[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

H.U.Y

Xe điện
Chỉ biết chúc mừng cụ thôi

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ ơi bệnh viện tầng 3 nơi điều trị ca nặng vừa rồi BYT công bố tỷ lệ tử vong là 33% đó ạ.
Thực tế e rằng tỷ lệ này có khi còn cao hơn.
Cụ nghĩ mấy ca ấy ở nhà chỉ cần thở oxy, cho ăn đầy đủ và chăm sóc là sống à? :))

Marie Lee

Xe buýt
con covid này nó ko lựa chọn nhà nào có máy nó mới vào mợ nhé
tại sao ko phổ biến nó như một thiết bị phổ thông mà lại kêu gọi tránh đổ xô mua máy???
việc nhà nghèo có mua được máy hay ko là việc của họ, còn nhà giàu cũng ko phải nhà nào cũng có mua máy nhợ nhé.
đây là 2 việc khác nhau ạ
Không cần dự trữ cụ ạ, nếu thấy nhà mình cần thì mua. Khác với việc ai cũng đi mua làm giá máy đôi khi bị đẩy lên cao gấp mấy lần, lúc này thì nhà giàu không ảnh hưởng gì nhưng người nghèo sẽ ko có tiền sắm cái máy đó về. Việc người nghèo ko có tiền mua máy có thể không liên qua đến cụ, nhưng liên quan đến chính phủ đấy, vì người nghèo là bộ phận yếu thế trong xh nên cần bảo vệ hơn. Em thấy không có lí do gì để trách chính phủ cụ ạ.

vingraux

Xe tăng
Cụ lấy 1 ca chắc chắn sống khi tự điều trị để so về điều kiện khi vào bv và thấy thua sút về việc chăm sóc nhưng trong thực tế không đơn giản như vậy vì nếu diễn biến trở nặng nhanh chỉ có có duy nhất con đường vào bv là còn hy vọng :))
Bác nói đúng nhưng đó là với điều kiện bênh viện không bị quá tải.

Wakeup

Xe điện
Có khi người cập nhật họ nhầm 1 thông tin nào đó. Em bị nhầm ngày sinh, họ gõ sai 1 số thế là nó không lên. Lúc đi tiêm mũi 2 thấy họ tra hồ sơ bảo nhầm ngày sinh rồi. Cuối cùng thì mũi 2 lên đúng thông tin, còn mũi 1 vẫn sai. Thành ra giờ trên sskdt chỉ có thông tin tiêm 1 mũi. Giờ chả biết làm cách nào sửa cho đúng nữa.
Nhầm thì có thể nhưng nhầm 1 người, đây cả 2 vợ chồng em đi tiêm cùng nhau mà cả 2 đều chưa có xác nhận.
2 tuần nay, ngày nào em cũng gửi y.cầu lên lên trang tiemchungcovid19 mà có thấy được cập nhập đâu.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bác nói đúng nhưng đó là với điều kiện bênh viện không bị quá tải.
Thực tế là bây giờ ngay cả SG bv vẫn còn chỗ :))
Em không nói thế, nhưng nặng vậy vào đấy chỉ nằm thở oxy không, không được chăm sóc thì dễ đi lắm cụ ơi.
Nãy cụ lấy tầng 3 ra ví dụ bây giờ lại chỉ thở oxy thì không chính xác rồi, tầng 2 cũng đã dùng nhiều máy thở chứ không đơn giản dùng máy tạo oxy hay bình oxy :))

khongthuphi

Xe điện
Rất nhiều cụ mợ quan tâm máy spo2 hàng nhập Đức về. Hiện tại ở HN có hàng cccm gọi số đt 0903463499 để tham khảo. Bên đó giao hàng cho khách thấy đúng chất lượng thì mới chuyển tiền thanh toán. Cccm lưu ý nhé!

cairong_2011

Xe container
Có khi người cập nhật họ nhầm 1 thông tin nào đó. Em bị nhầm ngày sinh, họ gõ sai 1 số thế là nó không lên. Lúc đi tiêm mũi 2 thấy họ tra hồ sơ bảo nhầm ngày sinh rồi. Cuối cùng thì mũi 2 lên đúng thông tin, còn mũi 1 vẫn sai. Thành ra giờ trên sskdt chỉ có thông tin tiêm 1 mũi. Giờ chả biết làm cách nào sửa cho đúng nữa.
Em thì thông tin ko sai tý gì. Nhưng tiêm mũi 2 mới hiện đã tiêm mũi 1, nhưng ngày lại của mũi 2. Phản ánh chẳng biết có tác dụng ko. Mà mấy người tiêm cùng đều thế chứ ko phải mình em.

AkiraBin

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ có những chia sẻ rất hữu ích..em đánh dấu phát để theo dõi tiếp

Wave cùi bắp

Xe điện
Không cần dự trữ cụ ạ, nếu thấy nhà mình cần thì mua. Khác với việc ai cũng đi mua làm giá máy đôi khi bị đẩy lên cao gấp mấy lần, lúc này thì nhà giàu không ảnh hưởng gì nhưng người nghèo sẽ ko có tiền sắm cái máy đó về. Việc người nghèo ko có tiền mua máy có thể không liên qua đến cụ, nhưng liên quan đến chính phủ đấy, vì người nghèo là bộ phận yếu thế trong xh nên cần bảo vệ hơn. Em thấy không có lí do gì để trách chính phủ cụ ạ.
thế mợ bảo vệ người nghèo bằng cái gì, khi người trong nhà lên cơn khó thở, ngoài đường thì ct16+, mợ sẽ làm gì cho người nghèo lúc đó???
tại sao ko kêu gọi phổ biến như cái máy đo huyết áp mà cứ phải đợi phường xuống đưa cho máy đo? mỗi phường được bao nhiêu máy để đo với số lượng f0 bùng nổ quá tải mọi nơi khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8?
ý của mợ là tốt nhưng chỉ tốt trên giấy tờ thôi mợ. mợ có chứng kiến cảnh tuyệt vọng của những người kém may mắn thì mợ mới hiểu.
thôi em cũng xin dừng tại đây vì những gì em nói từ thực tế khốc liệt em đã chứng kiến, còn dù sao thì mọi chuyện cũng đã qua, chỉ còn lại 2 từ kinh nghiệm : hãy cố gắng truyền đạt phổ biến những gì thiết thực nhất cho dân để có thể tự cứu mình khi nhà nước ko thể lo đến từng người như thời gian qua, đừng tỏ vẻ cao siêu với những việc đơn giản nhưng cần thiết cho dân trong đại dịch

thangbibo1978

Xe tải
Em tiêm mũi 1 đến hôm nay dc đúng 1 tuần, tiêm xong chả thấy trong người có phản ứng gì,trong khi đó gấu và 2 cô em gái đi tiêm về kêu như cháy nhà, hay em bị tiêm nhầm nước cất hả các cụ?

DHL Pete

Xe tải
Em tiêm mũi 1 đến hôm nay dc đúng 1 tuần, tiêm xong chả thấy trong người có phản ứng gì,trong khi đó gấu và 2 cô em gái đi tiêm về kêu như cháy nhà, hay em bị tiêm nhầm nước cất hả các cụ?
Tùy cơ địa và tùy vacxin gì nữa. Có người vật vã, có người không. Còn vụ nước cất đùa vui thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
thế mợ bảo vệ người nghèo bằng cái gì, khi người trong nhà lên cơn khó thở, ngoài đường thì ct16+, mợ sẽ làm gì cho người nghèo lúc đó???
tại sao ko kêu gọi phổ biến như cái máy đo huyết áp mà cứ phải đợi phường xuống đưa cho máy đo? mỗi phường được bao nhiêu máy để đo với số lượng f0 bùng nổ quá tải mọi nơi khoảng cuối tháng 7 đầu tháng 8?
ý của mợ là tốt nhưng chỉ tốt trên giấy tờ thôi mợ. mợ có chứng kiến cảnh tuyệt vọng của những người kém may mắn thì mợ mới hiểu.
thôi em cũng xin dừng tại đây vì những gì em nói từ thực tế khốc liệt em đã chứng kiến, còn dù sao thì mọi chuyện cũng đã qua, chỉ còn lại 2 từ kinh nghiệm : hãy cố gắng truyền đạt phổ biến những gì thiết thực nhất cho dân để có thể tự cứu mình khi nhà nước ko thể lo đến từng người như thời gian qua, đừng tỏ vẻ cao siêu với những việc đơn giản nhưng cần thiết cho dân trong đại dịch
Quá khứ rồi cụ. Hiện tại đã tốt hơn, em chứng kiến hàng xóm tự test nhanh do có triệu chứng sốt ho và kq dương tính sau đấy báo cho phường thì chỉ một lúc sau phường xuống tới còn hỏi các nhà xung quanh có tiếp xúc gần không để hướng dẫn test nhanh và tiếp đến là hỏi han, hướng dẫn và phát túi thuốc cho những f0 cách ly điều trị tại nhà đồng thời căng dây gắn biển báo. Tối hôm đầu sau khi cả nhà em test nhanh âm tính bắt đầu đến lúc lo hộ hàng xóm nên em canh gần 12h khuya gọi điện cho trạm y tế lưu động hỏi test âm tính rồi bước tiếp theo làm gì nhưng kỳ thực là kiểm tra xem hotline có sẵn sàng không và chỉ đổ mấy hồi chuông là đã có người bắt máy chứ không như lời đồn.

thanh040506

Xe trâu
Chuẩn rồi mợ.