[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Cụ chẳng cần phải tỏ ra nguy hiểm làm gì. Tôi hóng tin cũng chỉ hóng clip xe nga cháy, tháp pháo nga bay, lính nga banh xác thôi. Giống như xem bóng đá giải trí ấy cụ. Nhưng tôi vẫn thấy thương cho số phận hàng nghìn thanh niên nga phải bỏ xác nơi đất khách quê người, mà chẳng biết gia đình có nhận được xe lada hay không.
Đúng là xem rất giải trí cụ ạ.

bapdua

Xe đạp
Về mặt chiến thuật thì thời điểm này là lúc dễ lấy Avdiivka nhất. Các đội quân chính quy dồn hết cho robotyne và bakhmut. Về hậu cần thì đang gặp gián đoạn trong.việc cung cấp vk. Về báo chí hay viện trợ thì mọi thứ đang đổ dồn về Trung Đông.
Giờ ko lấy dc Avdiivka thì ko bao giờ lấy dc nữa, nên nga sẽ tấn công bất chấp để lấy nơi này.
Chỗ này mang tính biểu tượng quân sự rất lớn, nếu toang có thể gây hiệu ứng domino cho quân đội uk.
TH uk điều quân qua cứu thì những chỗ khác nga sẽ tấn công chiếm thêm đất . về thiệt hại thì giá lấy chỗ này có thể ngang bakhmut. Mình nghĩ nga đã dự tính việc này
Trước đây khi Bakhmut thất thủ nhiều cụ cũng nghĩ sẽ gây ra hiệu ứng domino nhưng ko xảy ra, nghĩ rằng quân Uk dồn quá nhiều nhân lực, vật lực vào đó sau khi Nga vượt qua thì ko còn nhiều sức kháng cự. Hy vọng lần này Avdiivka
Em thấy có mỗi cụ đọc tin 1 chiều rồi tưởng tượng thì đúng hơn. Nên xem cả 2 chiều cả tw lẫn tele. Giống như xem tin tức của TQ thì lên webchat ấy. Mỗi 1 quốc gia họ có 1 kênh mạng xã hội riêng đừng kiểu như đọc tin về TQ mà lên zalo, tw, face đọc rồi tự sướng với bản thân mình.
Những hình em chụp có hội nhóm trong đó thực ra phần lớn là kênh riêng của từng đơn vị tụi Nga chứ méo phải hội nhóm chung. Cụ thể thì có kênh của tụi tập đoàn quân số 25, sư 76,.... mỗi thằng đều có 1 kênh riêng của chúng nó. Cụ muốn tìm hiểu khu vực mặt trận nào thì cứ tìm ngay mã đơn vị chỗ đó sẽ có kênh riêng. 1 ngày chúng nó làm gì đều đăng lên cả. Đặc biệt là có báo cáo theo khung giờ..
À và đương nhiên là những kênh đó đếch có thống kê thiệt hại của chúng nó. Còn Muốn kiếm tin có phản biện thì vô mấy hội nhóm mở sẽ đầy tin
Mấy anh lính này gan dạ quá😅. Cảm giác lo lắng cho tập đoàn quân này.

xangdaybinh

Xe máy
Cụ có clip xe u cà cháy, tháp pháo u cà bay thì up lên, còn có tí giá trị thông tin và giải trí. Chú cụ cứ lảm nhảm cái khẩu quyết vô nghĩa ấy người ta lại tưởng cụ bị làm sao.
Chặn thôi cụ ơi. Em thấy cụ đó lảm nhảm cái đó chả hiểu là cái gì nên em chặn luôn rồi.

Evil Morty

Xe buýt
Trước đây khi Bakhmut thất thủ nhiều cụ cũng nghĩ sẽ gây ra hiệu ứng domino nhưng ko xảy ra, nghĩ rằng quân Uk dồn quá nhiều nhân lực, vật lực vào đó sau khi Nga vượt qua thì ko còn nhiều sức kháng cự. Hy vọng lần này Avdiivka
Ngay sau bakhmut chính là cuộc Đại phản công của Ukraina đó cụ.
Có vẻ cuộc đại phản công đó diễn ra không được như kỳ vọng của mọi người, thậm trí, tổng về tổng thể Ukraina còn mất thêm đất cụ thể được thống kê trong bài báo dưới đây.
How the Front Line Has Barely Moved in Ukraine This Year - The New York Times (nytimes.com)

Em dân đen không biết bakhmut thất thủ có liên quan tới sự thất bại của cuộc cuộc đại phản công của ukraina không, nhưng em không nghĩ nó trùng hợp ngẫu nhiên.

Em tự hỏi bakhmut không thất thủ thì liệu cuộc đại phản công Ukraina có thành công chăng?

a_m_d

Xe điện
1. trên tele có quá nhiều hình ảnh 18+ hỏi thử chỉ là hình ảnh lính chết thôi đã dã man rồi vậy mà trên tele đầy rẫy những núi xác chết, những xác chết không nguyên vẹn, những xác chết bị bỏ lại trương phềnh đầy giòi bọ,... mà số lượng là không đếm được chứ không phải là 1 vài hình ảnh.
2 Tele không tích hợp phiên bản web l(video có độ dài lớn là chỉ có xem được trong phần mềm tele).
3 Tele không có chức năng dịch sang tiếng việt.
nên cụ nào muốn đời thanh thản và tự sướng với bản thân thì cứ Tw cho lành. còn tele có đăng lên cũng ko toàn vẹn dc do 3 cái hạn chế ở trên
Trước em cũng có mò vào, nhưng em thấy hình ảnh lính cả 2 phe chết ko toàn thây thấy ghê quá ko tiếp nhận đc 😆
Chiến tranh mà, phe nào chẳng có thương vong ít hoặc nhiều tùy vào mỗi mặt trận.
Cái mà người ta chờ là tin tức về mặt trận đó thành công hay thất bại... đâu phải tối ngày spam mấy cái tin lính chết, cháy xe tank Cụ nhỉ, khộ :))

NGHIXDBT

Xe tăng
Trận Avdivka không biết vô tình hay cố ý. Lữ 47 nắm đấm thép của UK, tiên phong trong chiến dịch phản công mùa hè. Do dùng chiến thuật không phù hợp nên chỉ huy lữ đoàn - Là người có công và rất có kinh nghiệm phòng thủ thời điểm đầu cuộc chiến đã bị thay. Lũ 47 này cũng được UK rút khỏi Zapozia với lý do vì thiệt hại cần bổ sung và tái vũ trang.Bây giờ lữ này cùng các đơn vị khác đang phòng thủ cực thành công tại Avdivka. Thuyết âm mưu là Uk đã biết trước nga tấn công Avđivka?

a_m_d

Xe điện
Phải không cụ? Em nhớ cụ là một trong những người nhiệt tình nhất post cả tuần tin tức, hình ảnh thiệt hại của cuộc tấn công Robotyne ngày đầu tiên của Ukraine mà ta? May mà Ukraine đợt đó chỉ tấn công kiểu "đoàn xe" vào Robotyne 1 lần chứ không như Nga đang tấn công kiểu "đoàn xe thiết giáp" vào Avdiivka những 10 ngày cháy nổ liên tiếp thế này.
Kiểu lấy tin trên mạng xã hội về spam ít khi em dùng, Vì Mod đã nhắc nhở ko chỉ với em và 1 số cụ khác.
Em toàn đưa tin từ báo nhà ta là chủ yếu ;))

a_m_d

Xe điện

Tương lai thể nào cũng sẽ còn không ít những cú thọc sâu như thế này nữa.

Cucumin

Xe điện

Một hình ảnh khác về Ka52 dính mảnh của đạn chùm tên lửa ATACMS . Không biết như này còn bay được không, hay phải mang về xưởng khắc phục.

Cucumin

Xe điện

Cuộc chiến mùa đồng dường như đã bắt đầu vậy
Không hiểu những người phản đối cắt nước cắt điện dải Gaza, giờ có phản đối việc Nga tấn công hệ thống hạ tầng năng lượng vào mùa đông không nhỉ. Bắn trạm điện vào mùa đồng thì cũng là cắt nước cắt điện thôi. Nhất là vào mùa đông thì cũng chỉ nhằm vào dân thường , với hy vọng có một cuộc khủng hoảng nhân đạo lớn.

a_m_d

Xe điện
Không hiểu những người phản đối cắt nước cắt điện dải Gaza, giờ có phản đối việc Nga tấn công hệ thống hạ tầng năng lượng vào mùa đông không nhỉ. Bắn trạm điện vào mùa đồng thì cũng là cắt nước cắt điện thôi. Nhất là vào mùa đông thì cũng chỉ nhằm vào dân thường , với hy vọng có một cuộc khủng hoảng nhân đạo lớn.
Vì trước có cụ Tím bẩu, công trình dân sự nào liên quan đến cuộc chiến đều có thể bị tấn công.

long_tlt

Xe tải

Một hình ảnh khác về Ka52 dính mảnh của đạn chùm tên lửa ATACMS . Không biết như này còn bay được không, hay phải mang về xưởng khắc phục.
không sao. hàng USSR nồi đồng cối đá. dán tý băng dính là lại bay vèo vèo ngay ấy mà. chỉ sợ PK quân mình lại phang nhầm thôi.

Cucumin

Xe điện
U giờ ngại gì nữa, chắc cũng đang chuẩn bị UAV đánh trạm điện, máy biến thế của Nga =)) 2 anh Slavs đánh trạm điện máy biến thế của nhau để hưởng cái rét chung cho vui =))
Thấy bọn Ukraine cũng bảo năm nay bọn nó sẽ không ngồi im nhìn Nga phang hệ thống năng lượng nữa. Nó sẽ dùng mọi cách trả đũa. Dạo này Nga cũng tích tên lửa để chuẩn bị cho mùa đông. Ukraine thì cũng tăng tối đan sản lượng sản xuất UAV tầm xa. Để xem ông nào mất điện trước.

Chỉnh sửa cuối:

a_m_d

Xe điện
U giờ ngại gì nữa, chắc cũng đang chuẩn bị UAV đánh trạm điện, máy biến thế của Nga =)) 2 anh Slavs đánh trạm điện máy biến thế của nhau để hưởng cái rét chung cho vui =))
Chắc chắn 2 bên sẽ bắn qua, bắn lại mà :))

DIT

Xe điện

Phi công mới quan trọng chứ mấy cái này bỏ luôn cũng dc, tầm 16 củ à. Mỗi năm nga sx 300 chiếc này

DIT

Xe điện
Trận Avdivka không biết vô tình hay cố ý. Lữ 47 nắm đấm thép của UK, tiên phong trong chiến dịch phản công mùa hè. Do dùng chiến thuật không phù hợp nên chỉ huy lữ đoàn - Là người có công và rất có kinh nghiệm phòng thủ thời điểm đầu cuộc chiến đã bị thay. Lũ 47 này cũng được UK rút khỏi Zapozia với lý do vì thiệt hại cần bổ sung và tái vũ trang.Bây giờ lữ này cùng các đơn vị khác đang phòng thủ cực thành công tại Avdivka. Thuyết âm mưu là Uk đã biết trước nga tấn công Avđivka?
Avdivka vốn là pháo đài mà, việc những đợt tấn công đầu tiên đơn nhiên ko thành công rồi. Nếu tấn công dễ vậy uk đầu hàng lâu rồi
Còn lữ 47 thì việc rút về chỗ chuyên phòng thủ để tái vũ trang là chuyện bình thường mà

quanggialai

Xe điện
Em thấy cụ toàn nói thôi. Cụ cứ đăng lên hình ảnh thiệt hại hai bên cho rộng đường dư luận cũng như phán đoán về cuộc chiến mọi người cùng nhìn nhận. Em nghĩ ảnh thiệt hại thì cũng bình thường, đừng có là ảnh ghê rợn hoặc quá bình thường là được. Vì chiến tranh thì chết chóc và hao hụt khí tài là chuyện dĩ nhiên phải xảy ra. Ví dụ hình ảnh thiệt hại này của quân Nga cũng cho ta thấy phần nào cách người Nga "tấn công" đúng kô cụ ?

nói rồi cụ muốn xem kênh nga thì lên tele mà xem
như em ấy xem cả 2 chứ em chả rảnh để mà hầu cụ. riêng video trên tele muốn đăng lên đây chỉ có cách load về up ngược lên youtube. chứ để nguyên link cụ cũng chả xem dc
vd chỉ riêng sư 76 từ sáng đến giờ ( khu vực rabotine)

.Bo My

Xe container

Khá là gay go
Ông Israel đào mỏ kinh quá, chứ sản xuất mấy chục năm nay giờ mới dùng mà lại bảo cần viện trợ nữa thì hóa ra tham nhũng à.

Trạng thái
Thớt đang đóng