[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Tin sốc
Nga chính thức mở mặt trận tấn công Kharkov từ 5 hướng. Hiện Nga đang tấn công manh Vovchans'k.
Pháo binh, không quân Nga đang tấn công dữ dội. Phía Ukraine chưa xác nhận có bộ binh tiến vào.
View attachment 8513194
View attachment 8513190

Em cũng đang dài cổ hóng tin này, thông tin người Nga bắt đầu đập Kharkov cũng chỉ dc loang vài tiếng trở lại đây thôi. Theo thông tin từ phía Kiev thì hiện tại Nga đang tập trung 50k lính ở khu vực Belgorod . liệu thông tin này có chuẩn và 50k ấy theo cụ là có đủ để mần ở khu vực rộng lớn này?
Em nghĩ hiện tại Nga đang đánh thăm dò thôi, nếu thấy ổn thì mần tiếp, còn nếu họ xác định đập luôn và ngay thì số quân của họ ém sẵn ở khu vực này phải hơn gấp nhiều lần chứ ko chỉ có 50k. Mặc dù là đánh từ sân nhà sang và sẵn hậu cần nhưng theo em sau bao bài học thì người Nga sẽ ko dại dột mang nhõn 50k lính sang giao lưu đâu.
Rất nhiều kênh đã và đang đưa thông tin này trong đó có Deepstate thân Ukraina, họ cũng thừa nhận là người Nga đã kiểm soát hoàn toàn 2 làng thuộc Kharkov sát biên giới Belgorod.
Tầm này thì cần gì lý do với lý trấu nữa, thích và đủ điều kiện là bụp thôi, làm vùng đệm để Belgorod không bị ăn pháo nữa, và sau hơn 2 năm xung đột em nghĩ chiến thuật của Nga sẽ kiểu tằm ăn dâu, hậu phương ngay sau lưng thì cũng không lo lắm phần hậu cần, ngoài ra toàn bộ những mặt trận còn lại lính Nga cũng đang đứng rất vững chân, thậm chí còn lấn lướt và ở vị trí có lợi

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là em đã đoán trúng, từ đầu em vẫn giữ quan điểm Nga nó sẽ đập "khắc cốp". Nhiều cụ đỏ bảo em là nó chả có giá trị chiến lược gì so với các chỗ khác. Nhưng em thì lại thấy nó giá trị nhất, và thằng Nga cũng mất khá nhiều công sức để nghi binh, kéo dãn quân Ukr ở đây. Sau đây chắc chắn NATO sẽ phải đưa quân vào phía bắc Odessa để lập tuyến phòng thủ.
Năm 2023 khi Ukraine bận dồn quân đánh Robotyne, Nga đưa đoàn đoàn lũ lũ đánh Kharkiv mà còn ôm đầu bỏ về với thiệt hại khủng khiếp. Năm nay đánh nữa chắc chỉ để mừng cụ Tin giữ chức xong rồi cũng lại chạy về thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Cập nhật:

Nhóm phía Bắc của Lực lượng vũ trang Nga đã bắt đầu tấn công vào khu vực Kharkov. Làng Borisovka đã rơi vào tay quân Nga

Quân đội của Nga đang tiến tới thủ phủ Kharkov cùng với lực lượng LPR ở phía Đông.

View attachment 8513200

Báo nói về kế hoạch này từ mấy hôm trước rồi mà. Em có nhớ báo viết nếu để mất Kharkov sẽ biến Ucr thành nước phi công nghiệp.

steelwarrior

Xe buýt
Dân Kharkov rít hết chưa nhỉ,em hóng mưa fab3000

1.25 ton

Xe điện
Vậy là em đã đoán trúng, từ đầu em vẫn giữ quan điểm Nga nó sẽ đập "khắc cốp". Nhiều cụ đỏ bảo em là nó chả có giá trị chiến lược gì so với các chỗ khác. Nhưng em thì lại thấy nó giá trị nhất, và thằng Nga cũng mất khá nhiều công sức để nghi binh, kéo dãn quân Ukr ở đây. Sau đây chắc chắn NATO sẽ phải đưa quân vào phía bắc Odessa để lập tuyến phòng thủ.
Em hóng các kênh trên Tele, X thì cả hai bên xác nhận là Nga đang pháo kích và không kích đồng loạt trên 5 hướng, chưa thấy bộ binh Nga tiến vào.
Có lẽ phía Nga làm theo truyền thống là giã tất cả các hướng trên tuyến mặt trân dài 100km rồi tìm chỗ đứt gãy của phía Ukraine để thọc sâu vào.

Cucumin

Xe điện
Chắc đánh thăm dò thôi, đánh đô thị lớn như Kharkop thì hơi khó. Nhất là các đô thị lớn là điểm chốt phòng thủ của dân Ukraine. Bé như Bukmut mà Wanger còn đi 20k Lính, đánh đô thị to như này thì biển máu.

1.25 ton

Xe điện
Em cũng đang dài cổ hóng tin này, thông tin người Nga bắt đầu đập Kharkov cũng chỉ dc loang vài tiếng trở lại đây thôi. Theo thông tin từ phía Kiev thì hiện tại Nga đang tập trung 50k lính ở khu vực Belgorod . liệu thông tin này có chuẩn và 50k ấy theo cụ là có đủ để mần ở khu vực rộng lớn này?
Em nghĩ hiện tại Nga đang đánh thăm dò thôi, nếu thấy ổn thì mần tiếp, còn nếu họ xác định đập luôn và ngay thì số quân của họ ém sẵn ở khu vực này phải hơn gấp nhiều lần chứ ko chỉ có 50k. Mặc dù là đánh từ sân nhà sang và sẵn hậu cần nhưng theo em sau bao bài học thì người Nga sẽ ko dại dột mang nhõn 50k lính sang giao lưu đâu.
Rất nhiều kênh đã và đang đưa thông tin này trong đó có Deepstate thân Ukraina, họ cũng thừa nhận là người Nga đã kiểm soát hoàn toàn 2 làng thuộc Kharkov sát biên giới Belgorod.
Tầm này thì cần gì lý do với lý trấu nữa, thích và đủ điều kiện là bụp thôi, làm vùng đệm để Belgorod không bị ăn pháo nữa, và sau hơn 2 năm xung đột em nghĩ chiến thuật của Nga sẽ kiểu tằm ăn dâu, hậu phương ngay sau lưng thì cũng không lo lắm phần hậu cần, ngoài ra toàn bộ những mặt trận còn lại lính Nga cũng đang đứng rất vững chân, thậm chí còn lấn lướt và ở vị trí có lợi
Vầng Nga mới không kích và pháo kích,.nhưng đánh đồng loạt toàn mặt trân Kharkov như này thì khả năng Nga dưa bộ binh vào đánh lớn là rất cao, nhưng cũng có thể là nghi binh kiểu " lườm rau, gắp thịt lắm ".

QD092000

Xe tăng
Vầng Nga mới không kích và pháo kích,.nhưng đánh đồng loạt toàn mặt trân Kharkov như này thì khả năng Nga dưa bộ binh vào đánh lớn là rất cao, nhưng cũng có thể là nghi binh kiểu " lườm rau, gắp thịt lắm ".
Muốn lấy 6 tỉnh thì cứ chiếm 10, sau đàm trả 4 là các bên đều thắng. Lấy có 4 thì uổng máu xương bộ đội lắm.

phanhoanght1985

Xe tải

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Đưa thiết giáp vào rồi cụ. Và tan nát sạch. Đúng như em dự đoán.
Em đang đợi "Fab" như nhiều cụ hường mong muốn, để xem Nga phải rơi bao nhiêu cái máy bay mới ném nổi 1 quả Fab ở vùng này.

1.25 ton

Xe điện
Đưa thiết giáp vào rồi cụ. Và tan nát sạch. Đúng như em dự đoán.
Em đang đợi "Fab" như nhiều cụ hường mong muốn, để xem Nga phải rơi bao nhiêu cái máy bay mới ném nổi 1 quả Fab ở vùng này.

Đánh lớn thì phải chấp nhận thương vong thôi cụ, chả nhẽ cầm hoa hồng tát nhau.?

dvhung243

Xe điện
Xong Kharkov sẽ xuất hiện khái niệm mới là “ 300k đã chết …”
Sau Odessa có lẽ các cụ quen dần 400k đi
Gì chứ đếm xác thì Ucraina nhanh , gọn , chính xác lắm .

NHA-MINH

Xe tăng
Khả năng đánh nghi binh, gặm dần thôi,

Cucumin

Xe điện
=)) Cừ bình tĩnh Cụ ơi, Kharkov không phải là mấy cái làng chiến lược mà Nga chiếm đâu. Khả năng đến 99%là quân Nga cũng chỉ loanh quanh bên ngoài , gây sức ép thôi.

origami

Xe hơi
Cụ tin chứ em chẳng thấy có tí uy tín; đếm số kiểu Zel 31K quân thiệt hại, còn lại mất tích; Nhiều cụ cũng tin vào cuộc phản công vĩ đại lắm, sau thì giờ về 0 rồi; Còn con số thì đúng là chém cho vui nhỉ;

Loveicily

Xe tải
Chắc đánh thăm dò thôi, đánh đô thị lớn như Kharkop thì hơi khó. Nhất là các đô thị lớn là điểm chốt phòng thủ của dân Ukraine. Bé như Bukmut mà Wanger còn đi 20k Lính, đánh đô thị to như này thì biển máu.
Nó đánh bao vây xung quanh, thả bom, pháo kích nát nhừ. Cắt hậu cần tiếp tế thì 1 tháng ra hàng cả lũ, chứ nó đem bộ binh lao vào đô thị đánh chiếm làm gì cụ. Thế có ngang nướng quân, Nga nó có ngố lắm đâu cụ :))

Cucumin

Xe điện
Nó đánh bao vây xung quanh, thả bom, pháo kích nát nhừ. Cắt hậu cần tiếp tế thì 1 tháng ra hàng cả lũ, chứ nó đem bộ binh lao vào đô thị đánh chiếm làm gì cụ. Thế có ngang nướng quân, Nga nó có ngố lắm đâu cụ :))
Vâng một tháng ra hàng, Em lai nhớ đến Anh Nhạc Sỹ với khuôn mặt nhăn nhó khi nói về trận đánh thị trấn Bukmut =)) =)) =)) =))