[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

dinhdung001

Xe tải
Thật ra ý, mặc cho các cụ hường suốt ngày bẩu Ukraine bắt lính, rồi tung các clip bắt Ukraine gian, trộm cướp và bẩu đó là clip bắt lính. Nhưng điều đáng tiếc là chính tổng thống Zelensky lại liên tục từ chối kí các đạo luật liên quan tới tuyển thêm quân. Thậm chí tháng 12 năm 2023 ông ta còn chưa thông qua sắc lệnh tuyển thêm 500 ngàn quân cho quân đội Ukraine mặc dù tới tận thời điểm này ông ta mới kí sắc lệnh hạ độ tuổi nhập ngũ từ 27 xuống 25. Vâng , 25 tuổi ạ.

Vào thời điểm năm 2022, quân đội thiện chiến nhất hành tinh (link) của Nga bị đánh văng ra khỏi Kiev, Khariv, Lyman, Kherson thực ra là đang đối đầu với một đội quân Ukraine với tuổi trung bình là..40 tuổi các cụ ạ.

Cho nên lâu nay các cụ hường cứ hay bông đùa là Ukraine hết lính, xin thưa là họ còn gần 500 ngàn thanh niên chỉ riêng ở độ tuổi 25-26 mà chưa bị gọi đi lính đấy ạ.
Đánh 3 năm khốc liệt thế này mà Ukraine còn chưa thèm gọi tới thanh niên tuổi 25 26 đi lính. Mà cứ sợ họ hết quân. Haizz
Và mãi cho tới 1 tháng 4 năm 2024, cái sắc lệnh tuyển thêm 500 ngàn quân của Ukraine mới bắt đầu được thông qua.

" họ còn gần 500 ngàn thanh niên chỉ riêng ở độ tuổi 25-26 mà chưa bị gọi đi lính đấy ạ".
Ồ, vậy mà em nghe ở đâu đó họ còn định bắt cả thanh niên đang tị nạn ở châu Âu quay trở lại Ukr để ra chiến trường đấy. Nếu họ thực sự có nhiều quân vậy thì tại sao họ không luân chuyển quân trên tiền tuyến để cho lữ 47, lữ 82, lữ sơn cước 182,... được nghỉ ngơi? Tại sao không mang số quân đó ra bảo vệ những khu vực trọng yếu như Avidka? Nato luôn sẵn sàng đào tạo các đơn vị mới cho Ukr. Việc đơn giản mà họ cần làm chỉ là thành lập các đơn vị mới và gửi đến Ba Lan, Anh,....
Rất nhiều câu hỏi tại sao

origami

Xe tải
Cái này là phát ngôn Bộ Ngoại Giao Nga nói chuẩn nhất - đúng ý Phương Tây.
Cuộc chiến tranh Nga vệ quốc sẽ chấm dứt sau 2 tuần nữa

Nếu P.Tây ngừng tài trợ vũ khí, Nga lấy lại đúng 4 vùng trong hiến pháp và tạo vùng đệm là xong.
Litva cũng muốn nhảy vào Ukr rồi
Em thấy U đã đuối rồi, phải ra lệnh vét người thì Mỹ mới rót 61 tỷ USD;
Giờ là gia đoạn chuyển tiếp, sự can thiệp sâu hơn của Nato; Nga kết thúc chiến dịch và chuyển sang giai đoạn mới là hợp lý; Nato đã đưa khí tài, vũ khí vào U, bơm tiền giờ họ đưa lính sang;

Tuan Can

Xe container
Clip ghi lại cảng nhà máy nhiệt điện Ladyzhinskaya ở Vinnytsia , Ukraine lại bốc khói sau cuộc tấn công tên lửa của Nga hôm qua.

View attachment 8510569

tinh hình mấy cái nhà máy điện bị đánh đợt trước đã khôi phục được hoạt động chưa cụ nhỉ? Cứ giã tiếp như thế này chắc chỉ còn mỗi npp là trụ được.

.Bo My

Xe container
Nghe đồn năm nay Nga duyệt binh sẽ có sự tham gia của một khối đi hoàn toàn mới, chưa bao giờ tham gia duyệt binh trong lịch sử từ thời Liên Xô tới giờ.
Đó là khối gì mà nghe ghê thế?
Thưa các cụ, đó là khối Tù Binh. Bao gồm tù binh đến từ nhiều nước, Á Âu Phi Mỹ đủ cả.
Hiện vẫn chưa rõ khối này sẽ đi đều chào, hay vẫy quốc kỳ của mình, hay cầm cờ trắng.
Thông tin chưa thế kiểm chứng, nhưng Nga đã khoe vũ khí bắt được rồi thì rất có thể sẽ khoe người bắt được, chờ đến chiều nay sẽ rõ.
Thời LX bắt tù binh khủng trong chiến dịch Bagration giải phóng Bielorussia nên cho đi riêng 1 lễ năm 1944! Có chuyện báo Mỹ sao khi nhận tin bắt sống 160 ngàn tù binh thì cứ tưởng dư 1 số 0! :D

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
có cái clip mà ảnh này cắt ra là chiếc xuồng này bị trực thăng bán hạ đó cụ, nổ to lắm ạ
Cụ ấy không thèm xem clip này đâu =))=))=))
Chuẩn clip thì trực thăng chống ngầm của Nga bay vù vù phía trên con xuồng này và sau 1 hồi mèo vờn chuột thì quả xuồng tự sát kia đã không hoàn thành nhiệm vụ dc giao cùng với 1 cột khói to đoành 😆
Quote bài của mấy ông thần ấy làm cái quái gì hả cụ, kệ đi, cho diễn thoải mái. Có thông tin gì hay ho thì cụ post cho a e đọc nó có giá trị hơn là đi cãi nhau với mấy cái nick clone

Nghe đồn năm nay Nga duyệt binh sẽ có sự tham gia của một khối đi hoàn toàn mới, chưa bao giờ tham gia duyệt binh trong lịch sử từ thời Liên Xô tới giờ.
Đó là khối gì mà nghe ghê thế?
Thưa các cụ, đó là khối Tù Binh. Bao gồm tù binh đến từ nhiều nước, Á Âu Phi Mỹ đủ cả.
Hiện vẫn chưa rõ khối này sẽ đi đều chào, hay vẫy quốc kỳ của mình, hay cầm cờ trắng.
Thông tin chưa thế kiểm chứng, nhưng Nga đã khoe vũ khí bắt được rồi thì rất có thể sẽ khoe người bắt được, chờ đến chiều nay sẽ rõ.
Cụ làm em hồi hộp nà :D

bridge

Xe điện
Mấy tiếng nữa có duyệt binh ở quảng trưởng đỏ hả các cụ và như thường lệ , chúng ta có thể xem trực tiếp được hả ?
10h sáng Moscow, tức 14h Hà Nội, cụ à ...

1.25 ton

Xe điện
Mark Milley cựu Tham mưu trưởng liên quân Mỹ phát biểu trắng trợn như này thì các cụ Tím đừng rao rảng đạo đức nữa nhé. Nói một cách đơn giản thì ông này kêu gọi Israel bỏ qua lý do nhân đạo, vùng vũ lực chiếm Gaza càng nhanh càng tốt.

"Tôi thương tiếc những người vô tội ở Gaza đang phải chết. Nhưng chúng ta không được quên rằng chính chúng ta, Hoa Kỳ, đã giết hại nhiều người vô tội ở Mosul , Iraq, và cũng là chúng tôi, Hoa Kỳ, đã giết chết 12 nghìn người Pháp vô tội. Chúng tôi đã phá hủy 69 thành phố của Nhật Bản, chưa kể hai thành phố Hiroshima và Nagasaki.

Chúng tôi đã giết người với số lượng lớn, những người vô tội không liên quan gồm đàn ông, phụ nữ và trẻ em. Chiến tranh là một điều khủng khiếp, nhưng nếu nó có ý nghĩa đạo đức thì nó phải có mục đích chính trị, và nó phải đạt được một cách nhanh chóng và ít tốn kém nhất. Và bạn phải làm điều đó một cách nhanh chóng."

Chỉnh sửa cuối:

hongbinh

Xe buýt
Hình như cũng chính vì vụ này nên anh Ze mới mâu thuẫn với Tổng tư lệnh. Bên nào đúng cũng khó nói. Chưa có vũ khí viện trợ về mà tuyển thêm quân thì khác gì chiến lược bia thịt biển người của Nga.
bây giờ thì chắc là có vũ khí thì lại thiếu quân

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em vào spam giúp anh chị em đài Hà Nội "tường thuật trực tiếp Lễ duyệt binh kỷ niệm 79 năm Ngày chiến thắng phát xít tại Quảng trường Đỏ"

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Sao ko lấy luông cả gốc nhỉ... vì đăng nào cũng lòi cái đuôi ra rồi mà :))
Độc đáo ngay chỗ này đấy cụ. Lấy lãi của Nga gửi cho Ukraine thịt Nga :(
Vài chục năm nữa thì tiền cho Ukraine vẫn có. Giống tính người quê em, cái gì cũng phải kĩ càng bền vững.

thanhlam171

Xe tăng
Liệu sau buổi duyệt binh này , Urk có làm duyệt binh nâng cao khí thế không nhỉ? Mời nato đến dự. Chắc Nga không nã tên lửa khi quan khách quốc tế đến dự đâu.

steelwarrior

Xe buýt
Kiến thức thú vị,57000 quân Đức đã từng duyệt binh ở Moscow

con dơi 141

Xe điện
Em vào spam giúp anh chị em đài Hà Nội "tường thuật trực tiếp Lễ duyệt binh kỷ niệm 79 năm Ngày chiến thắng phát xít tại Quảng trường Đỏ"

Kinh đây. Có đồng chí Lê Thế Mẫu tham gia bình luận.

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Òi, cụ mã luôn tự nhận "trung dung" vậy mà sao nay lại cũng đi bằng vành nhẩy =))
Công nhận em cũng hơi choáng khi cụ ấy bị tới tận xịt lốp chứ không phải dừng đăng bài.
Cụ ấy cũng kinh qua vô số vol rồi, mà không hiểu sao bị thế.
Nói cho cùng cụ ấy đăng bài khá trung dung giữa Nga và Ukraine, mặc dù tình cảm thì nghiêng về phía Ukraine.
Thiếu cụ ấy thì thớt này sẽ hơi bị tẻ nhạt.

tungwalkalone

Xe tăng
Không thấy báo chí nước ta đưa tin về ngày 9/5 các cụ nhỉ. Em lướt một vòng mà chưa thấy gì.

Leanh65

Xe container

Ới mod ơi, bác này tổ lái nè. Kk😅

xuanphuongccs

Xe điện
Độc đáo ngay chỗ này đấy cụ. Lấy lãi của Nga gửi cho Ukraine thịt Nga :(
Vài chục năm nữa thì tiền cho Ukraine vẫn có. Giống tính người quê em, cái gì cũng phải kĩ càng bền vững.
Chứ không phải rón rén ăn trộm từng tí một, sợ sau này nó bóp cổ thì còn có cái mà trả hả???

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Liệu sau buổi duyệt binh này , Urk có làm duyệt binh nâng cao khí thế không nhỉ? Mời nato đến dự. Chắc Nga không nã tên lửa khi quan khách quốc tế đến dự đâu.
Ukraine không cần duyệt binh cụ ạ.
Đối mặt với đội quân mạnh nhất hành tinh xâm phạm chủ quyền tổ quốc họ, những gì họ làm được trong suốt 3 năm qua còn hơn mọi cuộc duyệt binh.
8800 xác tăng thiết giáp cùng gần 200 ngàn xác lính Nga cùng vô số máy bay, thiết bị bay nằm xuống trên đất nước Ukraine nó thay lời cho mọi cuộc duyệt binh.