[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

IceMan198x

Xe máy
Nhiều cụ hỏi tại sao không chiếu từ đầu dịch? Vậy cccm không hiểu gì về báo chí VN rồi! Tôi tin là để chiếu được phóng sự này đến người dân là cả một sự đấu tranh không hề nhỏ từ nhà báo thực hiện đến cơ quan chủ quản, trên nữa là bộ … rồi cả bộ CT. Mặc dù có gen nhà báo sẵn trong máu nhưng đây là phóng sự hay nhất mà tôi từng được xem, kể cả so với những phóng sự của các kênh nước ngoài: Nga, Mẽo.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
em có xem nhưng thắc mắc về chi tiết y tá gọi điện thoại cho chồng trước khi đặt nội khí quản để cho vợ chồng nói chuyện với nhau, vợ thì thở không nổi thì nói cái gì, chồng thì cuống, không biết nói gì với vợ nữa, hỏi luôn là em khoẻ chưa?

các chi tiết khác như gọi cho chồng để quyết định bỏ con hoặc gọi cho người thân báo đã mất thì đều hợp lí, mỗi đoạn gọi điện thoại trên thì em thấy không cần thiết, mất thời gian.
E thấy bên Tây bn Covid trc khi đặt ống nội khí quản là gọi điện cho người nhà coi như để nhìn mặt lần cuối.
Vì đặt nội khí quản là phải gây mê và thường k có cơ hội tỉnh lại.

Tuananhhau

Xe điện
em có xem nhưng thắc mắc về chi tiết y tá gọi điện thoại cho chồng trước khi đặt nội khí quản để cho vợ chồng nói chuyện với nhau, vợ thì thở không nổi thì nói cái gì, chồng thì cuống, không biết nói gì với vợ nữa, hỏi luôn là em khoẻ chưa?

các chi tiết khác như gọi cho chồng để quyết định bỏ con hoặc gọi cho người thân báo đã mất thì đều hợp lí, mỗi đoạn gọi điện thoại trên thì em thấy không cần thiết, mất thời gian.
Khi đã đặt nội khí quản là tỉ lệ tử vong khá cao rồi. Đặt xong không nói được nữa nên nếu không qua khỏi thì những câu nói này gần như là những câu nói cuối cùng của 2 vợ chồng. Bs chắc cũng ko muốn nói ra sự thật như vậy vì ảnh hưởng tâm lý bệnh nhân nên câu nói cũng chỉ có vậy. Chi tiết này hay nhất nhưng ko hiểu thì nghĩ nó hơi lãng xẹt.

mecucbon

Xe hơi
Mình trong SG, chứng kiến người nhà, người thân, người quen đã và đang trải qua giai đoạn khốn khó vì dịch bệnh. Mình cũng gửi chia sẻ trong mấy thớt (giờ có thớt đã bị xoá). Chỉ mong những người đang an toàn tiếp cận được thêm thông tin, để cân nhắc các việc có thể chuẩn bị nhằm đem lại an toàn cho bản thân và gia đình.
Không ai muốn bệnh nhưng dịch Covid này thì chẳng biết đường đâu tránh. Các cụ/ mợ cứ LTTP, thuốc men trữ sẵn. Như vậy sẽ bớt ra ngoài, thấy chớm bệnh là uống thuốc ngay, đừng để trở nặng.
Mong mọi người an lành vượt qua giai đoạn dịch bệnh Covid-19 đang nguy hiểm.

TKK

Xe tăng
Đạo diễn Tạ Quỳnh Tư chia sẻ đôi điều để hiểu thêm về "Ranh Giới"

meomun346

Xe container
Còn chưa thấy khu dân cư, chưa thấy các BV dã chiến, chưa thấy xe lạnh...cuộc chiến thật khốc liệt. Khâm phục các bs tuyến đầu.
Em cũng đề nghị bên VTV làm thêm mấy bộ phim tài liệu chân thực về Covid để người dân rồi sau này con cháu chúng ta có cái nhìn chân thực và khách quan về bệnh dịch thế kỷ này.
Các tập có thể ở các bv dã chiến khác, các khu dân cư, các đoàn bs tình nguyện, rồi nhà thiêu Bình Hưng Hòa...

Ông Giáo-o

Xe tải
E vừa xem xong ạ :(
Càng ái ngại cho đội ngũ y bác sĩ bao nhiêu thì em lại càng muốn hỏi các đức anh chồng!
sư bố các anh, các anh ko còn việc gì để làm à mà đẩy họ với chính vợ các anh vào chỗ khắc nghiệt như thế? Ko đẻ năm nay thì đẻ năm sau. Các anh sợ tinh trùng nó chết hết hay sao mà bắt vợ đẻ lúc này?
Nhìn vợ các anh nằm lơ mơ tay bắt chuồn chuồn.. tôi muốn chửi các anh thêm ngàn lần L-)
Bác nói thế nào, sao lại chửi vô lý vậy.
Mang thai 9 tháng 10 ngày, còn covid mới bùng dịch 2 tháng nay, viện Hùng Vương đấy lại là tuyến cuối, hàng trăm sản phụ ở các tỉnh về nữa chứ ko riêng gì SG.
Lúc mang thai thì dịch đã bùng lên đâu.

@xichlo@

Xe điện
Xem rất xúc động, đặc biệt với những người chưa từng nhìn thấy cảnh này. Làm phim thì chọn lọc những hình ảnh khơi gợi cảm xúc nhất để truyền tải nội dung đến khán giả. Trong giai đoạn này thật cảm phục và biết ơn đội ngũ y tế căng mình chữa trị bệnh nhân.
Thực tế hàng ngày chắc cũng không căng thẳng như vậy.
Hiện thực thì cụ x lên hàng trăm lần như vậy đê!
Xxx ngàn ca/ ngày bác sỹ chưa kịp đến nơi có khi thăng rồi, chỉ mỗi 1 toà nhà!

gunners

Xe tải
Em tiêm cuối tuần trước. Moderna mũi 2 vật tung người. Sốt gần 2 ngày có lúc 39 độ, đau nhức khắp người tối vật vã mất ngủ vì không nằm yên được cứ phải xoay qua bên này bên kia cho đỡ mỏi người. Mũi 1 thì chỉ như kiến cắn đau tí bắp tay.

ttvnol.com

Xe tăng
Bạn e làm điều dưỡng ở bv Từ Dũ có thâm niên 24 năm. Nó nói đây là lần đầu tiên trong đời đi làm mà nó stress kinh khủng vì thương trẻ e mồ côi do mất mẹ vì covid. Em phải động viên nó cứng rắn lên giúp các trẻ em đó chăm sóc thật tốt. Nó nói kinh khủng, bao nhiêu năm làm ở Từ Dũ thỉnh thoảng cũng có sản phụ k may chết vì biến chứng thai sản nhưng ít. giờ thấy họ bọ chết vì covid nhiều nên nó khủng hoảng tinh thần. Chỗ của nó toàn vui vẻ đón e bé giờ chứng kiến nó chịu k nổi đó các cụ, trái tim thiện lành của nó yếu đuối mà.
Từ Dũ là số 1 về chuyên môn và nếu ai đc điều trị ở đó có lẽ là đầy đủ trang thiết bị nhất rồi . Nếu làm ở những nơi thiếu thốn vật tư mà chứng kiến nhiều bệnh nhân tử vong chỉ vì ...thiếu vật tư lẫn cả con người thì còn kinh khủng hơn thế . Mong các bác bên báo chí và vtv dũng cảm đưa lên tivi để cảnh tỉnh mọi người

Em thấy con số 260 có vẻ không chuẩn. Số người chết hàng chục nghìn, không lẽ chỉ có ông bà già và thanh niên là chính?
260 trẻ mồ côi này mất cả cha và mẹ vì Covid. Con số đó cũng là khủng khiếp lắm chứ

HoaMaudon

Xe tăng
Giờ em mới hiểu ý nghĩa của cuộc điện thoại đó.
Có BS điều trị Covid nói ở VN và ngay cả NN trước khi đặt nội khí quản sẽ nối DT nói chuyện với người thân, giống lời chào cuối cùng .
Đoạn này trên phóng sự đêm qua thực sự làm em ám ảnh

Bụng mang dạ chửa, bệnh trọng, không người thân được ở bên ... Chị ấy mãi mới nhớ được đủ số điện thoại của Chồng để Bác sỹ gọi ... trong những hơi thở tự nhiên cuối cùng (trước khi đặt máy thở nội khí quản) ...Chị ấy nói với chồng mấy lần: Em sợ lắm ...
Bác sỹ không nói ra, có thể Chị ấy không biết, và cả Chồng chị ấy cũng không biết đó là lần nói chuyện cuối cùng của Họ

Phóng sự không nhắc lại nữa, nên cũng không biết chính xác về sau Chị ấy như thế nào
Cầu mong Chị Bình an

pham minh

Xe container
Em xem cũng chảy nước mắt. Thương bệnh nhân, vừa thương vừa cảm phục sức chịu đựng, sự hy tận tụy của đội ngũ y& bác sĩ

darthvader

Xe điện
Đoạn này trên phóng sự đêm qua thực sự làm em ám ảnh

Bụng mang dạ chửa, bệnh trọng, không người thân được ở bên ... Chị ấy mãi mới nhớ được đủ số điện thoại của Chồng để Bác sỹ gọi ... trong những hơi thở tự nhiên cuối cùng (trước khi đặt máy thở nội khí quản) ...Chị ấy nói với chồng mấy lần: Em sợ lắm ...
Bác sỹ không nói ra, có thể Chị ấy không biết, và cả Chồng chị ấy cũng không biết đó là lần nói chuyện cuối cùng của Họ

Phóng sự không nhắc lại nữa, nên cũng không biết chính xác về sau Chị ấy như thế nào
Cầu mong Chị Bình an
Em nhớ cô gái đặt nội khí quản tên khác, cô mất tên khác

meomun346

Xe container
Em nghe nói giới bác sĩ phản đối chương trình này vì phơi hết kĩ thuật, công việc cấp cứu của họ ra và không bảo mật thông tin của bệnh nhân.
Bác sĩ ở đâu cũng là bs cả, ở bên Tây họ còn quay tỉ mỉ hơn.

Hieumos

Xe container
Khi đã đặt nội khí quản là tỉ lệ tử vong khá cao rồi. Đặt xong không nói được nữa nên nếu không qua khỏi thì những câu nói này gần như là những câu nói cuối cùng của 2 vợ chồng. Bs chắc cũng ko muốn nói ra sự thật như vậy vì ảnh hưởng tâm lý bệnh nhân nên câu nói cũng chỉ có vậy. Chi tiết này hay nhất nhưng ko hiểu thì nghĩ nó hơi lãng xẹt.
Đoạn này em thấy giá mà chị bác sĩ tâm lý hơn tý nói trước với anh chồng: chị ấy đang trở nặng, chúng em chuẩn bị đặt nội khí quản để thở máy, anh nói vài câu động viên chị chiến đấu với bệnh tật. Thì hay quá.

Thời gian thì ít, anh chồng thì không biết tình trạng vợ thế nào, cứ hỏi đi hỏi lại em khỏe chưa. Vợ thì không nói nổi một câu vì mệt, cuối cùng vài phút quý giá hơi lãng phí.