[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

haicot

Xe buýt

Hanoi1919

Xe tăng
Một gã lắm tài nguyên thực sự rất khó mà hòa hoãn với một đám chuyên đi cướp bóc tài nguyên lắm !
Người ta đã xông vào tận cửa nhà mình quậy phá tanh bành rồi mà mình còn ngồi mong được hoà hoãn thì đúng là mộng du chứ không phải mộng mơ nữa cụ ạ 😁
Chính vì Nga hoà hoãn mà Ukr mới tan nát như ngày nay. Nếu lập tức phản kích lại ngay như ở Bela, Kazakhstan thì đến nay người dân vẫn được sống yên ổn, hoà bình.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cá nhân tôi cho đó là sai lầm của Putin thôi, chứ ko phải tính toán từ trước. Putin đã có các bước đi thâu tóm các lĩnh vực sản xuất về tay chính phủ, cải tổ quân đội, vũ khí từ lâu lắm rồi
Nhưng lương thực chưa có, dầu & khí EU chưa phụ thuộc nhiều vào Nga.
Nếu 2014 ăn cấm vận như giò cụ nghĩ Nga có trụ được không?
Thời điểm 2014 thì Mỹ - Tàu vẫn còn êm đẹp, cụ nghĩ lúc đấy Tàu nó có bỏ Mỹ để sát cánh cũng Nga không?

meodenminh

Xe điện
Mỹ báo cho Nga về khủng bố thì rất oai, còn ngược lại thì lại:

Đúng là lý, lẽ phải luôn thuộc về kẻ mạnh

conngua280390

Xe tăng
Hehe, bôi đen 1: theo em là 1 pha làm hàng với EU thôi, kiểu đòi tăng giá gói bảo an
Bôi đen 2: cái cụ chịu lại là Key. Nếu cụ không tìm hiểu để có ý kiến (dù đồng ý hay không đồng ý) thì chẳng nên bàn tiếp làm gì. Phí thời gian của nhau. Các cụ nói rồi, không có lửa sao có khói. Cụ có thể cho là Nga sai vì luật quốc tế này nọ, thì ít ra cũng tìm hiểu tại sao Nga làm thế.
Bôi đen 3. Cụ ý chỉ hỏi xem góc nhìn của cụ là gì, nếu cụ có cao kiến thì cứ đưa ra. Cụ chém sao cũng được. Putin chẳng quan tâm ý kiến của các cụ 2 bên trong OF này đâu.
Về Nga và Eu trước chiến tranh làm ăn tốt. Đúng thôi, vì lúc đó EU (và Ucraina) chưa đi quá làn ranh đỏ (Nga nói).
Bôi đen 01: Ý nào cũng đúng làm hàng cũng đúng, hoặc nhờ đánh nhau thì NATO mở rộng cũng đúng
Bôi đen 02: Đừng nhét chữ vào miệng em chả bàn đúng sai, do ai cũng đúng cũng sai cả, em không phán xét và e ko có ý kiến vụ Anh kia nói. Luật chỉ áp dụng cho kẻ mạnh hết.
Bôi đen 3: Cao kiến Nga rút quân hoặc đánh sập UKR là xong.
Bôi đen 04 Chuẩn, TT Putin và TT Zen cũng chẳng quan tâm ý kiến của 02 bên trong OF này.
Vậy thì giờ Mỹ thành công quá, mở rộng NATO gây chĩa rẻ mạnh mẽ Nga-EU!

Đi Lang Thang

Xe buýt
Tin này em đánh giá là xêm xêm tin anh Gè ra sì mốc bị bom cụt 2 chân

Cứ để thời gian xem sao
Thôi thì giá có vị quốc vong thân cũng còn hơn hẳn anh diễn viên gì vị thân vong quốc 😩
Anh mà sẽ nói câu đại loại: mãi lằm trong tym chúng tôy ý. Mà tym lằm đâu thì anh ko lói 😭

honglong1

Xe điện

Cắt đôi nỗi sầu.
Lại hát bài cắt đôi nỗi sầu à. Cứ túc tắc dũi đất cũng hay. Đánh mạnh quá thì lại có ai đó lập tuyến phòng thủ như vành đai Pusan năm nào.

cod

Xe buýt
đánh được cụ ạ, nhưng mà sẽ thiệt hại rất lớn, lại đúng như ý của Tây. Nga giờ đẩy qua đánh tiêu hao rồi. Với diện tích bằng cả châu Âu và Mỹ cộng lại rồi nhân thêm 1.5 lần, chưa kể một số nước thuộc CIS quan hệ tốt với Nga thì chấp cả đám Tây đấu tài nguyên với Nga :)) Nga chỉ cần tài nguyên nuôi 150tr dân, còn Mỹ và EU phải nuôi 700tr dân, tài nguyên thì không bằng Nga rồi.
Tây bắn đc 1 phát đạn thì Nga có thể bắn lại 3 phát mới cân số tài nguyên của Nga :))
Bù lại phát đạn đó có thêm mùi vị dân chủ, cụ ạ! Nên hiệu quả của nó gấp mấy lần phát đạn của Nga ;))

Bác nghĩ Uca xin hòa là được? Vấn đề là ai cho. Cá nhân em nghĩ, câu chuyện đã đi đến đoạn này, trừ khi có đột biến lớn, không có Odessa, chuyện hòa hãy khoan bàn đến (Dù Nga luôn nói là muốn đàm phán).

Có một kịch bản mà em nghĩ cách đây rất lâu (tính bằng năm) thì đến một giai đoạn nào đấy Nga sẽ cùng Mỹ, Pháp, Đức, Balan mệt mỏi vì chiến tranh nên ngỗi lại với nhau chia chiếc bánh Uca. Chia chác thế nào tùy thuộc vào tình hình chiến trường.
Em nghĩ sẽ chia chác theo kiểu Nga - Nato chứ ko phải riêng rẽ. Khả năng Uca sẽ thành 1 quốc gia bé tí là ko hề nhỏ. Ba Lan nó thèm vùng phía tây lắm rồi.

Giờ con nghiện gọi xin tiền thì ai đi nghe máy làm gì; có chăng nước nào nghe thì lại cũng nói toàn câu xã giao và bảo để xem xét thôi. Húng quá chọn bên để chơi giờ lĩnh bom đạn thì đi cầu cứu. Giải tán đi!

Chưa đủ tầm kiệt xuất; không dung hòa được hai phe nên khổ thế. Đội đứng trong bóng tối nó muốn đánh Nga thôi chứ nó có nói là nó tham gia vào cuộc chiến này đâu. Đơn giản vì không thằng nào muốn dây vào thằng có số lượng đầu đạn hạt nhân TOP 2 hết!
Em sửa lại chút. Top 1 cụ nhé!

Nghe cụ tả thì mấy ông nông dân quê em cũng chưa chắc đã tin mấy lợi này, chính trị gia các nước đều đầu toàn sỏi cả, ko dễ tin người như ý cụ đâu. Tự họ sẽ phân tích xem cái gì lợi hại cho đất nước họ, những người như anh Hề hiếm lắm.
Theo em, Ze hoặc là cực kỳ ngây thơ về chính trị, hoặc là quân bài bị giật dây và phải làm theo. Mà ý nào thì Uca cũng lãnh đủ. Một tổng thống ngây thơ về chính trị đã có hại. Nhưng một tổng thống mà bị kẻ ngoại bang giật dây để hành động còn có hại hơn.

Cái chỗ bôi đen là khốn nạn nhất. Như vậy bọn EU nó đã bắt tay Zê phải lãnh trách nhiệm "khốn nạn" nhất về mình, chúng nó không tự đuổi trai tráng Ukr về nước. Thay vào đó nó bắt Ze không gia hạn giấy tờ Ukr cho những người đang tị nạn. Mà không có hộ chiếu Ukr thì đồng nghĩa những người này không thể gia hạn giấy tờ để ở lại EU, họ sẽ bị trục xuất về nước làm bia thịt. Đúng là tận cùng của sự "khốn nạn", chạy tị nạn mà cũng không yên thân.
Nó chứng tỏ mấy điều:
1. Uca ko hề có CHÍNH NGHĨA như các timer tuyên truyền. Nếu có chính nghĩa thì dân đã nô nức tòng quân, lên đường chiến đấu chứ ko phải chạy trốn.
2 Uca thiệt hại lớn là có thật

Ơ, thế Ít xà tấn công lãnh sự quán Iran giết người thì không sao cả à, còn Iran phóng tên lửa 99% bị đánh chặn ko giết một ai thì bị trừng phạt, logic ở đâu nhỉ:
Taylong: dân Hồi giáo đâu phải người.

moly

Xe tăng
Đúng là thẳng nào mạnh thằng đấy đưa ra luật. Một bên phóng tên lửa vào thẳng đại sứ quán giết người, chả bên nào lên án là xâm phạm chủ quyền. Một bên đáp trả, thì lên án lọ chai. Mà cả thằng phát biểu lên án và thằng nghe cũng mặt dầy thật. Các nước là thành viên liên hợp quốc đúng dạng bù nhìn. Mọi cái do mấy thằng nước lớn sắp đặt

honda acura

Xe điện
mấy thằng tây lông chỉ giỏi bắt nạt nước nhỏ yếu, vụ iran tấn công isaren thì xúm vào đánh chặn này nọ
ở U cà thì chỉ dám lén lút nên bị Nga bóp nát cà em đếch dám kêu

Bút Thép VNN

Xe tải
Hôm nay đọc bài "Nỗi buồn của Ukraine khi nhìn đồng minh hợp lực bảo vệ Israel" trên tờ Tàu Nhanh, mình thấy chả có gì buồn. Phương tây, Mỹ coi Israel là “đồng minh” còn Ukraine chỉ là “công cụ” – khác nhau nhiều lắm nên đừng đòi hỏi

Lãng khách 179

Xe buýt
Hôm nay đọc bài "Nỗi buồn của Ukraine khi nhìn đồng minh hợp lực bảo vệ Israel" trên tờ Tàu Nhanh, mình thấy chả có gì buồn. Phương tây, Mỹ coi Israel là “đồng minh” còn Ukraine chỉ là “công cụ” – khác nhau nhiều lắm nên đừng đòi hỏi
Thấy phân tích gần đây thì anh Ze đang muốn ngã về phía Trung Quốc. Nhưng thôi thế thì đầu hàng Nga luôn cho xong.
Trường hợp anh Ze đầu hàng Nga thì mọi người nghĩ Ukr có thể bị Mỹ và những người bạn cấm vận không ?

Hanoi1919

Xe tăng
Dù sao thì cũng là tổng thống của một nước, anh Ze thừa hiểu vị thế của Ukr và Ít xà đối với Mỹ khác nhau như thế nào. Hơn nữa, Mỹ dám bắn chặn tên lửa, uav của Iran thôi chứ đối với Nga thì lại khác.
Biết là một chuyện, khóc lại là chuyện khác. Thôi thì có cớ để khóc lóc, cứ cố khóc to vào để các anh ấy mủi lòng rồi nhón tay cho thêm mấy đồng hay mấy viên đạn thì cũng bớt khó khăn.

mystery078

Xe buýt
Giờ Nga nó yêu cầu Uc giải giáp hết quân đội, để nó đóng quân, ghi trung lập vào hiến pháp.
Cụ nghĩ Uc có chấp nhận không?
Không chấp nhận thì phang tiếp ( cần gì cớ nữa ) , chấp nhận thì khác gì Nhật, Đức.
bác đừng vẽ ra mấy cái điều kiện bất hợp lý quá, thế h bảo luôn là giải tán quốc gia xem

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
bác đừng vẽ ra mấy cái điều kiện bất hợp lý quá, thế h bảo luôn là giải tán quốc gia xem
Thế thì cứ phang nhau tiếp thôi.
Trước kia thì còn có cơ hội đàm phán kiểu đó, giờ cửa dưới rồi đòi đàm phán cửa trên với Nga ;))
Cụ mơ mộng quá.

DurexSSL

Xe tải
Thấy phân tích gần đây thì anh Ze đang muốn ngã về phía Trung Quốc. Nhưng thôi thế thì đầu hàng Nga luôn cho xong.
Trường hợp anh Ze đầu hàng Nga thì mọi người nghĩ Ukr có thể bị Mỹ và những người bạn cấm vận không ?
Anh Ze sẽ lên M113 ngay và luôn

a_m_d

Xe điện

a_m_d

Xe điện
Bao năm qua, Israel thả trộm bomb, bắn trộm tên lửa vào nước khác thì ko thấy cái lệnh cấm vận nào :))
Giờ bị Iran bắn lại thì auto lệnh cấm vận là sao :))
Dân trụ thế lày thì ai chơi lại :D