[Funland] Tình hình như hiện nay có phải là bất khả kháng?

Anhtraj

Xe tăng
Nhưng nó ảnh hưởng dây chuyền!
Bank nó có cho bọn e là bất khả kháng đâu!
Tính tiền đủ luôn ấy chứ ạ !!
Vâng cụ ạ, hy vọng các ngân hàng sẽ giãn nợ được khơ khớ cho anh em doanh nghiệp :(

ok.

Xe tăng
Vấn đề là bạnk nó thu đủ lãi chứ nếu 0 % thì cũng không phải là vấn đề lớn . Mà nhà thầu to đùng thế mà không thuê đc lao động nghe cũng buồn cười! 😂😂
Gớm, bác cứ cầm tinh con giả vờ.

Các nhà sản xuất từ ngoại đến nội còn tháng chó nào cũng phải đăng tuyển mới đào tạo lại một mớ nữa là mấy ông xd chả nuôi người. ;))

Bác có cái văn bản này thì chắc bác cũng ngồi cái chỗ nào quyết được xèng không ít thì nhiều-bác lạ cm gì nữa mà phải hỏi.

Các cháu giờ nó chỉ tập chung đi du lịch ... lên phây....đến trung tâm thương mại....đi làm chỗ sang chảnh dư Gu-gồ, Áp-bồ ....hay bét nhè cũng đi làm Xít đờ đưa lưỡi qua lại cho nó nhàn đời mà đẳng cấp chứ ai đi làm thợ, nhân vụ này chả té cmn bằng hết về kiếm cái gì ra xèng mà làm.

Thôi cứ vứt đấy, đang dịch kệ cmn đê....bác cứ đồng ý cho người ta dãn tiến độ....khó chung thôi chứ tầm này em với bác còn hóng xèng bcm nó đi nữa là người khác.

Quây lấy nhau mà sống, đè nhau làm gì cho nó khổ ra.

Còn nếu bác là người mua thì cứ bảo thằng banh là anh trả lại mày nhà đây. Nó ham hỗ trợ tăng động sản thì nó tự chịu đê.

=))

Vào mùa gặt cũng là trường hợp bất khả kháng không các cụ, bên em đi làm công trình, thuê lao động địa phương (cũng là điều kiện trong hồ sơ mời thầu), đến mùa gặt nó kéo nhau về hết, chúng nó bảo phải về gặt lúa, không làm nữa

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Hòa Bình ở dự án này chả thu đc tiền từ Quang Minh nên ko muốn làm tiếp, dịch bệnh cũng chỉ là cái cớ cho việc dừng để ko vi phạm HĐ thôi, e cũng chả hiểu sao Hòa Bình ko đc thanh toán mà hiền lành vãi.

Conchuotnho

Xe tăng
Tình hình hiện nay tương đương có chiến tranh. Có thể được xem như bất khả kháng

giaconngu

Xe tăng
Nhưng nó ảnh hưởng dây chuyền!
Bank nó có cho bọn e là bất khả kháng đâu!
Tính tiền đủ luôn ấy chứ ạ !!
Cụ là người mua nhà với hợp đồng do bên bán soạn sẵn mà không thể đàm phán các điều kiện, điều khoản thì nói chung luôn là bên bị bất lợi khi rơi vào các hoàn cảnh như vậy.

giaconngu

Xe tăng
Vào mùa gặt cũng là trường hợp bất khả kháng không các cụ, bên em đi làm công trình, thuê lao động địa phương (cũng là điều kiện trong hồ sơ mời thầu), đến mùa gặt nó kéo nhau về hết, chúng nó bảo phải về gặt lúa, không làm nữa
Cái này thì không cụ ơi. Cụ làm nghề xây dựng thì phải biết trước sự kiện thiếu lao động để điều chỉnh tiến độ cho phù hợp nhé.

Fast Train

Xe hơi
Trong hợp đồng ký chắc chắn có điều khoản liên quan đến thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh căn cứ vào đó để thương thảo dãn tiến độ

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Cụ là người mua nhà với hợp đồng do bên bán soạn sẵn mà không thể đàm phán các điều kiện, điều khoản thì nói chung luôn là bên bị bất lợi khi rơi vào các hoàn cảnh như vậy.
Gớm, bác cứ cầm tinh con giả vờ.

Các nhà sản xuất từ ngoại đến nội còn tháng chó nào cũng phải đăng tuyển mới đào tạo lại một mớ nữa là mấy ông xd chả nuôi người. ;))

Bác có cái văn bản này thì chắc bác cũng ngồi cái chỗ nào quyết được xèng không ít thì nhiều-bác lạ cm gì nữa mà phải hỏi.

Các cháu giờ nó chỉ tập chung đi du lịch ... lên phây....đến trung tâm thương mại....đi làm chỗ sang chảnh dư Gu-gồ, Áp-bồ ....hay bét nhè cũng đi làm Xít đờ đưa lưỡi qua lại cho nó nhàn đời mà đẳng cấp chứ ai đi làm thợ, nhân vụ này chả té cmn bằng hết về kiếm cái gì ra xèng mà làm.

Thôi cứ vứt đấy, đang dịch kệ cmn đê....bác cứ đồng ý cho người ta dãn tiến độ....khó chung thôi chứ tầm này em với bác còn hóng xèng bcm nó đi nữa là người khác.

Quây lấy nhau mà sống, đè nhau làm gì cho nó khổ ra.

Còn nếu bác là người mua thì cứ bảo thằng banh là anh trả lại mày nhà đây. Nó ham hỗ trợ tăng động sản thì nó tự chịu đê.

=))
Em mua nhà thôi chứ đc ngồi sắp mâm thì chả im thin thít!!
Vấn đề là đòi bank bảo lãnh cũng khó !
Chưa kể nó chỉ bảo lãnh 70% mà bọn e đóng 95 rồi !

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Hòa Bình ở dự án này chả thu đc tiền từ Quang Minh nên ko muốn làm tiếp, dịch bệnh cũng chỉ là cái cớ cho việc dừng để ko vi phạm HĐ thôi, e cũng chả hiểu sao Hòa Bình ko đc thanh toán mà hiền lành vãi.
Có thể thu không đủ , không đúng tiến độ theo thỏa thuận!
Nhưng nếu như thế sao không đánh công văn thẳng sang ? Họ đang đúng mà ! Đây lại tự nhận năng lực kém, không có lao động lại thành ra sai ! Bên nhà cụ có trông coi bên công trình đấy không ?

giaconngu

Xe tăng
Họ gửi từ ra Tết luôn ! Công bố dịch tính từ 1/4 phải không ạ ?
Không bắt các cụ nhá ! Mà từ 1/4 mới có chỉ thị 16 ! Họ đề nghị trước 7*7=49 ngày !
QĐ 173/QĐ-TTg ngày 01/2/2020 công bố dịch tại 3 tỉnh Khánh Hòa, Vĩnh Phúc, Thanh Hóa chứ không phải toàn quốc. Như thế CV của Hòa Bình (trụ sở chính TP. Hồ Chí Minh) gửi Quang Minh (trụ sở chính TP. Hà Nội) ngày 11/2/2020 đối với dự án thi công tại 35 Lê Văn Thiêm (Hà Nội) về việc thông báo và yêu cầu ghi nhận tình trạng bất khả kháng do dịch bệnh là không phù hợp, do cả hai đơn vị và nơi thi công đều nằm ngoài vùng được chính quyền công bố dịch. Chỉ từ ngày 01/4/2020 sau khi có QĐ 447/QĐ-TTg về công bố dịch toàn quốc thì mới được tính là rơi vào tình trạng bất khả kháng.

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
QĐ 173/QĐ-TTg ngày 01/2/2020 công bố dịch tại 3 tỉnh Khánh Hòa, Vĩnh Phúc, Thanh Hóa chứ không phải toàn quốc. Như thế CV của Hòa Bình (trụ sở chính TP. Hồ Chí Minh) gửi Quang Minh (trụ sở chính TP. Hà Nội) ngày 11/2/2020 đối với dự án thi công tại 35 Lê Văn Thiêm (Hà Nội) về việc thông báo và yêu cầu ghi nhận tình trạng bất khả kháng do dịch bệnh là không phù hợp, do cả hai đơn vị và nơi thi công đều nằm ngoài vùng được chính quyền công bố dịch. Chỉ từ ngày 01/4/2020 sau khi có QĐ 447/QĐ-TTg về công bố dịch toàn quốc thì mới được tính là rơi vào tình trạng bất khả kháng.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ !
Cụ nói quá chuẩn luôn !!
Dạ vâng ạ ! Bọn em cũng không đồng ý bất khả kháng của họ đưa ra! Đến bây giờ chỉ chấp nhận 15 ngày từ 1-15/4 là bất khả kháng!

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Có thể thu không đủ , không đúng tiến độ theo thỏa thuận!
Nhưng nếu như thế sao không đánh công văn thẳng sang ? Họ đang đúng mà ! Đây lại tự nhận năng lực kém, không có lao động lại thành ra sai ! Bên nhà cụ có trông coi bên công trình đấy không ?
Nói chung dự án này Hòa Bình với Quang Minh còn chiến với nhau dài dài, ko tin cụ chờ xem

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
Công văn CĐT kêu trả thừa rồi ạ !

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Công văn CĐT kêu trả thừa rồi ạ !
Vậy mà Hòa Bình rêu dao khắp nơi là Quang Minh ko chịu thanh toán phí ở dự án 35 LVT, hiện 2 bên đang dùng 3 đơn vị bảo vệ để gây áp lực với nhau, HB còn dùng cả dân xã hội đến dự án

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nếu chấp nhận việc công bố dịch trên cả nước của TTg là bất khả kháng

Thì thời điểm được coi là bất khả kháng tính từ ngày 23/1 ạ.

Em cảm ơn cụ nhiều ạ !
Cụ nói quá chuẩn luôn !!
Dạ vâng ạ ! Bọn em cũng không đồng ý bất khả kháng của họ đưa ra! Đến bây giờ chỉ chấp nhận 15 ngày từ 1-15/4 là bất khả kháng!

giaconngu

Xe tăng
Nếu chấp nhận việc công bố dịch trên cả nước của TTg là bất khả kháng

Thì thời điểm được coi là bất khả kháng tính từ ngày 23/1 ạ.
Ngày 23/1 là công điện, một văn bản hành chính về vấn đề phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng virus corona mới, không phải công bố dịch bệnh tại Việt Nam (phải bằng văn bản quy phạm pháp luật như quyết định của th ủ t ướng). Công điện không là văn bản quy phạm pháp luật nên không thể viện dẫn nó khi tranh tụng tại tòa được.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ngày 23/1 là công điện, một văn bản hành chính về vấn đề phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng virus corona mới, không phải công bố dịch bệnh tại Việt Nam (phải bằng văn bản quy phạm pháp luật như quyết định của th ủ t ướng). Công điện không là văn bản quy phạm pháp luật nên không thể viện dẫn nó khi tranh tụng tại tòa được.

Thủ tướng Chính phủ vừa ký Quyết định 447/QĐ-TTg ngày 1/4/2020 về việc công bố dịch COVID-19.
Cụ thể, Thủ tướng quyết định công bố dịch truyền nhiễm tại Việt Nam:

1. Tên dịch bệnh: COVID-19 (dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra).
2. Thời gian xảy ra dịch: Từ ngày 23/01/2020 (thời điểm xác định trường hợp đầu tiên mắc ca bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra).
3. Địa điểm và quy mô xảy ra dịch: Toàn quốc.
4. Nguyên nhân: Do chủng mới của vi rút Corona gây ra.
5. Tính chất, mức độ nguy hiểm của dịch: Bệnh truyền nhiễm nhóm A, nguy cơ ở mức độ đại dịch toàn cầu.