[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

loptoxenho

Xe hơi
Em toàn thấy Nga cứ lâu lâu bảo Ukraine phản công chết 40 ngàn, 60 ngàn, 80 ngàn quân. Đặc biệt tháng 8 chết gần...40 ngàn quân.
Nhưng đùng cái hôm qua lại bảo lữ đoàn 47 của Ukraine, mũi tấn công chủ lực và là lữ đoàn chịu trách nhiệm xuyên phá sau mấy tháng phản công chịu thiệt hại nên được...rút về bổ sung quân.
Mà cụ biết kô, quân số 1 lữ đoàn chỉ có 5000 người. Để bị thương vong mất sức chiến đấu thì chết + bị thương tầm 2500 quân thôi cụ.
Tổng quân số Ukraine tham gia phản công tầm 60 ngàn. Mà bị chết tới ...80 ngàn mới chịu. :))

Đánh tổ nhóm bằng thiết giáp, cả mặt trận khốc liệt hướng Verbove đếm được hơn 20 xác xe tăng + thiết giáp chở quân + xe chiến đấu bộ binh thì kô biết chết nổi 100 quân không chứ ở đấy mà 80k quân ;))
Như cụ thì quân Uca quả thực là quá giỏi! Vượt qua hằng hà sa số bãi mìn của bọn Ngố dưới đất, pháo bắn như mưa trên đầu mà chẳng chết mấy người. Bọn Ngố ngu thật, hơn bao nhiêu là mìn cài sẵn; pháo bắn 20 vạn hàng tháng so với 5 vạn Uca, tên lửa bom bay ầm ầm mà hơn 2 tháng ở Verbove mà chỉ loại được "kg biết đến 100 quân" Uca. Thế này thì đã phải duyệt binh ở Moscu lâu rồi chứ? Chết có vài trăm quân trong khi tiền thì có 100 tỷ đô của phương tây. Em có số tiền này thì có khi cho cả xứ OFUN nổ luôn ấy chứ?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Không tránh đc đâu Cụ ơi.
Có lẽ họ cũng dự tính đến yếu tố này rồi.
Ko rõ có cách nào giải quyết ko
Theo em nghĩ Nga cứ phải rào kín. Dân Tây hay kệ việc ai nấy làm, trừ khi thấy rõ hành động phi pháp, không cảnh giác như nơi nào ngày xưa đâu.

DIT

Xe điện
Theo em nghĩ Nga cứ phải rào kín. Dân Tây hay kệ việc ai nấy làm, trừ khi thấy rõ hành động phi pháp, không cảnh giác như nơi nào ngày xưa đâu.
Hồi xưa khủng bố chechnya putin còn giải quyết dc nên mấy cái này ko có vấn đề gì đâu. Liệu sau sát lệnh này có làn sóng di cư của đàn ông uk ko nhỉ. Nga thì ko dám bắt đám này đi lính rồi đó. 1công đôi việc, vừa tăng dân số vừa giảm dự bị của uk

STElectrics

Xe lăn
Cũng không thiện chiến lắm đâu. Đánh nướng quân thì kinh điển gì. Trùm wagner buồn rầu thông báo chết hơn 20 ngàn quân mà cụ.
Thế là giỏi rồi, để bộ đội chính quy Nga đánh khéo chết còn gấp mấy lần.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Bộ trưởng QP bị cúp lương còn $1, tuần tới Chủ tịch hội đồng tham mưu trưởng liên quân Mỹ sẽ từ nhiệm

Chủ tịch Hội đồng Tham mưu trưởng Liên quân, Tướng Mark Milley sẽ bàn giao quyền điều hành cho người thay thế ông vào thứ Sáu. Nó không thể đến vào thời điểm bấp bênh hơn, khi phương Tây có dấu hiệu cạn kiệt vũ khí - và hết kiên nhẫn - với Ukraine.

NualycafE

Xe buýt
Dĩ nhiên là quân Ukraine giỏi cụ ạ, và nói thẳng ra là thiện chiến cũng như sử dụng vũ khí mới quá tốt. Còn nếu cụ chê quân Ukraine kém thì đồng nghĩa với cụ chê quân Nga cực kì tệ hại khi kô thể thắng nổi 1 đội quân kém dẫn tới Nga phải cố thủ như hiện nay.

Những cảnh tượng mà cụ nói nghe cực kì hoành tráng, cụ cho em xin ít clip được không ? Quân Ukraine là đang tấn công vào quân Nga, nếu bị "pháo bắn 20 vạn hàng tháng so với 5 vạn Uca, tên lửa bom bay ầm ầm" dẫn tới chết nhiều vô số thì chắc chắn đầy clip rồi cụ ạ. Chứ đây em thấy có clip nhiều nhất là được tầm hơn 20 xe tăng thiết giáp Ukraine bị cháy ở phía Verbove thôi cụ. Và dựa vào số liệu này em tính toán chỉ tầm trăm thương vong phía này.

Thực tế là quân U tệ cụ ạ, và nói thẳng ra là như gà mắc tóc ngơ ngác bị đẩy ra ct cũng như còn chưa rành sd vũ khí. Còn nếu cụ khen quân U giỏi thì đồng nghĩ với cụ khen quân Nga cực kỳ tinh tú khi đối đầu với một đội quân giỏi như U phản công vũ bão mà kq là còn lấy thêm đất dẫn đến U phải phản công kịch liệt trên mạng như hiện nay

:))

Moscau

Xe tải
- Tỷ lệ người dân EU ủng hộ viện trợ Ukr đang giảm mạnh, nếu Ukr không dứt điểm nhanh cuộc chiến thì bất lợi xẽ tăng lên.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Hà Lan sẽ chuyển F-16 cho Ukraine trong năm 2024

Bộ trưởng Quốc phòng Hà Lan Kajsa Ollongren cho biết rằng Hà Lan đang có kế hoạch chuyển giao máy bay chiến đấu F-16 đầu tiên cho Ukraine vào thời điểm nào đó trong năm 2024.

Moscau

Xe tải

Why4586

Xe tải
Tên lửa bay qua 500km, vượt ít nhất hệ thống phòng không của 3 khu vực để đánh rụng 1 cây cầu nhỏ xíu thế này thì Uca đánh làm gì nữa.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Hồi xưa khủng bố chechnya putin còn giải quyết dc nên mấy cái này ko có vấn đề gì đâu. Liệu sau sát lệnh này có làn sóng di cư của đàn ông uk ko nhỉ. Nga thì ko dám bắt đám này đi lính rồi đó. 1công đôi việc, vừa tăng dân số vừa giảm dự bị của uk
Chết bao nhiêu người vô tội đó cụ: -Vụ nhà hát và vụ trường học ở Beslan.

tuthang

Xe buýt

sắt con

Xe điện
Em để ý thấy: cứ t6, t7, cn là báo đài đưa tin tích cực về Nga. Từ t2 tới t5 là tin Ucra tiến quân ầm ầm, giã Nga như điên.🤭🤭🤭
Cơ cấu xong rồi

a_m_d

Xe điện

Trong khi Ukr chuyển ra nước ngoài để sản xuất để tránh các đòn không kích của Nga, thì ở chiều ngược lại, Pháp và Đức lại hướng tới tổ chức sản xuất ở Ukr

red_dragon88

Xe buýt
Hôm nay TT zelensky sẽ đưa ra một tuyên bố quan trọng về quân đội Ukr. Có cụ nào hóng đc tin gì ko, từ sáng đến h ko thấy báo đài đăng tin gì.

Why4586

Xe tải

Trong khi Ukr chuyển ra nước ngoài để sản xuất để tránh các đòn không kích của Nga, thì ở chiều ngược lại, Pháp và Đức lại hướng tới tổ chức sản xuất ở Ukr
Cái này em đoán là 1 động thái đem con bỏ chợ đó bác. Đem công nghệ sang hướng dẫn Uca và sau đó các bạn tự sản xuất với nhau nhé. Mình chỉ lắp hộ cái giây chuyền và hướng dẫn công nghệ thôi.
Chứ đất Uca chỗ nào Nga chả bom được, các ông đang sản xuất bên nước các ông tốt đẹp, sao giờ phải vác sang Uca cho Nga thích lên là ném quả tên lửa.

.Bo My

Xe container
Cái này em đoán là 1 động thái đem con bỏ chợ đó bác. Đem công nghệ sang hướng dẫn Uca và sau đó các bạn tự sản xuất với nhau nhé. Mình chỉ lắp hộ cái giây chuyền và hướng dẫn công nghệ thôi.
Chứ đất Uca chỗ nào Nga chả bom được, các ông đang sản xuất bên nước các ông tốt đẹp, sao giờ phải vác sang Uca cho Nga thích lên là ném quả tên lửa.
Buồn cười là sửa chửa xe tăng cũng đặt ở Ba Lan thế nhưng ông nào cũng nói như đúng rồi là sẽ sản xuất tại Ukrain, bắt đầu từ hãng sx UAV Thổ TB2. Bó tay không hiểu nói thể để làm gì, định lừa dân EU à?

Why4586

Xe tải
Chết rồi, như này là bung là toang à các cụ tím? Người trong cuộc bắt đầu hoảng loạn rồi kìa =))

Theo RT, Thư ký Hội đồng Quốc phòng và An ninh Quốc gia Ukraine Aleksey Danilov hôm 29/9 nói trên truyền hình rằng Mỹ và các đồng minh đã nhiều lần tuyên bố sẽ sát cánh cùng Kiev "đến khi nào có thể”.

Nhưng các nước phương Tây ủng hộ Kiev chưa bao giờ xác định việc sát cánh đó cụ thể là như thế nào, ví dụ như cho đến khi Ukraine giành chiến thắng.

"Không ai trả lời rõ ràng về chiến thắng của Ukraine. Phương Tây chỉ nói rằng sẽ ủng hộ Ukraine ‘đến khi nào có thể’. Họ chưa bao giờ nhắc đến các từ như ‘chiến thắng’. Họ chỉ nói ‘cho đến khi nào Ukraine tự đưa ra quyết định’”, ông Danilov nói.

Ông Danilov nhấn mạnh rằng Kiev cần biết liệu phương Tây có sát cánh cùng Ukraine cho đến chiến thắng cuối cùng hay không, hay sự ủng hộ của phương Tây sẽ dừng lại sau một khoảng thời gian.

Thư ký Hội đồng Quốc phòng và An ninh Quốc gia Ukraine đưa ra tuyên bố sau khi Bộ trưởng Tài chính Ukraine Sergey Marchenko thừa nhận, các quốc gia sẵn sàng hỗ trợ tài chính cho Kiev "đang ngày càng ít dần" và "có rất nhiều câu hỏi về mức độ sẵn sàng hỗ trợ tài chính”.
Không ngạc nhiên bác ạ. Vì bây giờ NGA ko dấu bài nữa, em xem trên bản đồ thấy hiện tại cách NGA nắn UCA phản công theo ý của họ thì tự thấy dàn chỉ huy hiện tại của NGA thật sự trí tuệ, các bác NATO chắc giờ cũng biết thế rồi. Nên bây giờ đang nghĩ cách rút chân ra kiểu gì mà ko quá mất mặt thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng