[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

conngua280390

Xe điện
Ai cho Nga dừng mà dừng hả cụ. TQ đang bú đẫm tài nguyên giá rẻ. Mỹ đang tăng trưởng GDP vượt bực nhờ bán vũ khí, năng lượng giá cao. Hai cường quốc lớn nhất thế giới cần cuộc chiến này của Nga cụ ạ.
Thiếu Khối BRICS được mở rộng, NATO chết não giờ họp mệt nghỉ, Ấn Độ húp dầu xài bán EU, vừa bán đạn cho My/Canada để cho Mỹ/Canada cung cấp cho UKR, Hàn Quốc vừa bán vũ khí vừa thử nghiệm, Triều Tiên đổi chương trình tên lửa - đạn pháo, TNK vừa húp dầu bán cho EU vừa chuyển VK cho UKR... Thôi mệt quá kể ko hết, cuộc chiến Anh/em mà sao nhiều người vui!

Chỉnh sửa cuối:

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Em lâu nay khó hiểu vụ này, luôn nghĩ phải có thế lực nào đó kích động Nga thì Nga mới đâm đầu vào cái hố vôi Ukraine này. Giờ nghe cụ phân tích em mới thấy thông.
Do cụ không hiểu lịch sử và địa lý của Nước Nga nên·mới thế.
Khi cụ hiểu thì tại sao Nga nó phải đâp UKR ngay và luôn trước khi nó vào Nato là điều bắt buộc với Nga.

Chỉnh sửa cuối:

kiailovey

Xe tải

SubaruJP

Xe tải
Do cụ không hiểu lịch sử và địa lý của Nước Nga nên·mới thế.
Khi cụ hiểu thì tại sao Nga nó phải đâp UKR ngay và luôn trước khi nó vào Nato là điều bắt buộc với Nga.
Em đọc lịch sử thế giới cụ ạ. Chứ đọc mỗi sử Nga để nghe Nga tuyên truyền làm gì.

Su34

Xe hơi
50 anh hùng hào kiệt làm gì cũng phải xin phép cuốc hụi để khỏi ảnh hưởng đến kinh tế nước nhà. Thằng trạm xăng kia thích thì nó đưa cả nền kinh tế về kinh tế thời chiến, chả cần xin ai cả. Ai có ý kiến gì thì tặng vài cuốn lịch
Thì quốc dân đồng bào đều ủng hộ mà cụ, cứ đưa ra quốc hội đi, ủng hộ chống quân xâm lược, có mà đồng ý cái rụp, quan trọng mình nhiều tiền mà, còn in đc nữa lo gì, chưa kể bọn xâm lược đang thua sml, chả có lí gì mà không cân nhắc, em ủng hộ tất tay 100 luôn, thua mới rén chứ đang thắng mà, ngày bọn xâm lược chết 1000 lính, mịa dấn lên 5 năm thôi là Putin quỳ gối luôn, em ủng hộ việc dân chủ là đưa ra quốc hội, như thế càng thể hiện sự văn minh đồng lòng của a e top 50 server, còn bọn trạm xăng nó độc tài thì quan trọng gì, vài cuốn là ít, phải 20-30 hoặc go to gulag ấy chứ, cụ nói còn nhẹ nhàng quá đi :D:D:D

conngua280390

Xe điện
Như thế là ko có lập trường, chỗ đúng rùi
Cái cuộc chiến này đúng sai khó bàn lắm, do em đọc thì thấy ai cũng đúng ai cũng sai, lý do ai cũng có lý cả: Nga khai chiến đánh sập UKR cũng đúng do UKR láo; mà lại sáp nhập đất đai UKR lại phải bàn lại về đúng sai; UKR lại sai khi láo dựa vào NATO/EU đòi chơi Nga là sai, nhưng đấu tranh đánh đuổi Quân sáp nhập đất đai lại là đúng.
Nên lập trường miễn bàn, do giừ đánh nhau 02 năm rồi, xem ai lỳ hơn ai thôi, ai quỵ trước thôi!

honglong1

Xe điện
U thành bãi thử vũ khí rồi, chán nhỉ:

Finew

Xe buýt
Mệt là mệt thế nào, thua sml ra kìa, U cà còn ko cho đàm phán nhé, 50 nước top đầu tiền tiêu ko phải nghĩ, in được tiền mà bơm trần lực đi, Putin mà mệt thì đấm cho chết luôn. Mạnh mẽ lên a e, 1000 F-16, 1000 Storm shadow, 1000 Abram, 1000 Leopard, 1000 Himars, 500 F-35... Tất tay đi con gì nữa, chả lẽ 50 a hùng hào kiệt số 1 server lại ko ăn đc thằng cày chay, với cái trạm xăng thế, chán quá.
Chảy nước miếng cụ ạ; nhưng nhà không có đủ người để vận hành; thôi thì thương cho chót các bác tặng luôn người, Uc sẽ nhập tịch luôn. Chuẩn bi xong xuôi, thì cùng xông lên làm 1 hiệp là Putin bị đo ván ngay.

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Em đọc lịch sử thế giới cụ ạ. Chứ đọc mỗi sử Nga để nghe Nga tuyên truyền làm gì.
Thế giới bao gồm cả Nga và lịch sử châu âu càng có mặt Nga...cụ đọc thế giới? Chắc thế giời của cụ lạ lắm.

Evil Morty

Xe buýt
Ko em nói gì e toàn dựa báo, chứ em ko fake gì chi mệt, do e cũng chỉ nhà quan sát, và mọi con số chỉ để tham khảo, cũng như đối với em tờ báo của Quatar là có thể chính xác nhất!
Tóm lại Nga chẳng thiệt gì. Cụ có đưa 300k hay gì gì cũng thế thôi
Thay vì 10 triệu người bị Ukraina đồ sát thì nay họ đã cầm súng bắn trả, bảo người thân mình.

5008

Xe buýt
Mệt là mệt thế nào, thua sml ra kìa, U cà còn ko cho đàm phán nhé, 50 nước top đầu tiền tiêu ko phải nghĩ, in được tiền mà bơm trần lực đi, Putin mà mệt thì đấm cho chết luôn. Mạnh mẽ lên a e, 1000 F-16, 1000 Storm shadow, 1000 Abram, 1000 Leopard, 1000 Himars, 500 F-35... Tất tay đi con gì nữa, chả lẽ 50 a hùng hào kiệt số 1 server lại ko ăn đc thằng cày chay, với cái trạm xăng thế, chán quá.
Em chờ F16 với Abrams từ mấy thớt trước mà cứ dập dòm mãi, chán anh Biden quá.

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Cái cuộc chiến này đúng sai khó bàn lắm, do em đọc thì thấy ai cũng đúng ai cũng sai, lý do ai cũng có lý cả: Nga khai chiến đánh sập UKR cũng đúng do UKR láo; mà lại sáp nhập đất đai UKR lại phải bàn lại về đúng sai; UKR lại sai khi láo dựa vào NATO/EU đòi chơi Nga là sai, nhưng đấu tranh đánh đuổi Quân sáp nhập đất đai lại là đúng.
Nên lập trường miễn bàn, do giừ đánh nhau 02 năm rồi, xem ai lỳ hơn ai thôi, ai quỵ trước thôi!
Trước khi nói về đúng sai thì cụ nên nhìn nhận trước về quốc gia đã.
UKR là quốc gia nào? UKR của năm trước2 014 rất khác ukr 2014 về thực thể và phạm vi lãnh thổ. UKr trước 2014 sau cách mạng maidan đã hình thành các nhà nước độc lập khác nhau Donetsk, Lugansk và bán đảo crimea ...Nga sát nhập các quốc gia đã đôc lập đó. Liên quan gì tới UKR sau 2014 kia?
Mà đấu tranh đánh đuổi Quân sáp nhập đất đai lại là đúng???

Danh không chính thì ngôn không thuận đâu cụ ơi?

Chỉnh sửa cuối:

SubaruJP

Xe tải
UKR là quốc gia nào? UKR của năm trước2 014 rất khác ukr 2014 về thực thể và phạm vi lãnh thổ. UKr trước 2014 sau cách mạng maidan đã hình thành các nhà nước độc lập khác nhau Donetsk, Lugansk và bán đảo crimea ...Nga sát nhập các quốc gia đã đôc lập đó. Liên quan gì tới UKR sau 2014 kia?

Em tưởng có gì mới. Hóa ra cụ nói lại lời của Nga nói. Thế thì Nga đúng rồi còn gì nữa. Mấy tư duy kiểu này theo em nghĩ chúng ta kô nên đem ra tranh luận làm gì.

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Em tưởng có gì mới. Hóa ra cụ nói lại lời của Nga nói. Thế thì Nga đúng rồi còn gì nữa. Mấy tư duy kiểu này theo em nghĩ chúng ta kô nên đem ra tranh luận làm gì.
Cái gì cũng phải theo mạch của câu chuyện hết...Làm gì chơi kiểu cắt chỗ này gắn chỗ kia.
Đừng tưởng cái tên giống nhau mà cái gì cũng giống nhau.

Đã có tiền lệ trước thì Nga hay nước nào cũng có thể áp dụng được...lịch sử thế giới nó nhìn phải như thế chứ ÂU Mỹ thì đúng nước khác làm thì nói là sai. [-( [-( [-( [-(

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Mạch câu chuyện thì phải là cái mạch câu chuyện đúng cụ ạ.
Nói gì thì nói, chúng ta vẫn phải tuân theo qui định của topic này và của chủ trương chính quyền địa phương ở nước cụ đang sinh sống, đó là công nhận trọn vẹn chủ quyền của Ukraine đối với tất cả các tỉnh Nga đang chiếm đóng bao gồm cả Crimea. Đấy mới là cái mạch duy nhất và cần thiết nhất cụ.
Ngoại trừ cụ đang ở Nga thì chính quyền Nga mới rêu rao mấy cái mạch Nga đúng khi đi chiếm đất nước khác thôi. Nhìn lại Nga đi, Chenya đòi độc lập và kết quả là bao nhiêu trăm ngàn người mất mạng mà ở đây ủng hộ Donbas độc lập?
Lôi ra 2 thứ không khác nhau về bản chất để so sánh.
Chenya đòi độc lập là 1 nhóm người 1 tổ chức quân sự chứ có phải người dân đâu? Có bầu cử như Donbas đâu?
Còn lấy về so sánh thì kosovo kia kìa...được khối nước ủng hộ
:)):)):))

con dơi 141

Xe điện
Sau Ukraine, Kazakhstan đã thức tỉnh.

Nhà điều hành Kazakhstan TVCOM đã ngừng chiếu các kênh truyền hình Nga.
Hiện hơn 10 kênh truyền hình Nga, bao gồm cả Kênh 1, sẽ không được phát sóng ở Kazakhstan.
Đại diện Channel One cho rằng, quyết định này mang tính kinh tế chứ không mang tính chính trị.
Trước đó, Kazakhstan đã chặn các nguồn tuyên truyền Tsargrad và Sputnik24 kích động thù địch.

Khộ. Bên TVCOM nợ tiền bản quyền truyền hình từ 2022 đến nay chưa trả. Còn dĩ nhiên bản quyền của Tây thì nhiều khi đc NGO tài trợ mà.

PKVS Kazakhstan LLP is a subsidiary of “Channel One OJSC. World Network”. The official representative of the latter, Irina Kalashnikova, stated that the reasons voiced by TVCOM do not correspond to reality and the disconnection of the package is due to the operator’s debt.

“We did not reach a consensus for 2024, so the agreement was not concluded. The main reason is the operator’s debt to the copyright holder. Debt from 2022 to the current day,” she clarified.

conngua280390

Xe điện
Tóm lại Nga chẳng thiệt gì. Cụ có đưa 300k hay gì gì cũng thế thôi
Thay vì 10 triệu người bị Ukraina đồ sát thì nay họ đã cầm súng bắn trả, bảo người thân mình.
Nếu đánh nhau đùng đùng mà ko thiệt gì thì đàm phán chi nữa, cứ đánh tiếp, em cũng ko đưa, em chỉ đưa báo thôi!

conngua280390

Xe điện

Bôi đen 01: Câu này em đâu bàn được, em chỉ biết UKR là UKR chứ em sao bàn trước Năm nào chỉ cho mệt ta, chuyện nó khác hay ko kệ nó chứ.
Bôi đen 02: Thì Anh bảo Nga sáp nhập ko liên quan, thì em có nói gì đâu, UKR thì vẫn đánh để lấy lại thôi.
Bôi đen 03: Thì cái này góc nhìn của Anh, góc nhìn của em thì UKR đánh đuổi quân sáp nhập là đúng. Còn việc sáp nhập đúng sai em đâu có bàn
Bôi đen 04: Chuẩn luôn nên Cựu TT Campuchia cũng nói nè:
Ông tiếp tục: "Hãy tưởng tượng khi chúng ta đang sống một cuộc sống yên bình thì một số người sử dụng vũ lực để xâm chiếm tỉnh Siem Reap và sau đó tiến hành một cuộc trưng cầu dân ý để biến Siem Reap thành một quốc gia độc lập. Chúng ta có thể chấp nhận một việc như thế không? Chúng ta hoàn toàn không chấp nhận việc đó".

Trạng thái
Thớt đang đóng