mục tiêu quân sự, dân thường chết là do phòng không Ukraine đánh chặn rồi các mảnh vỡ rơi xuống cụ nhé.
Đỉnh điểm là vụ Ukraine đánh chặn tên lửa nhưng đánh ko thành rồi nó bay qua BaLan làm chết dân thường. Đây có được coi là tội ác chiến tranh không nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng