[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

toyota4r

Xe tải
Tôi không hiểu cụ lấy đâu cái tự tin nói pt đi trước thế giới 30-50 năm? Thế kỷ 21, thế giới phẳng mà còn tư tưởng nhồi sọ như này sao.
Người ta giàu tài nguyên thì bán thôi mà các cụ ghen ăn tự ở nhỉ? Người ta khai thác thủ công hay dùng công nghệ mới là điểm mấu chốt? Hàng hoá thế giới đang cần thì phải bán để đc giá, hay cụ lại để lưu kho để ế do hết thời?
Pt là ngồi trên chảo lửa bỏng đít rồi mới chơi bài bẩn cấm vận này nọ chứ ở đấy mà nói hào hùng như cụ.
Haizz.
Cấm vận nghĩa là nó rất mạnh và nó có cái để cấm.
Ngẫm xem .

clopidogrel2507

Xe tải
pháo tự hành bánh lốp ( wheeled-SPG ) CEASAR 155mm đắt giá do Pháp sản xuất bị tiêu diệt bởi Lancet ở Illinka , ngoại ô Donetsk

pháo tự hành 122mm DANA do Czech sản xuất bị Lancet tiêu diệt tại mặt trận Avdiivka

binh sĩ quân đội Ukraine ( APU ) lẩn trốn trong các hầm hào ở Rabotino liên tục bị FPV tấn công , thương vong tăng rất nhanh

xe cứu kéo ( ARV ) đang cứu kéo 1 chiếc xe thiết giáp M2 Bradley hỏng hóc bởi hỏa lực địch khỏi mặt trận.

tên lửa Nga tiêu diệt 1 xuồng cao tốc của quân Ukraine đang cố gắng vượt sông Dnipro

clopidogrel2507

Xe tải

Ngoại trưởng Mỹ , Antony Blinken kêu gọi các lãnh đạo châu Âu dừng nói việc Ukraine gia nhập NATO

Nguồn : https://strana.today/news/452121-ukraine-stoit-zabyt-o-nato-nardep-honcharenko.html

"Ngoại trưởng Mỹ Antony Blinken đã nói với các nhà lãnh đạo châu Âu rằng hãy "ngưng nói chuyện với Ukraine về NATO". Điều này đã được Thứ trưởng Nhân dân Alexey Goncharenko tuyên bố, trích dẫn các nguồn tin ở Washington. "Sẽ không có NATO. Chủ đề NATO gây khó chịu cho giới thượng lưu Mỹ và họ đã báo hiệu rõ ràng rằng Ukraine sẽ không trở thành thành viên của liên minh ngay sau chiến tranh. Sẽ có một số chuyển động trong Liên minh. Chúng tôi đang nhận được một số sự khoan hồng. Nhưng thực tế là vào năm 2024 chúng tôi sẽ trở thành thành viên thì không,” Goncharenko viết. Theo ông, Văn phòng Tổng thống đã “đồng ý với điều này” và chiến lược chính của chính quyền Ukraine hiện nay là gia nhập EU.

clopidogrel2507

Xe tải

Tờ nhật báo lớn nhất Đức sáng qua - Are we underestimating the Russian ? Chúng ta đã hạ thấp người Nga chăng ?

Dạo này báo chí manstream phương Tây bắt đầu bỏ những ảo tưởng sức mạnh của U Cà vì những trận thua vỡ mặt , chiến dịch phản công phong cách quân địch chết 3 quân ta chết hết , giờ chuyển sang nâng bi đối thủ à

clopidogrel2507

Xe tải

Lên bài BBC - Soldier tells BBC of front-line " hell " - Binh sĩ U Cà nói với BBC về địa ngục ở tuyến đầu chiến tranh

Tởm nhất là mấy chiến thuật " tự sát " của quân Ukraine bằng cách chất lính lên mấy cái xuồng rồi bơi qua sông Kherson để đến tả ngạn nhằm gây dựng hình ảnh quân đội Ukraine vẫn có thể tấn công được phía dưới , nhưng tất cả binh sĩ tham gia "mò tôm " hết , hy sinh lính mình để phục vụ lợi ích chính trị và ngoại giao thì đúng tởm lợm.

clopidogrel2507

Xe tải

Thuyền kayak gắn súng phóng lựu - Game changer kìa =))

clopidogrel2507

Xe tải

Bí mật chiến tranh : Hầu hết tiền viện trợ quân sự cho Ukraine vẫn đang nằm trên đất Mỹ

Nghĩa là sao là không có viện trợ nào thật sự , tất cả chỉ là " bánh vẽ " của Biden , Mỹ không có hào phóng cho 1 quốc gia bất ổn ở Đông Âu mà 10 năm thì 2 cách mạng chính trị diễn ra , không có gì đảm bảo việc Ukraine tương lai không về vòng tay Nga hoặc nước này không còn đem lợi ích gì cho Mỹ
Thay vì vậy , nền công nghiệp quốc phòng Mỹ ( MIC ) đang lợi dụng sự căng thẳng ở châu Âu và gia tăng sản xuất bán vũ khí cho mấy nước Trung Âu và các quốc gia khối Warsaw cũ

Đó là cụ biết 1 mà không biết 10.
EU và cả Mỹ, thậm chí Nhật bọn nó dịch chuyển sang sản xuất công nghệ cao và không còn sản xuất lặt vặt lời dăm xu như các nước mà cụ đang khen đó cụ. Bọn nó chỉ ngồi sản xuất những thứ siêu lợi nhuận, ngồi mát ăn bát vàng thôi.

Chứ cụ thấy EU nó cấm vận Nga cái gì? Nó..yếu, không biết sản xuất kiểu gì mà năng lực nó thế này :

"EU cấm vận Nga với danh sách hàng hóa xuất khẩu dài 146 trang"
Hôm qua tới hôm nay cụ nói nhiều câu như kiểu đại loại kiểu : Biết 1 mà không biết 10.
Vầng em không biết 10 đấy, vậy em ngồi ngay ngắn nhờ cụ chỉ dạy cái 10 của cụ cho em nghe cái ạ? Em ngồi đây chờ cụ dạy cái 10 cho em, em hầu cụ ạ. Chứ cào phím rồi nói vài câu vô thưởng vô phạt, chê ỏng chê eo thì em cũng cào được cụ ạ :))

Trong 146 cái trang cấm vận đó, liệu bao nhiêu thứ Nga không cần vì họ đã sản xuất được và ưu việt hơn? Bây giờ cái mặt hàng này tôi không bán được cho anh, nên tôi cũng bỏ vô danh sách cấm vận luôn cho nó nghe nhiều nhiều, dày dày lên. Chứ thực chất tôi có bán được cho anh đâu mà tôi cấm? Và bao nhiêu thứ thật sự nó chẳng liên quan bỏ vô danh sách cho nó có để làm dày ra danh mục cấm vận? Để ru ngủ những người thiếu hiểu biết, rồi ảo tưởng quyền lực của EU vẫn còn lớn?

Còn ngồi mát ăn bát vàng thì thôi em chịu cụ, cụ sinh ra để cho tụi nó thống trị cụ à? Nếu cụ ừ thì thôi em ngưng, còn nếu cụ chơi cạnh tranh sòng phẳng với nó thì em nói tiếp. Bỏ luôn cái tư tưởng thờ Tây đi cụ, cha ông nó giỏi, không đồng nghĩa là con cháu tụi nó giỏi hơn cụ đâu. Những thứ tụi nó đang được hưởng ở thời điểm hiện tại là do cha ông nó nặn óc suy nghĩ và phát triển ra đấy, chứ đời con cháu tụi nó đang bị chững lại và bị tụi từng là thuộc địa trong quá khứ dí kịp cụ ạ

Thế nào là siêu lợi nhuận? Và thế nào là hàng giá rẻ? Cụ nghe qua câu số lượng bù chất lượng chưa? Chính vì không thể spam hàng giá rẻ nên tụi nó mới lồng ghép mấy cái yếu tố Luxury vô để ru ngủ cụ đấy. Nói thẳng giờ đang ở giai đoạn bán thương hiệu, moi móc quá khứ hào quang để bán hàng thưa cụ. Sau này dân mấy nước khia sáng mắt ra thì còn làm được chiêu đó mãi chứ ?

Còn thế nào là chất lượng cao? Em ví dụ nhỏ thôi nhé. Cái khẩu trang đợt dịch đấy. Bình thường thì bảo hộ thương mại với nhiều chiêu bài nghe nhân văn lắm, nhưng bình tâm suy nghĩ lại thì mới hiểu chiêu trò của họ. Hàng muốn xuất qua họ phải đạt tiêu chuẩn do họ đề ra, muốn đạt tiêu chuẩn thì phải đáp ứng yêu cầu của họ, đại loại như là nhân công không được làm quá 12h/1 ngày ( cái này thì nhân văn thật, nên không bàn tới ). Vải dệt ra cái khẩu trang đó phải là vải của vùng mà cụ chỉ định ( tất nhiên vùng này của ai thì cụ hiểu rồi đúng không? ) nhưng cụ thử lấy vải không phải vùng mà họ chỉ định thử coi có xuất vào được EU không? máy móc nguyên vật liệu để làm ra cái khẩu trang đó cụ có thể làm ra tất cả mọi thứ. Nhưng nếu xài hàng của cụ thì sẽ không đạt yêu cầu, chỉ khi nào xài máy móc của họ thì mới đạt chuẩn để được cấp phép xuất vô EU. Mà xài máy móc của họ làm ra thì 1 năm phải gọi chuyên gia của họ tới để bảo trì, bảo dưỡng và vô số chi phí không tên đi kèm khác, và tất nhiên là khoản tiền đó cụ phải móc hầu bao ra trả cho họ rồi. Rồi cuối cùng trừ hết chi phí ra thì cái khẩu trang của cụ làm ra có còn lợi nhuận khi xuất qua nước khác không? Rồi khi đợt dịch bùng phát thì cụ thấy rồi đó, họ gạt bỏ mọi tiêu chuẩn và yêu cầu để tranh nhau nhập hàng, tranh không nổi thì họ cướp lẫn nhau. Về lâu về dài, cách này có tồn tại được chứ?

Liệu sự thống trị, áp đặt luật chơi đó tồn tại mãi mãi chứ ??? Mới có 2 năm mà đã có dấu hiệu của sự xuống thang thì em nghĩ cụ tự có câu trả lời cho chính cụ rồi. Cái cụ đang còn lấn cấn là chưa chấp nhận được sự thật thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Châu Âu đi trước do nắm bắt được cuộc cách mạng CN lần thứ 2, sau đó tích luỹ tư bản, đô hộ thuộc địa thôi. Giờ thế giới phẳng rồi em nghĩ không còn nhiều cái EU đi trước TQ 30 năm được đâu ạ
- Bán dẫn: ok
- Luyện kim: thôi ạ
- CN quốc phòng: hàng EU thì xịn đấy nhưng TQ dùng số lượng để bù chất lượng tốt
- CN 4.0: em thấy EU đang tụt lùi so với TQ
Nhờ các cụ bổ sung thêm

Được gửi từ iPhone - Otofun
TQ đang bắt kịp thì đúng, nhưng nhiều cái thuộc về cơ khí, chế tạo máy thì TQ còn xa lắm ạ. Biết bao nhiêu máy chỉ có ở châu Âu thôi. TQ cũng có thể sản xuất ra nhưng kém rất nhiều về hiệu năng, và do vậy là không thể cạnh tranh được. Như con máy bay cũng dùng động cơ của CFM, đến bao giờ mới chế tạo được động cơ tốt tương đương.

quanggialai

Xe điện

Lên bài BBC - Soldier tells BBC of front-line " hell " - Binh sĩ U Cà nói với BBC về địa ngục ở tuyến đầu chiến tranh

Tởm nhất là mấy chiến thuật " tự sát " của quân Ukraine bằng cách chất lính lên mấy cái xuồng rồi bơi qua sông Kherson để đến tả ngạn nhằm gây dựng hình ảnh quân đội Ukraine vẫn có thể tấn công được phía dưới , nhưng tất cả binh sĩ tham gia "mò tôm " hết , hy sinh lính mình để phục vụ lợi ích chính trị và ngoại giao thì đúng tởm lợm.
cái này còn đau hơn nữa. Trên kênh sư đoàn dù 98. có 1 câu hỏi đặt ra là:
Tại sao chúng ta (Nga) không đẩy lui toàn bộ lực lượng Ukr về phía bên kia sông ?
Câu trả lời nhận được là : tại sao phải làm thế, đối với kẻ thủ ( quân Ukr) thì đây là đầu cầu, đối với chúng ta thì đây là cái vạc, thấy kẻ thù thì cứ FAB 1,500 và 500, Toc 1A, pháo, tên lửa, súng cối là xong. Tại sao phải hy sinh nhân lực bằng cách cử lực lượng đi xung kích

Mandalord

Xe điện
Hãng sản xuất của Đức bắt đầu sản xuất đạn pháo 155mm cho Ukraine, giá trị hợp đồng khoảng 142 triệu EUR, đơn giá không được tiết lộ nhưng khả năng sẽ 'chát', ước tính khoảng 3.300 EUR/viên và có thể hơn.

Đạn pháo mà đắt thế này thà mua 4000 cái ô tô rồi cải tạo lại giống quân đội Chad còn có hiệu quả hơn.

ducdaide

Xe tải
Hãng sản xuất của Đức bắt đầu sản xuất đạn pháo 155mm cho Ukraine, giá trị hợp đồng khoảng 142 triệu EUR, đơn giá không được tiết lộ nhưng khả năng sẽ 'chát', ước tính khoảng 3.300 EUR/viên và có thể hơn.

Theo thông tin từ trước đến giờ.. đạn pháo 155mm của Mỹ sản xuất là 800 đô/quả, còn đạn tên lửa và Javelin thì là 100.000 đô/quả.. không hiểu sao đạn của EU sản xuất giá lại cao thế? Chẳng lẽ các nước EC đang "tranh thủ" kiếm ăn sao?
Nói chung là cuộc chiến này dù thế nào đi nữa thì dân Ukraina coi như là gánh 1 khoản nợ khổng lồ

vtc652

Xe tải
Viết quá dài nhưng mà chắt lọc lại chẳng được bao nhiêu.
Cái quan trọng nhất là Phương Tây nó đi trước thế giới 30-50năm, khi thế giới, ở đây là TQ đuổi tới đểm A, thì nó đã đi tới điểm B rồi. Chứ nó không ngồi một chỗ mà đợi cho các anh đuổi. Nga thì cũng hòm hòm đòi chia cực, nhưng dính vào cuộc chiến này thì còn cái nịt chứ chia chác gì nữa. Anh TQ thì đã biết điểm yếu nên quay về nằm im chờ thời, tập trung phát triển đất nước.
Còn tài nguyên, nó lại là thứ dễ nhất và nhiều nhất, thế giới này luôn có rất nhiều nước như Nga đào xúc múc bán tài nguyên.
Cái mà cụ tưởng là PT nó bị đuổi kịp, thực ra là nó không thèm làm nó bỏ luôn chứ không phải bị đuổi kịp.
Em hỏi khí không phải chứ cụ đang ở vùng nào của châu Âu thế, sao mình sang đó ở cả chục năm về mà không có cảm nhận như cụ nói nhỉ, chắc khu mình ở (Pháp) nó cũng thuộc nhóm lạc hậu của EU.
Havard có khi phải xem lại, mất bao nhiêu tiền nghiên cứu mà không ăn thua (Europe’s Awakening to China’s Tech Dominance (harvard.edu)) , vào đây mà đọc báo của trung tâm WTO cho nhanh.

langriser

Xe hơi
Nga hết quân rồi nhé, Ukr đang thắng to, mỗi ngày loại gần 1000 lính Nga.
Kyiv Post dẫn báo cáo được công bố ngày 29/11 bởi Ragnar Gudmundsson, một nhà nghiên cứu Iceland về dữ liệu quân sự chuyên theo sát diễn biến xung đột Nga - Ukraine, đã thống kê thương vong theo tuần của quân đội Nga ở mức trung bình là 994 người thiệt mạng một ngày trong tuần trước đó. Tổng cộng hơn 25.000 quân nhân Nga đã chết hoặc bị thương nặng trong chiến đấu ở Ukraine trong tháng 11, theo Gudmundsson.

Em kô thể tranh luận với cụ thêm vì cụ có những tư tưởng lạ lùng quá :)
Khi mà bọn Mẽo, Âu nó ngồi kiếm tiền và cả thế giới phải mua của nó những thứ mà thế giới này không thể làm ra được ngoại trừ bọn nó, ví dụ phần mềm, công nghệ AI, máy móc công nghiệp nặng độ chính xác cao, chip bán dẫn, quang học và hàng ti tỉ thứ khác mà BẮT BUỘC phải mua của bọn nó chỉ vì mỗi bọn nó có. Thì cụ lại viện chứng bằng cái ...khẩu trang. haha.
Đừng nói Nga, đang ở một tầm thứ thấp hơn TQ về công nghệ, mà TQ còn phải bị thế này :

.

Một con chip bé bằng bàn tay này của nó giá 7tỉ đồng, bằng vài chục contenơ hàng gia dụng mà cụng đang ảo tưởng là các nước như TQ nó sản xuất rẻ hơn thì lời hơn cụ ạ.
Cái khẩu trang chỉ là cái ví dụ nhỏ về cái bức tranh mà em hiểu thưa cụ, em lấy cái khẩu trang ra làm ví dụ vì nó có đủ mọi yếu tố để mang ra so sánh, và nhiều cái rủi ro bất ngờ như thiên tai, dịch bệnh như đợt dịch để ví dụ thưa cụ. Vì khi Thế Giới ổn định và không có biến động thì mấy anh nhỏ nhỏ sẽ chẳng có cơ hội để ngoi lên, vì chuỗi cung ứng, miếng bánh sản xuất đã được các nước phân chia hết, và vô guồng hết rồi thưa cụ.

Giờ con chip cụ làm ra cụ tự định giá 7 tỉ hay 70 tỉ cũng được thưa cụ, cụ muốn hét giá bao nhiêu cũng được, cái đó tùy mồm của cụ. Quan trọng là có người mua hay không? Và mua được trong bao lâu ( thời gian ), và số lượng bao nhiêu ( 1 con chip hay là 1tr con chip, chứ 1 năm cụ bán được vài ba con chip rồi vỗ ngực tự hào là tao bán con chip 7 tỉ "nhưng 1 năm bán được vài con" hơn nhiều đứa kia đi sản xuất mấy cái tinh ta linh tinh. Nhưng mấy cái linh ta linh tinh đó, nó bán hàng năm thu về mấy trăm tỉ )?

Rồi em thấy cụ bán chip lời to như vậy em cũng mon men làm ra con chip giống hệt như vậy, nhưng giá em làm ra chỉ có 3 tỉ thôi, vì nguyên vật liệu của em nhà có sẳn, chứ không phải đi mua như cụ. Và tất nhiên công nghệ không thể ưu việt như cụ vì em học lỏm nhờ gia công cho cụ, nhưng chất lượng thì em tạm đánh giá 7/10 nha cụ.

Vậy giờ cụ phải làm sao nè? Có nhiều cách để xử lý nhưng em gói gọn trong 2 cách để cho ngắn văn lại nhé

1) Nghiên cứu tiếp và chạy đua về sự ưu việt về công nghệ, rồi thổi giá tiếp bằng thương hiệu ( về lâu về dài thì phải chạy đua, cạnh tranh không ngừng nghỉ )
2) Bảo trợ thương mại bằng hàng rào thuế quan, bằng nhiều chiêu dưới gầm bàn mà em nói về cái khẩu trang ở trên ( cách này EU đang làm )

Rồi liệu sự thống trị, thổi giá thương hiệu, áp đặt luật chơi đó của EU sẽ tồn tại được bao lâu thưa cụ? In tiền ra để hút chất xám, tài nguyên của nước khác mãi chứ?

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
Em hỏi khí không phải chứ cụ có thể kể 1 vài tên phần mềm, hay công nghệ AI mà bắt buộc phải mua của châu Âu hay Mỹ không được không cụ?
Cụ hỏi luôn, tầm này năm ngoái cụ kia có phát minh ra nối tiếp 4 cái máy phát điện với nhau đấy, xem công nghệ dư lào

toyota4r

Xe tải
Cái khẩu trang chỉ là cái ví dụ nhỏ về cái bức tranh mà em hiểu thưa cụ, em lấy cái khẩu trang ra làm ví dụ vì nó có đủ mọi yếu tố để mang ra so sánh, và nhiều cái rủi ro bất ngờ như thiên tai, dịch bệnh như đợt dịch để ví dụ thưa cụ. Vì khi Thế Giới ổn định và không có biến động thì mấy anh nhỏ nhỏ sẽ chẳng có cơ hội để ngoi lên, vì chuỗi cung ứng, miếng bánh sản xuất đã được các nước phân chia hết, và vô guồng hết rồi thưa cụ.

Giờ con chip cụ làm ra cụ tự định giá 7 tỉ hay 70 tỉ cũng được thưa cụ, cụ muốn hét giá bao nhiêu cũng được, cái đó tùy mồm của cụ. Quan trọng là có người mua hay không? Và mua được trong bao lâu ( thời gian ), và số lượng bao nhiêu ( 1 con chip hay là 1tr con chip )? Rồi em thấy cụ bán chip lời to như vậy em cũng mon men làm ra con chip giống hệt như vậy, nhưng giá em làm ra chỉ có 3 tỉ thôi, vì nguyên vật liệu của em nhà có sẳn, chứ không phải đi mua như cụ. Và tất nhiên công nghệ không thể ưu việt như cụ vì em học lỏm nhờ gia công cho cụ, nhưng chất lượng thì em tạm đánh giá 7/10 nha cụ.

Vậy giờ cụ phải làm sao nè? Có nhiều cách để xử lý nhưng em gói gọn trong 2 cách để cho ngắn văn lại nhé

1) Nghiên cứu tiếp và chạy đua về sự ưu việt về công nghệ, rồi thổi giá tiếp bằng thương hiệu ( về lâu về dài thì phải chạy đua, cạnh tranh không ngừng nghỉ )
2) Bảo trợ thương mại bằng hàng rào thuế quan, bằng nhiều chiêu dưới gầm bàn mà em nói về cái khẩu trang ở trên ( cách này EU đang làm )

Rồi liệu sự thống trị, thổi giá thương hiệu, áp đặt luật chơi đó của EU sẽ tồn tại được bao lâu thưa cụ? In tiền ra để hút chất xám, tài nguyên của nước khác mãi chứ?
Thôi thì chiều ý cụ. Em post thêm post nữa về cái mà cụ đang chê trách, hàng rào thuế quan của chiếc khẩu trang tàu ấy.
Em thấy có vẻ cụ chẳng hiểu cái hàng rào thuế quan của EU nó dùng để làm gì thì phải. Quay về cái khẩu trang, em có thể nói thẳng là EU nó kô làm khẩu trang cụ nhé nên nó chẳng cần bảo hộ quái gì cả, chống dịch thì gần như toàn bộ 99% vật tư chống dịch nó mua của tàu. Còn cái hàng rào thuế quan đấy thực ra nó đánh vào dân nó, dân nó giàu, nó bắt dân phải trả nhiều tiền hơn cho cái khẩu trang, tiền đó đi ngược vào túi chính phủ bọn nó. Cái đó nó gọi là tích lũy tư bản đấy cụ ạ.

quangdzung

Xe điện
Để có những clip chân thực thế này phục vụ người xem. Mỗi Drone lao vào lại phải có 1 drone đi kèm để quay phim hả cụ? Kỳ công phết nhỉ!
Con đi kèm lại quay được mỗi vụ nổ mới hay, Chắc lúc con drone lao vào máy quay nó lag nên chỉ quay được mỗi lúc nổ
Suy cho cùng cũng không biết là cái gì nổ

Trạng thái
Thớt đang đóng