[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

karens

Xe buýt
Ngày 11-11, tờ The Washington Post (Mỹ) và tờ Der Spiegel (Đức) công bố kết luận điều tra chung rằng vụ nổ đường ống dẫn khí đốt Nord Stream vào tháng 9-2022 có vai trò quan trọng của Đại tá Roman Chervinsky - từng phục vụ trong Lực lượng Hoạt động Đặc biệt của Ukraine.

Các tờ báo dẫn các nguồn tin từ quan chức Ukraine và châu Âu cho biết ông Chervinsky là “người điều phối” hoạt động tấn công đường ống, quản lý hậu cần và hỗ trợ cho một nhóm sáu người thuê máy bay, thuyền buồm và sử dụng thiết bị lặn biển để đặt chất nổ lên đường ống.

Nó lại tìm con dê để tế thần thôi.

Nhưng nếu đó là 1 cách để kết thúc cuộc chiến thì ok :)

Khuc_thuy_du

Xe tải
Kiểu phim Phiu ry à cụ
Phìu Di của nam tài tử Mỹ chỉ là muỗi so với trận đấu tăng mà tôi kể trên.

Vì để đấu với bầy tăng Lato kia, phía Nga phải dàn bét dem 2.000 tăng T73B3, T90, A MA TA t14 và 300 Su35SM cùng Su57 may ra mới cân được trận địa!

Cụ cứ hình dung coi: Vô cùng hoành tráng!

TU160M2

Xe tăng
Phìu Di của nam tài tử Mỹ chỉ là muỗi so với trận đấu tăng mà tôi kể trên.

Vì để đấu với bầy tăng Lato kia, phía Nga phải dàn bét dem 2.000 tăng T73B3, T90, A MA TA t14 và 300 Su35SM cùng Su57 may ra mới cân được trận địa!

Cụ cứ hình dung coi: Vô cùng hoành tráng!
Em thấy bày ra mà ăn 1 quả nuke cỡ nhỏ thì thôi, giải tán hết, thời nay không chơi thế nữa cụ ạ, tốn người lắm.

Khuc_thuy_du

Xe tải
Em thấy bày ra mà ăn 1 quả nuke cỡ nhỏ thì thôi, giải tán hết, thời nay không chơi thế nữa cụ ạ, tốn người lắm.
Không nên kích động nuke, bác à!

Vì phía U thích chơi kiểu đấu tăng ấy chứ bác...

STElectrics

Xe lăn
Mạnh vì gạo, bạo vì tiền cụ ạ, về kinh tế thì nga thua 1 tỉnh quảng đông của tàu. Về quân sự thì sau màn biểu diễn ở uka thì chẳng còn nước nào sợ nga nữa rồi. Về khoa học công nghệ thì thua ấn độ (đổ bộ lên mặt trăng còn chẳng xong), chẳng có thương hiệu nào tầm cỡ thế giới cả, mà em dám chắc rằng chẳng có cụ nào còm men trên đây bằng thiết bị của nga, hay đi xế nga cả (cái này là thật, trong cái diễn đàn về ô tô này ko biết được bao nhiêu cụ đi xế nga, hay toàn xế của tư bản giãy chết cả). Về tài nguyên thì nhiều, nhưng chỉ đào xúc múc bán, mà giờ đang phải bán với giá rẻ cho Trung Quốc, ấn độ, cái này là hại chứ chẳng lợi gì, con bài năng lượng nhắm vào châu âu đã thất bại từ mùa đông năm trước. Về diện tích thì rộng lớn nhất, nhưng cái diện tích ấy chẳng giúp gì đk cho ảnh hưởng của nga với đối thủ. Nga vẫn đang sống dưới cái bóng của liên xô, một cường quốc hết thời, bị tụt lại về khoa học công nghệ, kinh tế yếu kém, ảnh hưởng bị thu hẹp. Cho dù nga có chiến thắng ở uka thì cũng chỉ dừng lại ở đó, biên giới nato đã vây kín nga rồi. Nếu thắng cuộc chiến này thì bước tiếp theo của nga là gì đây? Gây chiến với 1 nước nato chăng, tất nhiên là ko, về mặt chiến lược là thua phương tây rồi, nga mãi mãi không thể lấy lại hào quang thời liên xô được nữa.
Chả biết cái công nghệ đào xúc múc bán đấy ở chính quốc tự chủ được bao nhiêu nhưng cách đây 10 năm em ra mấy cái giàn khoan Vietsovpetro thấy toàn đồ châu Âu. Hỏi anh giàn trưởng là công nghệ Nga đâu ảnh cười bảo công nghệ Nga khai thác toàn tắc giếng mới đóng giếng sớm, không hiệu quả.

Đông86

Xe điện
- Lạc đề
Vi phạm có hệ thống, dừng đăng bài vĩnh viễn tại các thớt Chiến sự Nga - Ukraine

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tahk

Xe hơi
Cụ lại lôi mấy cái lý thuyết Nga suy tàn cũ rích ra nhai lại à :)) riêng điểm này thì em cũng xin hỏi lại là ko còn nước nào sợ thì NATO còn chờ gì mà không nhào vào oánh hội đồng xé xác Nga ra đi cụ ? Hay là họ chờ Ukraine thắng Nga rồi nhảy vào ăn hôi sau =))
Lý luận của cụ có vẻ cùn quá. Triều tiền yếu hơn nga nhiều nhưng cũng chẳng đánh làm gì. Cứ bao vây, cô lập, giảm dần tầm ảnh hưởng, tới mức không còn khả năng cạnh tranh nữa là được rồi. Phương tây nó tính bài chiến lược để đạt mục đích mà ko cần đổ máu. Bạo lực chỉ là con bài cuối thôi cụ ạ. Liên xô sụp đổ mà có cần bắn viên đạn nào đâu.

Mrbeee

Xe tải
Trung đông tìm Nga làm gì thế cụ, giúp dân di cư ah?
Ủa Mỹ và phương tây có mất 1 lính 1 tốt nào đâu mà bảo đấu với cắt máu :))
Thịt mãi ko đc Avdiivka mà đòi tiến xa
Trước ở bắc mút e cũng nghe hơi quen quen :D

Minhbt2001

Xe buýt
Nhìn "nhân dân" tung hô, lãnh tụ phát biểu em thấy giống Triều Tiên quá. Thật tuyệt vời.
Tội quá!

Người ta có 2 mắt để nhìn tốt xấu, trái phải.

Bên nào trái phải thì chưa biết. Chứ có 2 mắt mà nhìn 1 bên thôi thì dễ vấp lắm.

maple_leaf

Xe điện
Vắng thế nhỉ, mà thấy lính chắc tương đương dân.

Còn Crimea mừng 8 năm "giải phóng" nè. Giữa sân vận động bao nhiêu là người, ngoài đường còn đông hơn.

View attachment 8197642

Hôm đó ở thủ đô người ta cũng mừng anh em về đất mẹ nè.

View attachment 8197643

Đúng sai em hông dám phán. Nhưng lịch sử nước em thì được lòng dân là được tất.

Nhìn hình này thì Ukr hết hy vọng lấy Crimea rồi.

Còn Kherson thì.....hên xui.
Sao bằng cụ này

con dơi 141

Xe điện
Ukr là tốt thí thì ai cũng biêt,Nga được cái sổ đỏ mặt tiền diện tích gần bằng nước Anh được thêm 10 tr dân với lại 15.000 tỏi Bi tài nguyên thì lời chán. Nga hợp tác với Tàu để đạt được mục đích của nó tốt với xe cái giề
Cụ quên cái hồ nước mặn dc xơi cả ah?

vnistockvn

Xe tải
Vắng thế nhỉ, mà thấy lính chắc tương đương dân.

Còn Crimea mừng 8 năm "giải phóng" nè. Giữa sân vận động bao nhiêu là người, ngoài đường còn đông hơn.

View attachment 8197642

Hôm đó ở thủ đô người ta cũng mừng anh em về đất mẹ nè.

View attachment 8197643

Đúng sai em hông dám phán. Nhưng lịch sử nước em thì được lòng dân là được tất.

Nhìn hình này thì Ukr hết hy vọng lấy Crimea rồi.

Còn Kherson thì.....hên xui.
Dân U Cà nó chạy tụt hết cả quần rồi còn đâu ra người....

bmt1986

Xe tăng

Moscau

Xe tải
Cái trò áp dầu giá trần của Teilon thành trò hề. Nga giờ làm ăn với 2/3 thế giới còn lại chứ thèm làm ăn vơi PT nữa đâu mà áp giá, không mua thì tao bán cho thằng khác, :D làm như bố thiên hạ không bằng. Cái trò cấm vận chỉ bắt nạt các nước yếu chứ với Nga có tác dụng gì đâu.:D

Kokolo

Xe buýt
Cụ toàn nói suy nghĩ của mình như thật ý. Mà suy nghĩ của cụ có bao giờ đúng đâu. Israel nổ ra chiến sự - khu vực Trung Đông tìm Nga đầu tiên, chứ không phải Trung Quốc . Nguyên cả Mỹ và P Tây đấu với Nga 2 năm nay, sẵn sàng cắt máu mình với mục đích diệt Nga cho bằng được mà ko ăn nổi. Vậy cụ bảo giờ Nga sợ ai nữa. Đợi thịt xong Uca , với tiềm lực hiện tại - chắc chắn Nga còn tiến xa.
Nga giúp được gì cho Palestine vậy cụ? Em thấy chỉ có vài tấn mỳ tôm thôi. Nói thẳng ra giờ không có mấy nước dám lên án Israel, và họ cũng chả lên án Hamas. Đúng kiểu chúng mày cứ giết nhau đi sống chết mặc bay. Trong thế giới Hồi Giáo may ra có Thổ, Iran.

Trạng thái
Thớt đang đóng