[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

a_m_d

Xe điện
Em thấy theo dõi chiến trường thì thấy Himar cực kỳ hiệu quả. Nga vẫn chưa khắc chế được, hệ thống pháo bị phá hỏng chủ yếu vì em này. Thật sự lợi hại. Còn các loại còn lại thì xử được hầu hết rồi.
Em thấy con Himar này như kiểu đa năng, có thể sử dụng đc nhiều loại tên lửa với độ chính xác khá cao.
Cũng thấy ít xuất hiện hệ thống Himar bị tấn công phá hủy

a_m_d

Xe điện
Em nói nhé 120,000 tương đương 60 lữ, từ 24/2/2022 đến h cụ kiếm dc 1 thông tin 1 lữ hoặc sư nào của Nga phải lui về tái bố trí, tái huấn luyện, bổ xung quân chưa. Thông tin ukr bị diệt phiên hiệu hoặc tái bố trí thì có đó. Em vẫn có thông tin về 1 lữ của Nga phải lui về để tái phục hồi và bây giờ vẫn chưa tham chiến nên cụ bỏ luôn cái gọi là để giữ phiên hiệu nên phải bổ xung quân nhé. Như rabotine đến h Nga vẫn chưa dùng đến lực lượng dự bị nhé. Nếu cụ nói sư 76 và sư 7 nga là lực lượng dự bị thì em hỏi dự bị là gì mà 2 sư đó tham gia chiến dịch từ 24/2 đến giờ lúc nào cũng nằm ở tiền tuyến ?. Nga có lực lượng dự bị nhưng đến h vẫn chưa phải dùng hiện tại họ chỉ dùng khoảng 9 trung đoàn huấn luyện để đảo quân và bổ xung tổn thất thôi
Ở góc độ của em thì con số 120.000 kia ta cứ - đi hẳn 1 nửa cho nó sát có đc ko nhỉ.

Why4586

Xe tải
Em nói nhé 120,000 tương đương 60 lữ, từ 24/2/2022 đến h cụ kiếm dc 1 thông tin 1 lữ hoặc sư nào của Nga phải lui về tái bố trí, tái huấn luyện, bổ xung quân chưa. Thông tin ukr bị diệt phiên hiệu hoặc tái bố trí thì có đó. Em vẫn có thông tin về 1 lữ của Nga phải lui về để tái phục hồi và bây giờ vẫn chưa tham chiến nên cụ bỏ luôn cái gọi là để giữ phiên hiệu nên phải bổ xung quân nhé. Như rabotine đến h Nga vẫn chưa dùng đến lực lượng dự bị nhé. Nếu cụ nói sư 76 và sư 7 nga là lực lượng dự bị thì em hỏi dự bị là gì mà 2 sư đó tham gia chiến dịch từ 24/2 đến giờ lúc nào cũng nằm ở tiền tuyến ?. Nga có lực lượng dự bị nhưng đến h vẫn chưa phải dùng hiện tại họ chỉ dùng khoảng 9 trung đoàn huấn luyện để đảo quân và bổ xung tổn thất thôi
Không thể hi vọng lính NGA không chết nhiều được cụ ạ. Vì Nga là bên tấn công, giai đoạn đầu tham gia họ ko có kinh nghiệm về hiệu quả của UAV nên em nghĩ thiệt hại cũng ko ít. Nhưng từ khi chiến thuật phòng thủ giây chun thì chắc chắn là ít hẳn.

nhat quang tran

Xe tải
Bà này lếu láo nhỉ, trên OF họ bảo PT đưa súng đạn để bảo vệ toàn vẹn nước Uc mà sao bà này bảo đấy là giá quá rẻ bảo vệ nato. Các cụ thấy có cay ko khác gì vả vào mồm nhau.
Ý bà ấy là gúp họ có lợi cho mình. Trong cái ngữ cảnh này trẻ con nó cũng hiểu đc sao các cụ cứ thích làm nú người khác vậy?

a_m_d

Xe điện
Nó có 1 tính năng cực hay là bắn xong phát là chạy nên Nga không thể nào phát hiện được tọa độ của nó. Nếu không có cách khắc chế được con Himar này thì em nghĩ Nga nguy cơ thiệt hại còn cao nữa.
Bắn chạy kiểu này thì Nga cũng có mà Cụ nhỉ.

a_m_d

Xe điện
Khoảng 8.6triệu lính Nga chết trong WW2. Cụ tìm xem họ xóa sổ được mấy lữ đoàn nhé cụ.
Nên cụ đừng mong chờ gì cái thông tin Nga sẽ thừa nhận chết tới hơn 120 ngàn lính và bị xóa sổ lữ này lữ kia cụ ạ.
Trời đất Cụ ơi, dẫn chứng thì cũng nên lấy trong cuộc chiến hiện tại chứ.
Ai lại lôi số liệu từ thời WW2 ra áp đặt thông tin thế này

a_m_d

Xe điện
Không có cụ nhé. Hầu hết hệ thống của Nga sau khi khai hỏa là đứng tại chỗ, Himars khai hỏa xong sẽ thay đổi vị trí rất nhanh.Ra đa phản pháo của NGA chưa từng 1 lần tìm ra tọa độ của nó.
Vâng Cụ, em tưởng của Nga bắn xong chạy cũng nhanh cơ.
Hóa ra hàng US nổi tiếng chạy nhanh là có thật.

justbenice

Xe buýt
Trời đất Cụ ơi, dẫn chứng thì cũng nên lấy trong cuộc chiến hiện tại chứ.
Ai lại lôi số liệu từ thời WW2 ra áp đặt thông tin thế này
Tại em thấy cụ kia dùng logic nghe hơi phi lý. Nga nào chịu công bố mấy số liệu đó mà vin vào việc đó chứ. 8.6tr lính Nga từng chết kia còn chả có nổi mấy lữ đoàn xóa sổ ấy.

Chỉnh sửa cuối:

losedow

Xe tải
Không có cụ nhé. Hầu hết hệ thống của Nga sau khi khai hỏa là đứng tại chỗ, Himars khai hỏa xong sẽ thay đổi vị trí rất nhanh.Ra đa phản pháo của NGA chưa từng 1 lần tìm ra tọa độ của nó.
Sát thủ pháo kéo và pháo tự hành của Nga là con Liễu diệp đao Lancet. Nhưng Lancet chỉ là loại đạn tuần kích cự li ngắn, tầm hoạt động hiệu quả là 30km đổ lại, tức là không cách quá xa chiến tuyến đang giao tranh, còn bay xa hơn có khi hết xăng tự rụng.
Trong khi con Himars nó toàn bắn từ 50 đến hơn trăm cây chuối, nên Lancet không làm gì được nó.
Mà ngoài Lancet thì các loại vũ khí phản pháo của Nga như pháo kéo hay pháo tự hành đều có rất ít chiến tích trong việc phá hủy pháo của U, mặc dù tầm bắn đủ vươn tới nhưng có thể nó chạy mất rồi, hoặc là bắn trượt.
Thế nên vấn đề không phải là Himars, mà là các loại mục tiêu di động ở khoảng cách 50km trở lên đều tương đối an toàn trước vũ khí Nga.
Và ngược lại, các loại pháo phản lực phóng loạt tầm xa của Nga cũng rất ít khi bị thiệt hại. Như con cá sấu Ka52 bắn tên lửa Vikhr cách chục cây số, xem tên lửa nó bay mất cả phút mới đến nơi trúng con tăng. Đằng này là 50km thì nó chả chạy được cả cây rồi.

nhuataiche

Xe container
Khoảng 8.6triệu lính Nga chết trong WW2. Cụ tìm xem họ xóa sổ được mấy lữ đoàn nhé cụ.
Nên cụ đừng mong chờ gì cái thông tin Nga sẽ thừa nhận chết tới hơn 120 ngàn lính và bị xóa sổ lữ này lữ kia cụ ạ.
Nga đã mất tới 8.6 triệu lính trong ww2, và Đức đã bại trận, Hitler tự sát.

Hiện giờ Nga mới mất có 120 nghìn lính, theo thông tin từ những người lạc quan nhất, và những người đó thậm chí còn lạc quan kinh khủng hơn nữa, tin là Nga sắp bại trận.

a_m_d

Xe điện
Tại em thấy cụ kia dùng logic nghe hơi phi lý. Nga nào chịu công bố mấy số liệu đó mà vin vào việc đó chứ.
Vâng Cụ. Thật ra thì cũng chẳng bên nào công bố thống kê chính xác đâu.
US, Phương Tây thì ước lượng đưa ra con số thôi. Vì họ cũng đâu phải bên tham chiến trực tiếp mà biết đc. Ngay cả bản thân họ trải qua những cuộc chiến đã sảy ra cách đây bao nhiêu năm rồi mà đến nay cũng khó mà thống kê chính xác đc.
Họ vẫn có những dự án tìm kiếm những người đã ngã xuống trong cuộc chiến mà trên giấy tờ ko thể thống kê đc. Tìm đã khó, việc giám định và xác nhận thân nhân còn khó không kém.
Cho nên còm trước em có đề nghị - hẳn đi 50% cho nó hài hòa.

1.25 ton

Xe điện
Nó có 1 tính năng cực hay là bắn xong phát là chạy nên Nga không thể nào phát hiện được tọa độ của nó. Nếu không có cách khắc chế được con Himar này thì em nghĩ Nga nguy cơ thiệt hại còn cao nữa.
Hahaha, pháo tự hành nước nào cũng có tính năng " bắn xong là chay " cụ ạ 😀 chứ không thì gọi gì là pháo tự hành nữa.😀

losedow

Xe tải
Cơ mà con Himar ấy bắt tọa độ nhạy lắm. Em thấy nó hơn đứt vũ khí Nga, tấn công chính xác lắm.
Nó không tự bắt đâu ạ. Nó có nguyên một hệ thống vệ tinh, máy bay trinh sát tầm xa, máy bay cảnh báo sớm các loại của nato cấp toạ độ và dẫn đường cho rồi, chỉ việc nhấn nút rồi chạy thôi ạ.
Về kiểm soát chiến trường, phát hiện mục tiêu quan trọng, như kiểu vệ tinh soi thấy xe quân sự Nga tụ tập quanh một khách sạn, hoặc phát hiện tín hiệu vô tuyến xuất hiện dày đặc tại một nhà xưởng nào đó khu Nga kiểm soát, và nhận định đó là tướng tá Nga đang tụ tập, hoặc đó là trung tâm thông tin chiến trường của Nga, thì Mỹ và Nato nó vẫn nhạy bén hơn Nga nhiều.

justbenice

Xe buýt
Họ hiểu theo ý họ và không đọc nội dung bài báo đâu cụ ơi.
Để em add cái ảnh chụp bài viết cho rõ vậy
Em chả hiểu mấy cụ hường chế giễu gì cái việc này nữa. Rõ ràng Châu Âu giúp Ukraine chả phải vì họ tốt bụng hay yêu đời gì cả. Hành đông gây chiến của Nga làm EU thấy bất an thì họ góp tiền góp của cho Ukraine phi quân sự Nga là điều cần thiết đối với an ninh Châu Âu.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
[

Người ta cho kẹo cụ xong đến lúc người ta không cho kẹo cụ nữa là người ta có lỗi với cụ sao?
Nếu đang nghèo thì cố đứng bằng đôi chân mình lên mà giàu, chứ em thấy không ai cho không ai cái gì cả. Châu Âu, Nhật, Hàn bây giờ là cả 1 tập thể theo Mỹ, họ làm gì còn được nói tiếng nói riêng đâu.
Đọc còm của cụ thấy hài vãi, họ có được nói bằng tiếng nói riêng hay ko thì chưa chắc nhưng những quốc gia cụ liệt kê là top đầu thế giới về độ giàu có đấy, cụ muốn đứng trên đôi chân nhưng nghèo tôi lại liên tưởng đến Bắc Hàn Triều Tiên. Quan điểm của cụ mà điều hành đất nước chắc đi xuống hố sớm

justbenice

Xe buýt
Đọc còm của cụ thấy hài vãi, họ có được nói bằng tiếng nói riêng hay ko thì chưa chắc nhưng những quốc gia cụ liệt kê là top đầu thế giới về độ giàu có đấy, cụ muốn đứng trên đôi chân nhưng nghèo tôi lại liên tưởng đến Bắc Hàn Triều Tiên. Quan điểm của cụ mà điều hành đất nước chắc đi xuống hố sớm
Các cụ ấy suy nghĩ lạ lắm. Tự chủ kiểu nghe lời Nga răm rắp như Belarus thì là tốt. Còn Balan cãi cả EU lẫn Mỹ khi cấm vận xuất khẩu lương thực Ukraine thì là "Làm gì có tiếng nói riêng".

Trạng thái
Thớt đang đóng