[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

justbenice

Xe buýt
Cụ đóng nhầm vai rồi, cụ nên đặt mính vào vai trò hàng xóm ạ. Tức là cụ lựa chọn :
- Ra hòa giải
- Vác đồ ra bảo vệ hàng xóm,
- Đưa đồ cho hàng xóm đánh nhau với ao hồ cho cả hai cùng chết.
Thực ra ở đây là đưa đồ cho hàng xóm đánh chết giang hồ phá hoại nhà hàng xóm. Chứ để thằng giang hồ nó phá xong nhà hàng xóm nó sẽ tiếp đến là phá nhà mình.

1.25 ton

Xe điện
Thực ra ở đây là đưa đồ cho hàng xóm đánh chết giang hồ phá hoại nhà hàng xóm. Chứ để thằng giang hồ nó phá xong nhà hàng xóm nó sẽ tiếp đến là phá nhà mình.
Thực ra phía các cụ Tím cho là vậy thôi, nếu đúng ra thì phải là bác gấu hiền lành bị hàng xóm mượn hơi bọn giang hồ o ép quá đâng nên bác phải cầm phóng sang nhà nó giải quyết dứt điểm cho xong.
Đội giang hồ cũng chả quí mến gì hàng xóm láo kia đâu, toàn bơm đồ hỏng vừa lấy tiếng vừa có tiếng. Nhìn quả phát biểu thănhr thắn kia là hiểu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ongtrumxd

Xe buýt
2 cái thỏa thuận hòa bình , 1 loạt các đề xuất bằng nhiều cách với phương Tây về việc đảm bảo lợi ích cho Nga và hòa bình cho Donbass từ năm 2014 đến năm 2021 , bao lần đệ trình lên LHQ về việc Uca sát hại người Donbass kèm bằng chứng và yêu cầu điều tra .......... Làm bao nhiêu việc như vậy còn muốn kiên nhẫn như thế nào nữa cụ.
P Tây coi thường nước Nga, không lắng nghe họ nói vậy cứ đánh 1 trận đi. Người yếu mới sợ bị đấm chứ nếu đủ mạnh thì đấm thế, đấm nữa họ vẫn sẽ chịu được và 1 khi họ phản đòn thì đối thủ còn thê thảm hơn nhiều. Nên em khuyên cụ không cần khóc mướn cho NGA đâu, vì họ ko cần cụ khóc thay.
P tây coi thường nước Nga thì Nga đem quân sang mà đánh phương Tây, chứ đánh nhau với U chiếm đất làm gì :))

nhat quang tran

Xe tải
Kẻ nào đem quân đánh chiếm, bắn giết, sáp nhập phi pháp lãnh thổ nước khác, kẻ đó chính là phát xít.
“ không nghe cave kể truyện, không nghe nghiện trình bầy” có ai nhận mình là kẻ xấu bao giò đâu.

a_m_d

Xe điện
Công chức Ukraine sẽ không có lương nếu Mỹ không chi trả. Haizz..
Chắc là tin Fake rồi cụ ơi.
US và Phương Tây tính đến thời điểm này viện trợ hàng trăm tỷ $.
Nhiều đến mức mà thâm hụt những 38 tỷ $ tham nhũng... chính tỏ ngân sách cho Ukr rất dồi dào.
"Không có chuyện Công chức Ukraine sẽ không có lương" đâu Cụ.
Nói thế chẳng nhẽ từ trước đến giờ Ukr đấm nhau thuê cho US và Phương tây trả công á :))

a_m_d

Xe điện
P tây coi thường nước Nga thì Nga đem quân sang mà đánh phương Tây, chứ đánh nhau với U chiếm đất làm gì :))
Khộ, Kể cả US và Phương Tây đều ko đứng mũi chịu sào mới đau.
Xúi cho anh ko coi thường Nga là Ukr khiêu khích và đấm nhau với Nga :))

Evil Morty

Xe buýt

a_m_d

Xe điện
Kẻ nào đem quân đánh chiếm, bắn giết, sáp nhập phi pháp lãnh thổ nước khác, kẻ đó chính là phát xít.
Cụ nói đúng quá...
Ớ nhưng mà Cụ ơi, nếu nói như Cụ thì thế giới này nhiều phát xít lắm.
Hôm trước em còn thấy Cụ nào đó post danh sách và map đánh chiếm, bắn giết, sáp nhập phi pháp lãnh thổ nước khác nữa cơ, tính cả thời điểm hiện tại.
Nga của Cụ còn chưa là cái đinh gì khi so với danh sách đó :))

baba77

Xe buýt
Phương Tây thực dụng. Bộ trưởng BQP Hà Lan Kaisa Ollongren : hỗ trợ Ukraine đánh nhau với Nga là cái giá quá rẻ để bảo vệ các quốc gia Nato. Thô nhưng thật. :)) Tính mạng người dân, sụ toàn vẹn lãnh thổ của Ukraine là cái quái gì đâu.

Bà này lếu láo nhỉ, trên OF họ bảo PT đưa súng đạn để bảo vệ toàn vẹn nước Uc mà sao bà này bảo đấy là giá quá rẻ bảo vệ nato. Các cụ thấy có cay ko khác gì vả vào mồm nhau.

DUONGLAM

Xe điện
Đọc bao nhiêu trang vẫn mấy tin vặt vãnh, chả có gì mới.
Có thể tóm tắt đơn giản:
3-4 tháng phản công của Uk chả có tiến triển gì, chết 70-80k quân mà thực địa vẫn thế
Uk tăng cường tấn công du kích lẻ tẻ vào Crime, chủ yếu có tác dụng PR
Châu âu bắt đầu chán nản, Slovakia quay xe đầu tiên, Ba lan cũng viện trợ nốt chỗ đã hứa xong cũng dẹp
Mỹ cũng hạn chế cắt dần viện trợ, giờ xin tiền rất khó chứ ko dễ như trc
Còm này giá trị nhất trong cả mấy chục trang vật nhau.

a_m_d

Xe điện
2 cái thỏa thuận hòa bình , 1 loạt các đề xuất bằng nhiều cách với phương Tây về việc đảm bảo lợi ích cho Nga và hòa bình cho Donbass từ năm 2014 đến năm 2021 , bao lần đệ trình lên LHQ về việc Uca sát hại người Donbass kèm bằng chứng và yêu cầu điều tra .......... Làm bao nhiêu việc như vậy còn muốn kiên nhẫn như thế nào nữa cụ.
P Tây coi thường nước Nga, không lắng nghe họ nói vậy cứ đánh 1 trận đi. Người yếu mới sợ bị đấm chứ nếu đủ mạnh thì đấm thế, đấm nữa họ vẫn sẽ chịu được và 1 khi họ phản đòn thì đối thủ còn thê thảm hơn nhiều. Nên em khuyên cụ không cần khóc mướn cho NGA đâu, vì họ ko cần cụ khóc thay.
Cụ ơi, cái việc đề trình lên LHQ ý, vụ đó em cũng theo dõi nhưng thấy kiểu hành xử lập lờ cho có...
Có khi còn chẳng biết có điều tra ko. Tại thời điểm đó thì Ukr vẫn liên tục pháo kích vào.
Thế mà giờ hơi 1 tý là dựa theo luật LHQ :))

a_m_d

Xe điện
Đây cụ.Em tìm cho cụ đọc chơi.
Các dẫn chứng hình ảnh, video về Ukr lúc đầu cũng thấy trên 1 số các trang mạng xã hội...
Nhưng vì 1 yếu tố nào đó ko, mà các tư liệu đó dần bị mất đi.
Cái vấn đề cần nhìn nhận rõ ở đây là Vai trò chức năng và nhiệm vụ của LHQ lúc bấy giờ là gì (nếu có).

a_m_d

Xe điện

Nội bộ nhà người ta cũng cần phải lo và dàn xếp chứ.
Hơn nữa là đc củng cố thêm 3 thứ trưởng nữa

a_m_d

Xe điện

UAV Thổ trên đường đi săn người Kurd ở Syria, nghi bị liên quân bắn hạ.
Thổ cho rằng US phải chịu trách nhiệm.

NobitaJP

Xe hơi
Mong cc ấy oánh nhanh để thế giới yên ổn làm ăn chứ đói lắm

Why4586

Xe tải
[
E mới đọc đc tt tin S

Trước hết xin lỗi cụ chứ E ko có ý dậy dỗ ai đâu. Về nội dung Cụ ca ngợi Nga chiến đấu vì sự hùng mạnh .... của mình nhưng nó không giúp gì cho dân tộc Việt (Mà 2 lần ngoảng mặt làm ngơ khi China xử lý Vn) thì bỏ đi Cụ ah. Mấy anh Mỹ nhật hàn mà hùng cường và cũng đẩy cho Vietnam hùng cường nhờ đẩy mạnh kinh tế cho Vn thì E vote. Vn càng giầu càng có điều kiện trang bị vũ khí pt đối lập với Vk Nga và làm China phải gờm thì E cũng Vote. Cụ nói Pt quyết định chỉ phục vụ 1 nhóm nhỏ và sẵn sàng bơm vk để diệt hàng triệu ngưòi.... thì đúng là cụ ko sống ở Pt và cũng chưa bao h đi đòi quyền lợi cho mình và gđ mình rồi đấy. E chạy đi chạy về nên thấy mỗi khí có bầu cử là cộng đồng Việt cũng rôm rả lắm. Vận động bỏ phiếu cho ƯCV mà làm lợi cho mình. Vậy nên nhóm nhỏ Cụ nói chính là đại diện cho đa số Cụ nhé. Còn tư tưởng khát máu, thượng đẳng...nào là đế quốc, phát xít.... là của thế kỷ trước rồi Cụ. PT đã qua giai đoạn đó rồi và đã phát triển xa rồi. Chính Nga mới lò rò lặp lại lịch sử và đi theo đúng con đường mà pt đã đi qua. Hitler có lên đc như trong lịch sử vì ông ta đc bộ máy tuyên truyền xây dựng hình tượng lãnh tụ như anh Putin cưỡi Gấu, bắn súng... rất dũng mãnh, khả năng vô đối, cái gì cũng tính đc đến mức dân Nga nghĩ có anh ấy Nga lên hương. (Nói nhỏ với Cụ nhé. Ngưòi Nga mà ngày nào E cũng tương tác thì nói Pt lừa dối, bót nghẹt xã hội ......) Cụ nói Ukr bị Pt ve vãn nên bỏ trung lập nên bị đánh thì chỉ là nói theo cảm xúc, theo thông tin ít ỏi mà mình có chứ mình có sống trong XH của họ đâu mà phán. Cụ cứ nghiệm là các nc sát Nga mà dân được quyết định thì họ chạy xa khỏi Nga và cuộc sống của họ đã vượt Nga chứ đâu như Belarut, Ukr ngày xưa.... và họ cũng muốn loại bỏ tham nhũng (Ukr đang chiến tranh mà vẫn còn tàn dư tham nhũng đấy thôi) họ muốn công bằng. Người giầu càng kiếm đc nhiều tiền càng chia sẻ nhiều. Đến chết vẫn chia sẻ (Con cái nhận thừa kế nhà cửa phải đóng mệt nghỉ tiền thuế). Người kiếm nhiều còn phải đóng tiền cho trẻ đi mẫu giáo còn ngưòi kiếm ít thì free. Người kiếm nhiều tiền mà vi phạm luật giao thông phải đóng tiền phạt nhiều hơn người khác..... Đấy là lý do mà các nước chưa phát triển muốn rời Nga để học tập phát triển như Pt.
Người ta cho kẹo cụ xong đến lúc người ta không cho kẹo cụ nữa là người ta có lỗi với cụ sao?
Nếu đang nghèo thì cố đứng bằng đôi chân mình lên mà giàu, chứ em thấy không ai cho không ai cái gì cả. Châu Âu, Nhật, Hàn bây giờ là cả 1 tập thể theo Mỹ, họ làm gì còn được nói tiếng nói riêng đâu.

a_m_d

Xe điện

UAV Lancet của Nga mất kiểm soát, không làm chủ đc bản thân đã lao vào xe kháng mìn MAXX Pro của US.
Hiện US chưa có phát ngôn gì về việc này

Why4586

Xe tải

UAV Lancet của Nga mất kiểm soát, không làm chủ đc bản thân đã lao vào xe kháng mìn MAXX Pro của US.
Hiện US chưa có phát ngôn gì về việc này
Em thấy theo dõi chiến trường thì thấy Himar cực kỳ hiệu quả. Nga vẫn chưa khắc chế được, hệ thống pháo của Nga bị phá hỏng chủ yếu vì em này. Thật sự lợi hại. Còn các loại còn lại thì xử được hầu hết rồi.

quanggialai

Xe điện
Đáng tiếc thật cụ nhỉ. Nếu Nga bình tĩnh hơn, không chèn ép Ukraine, không coi thường sức mạnh dân tộc Ukraine thì đâu có lún rất sâu vào vũng bùn chiến tranh thế này. Hơn 120 ngàn sinh mạng lính Nga đã nằm xuống đất Ukraine và sẽ còn chết nhiều hơn thế rất nhiều trước bom đạn ngày càng được các nước phương tây tăng cường độ nguy hiểm bơm cho Ukraine. Cũng đâu có cảnh kinh tế Nga với đồng rúp đâm đầu đi xuống hơn 30% giá trị mặc dù Nga đã phải tăng lãi suất lên tới 12% để cứu vớt đồng rúp mà vẫn không thể cứu nổi.
Em nói nhé 120,000 tương đương 60 lữ, từ 24/2/2022 đến h cụ kiếm dc 1 thông tin 1 lữ hoặc sư nào của Nga phải lui về tái bố trí, tái huấn luyện, bổ xung quân chưa. Thông tin ukr bị diệt phiên hiệu hoặc tái bố trí thì có đó. Em vẫn có thông tin về 1 lữ của Nga phải lui về để tái phục hồi và bây giờ vẫn chưa tham chiến nên cụ bỏ luôn cái gọi là để giữ phiên hiệu nên phải bổ xung quân nhé. Như rabotine đến h Nga vẫn chưa dùng đến lực lượng dự bị nhé. Nếu cụ nói sư 76 và sư 7 nga là lực lượng dự bị thì em hỏi dự bị là gì mà 2 sư đó tham gia chiến dịch từ 24/2 đến giờ lúc nào cũng nằm ở tiền tuyến ?. Nga có lực lượng dự bị nhưng đến h vẫn chưa phải dùng hiện tại họ chỉ dùng khoảng 9 trung đoàn huấn luyện để đảo quân và bổ xung tổn thất thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng