[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

kocogi

Xe tải
C
Cụ phải nhìn toàn cảnh chuyện thắng thua.
Cụ có ủng hộ Ukraine và ghét Nga đi chăng nữa thì cũng phải thừa nhận nhận.
Hiện tại kết quả là Nga đang thắng trên thực địa. Cái mà cụ cho rằng Ukraine thắng Nga chạy kia nó giống việc Nga ghi vào lưới Ukraine 10 bàn thắng xong Ukraine đột xuất thần kì gỡ lại được 1 bàn. Hiện tại tỉ số vẫn là 10- 1. Nhìn về tương lai thì khả năng Ukraine gỡ hòa còn khó nói chi thắng đúng hem?? Còn cụ vẫn tin Ukraine gỡ hòa rồi thắng Nga thì nó là niềm tin của cụ, em tôn trọng. Dù có 0,000000001% hy vọng thì vẫn là niềm tin đúng không cụ!
Lại toàn cảnh.
Toàn cảnh là Ucr là 1 nước nhỏ,yếu hơn Nga nhiều lần,bất cứ ai vào những ngày đầu cuộc chiến đều ko dám nghĩ Ucr làm đc như bây giờ.
Nhớ ngày Nga tràn sang chiếm Kherson như chỗ ko người,vào Khackov hoành hành ngang dọc,2 mũi gồm đổ bộ bất ngờ từ Belaruss và Summy hội quân ở Kiev định đánh rắn dập đầu.
Chả có ai,kể cả fan cứng Ucr dám nghĩ đến ngày hôm nay cả.
Mở đầu tháng 9/2022 là Ucr đã lần đầu tiên dám đánh vỗ mặt 1 đội quân lớn gấp 10 lần mình,quá nể đi.
Đến lúc đội quân ấy buộc phải co cụm phòng ngự,dù là đc trang điểm bằng những mỹ từ để vuốt ve nhau thì đó là sự thật,đừng chối cãi.
Kể cả có sự góp công,góp sức của nhiều bạn bè các nước,nhưng chả ai dám nghĩ chỉ nửa năm sau ngày khai chiến ,1 đội quân chỉ biết chạy và phục kích lại quay lại lùa thằng khổng lồ chạy có cờ thế đc.
Thế nên hy vọng giờ lớn lắm ,bao nhiêu phần trăm thì còn phải xét thời cuộc,cụ đừng ảo tưởng nước Nga là thành đồng vách sắt,họ quen bắt nạt những Chesnhia,những Gruzia nhỏ nhoi,giờ mới đụng đến 1 cục xương thật sự đó.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Thế này thì loạn thật rồi 8-x

View attachment 8223486
Thảo nào Nga lấy khu công nghiệp Adiivka mà kô thấy bóng con UAV nào của Ukraine. Có vẻ tác chiến điện tử cả 2 bên khá mạnh. Ukraine cũng có clip con Bradley tấn công quân Nga ở gần đường ray xe lửa mà không thấy UAV Nga hỏi thăm.

Rus4ever

Xe hơi
Ngày này năm ấy !

Ngày 26/11/1939
- cách đây đúng 84 năm - Hồng quân Liên Xô tự pháo kích vào làng Mainila của Liên Xô nằm trên biên giới với Phần Lan. Đổ tội cho Phần Lan về vụ tấn công khiến 4 lính Liên Xô chết, 4 ngày sau Liên Xô tuyên chiến và đưa quân xâm lược Phần Lan.
Tỷ lệ quân liên xô bị Phần Lan tiêu diệt gấp 8 lần .

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nói rồi! Mức sống là cái gì! Để phục vụ các nhu cầu cơ bản Nga có cái gì thiếu so với bọn Sec, Balan?? Và để phục vụ những nhu cầu đó thì với thu nhập của dân Nga theo Rup mua theo Rup không thua kém bọn Sec, Balan. Giá nhà ở Nga không rẻ hơn Đông Âu là nhà thương mại. Bên Nga vẫn còn có việc cấp đất, nhà miễn phí cho nhân dân. Việc này ở phương Tây là không hề có.
Các dịch vụ xa xỉ và hàng hóa xa xỉ thì nhà nước Nga không khuyến khích.
Cụ phải hiểu nhà nước phục vụ nhân dân khác với nhà nước khai thác thương mại từ dân.
Người dân Ukraine chọn gì là quyền họ nhưng mà trong lòng đất nước Ukraine thì người dân gốc Nga cũng có quyền lựa chọn của họ.
Dân 5 tỉnh( cả Crưm) đa số đều muốn ở với Nga, nếu cụ chấp nhận kết quả cuộc bỏ phiếu của Nga. Còn nếu không thì có thể nhìn thực tế, ở mấy tỉnh đó hầu như không có phong trào du kích đánh Nga hay có cái gọi là mặt trận giải phóng miền Đông Ukraine để hoạt động trong lòng địch.
Cụ dẫn chứng hộ Nga miễn phí an sinh xã hội, miễn phí nhà ở, xăng dầu lương thực rẻ hộ em cái. Cụ ra rả cái luận điệu này mà mọi người hỏi nguồn thì cụ toàn lờ tịt đi. Nói kô nguồn người ta gọi là nói bậy đấy cụ. OF toàn người có trí thức, không chấp nhận tranh luận kiểu đấy đâu.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Thảo nào Nga lấy khu công nghiệp Adiivka mà kô thấy bóng con UAV nào của Ukraine. Có vẻ tác chiến điện tử cả 2 bên khá mạnh. Ukraine cũng có clip con Bradley tấn công quân Nga ở gần đường ray xe lửa mà không thấy UAV Nga hỏi thăm.
Nga trình độ vậy thì khách gì pháp sư nhể 8-x

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Nga trình độ vậy thì khách gì pháp sư nhể 8-x
Chiến tranh mà cụ. Ăn miếng trả miếng và tìm cách khắc phục nhau. Nga mà kô làm được vậy thì thành ra cùi quá, theo dõi cuộc chiến cũng mất hấp dẫn. Để xem bên Ukraine khắc phục thế nào.

hongsonphan82

Xe buýt
Lại toàn cảnh.
Toàn cảnh là Ucr là 1 nước nhỏ,yếu hơn Nga nhiều lần,bất cứ ai vào những ngày đầu cuộc chiến đều ko dám nghĩ Ucr làm đc như bây giờ.
Nhớ ngày Nga tràn sang chiếm Kherson như chỗ ko người,vào Khackov hoành hành ngang dọc,2 mũi gồm đổ bộ bất ngờ từ Belaruss và Summy hội quân ở Kiev định đánh rắn dập đầu.
Chả có ai,kể cả fan cứng Ucr dám nghĩ đến ngày hôm nay cả.
Mở đầu tháng 9/2022 là Ucr đã lần đầu tiên dám đánh vỗ mặt 1 đội quân lớn gấp 10 lần mình,quá nể đi.
Đến lúc đội quân ấy buộc phải co cụm phòng ngự,dù là đc trang điểm bằng những mỹ từ để vuốt ve nhau thì đó là sự thật,đừng chối cãi.
Kể cả có sự góp công,góp sức của nhiều bạn bè các nước,nhưng chả ai dám nghĩ chỉ nửa năm sau ngày khai chiến ,1 đội quân chỉ biết chạy và phục kích lại quay lại lùa thằng khổng lồ chạy có cờ thế đc.
Thế nên hy vọng giờ lớn lắm ,bao nhiêu phần trăm thì còn phải xét thời cuộc,cụ đừng ảo tưởng nước Nga là thành đồng vách sắt,họ quen bắt nạt những Chesnhia,những Gruzia nhỏ nhoi,giờ mới đụng đến 1 cục xương thật sự đó.
Cụ không dám nghĩ là kệ cụ nhưng đừng nói không ai nghĩ!
Ukraine tuyên bố quân đội Ukraine mạnh thứ 2 thế giới không phải là mõm.
Cụ có nói thế nào nữa thì tỷ số hiện tại vẫn là 15-1 nghiêng về Nga.
Có lẽ do cụ kì vọng Nga phải đá dẫn 30-0 vậy nên cụ thấy Nga dẫn bàn 15- 1 là quá ít chăng?
Mà truyền hình Ukraine vừa thông báo quân Ukraine thiệt hại hơn 1,1 triệu lính roài. Thiệt hại cỡ đó thì gây được thiệt hại cho Nga là tất nhiên.

kocogi

Xe tải
Thì em bảo rồi đấy thôi.Em bảo lưu quan điểm Nga đang thắng thế và làm tốt việc của họ với 1 chiến lược rõ ràng. Và cũng giữ nguyên ý kiến em và cụ không cùng đẳng cấp , cụ cứ tìm em nói chuyện làm gì.
Tạm giữ đc mấy mảnh đất thôi,nhưng quá èo uột so với thứ hạng mà Nga tự hay đc phong.
Chiến lược thay đổi vài lần trong 20 tháng rồi,rõ mới ràng ở đâu? Ơ kìa.
Cụ ko thích đối chuyện thì các cụ có hẳn 1 kênh fake để thẩm du rồi mà ,về đây thay hình đổi dạng rồi ra vẻ thanh cao ư?

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chiến tranh mà cụ. Ăn miếng trả miếng và tìm cách khắc phục nhau. Nga mà kô làm được vậy thì thành ra cùi quá, theo dõi cuộc chiến cũng mất hấp dẫn. Để xem bên Ukraine khắc phục thế nào.
Có Nato rồi. Ukra cứ xin là đc thôi mà.

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Các cụ cứ tranh luận đi tranh luận lại vấn đề 2 nước đấm nhau. Rồi phân tích các kiểu, rằng, thì, là, mà.
Trong chiến lược dài hơi, em thấy rằng Putin không đấm Ucraina thì có khi ngàn năm sau, lịch sử vẫn sẽ gọi tên Putin là kẻ thất bại khi để cho Nato tiến sát biên giới Nga, hệ lụy rất khó nói, thậm chí đó có thể là nguyên nhân cho việc nước Nga bị xâm lược hay xóa sổ về sau này. Vì vậy nhiệm vụ lịch sử của Putin là phải ngăn chặn những hệ lụy này xảy ra với đất nước và dân tộc Nga.

Về Zelensky, lịch sử cũng đang gọi tên ông ấy phải là người bảo vệ đất nước khi có chiến tranh, nếu đầu hàng ông ta sẽ thành tội danh thiên cổ với những người theo chủ nghĩa dân tộc Ucraina.
Trách là trách ở chỗ Zelensky đã không tỉnh táo để ngăn chặn chiến tranh ngay khi nó chưa bắt đầu 1 cách khéo léo hơn, để bây giờ ông ta không còn đường lùi nữa.

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ dẫn chứng hộ Nga miễn phí an sinh xã hội, miễn phí nhà ở, xăng dầu lương thực rẻ hộ em cái. Cụ ra rả cái luận điệu này mà mọi người hỏi nguồn thì cụ toàn lờ tịt đi. Nói kô nguồn người ta gọi là nói bậy đấy cụ. OF toàn người có trí thức, không chấp nhận tranh luận kiểu đấy đâu.
À tôi không nói miễn phí hoàn toàn. Y tế giáo dục phổ thông miễn phí.
Xăng dầu lương thực rẻ thì cụ có thể tự tìm. Cái này không khó.
Không phải 100% nhà miễn phí. Bởi Nga giờ là tư bản không còn XHCN nữa, nhưng mà vẫn có cấp miễn phí 1 số trường hợp ví dụ như quân nhân, công nhân viên chức.
Ở nông thôn Nga vẫn cấp đất cho dân làm nhà ( làm đơn ra chính quyền địa phương).
Cụ tin hay không cũng chả ảnh hưởng gì đâu. Mấy cái vụ cấp đất, cấp nhà thì tôi quen mấy người làm ăn và được nhập cư bên Nga nói lại( này cũng là thông tin nên cụ không tin cũng tùy). Bởi thực tế tôi cũng dell biết tiếng Nga nên họ nói vậy tôi biết vậy. Mà tôi nghĩ họ nói chuyện với tôi cũng chả bịa làm gì vì cơ bản khi tôi nói chuyện mấy ngừoi Việt kiều Nga này họ không thích và không ủng hộ chuyện Nga đấm Ukraine. Có thể nói là họ hơi ủng hộ Ukraine nên chả có lí do gì họ bịa chuyện để nói tốt các chính sách của Nga.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ tranh luận đi tranh luận lại vấn đề 2 nước đấm nhau. Rồi phân tích các kiểu, rằng, thì, là, mà.
Trong chiến lược dài hơi, em thấy rằng Putin không đấm Ucraina thì có khi ngàn năm sau, lịch sử vẫn sẽ gọi tên Putin là kẻ thất bại khi để cho Nato tiến sát biên giới Nga, hệ lụy rất khó nói, thậm chí đó có thể là nguyên nhân cho việc nước Nga bị xâm lược hay xóa sổ về sau này. Vì vậy nhiệm vụ lịch sử của Putin là phải ngăn chặn những hệ lụy này xảy ra với đất nước và dân tộc Nga.

Về Zelensky, lịch sử cũng đang gọi tên ông ấy phải là người bảo vệ đất nước khi có chiến tranh, nếu đầu hàng ông ta sẽ thành tội danh thiên cổ với những người theo chủ nghĩa dân tộc Ucraina.
Trách là trách ở chỗ Zelensky đã không tỉnh táo để ngăn chặn chiến tranh ngay khi nó chưa bắt đầu 1 cách khéo léo hơn, để bây giờ ông ta không còn đường lùi nữa.
Khó cho cả 2 cụ ạ. Về Putin thì rõ ràng như cụ nói. Tuy nhiên tiếc là chưa biết ngăn được Ukraine vào Nato trong tương lai hay không nhưng lại làm Nato mọc thêm ra 2 cái nanh Thụy Điển và Phần Lan ở sát nách. Nhất là Phần Lan là nước thâm thù với Nga rất kinh. Lại thêm biến Ukraine thành tử thù, mà Ukraine nhà chỉ có mỗi cái nịt vì nội chiến gần chục năm, giờ sẵn sàng đánh nhau với Nga tới cùng.
Về phía Zelensky thì lên nắm quyền đồng thời cũng mất Crimea, Donbass nội chiến. Giải quyết kô được thì cũng nhục nhã với thế hệ sau.
Nga mà thắng trận này thì Putin coi như vô tội và thành anh hùng. Còn thua thì...
Phía Zelensky cũng tương tự.

Chỉnh sửa cuối:

Kokolo

Xe buýt
Đang yên đang lành, nghe xúi dại, mò vào chuồng mó rái gấu. Nó điên lên vả một phát rụng mịa nó chục cái răng, nhanh nhẹn giật lại đc 2 cái về cắm lại, rồi vỗ ngực cùng vs các fan mơ màng , mình giỏi quá, giỏi quá. Chết cười vs đội hài kịch.
Chính xác phải là đàn gấu trong chuồng bị thằng chủ rạp xiếc nó điều khiển. Cho ăn bả thế nào mà gấu to đấm gấu nhỏ. Gấu nhỏ cắn bi gấu to. Hơn chục con gấu đấm nhau loạn cào cào cả lên để tranh nhau chỗ nằm. Chủ rạp vẫn đang cười khẩy thu tiền bán vé.
Con gấu to nhất đàn chỉ luôn có tư tưởng sợ thằng chủ rạp xiếc nó làm thịt. Nên tìm mọi cách lấy lòng nó. Chứ có đố con gấu cũng chả dám làm gì thằng chủ rạp

Robobk

Xe tải
Website
www.krtech.com.vn
Em đồng ý cụ vụ Putin nhưng Mr Ze, nếu ông ấy lựa chọn trung lập, Uca không mất mát gì mà còn được rất nhiều.
Vậy em mới nói trách ở chỗ Zelensky đã không tỉnh táo để ngăn chặn chiến tranh ngay từ đầu

kocogi

Xe tải
Cụ không dám nghĩ là kệ cụ nhưng đừng nói không ai nghĩ!
Ukraine tuyên bố quân đội Ukraine mạnh thứ 2 thế giới không phải là mõm.
Cụ có nói thế nào nữa thì tỷ số hiện tại vẫn là 15-1 nghiêng về Nga.
Có lẽ do cụ kì vọng Nga phải đá dẫn 30-0 vậy nên cụ thấy Nga dẫn bàn 15- 1 là quá ít chăng?
Mà truyền hình Ukraine vừa thông báo quân Ukraine thiệt hại hơn 1,1 triệu lính roài. Thiệt hại cỡ đó thì gây được thiệt hại cho Nga là tất nhiên.
Mấy cái dòng đầu là cụ suy diễn kiểu trẻ con,e ko tranh luận.
Cụ cho xin cái nguồn Ucr thông báo thiệt hại hơn 1,1 triệu lính đi ạ.?

hongsonphan82

Xe buýt
Mấy cái dòng đầu là cụ suy diễn kiểu trẻ con,e ko tranh luận.
Cụ cho xin cái nguồn Ucr thông báo thiệt hại hơn 1,1 triệu lính đi ạ.?
Nó là thực tế cụ sao phản bác đựoc. Thực tế Nga có thêm hơn 100k km2 đất từ Ukraine.
Kênh 1+1 này nói nhé, mà kênh này là của Ukraina nhá nhá!

Tomahawk V

Xe đạp
À tôi không nói miễn phí hoàn toàn. Y tế giáo dục phổ thông miễn phí.
Xăng dầu lương thực rẻ thì cụ có thể tự tìm. Cái này không khó.
Không phải 100% nhà miễn phí. Bởi Nga giờ là tư bản không còn XHCN nữa, nhưng mà vẫn có cấp miễn phí 1 số trường hợp ví dụ như quân nhân, công nhân viên chức.
Ở nông thôn Nga vẫn cấp đất cho dân làm nhà ( làm đơn ra chính quyền địa phương).
Cụ tin hay không cũng chả ảnh hưởng gì đâu. Mấy cái vụ cấp đất, cấp nhà thì tôi quen mấy người làm ăn và được nhập cư bên Nga nói lại( này cũng là thông tin nên cụ không tin cũng tùy). Bởi thực tế tôi cũng dell biết tiếng Nga nên họ nói vậy tôi biết vậy. Mà tôi nghĩ họ nói chuyện với tôi cũng chả bịa làm gì vì cơ bản khi tôi nói chuyện mấy ngừoi Việt kiều Nga này họ không thích và không ủng hộ chuyện Nga đấm Ukraine. Có thể nói là họ hơi ủng hộ Ukraine nên chả có lí do gì họ bịa chuyện để nói tốt các chính sách của Nga.
Lòng vòng 1 hồi, toàn số liệu mức sống Nga kiểu tôi nghĩ, tôi cho rằng, bạn tôi kể....
số liệu chiến trường cả năm ngoái chỉ tính trận Bakhmut, ko tính trận Kherson Kharkiv :))))

hongsonphan82

Xe buýt
Lòng vòng 1 hồi, toàn số liệu mức sống Nga kiểu tôi nghĩ, tôi cho rằng, bạn tôi kể....
số liệu chiến trường cả năm ngoái chỉ tính trận Bakhmut, ko tính trận Kherson Kharkiv :))))
Nga cấp nhà cấp đất có gì lạ, mỗi công dân Nga cứ viết đơn là được cấp free 1 ha đất miễn phí.
Có Kherson với Kherkov mới có tỷ số 15-1 chứ không có mấy cái đó thì ăn trắng 15-0.
Tôi đã bỏ Bakhmut dell thèm tính( nên coi như là pha uy hiếp khung thành)

Cũng chưa rõ vì sao giữa Anh và Nga luôn ở trạng thái 'kình địch'. Nhớ lại WW2, ngay cả khi cuộc chiến chưa kết thúc, TT Anh hồi đó là Churchill đã 'tính tiếp' với LX rồi
Em nghĩ là do CAY cụ ạ. Nga là nước chấm dứt "Mặt trời không bao giờ lặn của Anh" trong lịch sử bằng chủ nghĩa Cơm Sườn ( nói đúng hơn là dân ở đó tự đứng lên giải phóng thuộc địa ) . Anh sau làn sóng đó đi sạch thuộc địa, nên cái MTKBGL trên nước Anh cũng từ đó đi bụi luôn. Và nhìn lại Nga thì vẫn giữ được thuộc địa, còn Anh thì hiện tại chỉ còn 1 mẩu teo tóp. Nên em nghĩ Cay và ghen ăn tức ở trường hợp này cụ ạ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng