[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

valid

Xe buýt
Phó thủ tướng Uca Olha Stefanishyna
Tình hình rất là tình hình. Trong 2 tháng qua chúng tôi chỉ nhận được nhõn 10% số tiền hỗ trợ tài chính như đã được hứa cho sự tồn vong của nhà nước. Còn về hỗ trợ quân sự của 50 nước theo định dạng Ramsteir cho cả năm thì chửa có gì cả.
Dự báo về việc phân bổ viện trợ của Mỹ thì không có gì được gọi là lạc quan. Nó có thể sẽ diễn ra trong năm nay nếu được qh Huê kỳ thông qua.Nói chung tình hình rất là tồi tệ các bác ợ.

valid

Xe buýt
Báo cáo của bqp. liên bang Nga
Hôm nay, Lực lượng vũ trang Liên bang Nga đã phát động một cuộc tấn công lớn bằng vũ khí trên không, trên biển, trên mặt đất và máy bay không người lái có độ chính xác cao nhằm vào các cơ sở năng lượng, khu liên hợp công nghiệp quân sự, các nút giao thông đường sắt, kho vũ khí, các địa điểm triển khai lực lượng vũ trang Ukraine và lính đánh thuê nước ngoài.

Kết quả của các cuộc tấn công là hoạt động của các doanh nghiệp công nghiệp sản xuất và sửa chữa vũ khí, thiết bị quân sự và đạn dược đã bị vô hiệu hóa.

Ngoài ra, các thiết bị quân sự và vũ khí nước ngoài được các nước NATO chuyển đến Ukraine đã bị phá hủy, việc chuyển quân dự bị của đối phương ra tiền tuyến bị gián đoạn và các đơn vị lực lượng vũ trang Ukraine và lính đánh thuê đang ở những khu vực phục hồi khả năng chiến đấu đã bị thiệt hại. Tất cả các mục tiêu của cuộc tấn công quy mô lớn đã được hoàn thành.

Từ ngày 16 đến ngày 22 tháng 3, để đáp trả việc pháo kích vào lãnh thổ của chúng tôi, địch đã cố gắng đột phá và đánh chiếm các khu định cư biên giới của Nga, Lực lượng vũ trang Nga đã thực hiện 49 cuộc tấn công trả đũa bằng vũ khí phóng từ trên không tầm xa có độ chính xác cao, bao gồm cả tên lửa siêu thanh "Dagger", hệ thống tên lửa và máy bay không người lái."
Củng theo Bqp. Nga hôm qua đã có một cuộc tấn công vào các cơ sở của Tổng cục Tình báo Chính của Bộ Quốc phòng Uca tại Kiev nơi ra quyết định cho các cuộc tấn công vào lãnh thổ liên bang Nga.

con dơi 141

Xe điện
- Volodymyr Kudrytskyi, chủ tịch hội đồng quản trị của Công ty Năng lượng Quốc gia Ukrenergo
. Cuộc tấn công = tên lửa của Nga đã gây thiệt hại khá lớn cho cơ sở hạ tầng năng lượng của Ucraina, thậm chí mùa đông năm ngoái các cuộc tấn công vào hệ thống năng lượng của Ukraine cũng không lớn như đêm qua.
. Tình hình khó khăn nhất là ở Kharkov nơi quân đội Nga "thực sự đang cố gắng phá hủy" tất cả các cơ sở năng lượng chính cung cấp cho thành phố.

-Ihor Terekhov, Thị trưởng tp.Kharkov

. Tình hình ở Kharkov rất khó khăn. Người Nga phá hủy mọi cơ sở năng lượng.
. Theo dữ liệu sơ bộ, có ít nhất 18 tên lửa Iskander, S-300 đã tấn công hạ tầng năng lượng ở Kharkov.
. Cả tp.Kharkov hoàn toàn không có điện.
. Hệ thống đèn giao thông cũng đã bị tê liệt chúng tôi đã phải điều csgt ra múa gậy ở những giao lộ đông đúc.

Đám cháy bốc lên từ nhà máy nhiệt điện số 5 tại Kharkov.

.
List tọa độ Nga có sẵn trong ngăn kéo. Ukr hí hửng tưởng mình lắm thánh khí Nga sợ ko giã, hoặc Nga hết tên lửa, hoặc nghĩ mình bí mật lém Nga ko biết gì. Đen là Avdiivka xịt nên ko biết gây tiếng vang cho vòng gọi vốn này thế nào. Quẩn quá nên UKR tẩn hạ tầng năng lượng Nga, Mỹ can ko kịp.
Thế là Nga giã cho sấp mặt. Lần này khóc lóc bị nhân dân yêu hòa bình thế giới mắng cho vì dại.

Finew

Xe buýt
Tình hình có vẻ căng thẳng liệu có thế chiến thứ 3 ko
Không biết nữa cụ ạ; Nhưng Nato muốn Ukr phải hy sinh nhiều hơn nữa để Nato giảm bớt được thiệt hại nếu tham gia; Tình trạng bắt lính càng gắt gao sau khi Graham đến Kiev; Họ cứ bắt lính mà đâu cần ký sắc lệnh huy động mới, nên tránh được sự lên án của các tím yêu chuộng hòa bình;

almughavar

Xe đạp
List tọa độ Nga có sẵn trong ngăn kéo. Ukr hí hửng tưởng mình lắm thánh khí Nga sợ ko giã, hoặc Nga hết tên lửa, hoặc nghĩ mình bí mật lém Nga ko biết gì. Đen là Avdiivka xịt nên ko biết gây tiếng vang cho vòng gọi vốn này thế nào. Quẩn quá nên UKR tẩn hạ tầng năng lượng Nga, Mỹ can ko kịp.
Thế là Nga giã cho sấp mặt. Lần này khóc lóc bị nhân dân yêu hòa bình thế giới mắng cho vì dại.
Đúng như nhận định của mình vào tuần trước:

Chứ không phải là Nga nó đổi chiến thuật, chuyển sang dội bom, tên lửa ở tiền tuyến - nơi vốn có lưới phòng không thưa hơn - để vừa hỗ trợ bộ binh công thành vừa nhử cho các đơn vị phòng không, tên lửa của Ukraine ra gần tiền tuyến để Nga tiêu diệt luôn 1 thể à? Mốt nó lại đổi sang dội tên lửa, UAV tự sát vào các thành phố ở hậu phương mấy hồi, thì phòng không Ukà chạy trối chết về cũng không kịp, thế là toang. Vá chỗ này lại thủng chỗ kia là như thế

Muon_biet

Xe cút kít
Cần thay ngay và luôn những kẻ lãnh đạo làm cho đất nước Ukraine và dân Ukraine đi vào con đường khổ đau.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Nếu lãnh đạo Ụca vì dân vì nước, nếu người Ukraine có quyền dân chủ tự quyết định vận mệnh quốc gia mình thì tôi tin xung đột này ko xảy ra.
So với các câu chuyện về ông hàng xóm to con thì Nga là loại dễ chơi nhất. Hàng năm, riêng cho thuê ống, cho thuê cảng, Uca đã bỏ túi ngót chục tỷ $; các khoản tài trợ nhiều chục tỷ $; kim ngạch thương mại song phương cũng hàng chục tỷ $... Các nước khác nằm mơ ko thấy, thế mà Uca lại gạt phăng đi để đổi lấy các khoản nợ từ PT và trùng sinh đất nước về 30 năm trước, tương lai mù tịt.
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng Mỹ cùng liên âu lại không muốn thế, họ luôn muốn 1 nước Nga bất ổn, xé nhỏ ra và chịu quỳ gối phục tùng thì càng tốt. Nếu 1 nước Nga không còn sức chống đỡ nữa thì sẽ có 1 liên minh phòng thủ nhảy vào để tìm VKHN, VKHH cho mà xem, và họ sẽ tìm dc rất nhiều dầu mỏ, đất hiếm, quặng Uranium.... Vv và mây mưa ở cái xứ bạch dương này.
Thực tế thì Nga nó chẳng thèm quan tâm đến Ukraina nếu Uk ngoan, theo nó thì tốt mà ko theo cũng chả sao miễn đừng có làm gì ảnh hưởng đến nó, miễn đừng có chĩa súng vào gáy nó và gây bất ổn. Ở đây ai cũng biết thừa là Ukraina chỉ là 1 con bài của Mỹ , chủ yếu là có chịu thừa nhận hay không thôi.
Em thì không chọn phe, em chọn lẽ phải và chọn hòa bình. Còn việc Nga tẩn Ukraina là sai về nguyên tắc nhưng thằng bị đấm vêu mồm kia cũng không oan tẹo nào. Đừng nói đến nhân đạo với đạo lý ở đây, luật pháp luôn nằm trong tay kẻ mạnh.
Rồi cái đất nước Ukraina sẽ chanh bành ra cho coi, cứ ngẫm và nhìn vào những nước mà Mỹ đã nhúng tay vào để ban phát dân chủ đi, có nước nào từ ngon thành ngon hơn đâu, mà toàn đang từ giàu có tươi đẹp thành 1 nồi cám lợn. Còn những nước mà Mỹ không thèm xét về độ dân chủ hay nhân quyền thì những nước ấy không có tài nguyên và khoáng sản. Nói thế cho nhanh

Hrp

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng Mỹ cùng liên âu lại không muốn thế, họ luôn muốn 1 nước Nga bất ổn, xé nhỏ ra và chịu quỳ gối phục tùng thì càng tốt. Nếu 1 nước Nga không còn sức chống đỡ nữa thì sẽ có 1 liên minh phòng thủ nhảy vào để tìm VKHN, VKHH cho mà xem, và họ sẽ tìm dc rất nhiều dầu mỏ, đất hiếm, quặng Uranium.... Vv và mây mưa ở cái xứ bạch dương này.
Thực tế thì Nga nó chẳng thèm quan tâm đến Ukraina nếu Uk ngoan, theo nó thì tốt mà ko theo cũng chả sao miễn đừng có làm gì ảnh hưởng đến nó, miễn đừng có chĩa súng vào gáy nó và gây bất ổn. Ở đây ai cũng biết thừa là Ukraina chỉ là 1 con bài của Mỹ , chủ yếu là có chịu thừa nhận hay không thôi.
Em thì không chọn phe, em chọn lẽ phải và chọn hòa bình. Còn việc Nga tẩn Ukraina là sai về nguyên tắc nhưng thằng bị đấm vêu mồm kia cũng không oan tẹo nào. Đừng nói đến nhân đạo với đạo lý ở đây, luật pháp luôn nằm trong tay kẻ mạnh.
Rồi cái đất nước Ukraina sẽ chanh bành ra cho coi, cứ ngẫm và nhìn vào những nước mà Mỹ đã nhúng tay vào để ban phát dân chủ đi, có nước nào từ ngon thành ngon hơn đâu, mà toàn đang từ giàu có tươi đẹp thành 1 nồi cám lợn. Còn những nước mà Mỹ không thèm xét về độ dân chủ hay nhân quyền thì những nước ấy không có tài nguyên và khoáng sản. Nói thế cho nhanh
Vũ khí "Dân chủ" của Mỹ và PT nguy hiểm ko khác gì vũ khí sinh học. Nó có thể tấn công, xâm nhập vào não bộ khiến cho con người mất lý trí, cực đoan, mù quáng. Nó đc phát tán bằng truyền thông và lây lan trên diện rộng.

hope2022

Xe hơi

Nhà cháu nhớ có bác maple.leaf dứt chi thần tượng cái anh bắn tỉa cùng cuốc tịt bác í. Giờ hoem bít anh bắn tỉa sống hay chít?

Mr Chun

Xe tăng
U hí hửng bắn đc mấy cái nhà máy lọc dầu, mải mê khoe chiến tích. Giờ thì Nga nó cứ nhà máy điện nó nện thì cả đất nước chìm trong bóng tối, thắp đèn dầu thì mới tỉnh ngộ xem rân chủ là gì?

con dơi 141

Xe điện

Nhà cháu nhớ có bác maple.leaf dứt chi thần tượng cái anh bắn tỉa cùng cuốc tịt bác í. Giờ hoem bít anh bắn tỉa sống hay chít?
Sống tốt ạ. Hồi đó mới bị dập pháo dàn thôi đã sợ voãi ròi. Giờ mà gặp FAB thì hết mứt luôn.

haicot

Xe buýt
U hí hửng bắn đc mấy cái nhà máy lọc dầu, mải mê khoe chiến tích. Giờ thì Nga nó cứ nhà máy điện nó nện thì cả đất nước chìm trong bóng tối, thắp đèn dầu thì mới tỉnh ngộ xem rân chủ là gì?
Dầu rồi cũng không đủ mà thắp đâu cụ ạ.

valid

Xe buýt
Cáo phó
Ngài Bá tước xứ Phú lãng Sa Adrien Bodon de Mauny-Pajol đã tử nạn bởi 1 cuộc tấn công bạo lực tại vùng Kherson trong khi đang thực hiện sứ mệnh nhơn đạo
..
Ngài Bá tước de Mauny-Pajol đến Uca vào đầu năm 2024 với sứ mệnh điều khiển UAV trinh sát, điều chỉnh hỏa lực cho pháo phản lực Himars. 3 tuần sau trong lúc Bá tước de Mauny đang thực hiện sứ mệnh của mình ở Kherson thỉ bị UAV trinh sát của Nga phát hiện và bám theo- lần ra ổ của ngài Bá tước và đồng bọn là cựu lính lê dương Gennady Germanovich
Chuyện còn lại là việc của nhà đòn.

The Tank

Xe điện
Em đang lên kế hoạch tiêu ít tiền lời từ chứng bằng cách du lịch Nga. Các cụ fan của anh Tin cho em hỏi mang USD sang có tiêu được không hay phải ra Hà Trung đổi Ruble ạ?
Được cụ nhé, bất hợp pháp nên phải buôn bạc giả tí. Nếu cụ mua của người Nga thì vài phút sau là có 1 cụ cò Nga chạy đến kéo ra góc để đổi tiền, nếu cụ mua của người… Lào thì còn dễ hơn, người nhà ở Lào cứ nạp Kip vào là bên Nga ngay lập tức có Dúp để tiêu! :D

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Vũ khí "Dân chủ" của Mỹ và PT nguy hiểm ko khác gì vũ khí sinh học. Nó có thể tấn công, xâm nhập vào não bộ khiến cho con người mất lý trí, cực đoan, mù quáng. Nó đc phát tán bằng truyền thông và lây lan trên diện rộng.
Xưa nay vẫn thế mà cụ, Mỹ sống khỏe dc là nhờ chiến tranh. Dù đảng nào lên nắm quyền đi chăng nữa thì họ vẫn vận hành theo nguyên tắc ấy. Xưa nay hình như có mỗi lão Donald Trump là không gây ra cuộc chiến nào. Các cụ có công nhận với em không, riêng cuộc xung đột Nga - Ukraina này thằng ngư ông đắc lợi là thằng nào? Mỹ chứ ai đúng ko ạ? Riêng khoản hô hào đồng minh rút vũ khí ra đưa cho Ukraina phang Nga để Nga phải chảy máu đã là đúng bài của Mỹ rồi , sau đó chư hầu sẽ phải mua lại vk để bổ xung thiếu hụt. Ai sẽ hưởng lợi nếu chư hầu ko tự cung tự cấp dc? Quá ngon luôn 🤣. Còn nhiều cái nữa "tao còn chưa thèm nói" đâu 🤣.
Hôm nay rảnh + có tí dấm rồi em buôn dưa lê tí, tạm gọi là bàn luận phiến diện tào lao với cụ 1 chút cho vui thôi, chứ bản chất như em với cụ hay hầu hết a e trong cái cõi OF này cũng chẳng đủ tầm để nhận xét đúng sai ba cái chuyện vĩ mô trên thế giới. Chế độ nào và đất nước nào cũng có đúng có sai, giống như con người em với cụ cũng có ai hoàn hảo đúng ko ạ 😂. Ông nào bên ngoài chả cố gắng phông bạt tí cho nó sang người nhưng 100 ông thì khẳng định 100 ông trong bụng đều có giun, ông nào oánh rắm cũng thúi hết 🤣. Thế giới cũng vậy thôi mà 😆
Cá nhân em mong muốn thì hòa bình chóng dc lập lại, thực sự em chưa quá già để chứng kiến khốc liệt của chiến tranh nhưng cũng không còn trẻ để nhìn chiến tranh như 1 trò tựa game Free Fire hay CS1.1, chỉ nhớ xưa hồi 83 84 mấy ông chú kéo quân ra Mó....ng C... ái có đóng quân ở nhà em 1 đêm, lính tráng tụ tập vui lắm, em thích mấy con Ural với mấy con Zil131 cực kỳ, nhưng chỉ là thích thôi, sau mới biết hồi ấy nó khốc liệt, mà cũng ko biết luôn là mấy chú mấy bác ở nhà em 1 hôm ấy ai còn ai mất khi ra trấn biên ải.
Vẫn mong thôi, em mong cuộc xung đột này sớm kết thúc, người dân dc hòa bình mặc dù lời cầu nguyện của em sẽ ko thành hiện thực đâu. Sống và chết nó mong manh quá
Xin phép hôm nay em đăng 1 bức ảnh đếm xác mà em ko thích đăng , nó là của cái chớp mắt, loáng cái thành thiên cổ.em xóa bớt máu me rồi ạ, nó là trận chiến ở biên giới Belgorod Nga em vừa post bài chiều nay
Thực sự có cuộc chiến nào nó khốc liệt từ hiện thực cho đến media ntn?

hope2022

Xe hơi
Cháu thì phì cười vì các anh Ukr than khóc là Nga nó phang các công trình do Liên xô vĩ đại xây dựng trong khi trước đó không lâu thì các anh í hò nhau phải tận diệt xóa sổ tàn dư cộng sản. Mịe, khôn ngư các ảnh thì quê em thả đầy đường và hạp với cách sống Mỹ :))

hope2022

Xe hơi
Cháu thì phì cười vì các anh Ukr than khóc là Nga nó phang các công trình do L...iên x..ô vĩ đại xây dựng trong khi trước đó không lâu thì các anh í hò nhau phải tận diệt xóa sổ tàn dư c. ộng sả..n. Mịe, khôn ngư các ảnh thì quê em thả đầy đường và hạp với cách sống Mỹ :))

haicot

Xe buýt
Tên lửa, tên lửa siêu vượt âm, máy bay không người lái dồn dập bay vào U sáng qua đều bị phòng không U hạ gục. Không biết sáng nay Nga có phi vài con dao găm vào các vị trí quan trọng trên đất U không.

Vài hôm nữa xem bom lượn FAB 3000 công phá mục tiêu của U.

thanh040506

Xe trâu
Bác chí lí ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng