[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MlemMlem

Xe hơi
Cụ đừng lái về nước ta ạ, không nên trái với quy định diễn đàn. Báo ta cũng dịch báo ngoài, nên ghi rõ theo RT. Cái chủ yếu tin thêu dệt từ bên nó, tỉnh táo lên ạ.
Em chỉ ra những điểm phi logic, những cái mang yếu tố tuyên truyền kích động lòng dân Nga mu muội là chính. Như vậy việc lộng ngôn, em thấy quá phù hợp với cụ.
Nguồn tin .vn thì đã đc kiểm duyệt rất kỹ và auto đúng đấy ạ😊

Cụ bớt phát ngôn bừa bãi đi ạ, có cay Nga thì nó cũng vừa phải thôi ạ!🤗

Viossss

Xe tải
Em suy đoán như sau - cụ xem đúng ko, do 2 nguyên nhân :
- W2 ông NGA thì thắng còn ông Anh thì mất gần hết các thuộc địa, 1 phần vì ông LX ủng hộ tinh thần và vũ khí cho các nước thuộc địa đứng lên dành độc lập.
- Tài nguyên của ông NGA vô tận, nên với tư tưởng cướp bóc từ tổ tiên truyền lại - mấy ông Mỹ - Anh cực kỳ muốn chia nhỏ ông NGA này ra để ăn cho dễ.
Nó là mối thâm thù từ thời naponeon còn cởi chuồng theo đúng nghĩa đen.

Kokolo

Xe buýt
Bờ sông Kherson quân Nga đang lừa Ukraina để giã hỏa lực đây à?
Nhiều người chắc chắn sẽ bảo nhóm lính này bắt chước Prigozhin đăng video giả để lừa quân U :D
Prigozhin sau khi than phiền chửi bới chán chê để lừa quân Ukraina đã chuyển sang đầu quân cho nhóm đánh thuê của Diêm Vương rồi :D

mystery078

Xì hơi lốp
Đúng là tiếu lâm, thời đại này có loại tuyên truyền như loa phường trong WWII các cụ.

Tiếu lâm quá cụ, 2 nước giao tranh mà tổng thống có "kế hoạch" tổng động viên đánh giết địch mà còn phải báo cáo báo đài địch nữa cụ ạ (theo RT của Nga). Lũ tuyên truyền Nga như thời loa phường WWII làm em mắc cười quá, haha. Lũ này dễ gì lừa được tri thức trong diễn đàn này, qua đó em đánh giá dân Nga bị nhồi sọ quá chưa chắc hiểu biết bằng dân nước mình đâu các cụ.
à tôi trích báo thôi, anh tin hay không thì tùy, tôi không có nhu cầu tranh luận với anh
nếu thấy tin fake anh cứ việc báo cáo mod, hoặc kiện chủ tòa soạn ra tòa =D> =D>

danleduc

Xe điện
Thế là thấm thoắt đã gần 2 năm trôi qua rồi mà cuộc chiến vẫn cứ nhì nhằng các cụ nhỉ. Vớ vẩn lại kéo dài hàng thập kỷ ý chứ. :D
Nhìn lại lịch sử thì những cuộc chiến khốc liệt như WW1, WW2 còn đỡ hơn, chúng chỉ kéo dài khoảng 5 năm, sau đó ngã ngũ thắng - bại, và các bên lại tập trung tái thiết, ổn định cuộc sống và phát triển lên1 tầm cao mới.
Các cuộc chiền trường kỳ kéo dài thì sẽ rất tốn thời gian để tái thiết khi kết thúc chiến tranh và chỉ khổ dân chúng thôi.

conngua280390

Xe điện
Thế là thấm thoắt đã gần 2 năm trôi qua rồi mà cuộc chiến vẫn cứ nhì nhằng các cụ nhỉ. Vớ vẩn lại kéo dài hàng thập kỷ ý chứ. :D
Nhìn lại lịch sử thì những cuộc chiến khốc liệt như WW1, WW2 còn đỡ hơn, chúng chỉ kéo dài khoảng 5 năm, sau đó ngã ngũ thắng - bại, và các bên lại tập trung tái thiết, ổn định cuộc sống và phát triển lên1 tầm cao mới.
Các cuộc chiền trường kỳ kéo dài thì sẽ rất tốn thời gian để tái thiết khi kết thúc chiến tranh và chỉ khổ dân chúng thôi.
Còn lâu lắm Anh ơi, kiểu như cuộc chiến uỷ nhiệm/ cuộc chiến Vệ Quốc giữa hai phe vậy.
Nhưng có 1 điều là các bên hưởng lợi đứng ở ngoài lại ko muốn cuộc chiến này kết thúc sớm, các đánh càng lâu các Nước đó càng có lợi. Cá nhân e vd Mỹ/ TQ/ Ấn Độ... và các khối có liên quan như NATO/ BRICS nên còn lâu mới kết thúc, yếu bơm tiếp đánh tiếp!

hd-vt

Xe container
Cụ chưa hiểu chiến dịch đb này của cụ Pu òi. :P

danleduc

Xe điện
Cụ chưa hiểu chiến dịch đb này của cụ Pu òi. :P
Em chưa hiểu thật.
Có lẽ cụ Pu muốn "chiến tranh nuôi chiến tranh" và / hoặc "lấy chiến tranh để làm suy yếu NATO " ...đúng không cụ ?

hd-vt

Xe container
Em chưa hiểu thật.
Có lẽ cụ Pu muốn "chiến tranh nuôi chiến tranh" và / hoặc "lấy chiến tranh để làm suy yếu NATO " ...đúng không cụ ?
Em tuổi gì trả lời những câu hỏi "búa bổ" của cụ. Tại cụ rên là lâu quá thì em nói thế thôi. Món Súp thì phải dừ, mà dừ thì phải lâu, chán cụ quá. :D

Tình_đầu

Xe hơi
2-0 cho Ukraine.
Hội nghị Lương Thực Ukraine kết thúc, ai về nhà nấy, ko ai đảm bảo vận chuyển lương thực cho Ukraine ở biển Đen, ko giải pháp nào cho việc Balan chặn biên giới.
Ôi Uca là chủ biển đen kiểu gì mà ko ai dám vào vận chuyển lương thực thế này

langriser

Xe tải
Toàn tưởng tượng ra
Sau khi cccp sập, mẽo có xui đức chén ai ở Châu Âu không????
Hay thấy có thằng ăn cướp đất láng giềng, ngại quá nên....tưởng tượng????
Mỹ nó không muốn 1 đất nước mạnh ngang nó, nên chủ trương là chia nhỏ các nước lớn ra, như đã thành công ở Liên Xô, Tiệp Khắc, Nam Tư, và tiếp tục tài trợ xu hướng này ở Tàu

con dơi 141

Xe điện
Đúng là tiếu lâm, thời đại này có loại tuyên truyền như loa phường trong WWII các cụ.

Tiếu lâm quá cụ, 2 nước giao tranh mà tổng thống có "kế hoạch" tổng động viên đánh giết địch mà còn phải báo cáo báo đài địch nữa cụ ạ (theo RT của Nga). Lũ tuyên truyền Nga như thời loa phường WWII làm em mắc cười quá, haha. Lũ này dễ gì lừa được tri thức trong diễn đàn này, qua đó em đánh giá dân Nga bị nhồi sọ quá chưa chắc hiểu biết bằng dân nước mình đâu các cụ.

Ôi báo mỹ đây nhá. Cười nhiều lại sặc nước bọt nguy hiểm lắm. Tổng động viên phải theo luật chứ. Xứ dân chủ mà lị. Lôi người ta đi lính cũng phải có căn cứ chứ. Lần này dự gọi cả tội phạm đi lính

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ nó không muốn 1 đất nước mạnh ngang nó, nên chủ trương là chia nhỏ các nước lớn ra, như đã thành công ở Liên Xô, Tiệp Khắc, Nam Tư, và tiếp tục tài trợ xu hướng này ở Tàu
Em đính chính chút là Tiệp Khắc chia làm hai nước Czechia và Slovakia không liên quan tới nước ngoài nào cả cụ nhé. Có lẽ trong thời kỳ hiện đại của thế giới, không quốc gia nào như Tiệp Khắc mà chia tách quốc gia thành hai trong hoà bình cả. Có lẽ do người dân hai nước đều tôn trọng quan điểm riêng của nhau và chấp nhận chia tay ôn hoà, không một tiếng súng, để rồi cùng chung sống hoà bình và phát triển như hiện nay.

Có nhiều cụ cho rằng Nga phát triển mạnh và Séc chỉ là con tép riu so với Nga. Cái nhìn này cũng không sai, nhưng em chỉ đưa thêm cái nhìn của một số đông người Ukraina và Trung Á mà em từng trao đổi và trò chuyện, thì họ đều cho rằng họ muốn đất nước họ được như Séc hơn là giống với Nga. Rõ ràng cầm hộ chiếu Séc đi lại tự do khắp thế giới hơn cầm hộ chiếu Nga. Mức lương và mức sống ở Séc cũng cao hơn Nga, an sinh xã hội Séc theo họ cũng hơn Nga, thế nên đó là lựa chọn phù hợp để họ theo đuổi, chứ không cần cao xa gì cả.

Vova

Xe container
Em đính chính chút là Tiệp Khắc chia làm hai nước Czechia và Slovakia không liên quan tới nước ngoài nào cả cụ nhé. Có lẽ trong thời kỳ hiện đại của thế giới, không quốc gia nào như Tiệp Khắc mà chia tách quốc gia thành hai trong hoà bình cả. Có lẽ do người dân hai nước đều tôn trọng quan điểm riêng của nhau và chấp nhận chia tay ôn hoà, không một tiếng súng, để rồi cùng chung sống hoà bình và phát triển như hiện nay.
Có nhiều cụ cho rằng Nga phát triển mạnh và Séc chỉ là con tép riu so với Nga. Cái nhìn này cũng không sai, nhưng em chỉ đưa thêm cái nhìn của một số đông người Ukraina và Trung Á mà em từng trao đổi và trò chuyện, thì họ đều cho rằng họ muốn đất nước họ được như Séc hơn là giống với Nga. Rõ ràng cầm hộ chiếu Séc đi lại tự do khắp thế giới hơn cầm hộ chiếu Nga. Mức lương và mức sống ở Séc cũng cao hơn Nga, an sinh xã hội Séc theo họ cũng hơn Nga, thế nên đó là lựa chọn phù hợp để họ theo đuổi, chứ không cần cao xa gì cả.
1) Thực ra lý do cũng chẳng có gì đến mức cần súng với cả đạn cả. Hội Slovak bảo ông Czech khôn, bao nhiêu sản phẩm thô làm ở Slovak, rồi đem lên Czech làm đồ ngon đi bán. Thanh niên thủ tướng thời đấy giỏi kích dân đến mức trưng cầu dân ý đòi tách. Đơn giản thế thôi.
2) Cả Czech lẫn Slovak đều là hội không có năng khiếu đánh nhau. Cả lịch sử cứ hết thua nhập vào thằng này rồi lại tách thuộc về thằng kia. Thế nên có cho tiền chắc các bạn cũng chẳng đánh nhau đâu.
3) Cụ đang nhìn hẹp ở góc so sánh giữa Czech với Nga, và gán U nên giống Czech hơn giống Nga. Nhưng cụ hoàn toàn chưa thử so sánh ví dụ giữa Czech và Hung chẳng hạn. Cụ nghĩ nếu U như Hung, tình hình có đến mức thê thảm như thế này không?

Biết Czech của cụ là ổn. Bản thân em cũng rất yêu nước Czech, yêu Praha, yêu pivo bên đấy. Nhưng Czech không phải là hệ quy chiếu để có thể đem ra giải thích hoặc tranh luận cho tất cả mọi chuyện liên quan đến cuộc chiến bây giờ cụ ạ.

hongsonphan82

Xe buýt

Thực ra họ muốn như Sec là đúng. Vì muốn được như Nga là quá viễn vông.
Có thể ghét Nga hay kì thị Nga đi nữa thì cũng không thể phủ nhận người Nga là 1 trong những dân tộc góp phần định hình các trật tự thế giới trong khoảng vài trăm năm nay. Nói văn vẻ 1 chút thì người Nga có " Hùng tâm, tráng chí". Sec là 1 trong những dân tộc gọi là " an phận, thủ thường", bị thằng nào đấm thì cứ gọi là thôi tao xin thua mày cho nhanh. So sánh Nga với Sec quá khập khiểng.

valid

Xe tăng
- Lính Ukr kể chuyện vượt sôn Dnipro giống như cảm tử, đi dễ về khó , Nga pháo kích 24/24.
...
"Lần nào đến đây, tôi cũng chuẩn bị sẵn tinh thần để nói lời vĩnh biệt. Tôi biết rằng mình có thể chết bất cứ lúc nào, không trúng tên lửa thì cũng là đạn pháo", anh nói tiếp. :-o

Thêm tí vi déo không tím lại bẩu tuyền là văn xuôi.

loithuxua

Xì hơi lốp
em muốn theo tình hình Miến mà không thấy topic nào, các cụ luận việc đấy ở đâu vậy?

Trạng thái
Thớt đang đóng