[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Tình hình có vẻ như Nga đã chiếm Marinka,bản đồ đã được update trên website thân Ukraine.

View attachment 8233996

View attachment 8233995
Bản chất trên lý thuyết là khi 1 bên chiếm dc trung tâm hành chính của bên đối lập là coi như xong. Nhưng thực tế thì cho tới cuối ngày hôm qua các nguồn khác nhau ngay kể cả nguồn thân Nga cũng chỉ cung cấp dc bản đồ gần hết của Marinka. Nói chung là lính Ucraina vẫn còn giữ lại 1 vài điểm ở rìa phía tây thị trấn nhưng chắc hôm nay sẽ xong
Ảnh 1 lá cờ USSR được lính Nga cắm tại rìa phía tây Marinka, nơi họ đã đặt chân đến.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Quan trọng bây giờ là các cụ phân tích tính toán rồi dự đoán ở khu vực này sau Avdiivka thì Nga sẽ tiến đến đâu để có lợi nhất về quân sự và đảm bảo an toàn cho Donesk. Chứ Avdiivka thì coi như đã xong.
Có thể là 1 dọc tả ngạn sông Oskil cụ ạ. Người Nga sẽ lấy con sông này làm khu vực phòng thủ tự nhiên rồi tính tiếp, giống phía nam là con sông Dnepr ấy ạ. Quan điểm của em thì hiện tại phía nam người Nga sẽ không dại dột gì mà đâm đầu vào hữu ngạn Kherson.
Cơ mà trên tính toán thôi, bài toán hiện tại là cái Avdiivka lù lù đấy ạ, chưa giải dc đâu, rồi còn Lyman nữa, Nga đã từng phải nuốt hận rút khỏi đây với mấy chữ nguệch ngoạc viết lại trên cửa ý kiểu "bọn tau sẽ quay lại" , cơ mà đã quay lại được đâu.
Ngày hôm qua rất nhiều video kể cả của lính Nga dc đăng về hiện trạng Avdiivka, thiệt hại rất lớn cho cả 2 bên đấy ạ, đặc biệt là lính Nga, tử trận rất nhiều vì họ là bên tấn công. Em có xem 1 video hơn 3p của 1 lính Nga đi tìm người bạn, la liệt xác luôn có lẽ do đạn chùm nhưng không tìm thấy người bạn tên là Sergei hay gì gì đó em ko nhớ.

con dơi 141

Xe điện
Cụ cho em xin cái nguồn cái. Sao dạo này OF toàn nói bâng quơ không nguồn thế này nhỉ.
Diễn đàn tri thức mà sao nguồn ê hề cũng ko tìm ra. Ảnh hội nghị diễn giả đàng hoàng chứ có phải nguồn tuýt với faceb như các cụ hay dẫn đâu

Chiều cụ nốt phát này nhé. Ảnh xịn cụ vứt vào GG nó cho ra trăm kết quả. Mà cái kế hoạch tái thiết fan cứng như cụ sao ko biết để phải đi xin nguồn thế.

MrTea80

Xe tải
Diễn đàn tri thức mà sao nguồn ê hề cũng ko tìm ra. Ảnh hội nghị diễn giả đàng hoàng chứ có phải nguồn tuýt với faceb như các cụ hay dẫn đâu

Chiều cụ nốt phát này nhé. Ảnh xịn cụ vứt vào GG nó cho ra trăm kết quả. Mà cái kế hoạch tái thiết fan cứng như cụ sao ko biết để phải đi xin nguồn thế.

Dĩ nhiên em tìm được nguồn chứ. Nên em mới lấy làm lạ và phải hỏi nguồn của cụ. Vì dựa vào đâu mà cụ nói Ukraine sẽ phải trả nợ cho các khoản viện trợ ? ngoại trừ Lendlease và các khoản cho vay thì phần lớn là Ukraine được nhận dưới dạng viện trợ nhé cụ. Rồi cụ dựa vào đâu để nói Ukraine sẽ phải trả bằg đất, bằng khoáng sản, quyền thuê, chủ quyền ?
Ví dụ Nga đang bán rẻ mạt tài nguyên để lấy tiền nuôi chiến tranh chúng ta đang thấy rõ. Còn những luận điểm của cụ thì cụ dựa vào đâu?
Diễn đàn toàn người có trí thức, đâu thể nói phong long như vậy được cụ ơi?

Cụ đang đem một kế hoạch hòa bình, tràn đầy hữu nghị của các nước dành cho Ukraine ra qui chụp đấy.

Minhbt2001

Xe buýt
Theo em hiểu thì như thế này:
1. Vũ khí hệ LX ( Nga) từ Đông Âu hoặc Trung Âu:
- Mỹ thuyết phục các quốc gia gửi vũ khí cũ hệ LX ( Nga) cho UK.
- Các nước này đồng ý gửi vũ khí cũ cho UK. Tiền vũ khí tính với Mỹ. Mỹ tính toán với UK ( viện trợ có hoàn lại.
- Các nước đã gửi vũ khí cho UK bắt buộc phải bổ sung dự trữ bằng cách mua của Mỹ ( Đã được Mỹ cam đoan bán cho họ khi thuyết phục gửi vũ khí cho UK) với giá rẻ hơn một chút so với giá thị trường ( kiểu như Black Friday ở VN :)) ). Tiền cần thanh toán sẽ là giá trị vũ khí mua mới trừ giá trị vũ khí các nước này đã gửi cho UK.
2. Vũ khí hệ Phương Tây:
Hầu hết đều là viện trợ của các nước Phương Tây cho UK. Các khoản này có lẽ là viện trợ có hoàn lại ( ghi nợ). Tất nhiên các nước này cũng sẽ viện trợ thêm cho UK ở các lĩnh vực nhân đạo hoặc kinh tế.ở dạng không hoàn lại. Nước sản xuất được vũ khí như Đức Pháp Anh thì gủi vũ khí cũ thay cho việc phải thanh lý định kỳ ( tháo dỡ phá hủy) rồi sản xuất mới bù vào. Nước không sản xuất được VK cũng gửi vũ khí sắp hết hạn rồi mua mới bổ sung.
Xài hàng hệ Tây thì bao thốn luôn.

Chim ưng hạ gục F-35A, Hàn Quốc buộc phải bỏ tiêm kích xấu số (thanhnien.vn)

Tóm tắt: máy bay tối tân va con chim ưng. Nhà thầu tới xem xét thấy tiền sửa cao hơn 40% so với mua mới --> chốt đơn.

con dơi 141

Xe điện
Thế theo ý cụ thì anh ấy lên làm thế nào ?
Vừa lên chức tổng thống thì bị Nga cắn mất Crimea và thêm 2 tỉnh Lughan Donbass nổi loạn.
Hay cụ muốn anh ấy hèn hạ chấp nhận mất đảo, mất gần 1/3 đất nước ?
Cụ chắc không học sử nên nhầm mốc thời gian hết rồi. Khi anh Ze lên thì mọi thứ đã an bài lâu rồi chứ. Hay cụ nghĩ anh Ze làm tổng thống 2014 hử.

Còn lý do anh Ze thắng cử thì cụ xem nguyện vọng của nhân dân Ukr khi đó ủng hộ cương lĩnh anh nào nhé. Vậy cụ trả lời giúp khi đó người dân Ukr mong gì? Cụ đừng lảng tránh nhé.

ANH ZE

Nếu giành chiến thắng trong vòng bỏ phiếu thứ hai, ông Zelensky sẽ tiếp tục giữ vững Hiệp định Minsk, một hiệp định được các nhà lãnh đạo Nga, Đức, Pháp và Ukraine kí kết nhằm đảm bảo ngừng bắn toàn diện giữa phe đối lập và quân đội chính phủ Ukraine tại khu vực miền Đông nước này.

Nếu danh hài Zelensky thắng cử, Ukraine sẽ tiếp tục nỗ lực tham gia Liên minh châu Âu và NATO, song sẽ có một cuộc trưng cầu ý dân về các vấn đề này, ông Razumkov cho biết.

ANH PORO

Tổng thống Poroshenko nhấn mạnh vào khía cạnh an ninh, với tuyên bố nếu thắng cử, ông sẽ tiếp tục chống lại “nguy cơ từ Nga”, giành lại bán đảo Crimea và chấm dứt cuộc xung đột bế tắc giữa quân đội Ukraine và phe ly khai được Nga hậu thuẫn ở miền Đông.

con dơi 141

Xe điện
Dĩ nhiên em tìm được nguồn chứ. Nên em mới lấy làm lạ và phải hỏi nguồn của cụ. Vì dựa vào đâu mà cụ nói Ukraine sẽ phải trả nợ cho các khoản viện trợ ? ngoại trừ Lendlease và các khoản cho vay thì phần lớn là Ukraine được nhận dưới dạng viện trợ nhé cụ. Rồi cụ dựa vào đâu để nói Ukraine sẽ phải trả bằg đất, bằng khoáng sản, quyền thuê, chủ quyền ?
Ví dụ Nga đang bán rẻ mạt tài nguyên để lấy tiền nuôi chiến tranh chúng ta đang thấy rõ. Còn những luận điểm của cụ thì cụ dựa vào đâu?

Cụ đang đem một kế hoạch hòa bình, tràn đầy hữu nghị của các nước dành cho Ukraine ra qui chụp đấy.
Thế thì tiếc cho sự lòng vòng của cụ ghê. Cái sự đổi chác mỹ miều mà cụ ca ngợi hữu nghị làm em mắc cười.
Cụ nghĩ điều gì quan trọng nhất lúc này với Ukr.
+ Giành chiến thắng trước Nga để chấm dứt chiến tranh.
+ Tái thiết Ukr.

Vậy làm sao tin đc một đội cò kè mới chi ~140 tỷ đô để Ukr đánh Nga lại sẵn lòng cho không hơn 700 tỷ đô cho Ukr. Cụ nếu giỏi thuyết phục em đi. Sai em nhận ngay. Chỉ sợ hô hô...

Bonus cụ ít thông tin
Nghị viện cho vay và có cho tổng 50tỷ. Chỗ còn lại là tư nhân nhá. Mới ướm mấy quỹ cá mập thì như sau: 170tỷ FDI và 325 tỷ tư nhân trong nước.

Cụ có thông tin 700-750 tỷ là viện trợ thì up lên khẩn trương hi hi.

Chỉnh sửa cuối:

NualycafE

Xe buýt

Cụ Pu Tin nhân ái, Yêu trẻ thơ - Không thích hòa bình. Động viên các gia đình sinh 6.7 người con. Nhưng kêu gọi thôi chưa đủ khi mà số lính chết trận không ngừng tăng. số binh lính là đàn ông hàng triệu người ra tiền tuyến ở nhà phụ nữ không tự đẻ được. Phân bổ ngân quỹ liên bang dành cho an ninh quốc phòng lên tới 40% thì an sinh xã hội còn được bao nhiêu mà đẻ. Trong nước lạm phát không ngừng gia tăng, chi phí sinh hoạt, chữa bệnh ngày càng là gắng nặng bởi xung đột và cấm vận kéo dài lấy gì nuôi con mà đẻ. Tình hình nhân khẩu học đang ảnh hưởng nghiêm trọng đến giấc mộng Đại Nga. không ngạc nhiên nếu trong thời gian tới Nga đưa các đoàn tàu hạnh phúc ra với anh em trên chiến tuyến

Em hóng Lato đổ luôn quân giành chiến thắng ròn rã cùng ae U nhưng hơi khó nhỉ khi chính tỉ lệ sinh là vd của lục địa già cả mấy chục năm qua, cộng thêm nhìn tình hình dân số U cà trước và sau 2022 thì chắc càng rén :))

Nếu khóc cho Nga mà buff dc tinh thần cả vật chất cho Liên minh công lý ở U cà thì khéo tiến quân đến cả Viễn đông rồi riêng Mốt câu ko tính tiền :))

vqpp

Xe tải
Các cụ cho hỏi Nga, Ukr chiếm mấy cái thị trấn, thành phố tan nát để làm gì nhỉ? Người thì đi hết rồi, cây cỏ, động vật nỏ thấy..

con dơi 141

Xe điện
Các cụ cho hỏi Nga, Ukr chiếm mấy cái thị trấn, thành phố tan nát để làm gì nhỉ? Người thì đi hết rồi, cây cỏ, động vật nỏ thấy..
Ùi đệm mà cụ. Cụ hỏi lạ thế. Mà mấy vùng đó giờ sát nhập vào Nga rồi. Họ giành lại lãnh thổ đó.

MrTea80

Xe tải
Thế thì tiếc cho sự lòng vòng của cụ ghê. Cái sự đổi chác mỹ miều mà cụ ca ngợi hữu nghị làm em mắc cười.
+ Tái thiết Ukr.

Vậy làm sao tin đc một đội cò kè mới chi ~140 tỷ đô để Ukr đánh Nga lại sẵn lòng cho không hơn 700 tỷ đô cho Ukr. Cụ nếu giỏi thuyết phục em đi. Sai em nhận ngay. Chỉ sợ hô hô...
Cụ lại lảng tránh câu hỏi chính rồi.
Câu hỏi chính của em cũng như nhiều người mong muốn cụ giải đáp đó là dựa vào đâu cụ dám nói viện trợ vũ khí của các nước cho Ukraine sau này Ukraine phải trả lại bằng đất, tài nguyên, khoáng sản, chủ quyền ?

con dơi 141

Xe điện
Cụ lại lảng tránh câu hỏi chính rồi.
Câu hỏi chính của em cũng như nhiều người mong muốn cụ giải đáp đó là dựa vào đâu cụ dám nói viện trợ vũ khí của các nước cho Ukraine sau này Ukraine phải trả lại bằng đất, tài nguyên, khoáng sản, chủ quyền ?
Thế cụ nghĩ vay tín chấp trả bằng gì. Cụ lấy đâu thông tin chỗ nào ghi là Grants - cho không nhé? Tính em cứ đưa tiền bảo tiêu đi em mặc nhiên là cho vay, ko có tưởng bở tiêu xong lại bảo em tưởng.
Cụ chứng minh em sai đi đã

AMATAX

Xe điện
Trận Avdeevka Ucraina cầm chân quân Nga đã được 50 ngày

MrTea80

Xe tải
Cụ chắc không học sử nên nhầm mốc thời gian hết rồi. Khi anh Ze lên thì mọi thứ đã an bài lâu rồi chứ. Hay cụ nghĩ anh Ze làm tổng thống 2014 hử.

Còn lý do anh Ze thắng cử thì cụ xem nguyện vọng của nhân dân Ukr khi đó ủng hộ cương lĩnh anh nào nhé. Vậy cụ trả lời giúp khi đó người dân Ukr mong gì? Cụ đừng lảng tránh nhé.

ANH ZE

Nếu giành chiến thắng trong vòng bỏ phiếu thứ hai, ông Zelensky sẽ tiếp tục giữ vững Hiệp định Minsk, một hiệp định được các nhà lãnh đạo Nga, Đức, Pháp và Ukraine kí kết nhằm đảm bảo ngừng bắn toàn diện giữa phe đối lập và quân đội chính phủ Ukraine tại khu vực miền Đông nước này.

Nếu danh hài Zelensky thắng cử, Ukraine sẽ tiếp tục nỗ lực tham gia Liên minh châu Âu và NATO, song sẽ có một cuộc trưng cầu ý dân về các vấn đề này, ông Razumkov cho biết.

ANH PORO

Tổng thống Poroshenko nhấn mạnh vào khía cạnh an ninh, với tuyên bố nếu thắng cử, ông sẽ tiếp tục chống lại “nguy cơ từ Nga”, giành lại bán đảo Crimea và chấm dứt cuộc xung đột bế tắc giữa quân đội Ukraine và phe ly khai được Nga hậu thuẫn ở miền Đông.

Thế anh Zelensky có xé thỏa thuận Minks kể từ khi lên nắm quyền chưa cụ? Hay là anh ấy còn định làm thêm cái thỏa thuận hòa bình Steinmeier nữa? Nếu có thì xin vui lòng cho em xin nguồn.

MrTea80

Xe tải
Thế cụ nghĩ vay tín chấp trả bằng gì. Cụ lấy đâu thông tin chỗ nào ghi là Grants - cho không nhé? Tính em cứ đưa tiền bảo tiêu đi em mặc nhiên là cho vay, ko có tưởng bở tiêu xong lại bảo em tưởng.
Cụ chứng minh em sai đi đã
Cụ đừng nói suông nữa. Gói nào Grants, gói nào Lend Lease, gói nào viện trợ hoàn toàn cụ nói ra đi chứ. Nãy giờ cụ cứ lảng tránh mãi trong khi cụ khẳng định là Ukraine phải trả lại bằng đất, tài nguyên, chủ quyền.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
+ Tái thiết Ukr.

Bonus cụ ít thông tin
Nghị viện cho vay và có cho tổng 50tỷ. Chỗ còn lại là tư nhân nhá. Mới ướm mấy quỹ cá mập thì như sau: 170tỷ FDI và 325 tỷ tư nhân trong nước.

Cụ có thông tin 700-750 tỷ là viện trợ thì up lên khẩn trương hi hi.

Nhiều cụ không hiểu từ ý nghĩa của mỹ từ "viện trợ". Chỉ khi nói viện trợ không hoàn lại thì tức là cho tặng. Nếu nói chung chung viện tri thì phải hiểu đây là khoản cho vay, chỉ không biết có lãi suất hay không.
Thêm vào nữa đa phần viện trợ đều từ nguồn nhân lực vật lực của nước cấp viện trợ dưới hình thức hiện vật, nhân công v.v. Hiếm khi có viện trợ tiền mặt.

MrTea80

Xe tải
Nhiều cụ không hiểu từ ý nghĩa của mỹ từ "viện trợ". Chỉ khi nói viện trợ không hoàn lại thì tức là cho tặng. Nếu nói chung chung viện tri thì phải hiểu đây là khoản cho vay, chỉ không biết có lãi suất hay không.
Thêm vào nữa đa phần viện trợ đều từ nguồn nhân lực vật lực của nước cấp viện trợ dưới hình thức hiện vật, nhân công v.v. Hiếm khi có viện trợ tiền mặt.
Phần lớn viện trợ của Mỹ và EU cho Ukraine trong thời gian qua là viện trợ miễn phí đó cụ ạ.

Điển hình là Lend-Lease đã hết hạn vào ngày 30-10-2023 mặc dù chưa bao giờ được dùng. Đó là vì Mỹ không muốn Ukraine phải có thêm gánh nặng hơn về tài chính và nợ nần.
Mỹ sử dụng 3 cách để hỗ trợ vũ khí cho Ukraine mà không sử dụng 1 đồng nào từ Lend Lease : các chương trình này bao gồm Sáng kiến Hỗ trợ An ninh Ukraine (USAI), Tài trợ Quân sự Nước ngoài (FMF) và Bổ sung kho vũ khí của Hoa Kỳ (PDA).

Thononlonton

Xe hơi
Thế có nghĩa là cụ nói linh tinh và dịch sai chữ "viện trợ" thành cho vay cho mượn mà không chứng minh được đúng không cụ ?
Không có bữa trưa nào miễn phí cả. Giống cụ vay và Ngân Hàng “tài trợ” thôi, toàn những mỹ từ chứ cụ chẳng trả thiếu được đồng nào đâu

MrTea80

Xe tải
Không có bữa trưa nào miễn phí cả. Giống cụ vay và Ngân Hàng “tài trợ” thôi, toàn những mỹ từ chứ cụ chẳng trả thiếu được đồng nào đâu
Cụ chứng minh đi. Nói suông thì dễ quá rồi . Chứ em chứng minh được rõ ràng là nó miễn phí phần lớn rồi đấy :

Quyết định của chính quyền Biden sử dụng các kênh ngân sách không cho vay-cho thuê kể từ cuộc xâm lược toàn diện được cho là do chính quyền ưu tiên cung cấp viện trợ quân sự cho Ukraine mà không có bất kỳ yếu tố cho vay hoặc cho thuê nào. Vào năm 2022, Nhà Trắng nói với Đài Tiếng nói Hoa Kỳ rằng họ đang “ưu tiên hỗ trợ an ninh cho Ukraine mà sau này họ sẽ không cần phải trả lại tiền”.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng