[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

AcidS

Xe điện
200k? hay 300k? thôi em cho chẵn 500k luôn cho cụ khỏi lăn tăn, như thế thì đã sao?
2023 Nga đã làm hộ chiếu cho gần 2 triệu dân Ukraine nhập tịch Nga nhé... vậy là lời hay lỗ hehe.
Còn một cơ số nữa đang tìm cách sang mà bị ông tổng thống khác tộc, khác đạo tóm lại bắt vào lính. Giờ trốn ở Châu Âu không được (hết hộ chiếu không cấp lại) thì sang Nga lại an toàn quá (số liệu có mỗi 800.000 nam thanh niên đang bị vướng ở Châu Âu thôi mà)

Hiri

Xe hơi
Giờ tính cả số sát nhập thì Nga nó có thêm ngót chục triệu dân rồi cụ ạ. Các cụ Tím lại cứ đi xót cho Nga mất có 200k lính. Với số dân mới nhập nó đánh 20 năm nữa chưa hết cụ nhỉ?

Vâng ạ. Em chúc cụ vững tin với dự đoán của mình ạ. Mong cụ giữ sức khoẻ, để còn chứng kiến những điều cụ dự ạ.
Cám ơn cụ động viên.
Em chứng kiến nhiều lắm rồi, cảnh quân Nga phi vào Kiev rồi ôm đầu bỏ chạy. Rồi chạy tiếp ở Khariv, xong chạy ở Kherson, rồi lại chạy ở Lyman. Chứng kiến những clip những cánh đồng toàn xác lính NGa ở những thời điểm và địa điểm khác nhau trên đất Ukraine.
Em vẫn đang dõi theo cuộc chiến và mong chờ nó kết thúc cụ ạ.

Ter

Xe buýt
1 tuần qua chiếm được có 6 cái làng.
Thế thì cũng lâu thật, với tốc độ này thì một năm mới chiếm được gần 50 cái làng.
Em tưởng trình của cụ thế nào, nhắc để cụ nhớ 1 năm có 52 tuần nhá.
Như cụ nói "với tốc độ này" thì "gần 50 cái làng" nghe có vẻ sai sai :)

dainam223

Xe tải
Cám ơn cụ động viên.
Em chứng kiến nhiều lắm rồi, cảnh quân Nga phi vào Kiev rồi ôm đầu bỏ chạy. Rồi chạy tiếp ở Khariv, xong chạy ở Kherson, rồi lại chạy ở Lyman. Chứng kiến những clip những cánh đồng toàn xác lính NGa ở những thời điểm và địa điểm khác nhau trên đất Ukraine.
cụ cứ chờ như Zelensky chờ ngày thắng Nga gia nhập Nato ấy, em hy vọng cụ vững niềm tin chứ ngày nào lên báo cũng đọc tin lính Ukraine bỏ chạy hết làng này sang làng khác, em thấy vô cùng ái ngại.

Hiri

Xe hơi
cụ cứ chờ như Zelensky chờ ngày thắng Nga gia nhập Nato ấy, em hy vọng cụ vững niềm tin chứ ngày nào lên báo cũng đọc tin lính Ukraine bỏ chạy hết làng này sang làng khác, em thấy vô cùng ái ngại.
Thế thì cụ ái ngại suốt 3 năm qua vẫn chưa hết ái ngại hả cụ? :) Và thực tế là Nga đã chiếm xong mấy cái tỉnh sát nhập mồm chưa? Ba năm ngày nao cũng thấy các cụ hường post tin Ukraine chạy. Chạy kiểu gì mà sao cái bản đồ của Putin vẫn lem nha lem nhem mãi thế ?
Cái bản đồ lem nhem của ngài Putin ấy, nếu đánh kiểu này, 5 năm nữa chưa hết lem nhem nhé. Đó là nói vui, chứ nói thật thì 5 năm nữa chưa biết cái bản đồ lem nhem đó còn tồn tại hay kô kia kìa.

AcidS

Xe điện
Em đang nói về topic mà. Em nói sự mơ mộng của nhiều cụ khi bỏ qua những mất mát thảm khốc của quân Nga ở chiến trường Ukraine, chỉ thích ngồi tô màu hồng, mơ Nga chiếm được chỗ này chỗ kia.

Nên lâu lâu cũng cần em kéo áo các cụ về lại thực tế tí. Đó là số lính Nga đã chết sau 3 năm chiến dịch quân sự đặc biệt. Và sự thật sau khi cắn lén thời gian đầu thì tới nay Nga với Ukraine ở cái tình thế là hôm thì Nga chạy tụt quần, hôm thì Ukraine chạy tụt áo. Hai tỉnh mới tuyên bố bằng mồm sát nhập vào Nga tới nay vẫn chưa lấy nổi hết. Nên đâm ra cái bản đồ ông Putin đưa ra nó đang lem nha lem nhem, lâu lâu quân Nga bỏ chạy lại lẹm mất 1 phát, lâu lâu dồn quân đánh lại lấy được chút. Nhưng vẫn đang lem nhem nhé các cụ.

Còn sắp tới. Em nghĩ như nhiều cụ nghĩ thôi, Mỹ chơi bài nhây cưa máu Nga là đã quá rõ. Buông viện trợ Ukraine 7 tháng, làm quân Nga hồ hởi tấn công lấy được đâu đó gần 300km vuông và rồi lại bơm cật lực, kéo theo các đồng minh bơm cật lực tiếp. Nên thời gian tới quân Nga chuẩn bị bỏ chạy thì cao hơn là nướng quân tiếp với các loại vũ khí bom đại mới cập bến của Ukraine.

Logic cũng đơn giản. Khi vùng giao tranh rộng, thì chẳng ai đủ sức giữ nổi khi đối phương phang vũ khí tầm xa tới tấp vào hậu cần. Quân đói bụng thì phải rút chạy thôi các cụ ạ, kể cả Nga.
Cứ đợi khi nào Ukraine đủ lính vượt qua phòng tuyến của Nga đi đã. Chứ thực tế cho thấy, ngoài 2 vùng Donbass thì Nga thò tay lấy cả mấy con đường bộ đi vào Crimea mà Ukraine tìm mọi cách cũng chả làm gì được.
Và sự thật hiển nhiên là các thủ phủ vùng Donbass như thành phố Lugansk, Donetsk giờ dân đã an toàn, không còn bị bom và pháo của quân đội Ukraine nã vào đầu hàng ngày, vùng Crimea cũng không phải khốn khổ vì thiếu nước khi bọn Ukraine chặn nguồn nước ngọt về bán đảo.
Quân Ukraine đã mất tính chính danh ở các vùng đất mà dân không ủng hộ lâu rồi, chứ nếu dân theo chính phủ, theo quân đội Ukraine thì các vùng đó đã đầy quân du kích giống như những gì mà Liên Xô, Mỹ gặp ở Aganistan để rồi phải rút chạy.
Giờ dân các vùng đó sợ quân Ukraine tiến vào còn hơn sợ cọp và họ sẵn sàng chơi tới bến với quân Ukraine, mất lòng dân là mất tất. Hậu cần của Nga sẽ từ chính những người dân vùng Donbass cung cấp, chả cần đi đâu xa cả.

Đấy là chưa kể sĩ khí của quân dân Ukraine đang ở mức cực thấp vì giờ họ hiểu họ hy sinh không phải vì tổ quốc mà vì “bảo vệ phương Tây”, thế nên dân thì trốn lính, quân thì không nghe lệnh tướng, tướng thì đổ tội cho quân sĩ .. nát be bét hết cả

anhdung1

[Tịch thu bằng lái]
xin chúc mừng Nga

vừa đi vừa láii

Xe container
Sau 1 năm phản công quyết liệt thì Ucr lại mất mấy làng, với hiệu suất thế này thì bảo giờ mới mon men tới Crimea nhỉ?

Velociraptor

Xe tăng
Hồi 2022 không ai nghĩ cường quốc quân sự số 2 thế giới giờ đánh nhau phải đào hào đất, lính tráng bẩn như chuột rúc trong hầm cả năm trời như này.
Người ta cứ nghĩ phi lên trực thăng Ka-52, T-90 xông vào Kiev bắt sống Zelensky, ép lên đài phát thanh đọc đầu hàng không điều kiện cơ :))
Tuy nhiên với tình trạng như này sẽ có lý do là: Nga không thích đánh nhanh, càng chậm càng tốt để tiêu hao cho NATO sụp đổ. Nga chiếm 20% đất của Ukraina bla bla
Ôi kể ra thì quá nhiều bất ngờ, quá nhiều sự thật vè quân đội số 2 TG được phơi bày ra cụ ạ. Nào là soái hạm đi mò cua, tàu nổi bị phi quân sự thành tàu ngầm, tàu ngầm thì thành tàu nổi, hạm đội dạt nhà, mất căn cứ vì mấy con USV, chỉ huy trúng tên lửa ngẹo, siêu tên lửa phòng không đem thân mình chặn đạn đối phương, xe tăng thì vô địch môn quăng xa tháp pháo, siêu máy bay cảnh báo sớm, siêu vận tải cơ, siẻu tiêm kích, siêu ném bom rụng liên tiếp, các loại siêu tên lửa bị đánh chặn gần hết, mấy con UAV bằng bìa carton cũng không chặn nổi, phải hạ mình xài đồ của BTT, TQ ….
Nói chung một anh kinh tế làng nhàng, đánh nhau với 40 thằng nhà giàu thì kết quả ra sao ai cũng biết rồi ạ.

Loveicily

Xe tải
Sau 1 năm phản công quyết liệt thì Ucr lại mất mấy làng, với hiệu suất thế này thì bảo giờ mới mon men tới Crimea nhỉ?
Chắc chắn người dân Ukr sẽ lấy lại được Crimea cụ nhé. Ý em nói là những người dân Ukr đã, đang và sắp về với Nga cụ nhé.

Hiri

Xe hơi
Cứ đợi khi nào Ukraine đủ lính vượt qua phòng tuyến của Nga đi đã. Chứ thực tế cho thấy, ngoài 2 vùng Donbass thì Nga thò tay lấy cả mấy con đường bộ đi vào Crimea mà Ukraine tìm mọi cách cũng chả làm gì được.
Và sự thật hiển nhiên là các thủ phủ vùng Donbass như thành phố Lugansk, Donetsk giờ dân đã an toàn, không còn bị bom và pháo của quân đội Ukraine nã vào đầu hàng ngày, vùng Crimea cũng không phải khốn khổ vì thiếu nước khi bọn Ukraine chặn nguồn nước ngọt về bán đảo.
Quân Ukraine đã mất tính chính danh ở các vùng đất mà dân không ủng hộ lâu rồi, chứ nếu dân theo chính phủ, theo quân đội Ukraine thì các vùng đó đã đầy quân du kích giống như những gì mà Liên Xô, Mỹ gặp ở Aganistan để rồi phải rút chạy.
Giờ dân các vùng đó sợ quân Ukraine tiến vào còn hơn sợ cọp và họ sẵn sàng chơi tới bến với quân Ukraine, mất lòng dân là mất tất. Hậu cần của Nga sẽ từ chính những người dân vùng Donbass cung cấp, chả cần đi đâu xa cả.

Đấy là chưa kể sĩ khí của quân dân Ukraine đang ở mức cực thấp vì giờ họ hiểu họ hy sinh không phải vì tổ quốc mà vì “bảo vệ phương Tây”, thế nên dân thì trốn lính, quân thì không nghe lệnh tướng, tướng thì đổ tội cho quân sĩ .. nát be bét hết cả
Ối cụ không xem tin rồi. Ở đâu mà Nga an toàn với quân dân Ukraine hả cụ? Lughan thì hôm qua mới ăn quả đạn chùm phóng từ Himars đi tong luôn 1 đoàn quân đang huấn luyện kèm vài cái xe. Crimea thì ăn nguyên dàn tên lửa đêm qua luôn. Nhà máy lọc dầu sâu trong nội địa của Nga thì cháy nổ liên tục đến mức sản lượng giảm làm giá xăng dầu tăng 20% chỉ trong 1 tuần.
Nhìn vào thực tại đi cụ. Ukraine cũng chịu thương vong cũng như tàn phá khốc liệt. Nhưng Nga cũng chẳng sung sướng gì đâu củ. Mèo nào cắn mỉu nào còn chưa rõ đâu.

AcidS

Xe điện
Thế thì cụ ái ngại suốt 3 năm qua vẫn chưa hết ái ngại hả cụ? :) Và thực tế là Nga đã chiếm xong mấy cái tỉnh sát nhập mồm chưa? Ba năm ngày nao cũng thấy các cụ hường post tin Ukraine chạy. Chạy kiểu gì mà sao cái bản đồ của Putin vẫn lem nha lem nhem mãi thế ?
Cái bản đồ lem nhem của ngài Putin ấy, nếu đánh kiểu này, 5 năm nữa chưa hết lem nhem nhé. Đó là nói vui, chứ nói thật thì 5 năm nữa chưa biết cái bản đồ lem nhem đó còn tồn tại hay kô kia kìa.
Đơn giản là 3 năm qua, quân Nga tập trung nhổ các chốt mà từ đó, pháo của quân Ukraine giã vào đầu dân thường vùng Donbass. Thế là dân đã biết ơn lắm rồi.
Ví dụ đơn giản: Nhổ chốt Adiviika thì dân Donetsk không phải ngày ngày ăn pháo thay cơm, thành phố im tiếng súng luôn. Thế thôi.
Vùng biên giới của Nga bị quấy nhiễu vậy Nga phải làm sao?
Thì lại phải nhổ các chốt mà từ đó đội quấy nhiễu, gây hấn đi sang. Một khi nhổ xong, tạo phòng tuyến Surovikhi xong, thì vùng đó sẽ an toàn, thích thì choảng nhau với quân Nga, đừng hòng tẩn vào dân.
Và quân Nga thì sẵn sàng bảo vệ dân, thế thôi

Moscau

Xe tải

Velociraptor

Xe tăng

Viện trợ vũ khí đến kịp thời, hiệu quả được chứng minh ngay.
Ukraine đã sử dụng tên lửa ATACMS tấn công một trại huấn luyện của Nga tại Mozhnyakivka. Họ đã sử dụng 4 tên lửa, quả đạn đầu tiên có vẻ như không phát nổ nhưng 3 quả còn lại là đạn chùm phát nổ trên diện rộng gây thiệt hại nặng cho quân Nga.

AcidS

Xe điện
Ối cụ không xem tin rồi. Ở đâu mà Nga an toàn với quân dân Ukraine hả cụ? Lughan thì hôm qua mới ăn quả đạn chùm phóng từ Himars đi tong luôn 1 đoàn quân đang huấn luyện kèm vài cái xe. Crimea thì ăn nguyên dàn tên lửa đêm qua luôn. Nhà máy lọc dầu sâu trong nội địa của Nga thì cháy nổ liên tục đến mức sản lượng giảm làm giá xăng dầu tăng 20% chỉ trong 1 tuần.
Nhìn vào thực tại đi cụ. Ukraine cũng chịu thương vong cũng như tàn phá khốc liệt. Nhưng Nga cũng chẳng sung sướng gì đâu củ. Mèo nào cắn mỉu nào còn chưa rõ đâu.
Không phân biệt được dân với quân à?
Khi chưa nhổ chốt, dân ăn pháo với ăn bom nhé.
Còn quân thì chấp nhận, quân Nga chết/thương vì đạn chùm thì quân Ukraine chết sạch vì đạn nhiệt áp.
Đạn chùm trúng chưa chắc đã chết còn bị nhiệt áp nó hun thì ở dưới hầm cũng tử vong vì nhiệt và thiếu ô xi.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em phải công nhận 1 điều là các cụ Tím trong này có năng lực dự đoán tương lai rất chính xác. Trước mấy cụ ý bảo Ukr sẽ mang xe Tanks duyệt binh trên quảng trường đỏ. Ngày đó em tầm nhìn hạn hẹp, em không hề tin dự đoán này. Nhưng nay thì dự đoán đó đã thành hiện thực. Đúng là nhân tài thường ẩn giật, ngoạ hổ tàng long khắp nơi.
Các cụ nhà ta bảo : Rau nào sâu nấy. Với tài dự đoán như thần của anh Ze, chụp ảnh ở đâu là chỗ đó về với Nga thì các Tím nhà ta cũng tài năng không kém :))
Chỉ Với Hy vọng và Ước mong thì Nga sắp thua rồi =))

luxubu81

Xe tải
Nghiện là dở dồi =))

Cờ bạc trực tuyến bủa vây lính Ukraine

Một số binh sĩ Ukraine còn bán phương tiện bay không người lái (drone) của quân đội và camera ảnh nhiệt để lấy tiền đánh bạc, "hy sinh an toàn của bản thân để tìm cơ hội làm giàu về sau".
Theo nghị sĩ Ukraine Oleksiy Goncharenko, 90% binh sĩ nước này trên tiền tuyến nghiện cờ bạc. "Đây là tệ nạn đang hủy hoại tinh thần binh sĩ", ông Goncharenko nhận định.

chiến tranh vệ quốc thế này thì hỏng.

Hiri

Xe hơi
Ôi kể ra thì quá nhiều bất ngờ, quá nhiều sự thật vè quân đội số 2 TG được phơi bày ra cụ ạ. Nào là soái hạm đi mò cua, tàu nổi bị phi quân sự thành tàu ngầm, tàu ngầm thì thành tàu nổi, hạm đội dạt nhà, mất căn cứ vì mấy con USV, chỉ huy trúng tên lửa ngẹo, siêu tên lửa phòng không đem thân mình chặn đạn đối phương, xe tăng thì vô địch môn quăng xa tháp pháo, siêu máy bay cảnh báo sớm, siêu vận tải cơ, siẻu tiêm kích, siêu ném bom rụng liên tiếp, các loại siêu tên lửa bị đánh chặn gần hết, mấy con UAV bằng bìa carton cũng không chặn nổi, phải hạ mình xài đồ của BTT, TQ ….
Nói chung một anh kinh tế làng nhàng, đánh nhau với 40 thằng nhà giàu thì kết quả ra sao ai cũng biết rồi ạ.
Ôi, em nhìn niềm tin của các cụ hường mà em chỉ thấy 1 từ vô vọng.
Không thấy các cụ ấy tin vào chiến thuật chiến lược của ngài Putin.
Không thấy các cụ ấy tin vào các xiêu vũ khí của Nga
Mà giờ chỉ thấy các cụ ấy mong mỏi 1 điều phi thực tế đó là Ukraine...hết dân để đánh thì phải thua.

Mà của cũng tội, trong các cuộc chiến 1000 năm qua, em chưa thấy cuộc chiến nào thua vì ...hết dân với các đất nước dân số có vài chục triệu người cả. TQ dân số tỉ người, đi đánh các nước xung quanh nhiều lần ôm đầu máu chạy về, thậm chí còn bị Nhật với dúm dân bé tí nó đô hộ nữa cơ.

luxubu81

Xe tải
Cám ơn cụ động viên.
mong chờ mà ko có thực lực chỉ biết hô khẩu hiệu viễn vong thì chả khác bọn đa cấp quê em ngày xưa cụ ạ, các tỉ phú trẻ ngày ấy tuyên bố: tôi sẽ kiếm được XXX đồng vì tôi hành động bất chấp khó khăn bất chấp nỗi sợ hãi.. giờ không biết thể nào rồi