[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

duongtver

Xe tăng
Nga ngày càng nghèo, đến cái trực thăng cũng ko có xèng sơn lại với sửa kính :D
Cụ tinh thế, đúng là cái trực thăng này trông như kiểu bỏ hoang hoặc đang nằm bảo tàng ấy. Liệu có phải Nga tính dùng kế để hợp thức hóa tấn công từ khu vực này sang không? Từ khu vực này tấn sang Odessa lại gần quá, làm trọn cái Odessa thì Mykolaev tự chiếm được thôi.

luolanvn

Xe tăng
TT Putin là ứng viên độc lập nhé cụ. Trước bầu cử , TT Putin đã đạt đc đủ số phiếu cho ứng viên độc lập theo hiến pháp , rồi mới ra tranh cữ. Cụ nên chăm theo dõi tin tức rồi mới tranh luận.
Putin là ứng cử viên tự do
Vâng, anh Pu anh không có đội ngũ sau hậu thuẫn thì 1 mình anh ấy làm việc được chắc, anh ấy chỉ cần mỗi nhân dân tin tưởng, ủng hộ anh ấy??
Theo bác, Putin giao phó đảng hay đảng giao phó Putin 🤣
Anh ấy giao phó được cho ai, tổ chức hay được ai giao phó cho anh ấy chứng tỏ anh ấy rất được tín nhiệm mới làm được điều đó.

Chỉnh sửa cuối:

mocphatdan

Xe tải
Có một sự khó hiểu của em. Khi giới lãnh đạo Nga đã từng nói rằng họ sẽ đáp trả cực kỳ mạnh mẽ nếu như bị tấn công lãnh thổ. Tại 5 tỉnh mới sáp nhập thì có thể nói chưa danh chính ngôn thuận, nhưng khu vực này thì rõ ràng quá rồi. Việc các nhóm vũ trang này tấn công chẳng phải là một cái cớ hợp lý để sử dụng nguồn lực to lớn hơn chứ nhỉ.
Nếu là Mỹ, em tin họ sẽ đổ quân, ném boom ào ạt, thậm chí là nuc vào vị trí xuất phát của nhóm này, rồi mở rộng đánh sang khu vực lân cận ngay.
cụ cứ chờ, Mỹ nó top 1 cụ ạ, so sánh thế nào thì Nga cũng ko thể bằng với Mỹ được.
em nghĩ 7 vạn quân mai phục ở Kupianska chỉ chờ hiệu lệnh thôi.
còn hiệu lệnh thì phải chờ gió Đông cụ ạ, đánh trận mà bị cảm xúc lấn át thì dễ bị dính bẫy lắm.

Hoang Giang91

Xe tăng
Cụ tinh thế, đúng là cái trực thăng này trông như kiểu bỏ hoang hoặc đang nằm bảo tàng ấy. Liệu có phải Nga tính dùng kế để hợp thức hóa tấn công từ khu vực này sang không? Từ khu vực này tấn sang Odessa lại gần quá, làm trọn cái Odessa thì Mykolaev tự chiếm được thôi.
ừ cụ mô tả em mới xem lại thấy giống máy bay ở BTKQ Hà Nội

thichcarot

Xe tải

mocphatdan

Xe tải
Thế này mà bọn mõm Nga nó bảo là dân mong muốn sát nhập vào Nga đây :P
cụ đăng fake news à, otofun chứ đâu phải diễn đàn rác đâu mà cụ muốn lừa ai thì lừa
Clip tháng 2/2022 nhá cụ

AMATAX

Xe điện
Tên lửa Iskander hỏi thăm Odessa, hai tướng lên thiên đình

tranthanhhaist

Xe buýt
Có một sự khó hiểu của em. Khi giới lãnh đạo Nga đã từng nói rằng họ sẽ đáp trả cực kỳ mạnh mẽ nếu như bị tấn công lãnh thổ. Tại 5 tỉnh mới sáp nhập thì có thể nói chưa danh chính ngôn thuận, nhưng khu vực này thì rõ ràng quá rồi. Việc các nhóm vũ trang này tấn công chẳng phải là một cái cớ hợp lý để sử dụng nguồn lực to lớn hơn chứ nhỉ.
Nếu là Mỹ, em tin họ sẽ đổ quân, ném boom ào ạt, thậm chí là nuc vào vị trí xuất phát của nhóm này, rồi mở rộng đánh sang khu vực lân cận ngay.
Cái này em nghĩ là thành công của Tây Mỹ, kiểu như tằm ăn dâu, lấn lên từng bước. Ngay từ đầu cuộc chiến, có cho vàng cũng chả có bố con thằng nào dám đánh vào lãnh thổ Nga, thậm chí Mỹ còn cảnh cáo U cà k được làm thế, cơ mà sau đó thì họ lấn từng bước 1 rất bài bản từ xe tăng, pháo tầm xa, rồi tên lửa, máy bay, rồi thì đánh luôn lãnh thổ Nga, sắp tới có lẻ sẽ là vũ khí hóa học, lúc đó thì chỉ còn thiếu đưa quân vào và dùng vũ khi hạt nhân chiến thuật thôi.

Loveicily

Xe tải
Thế này mà bọn mõm Nga nó bảo là dân mong muốn sát nhập vào Nga đây :P
cụ đăng fake news à, otofun chứ đâu phải diễn đàn rác đâu mà cụ muốn lừa ai thì lừa
Clip tháng 2/2022 nhá cụ
Những thành phần như này thường là cố tình đó cụ. Thỉnh thoảng vào thả mấy tin kích động kèm lời bình vu vơ chả liên quan bối cảnh, nhưng họ có tính toán cả rồi, thường không nói đến mốc thời gian, bối cảnh hay địa điểm cụ thể, tin hay clip thì cũng không phải fake. Do vậy cụ có báo Mod thì cũng không giải quyết gì, chỉ người đọc không kĩ mới tin. Nhưng có những người chịu bỏ thời gian "bóc mẽ" họ như cụ thật đáng quý.

cairong_2011

Xe container
Em tưởng cụ này ứng cử là do Đảng Nước Nga thống nhất đề cử chứ đâu phải UCV độc lập nhỉ ?

Chừng nào còn quyền lực thì cứ làm theo ý mình bất kể đúng/sai, phi pháp, nhưng để đc cộng đồng thế giới công nhận cũng ko đơn giản. Rồi cũng của thiên trả địa thôi.

Nhật Bản sẽ không bao giờ công nhận kết quả bầu cử của Nga ở vùng lãnh thổ bị chiếm đóng thuộc Ukraine - Ngoại trưởng Nhật Bản Yoshimasa Hayashi
Cộng đồng thế giới là cái thá gì vậy? Nó có to bằng Hiến pháp LB Nga thần thánh ko?😎😎

1.25 ton

Xe điện
Tờ Telegram phân tích lý do đăng sau việc TT. Pháp Macron chuyển giọng từ " Bồ câu yêu hòa bình " sang " Diều hâu thích đấm gấu Nâu" về cuộc chiến tại Ukraine. Em lược dịch các cụ đọc chơi.

Lý do chủ yếu là vì : " Vị tổng thống Pháp đang khao khát được nhìn nhận là có quyền lực thống trị ở châu Âu trong bối cảnh chính trị quốc tế và trong nước đang thay đổi "

" Ông Macron có ý định đòi lại vai trò lãnh đạo chiến lược của châu Âu đối với Ukraine ", một nguồn tin cho biết và nói thêm: “Chúng ta đang ở giữa một cuộc đấu tay đôi thực sự giữa Pháp và Đức. Macron hoàn toàn nhận thức được cuộc tranh giành quyền lực với Scholz .”

Các nguồn tin của Pháp khẳng định ông Macron biết rằng ý tưởng lớn mới nhất của ông không nhận được “sự đồng thuận”. Ông ta chắc chắn nhận thức được sự phản đối của các đồng minh thân cận nhất của mình trong việc xóa bỏ ranh giới đỏ lâu đời của NATO về việc gửi lực lượng bộ binh.

Các cuộc thăm dò gần đây cho thấy có đến 68% ý kiến phản đối ý tưởng gửi bộ binh Nato đến Ukraine. Công ty thăm dò Lfop cũng cho biết "sự ủng hộ dành cho Ukraine đang ngày càng bị xói mòn". Đây là một lý do khác khiến ông Macron quyết định thay đổi mọi thứ. Pháp và Châu Âu cần một sự “Giật mình” – một bước nhảy vọt về mặt tinh thần của thời đại cũ đang hấp hối và bước vào thực tế khắc nghiệt của một thời đại mới.

Còn có một mối lo ngại khác trong nước mà ông Macron đang cố gắng xoa dịu bằng lập trường mới của mình. Đảng National Rally của Marine Le Pen, đang trên đường đánh bại những người theo chủ nghĩa trung dung của vị tổng thống này trong cuộc bầu cử Nghị viện châu Âu vào tháng 6. Bà Le Pen, đối thủ của ông Macron trong cuộc bầu cử tổng thống năm 2022, hy vọng sẽ dùng chiến thắng này làm bàn đạp cho bước tiến tiếp theo của bà tại điện Elysee, khi ông Macron sẽ đạt đến giới hạn hai nhiệm kỳ của mình, và cần dọn đường cho Thủ tướng Pháp đương nhiệm trong tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

Finew

Xe buýt
Cộng đồng thế giới là cái thá gì vậy? Nó có to bằng Hiến pháp LB Nga thần thánh ko?😎😎
Sức mạnh của Độc Lập, có Chủ Quyền nó khác thế đấy; Niger mới đòi cắt hợp tác QS với Mĩ đế, trước đó thì đá đít Phớp về nước;

mrnguyen1111989

Xe hơi
Tờ Telegram phân tích lý do đăng sau việc TT. Pháp Macron chuyển giọng từ " Bồ câu yêu hòa bình " sang " Diều hâu thích đấm gấu Nâu" về cuộc chiến tại Ukraine. Em lược dịch các cụ đọc chơi.

Lý do chủ yếu là vì : " Vị tổng thống Pháp đang khao khát được nhìn nhận là có quyền lực thống trị ở châu Âu trong bối cảnh chính trị quốc tế và trong nước đang thay đổi "

" Ông Macron có ý định đòi lại vai trò lãnh đạo chiến lược của châu Âu đối với Ukraine ", một nguồn tin cho biết và nói thêm: “Chúng ta đang ở giữa một cuộc đấu tay đôi thực sự giữa Pháp và Đức. Macron hoàn toàn nhận thức được cuộc tranh giành quyền lực với Scholz .”

Các nguồn tin của Pháp khẳng định ông Macron biết rằng ý tưởng lớn mới nhất của ông không nhận được “sự đồng thuận”. Ông ta chắc chắn nhận thức được sự phản đối của các đồng minh thân cận nhất của mình trong việc xóa bỏ ranh giới đỏ lâu đời của NATO về việc gửi lực lượng bộ binh.

Các cuộc thăm dò gần đây cho thấy có đến 68% ý kiến phản đối ý tưởng gửi bộ binh Nato đến Ukraine. Công ty thăm dò Lfop cũng cho biết "sự ủng hộ dành cho Ukraine đang ngày càng bị xói mòn". Đây là một lý do khác khiến ông Macron quyết định thay đổi mọi thứ. Pháp và Châu Âu cần một “Giật mình” – một bước nhảy vọt về mặt tinh thần của thời đại cũ đang hấp hối và bước vào thực tế khắc nghiệt của một thời đại mới.

Còn có một mối lo ngại khác trong nước hơn mà ông Macron đang cố gắng xoa dịu bằng lập trường mới của mình. Đảng National Rally của Marine Le Pen, đang trên đường đánh bại những người theo chủ nghĩa trung dung của vị tổng thống này trong cuộc bầu cử Nghị viện châu Âu vào tháng 6. Bà Le Pen, đối thủ của ông Macron trong cuộc bầu cử tổng thống năm 2022, hy vọng sẽ dùng chiến thắng này làm bàn đạp cho bước nghiêng tiếp theo của bà tại Elysee, khi ông Macron sẽ đạt đến giới hạn hai nhiệm kỳ của mình.

View attachment 8421691

View attachment 8421715

Bọn Anh nhợn khốn nạn nhỉ, Pháp mà nó châm biến như con chó kiểng. Tưởng Nga không thù bọn nó hay sao ấy. Gần đây em nghe nhiều bài phát biểu của thư ký báo chí của điện Kremlin và Ngoại Trưởng Larov toàn dùng cụm từ Ăng Lô sắc xong để chỉ Mỹ và Anh. Có vẽ như người Nga thù Anh và Mỹ hơn là các nước Châu Âu. Em đợi xem Nga hòa đàm với Urc xong thì có tới công chuyện với bọn Anh không.
Dạo gần đây các cụ tím hay châm chọc các làn ranh đỏ của Nga sao mà dài qua. Nga cũng cáu lắm ròi, họ vừa tuyên bố xong chẳng còn lằn ranh đỏ nào nữa đâu. Vừa lòng các cụ tím rồi nhé.

sondong

Xe điện
Em vẫn cứ Vote cho Đại Đế !!!!

Dưới ánh bình minh rực rỡ nơi xa xôi,
Người lãnh đạo vĩ đại, tài năng tuyệt vời.
Vì quê hương, vì dân tộc, với lòng quyết tâm,
Putin thân yêu, tiếp tục vươn xa hơn nữa!

Trạng thái
Thớt đang đóng