[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

congthuong

Xe điện
Em cảnh báo cụ về cái máy SPO2 nhé, loại của cụ em sợ là ko chính xác đâu, em mua về dùng và hồi ngay hôm sau để đổi loại khác đó, vì mấy loại này nó ra số ảo, em bị hen đêm phải ngồi dậy mới thở đc mà đo nó vẫn 99% nên em khẳng định là ko chuẩn cụ ạ. Đợt rồi giãn cách nên em chỉ thấy có mấy loại dùng được kiểu Breuer, Imediacare đều trên 1,2 tr cụ ạ. Loại 2,3 trăm K này có chỗ có loại kẹp cái bút bi vào nó còn lên đó
Chắc cụ xem trên báo chứ nếu loại nào kẹp cái bút bi vào nó còn lên thì phát hiện máy đểu dễ quá.

Em mua cái đo SPO2 nhãn Thụy Sĩ từ đầu năm chỉ 450K thì giờ lên 800K, chỉ cần lấy dây buộc mạch máu lại là nó đã không lên rồi.

Chạy lên cầu thang 1 chút là nhịp tim nhảy lên lập tức.

Nếu cụ có 2 loại máy khác nhau thì tốt nhất là làm video giúp bà con phân biệt tốt không tốt. Không nên mặc định máy dưới 1 triệu không đo được.

bomong

Xe điện
Con hẻm nhỏ này lúc này vẫn tiếp tục có các f0 xách hành lý đi cách ly tập trung. Hình vừa chụp. SG chưa qua đỉnh dịch đâu cccm ạ!

Chắc chắn đỉnh dịch qua gần đây rồi, mấy ngày nữalà mở cửa.
Cụ mà phát biểu vậy là Tui báo CA phường đó.

lambogi79

Xe điện
Như em nuôi gà tự nhiên, 5-6 tháng mới có thể ăn được (không nuôi kiểu công nghiệp thì khoảng 45 ngày tới 60 ngày), mà lúc bắt thịt là còn phải chọn con nào nhớn nhanh và ngon để thịt trước nhé.
Nhiều người hỏi em có bán không, em bảo không, mặc dù rất thèm tiền. Em nói luôn là em để ăn thôi, vì nuôi kiểu nhà em thì không biết bán giá nào, bán giá như thị trường thì lỗ, bán giá cao thì mang tiếng máy chém.
Giá gà thị trường 60k/kg, kể cả em bán 120k/kg vẫn lỗ.
Thức ăn: Gạo, ngô, rau các loại, cá tép xay, thỉnh thoảng nghiền phổi và thịt bèo nhèo cho nó đổi vị. Tốn chết dở.
Chửa tư véo cho em vụ điều hòa nhé
Nào về lắp em đãi thịt gà ta, ở quê nên rau cỏ thoải mái

The Silent

Xe buýt
Em từng hỏi cụ ở đây ạ:

Máy đo tốt nhưng giá tận 1.5 triệu cho cái máy đo SPO2 thuộc loại hiếm hàng thì khó cho đại đa số.

Trong khi ra hiệu thuốc FPT Long Châu thì rẻ bằng 1/3. Công nghệ đo SPO2 cũng không có gì quá phức tạp cả.
Team em toàn dùng máy của taiwan giá có hơn 300k/cái, dùng tốt, thay pin 4h/lần (rẻ) sai số cho phép luôn. Các toán y bác sĩ di động, cũng chỉ chơi loại này thôi cụ ơi. Quan trọng là cứ có bình và mask kịp, và có kinh nghiệm cấp cứu, câu giờ để xin được slot vào bệnh viện thì cơ may sống sót còn cao. Còn tầm đợt đầu, giữa tháng 8, Q8, Q4, Q1, Tân Phú, kiếm đc slot gần như là quá khó khăn luôn.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chửa tư véo cho em vụ điều hòa nhé
Nào về lắp em đãi thịt gà ta, ở quê nên rau cỏ thoải mái
Em nghỉ dịch 2 tháng, ngu đầu luôn rồi bác.
Bác zalo cho em vào số dưới chữ ký giúp em phát, em đang khởi động lại công việc từ từ rồi. :)

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nuôi nhiều vào, cháu làm đầu mối bán cho cụ, thịt dê ngon như thế, mình phải làm thế nào để người dân ngày nào cũng ăn thịt dê thoải mái.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em đang băn khoăn ko biết cụ chủ thớt đang đầu tư kinh doanh máy tạo oxy này không? Chứ tư vấn khuyên người dương tính có triệu chứng tăng nặng, nồng độ oxy bão hòa trong màu < 90% dùng máy này, em nói thật là quá ác.
Ác là thế nào cụ?
E cũng có suy nghĩ như cụ. Nhưng vì ko ở trong cảnh như ngồi trên dàn lửa như dân trong SG nên đành im. Khi mọi người đang hoảng hốt tuyệt vọng thì cứ gieo chút niềm tin dù là mơ hồ thì cũng đành phải lờ đi cụ ạ :(

Nói thẳng ra là mấy cái máy tạo oxi bán rong ngoài phố chỉ dùng cho người già bị hen suyễn =;
Em rất băn khoăn và thắc mắc cái máy thở này. Cụ nào có chuyên môn chả lời giúp. Máy tạo oxy này có đáp ứng lưu lượng oxy để thở khi mắc covid không. Hay phải dùng chai oxy. ;))

The Silent

Xe buýt
Em rất băn khoăn và thắc mắc cái máy thở này. Cụ nào có chuyên môn chả lời giúp. Máy tạo oxy này có đáp ứng lưu lượng oxy để thở khi mắc covid không. Hay phải dùng chai oxy. ;))
Tùy tình trạng bệnh cụ ạ. Nhưng nói luôn khi chỉ số SpO2 đã có dấu hiệu giảm qua ngưỡng, thì em nói luôn là tình trạng chuyển xấu rất nhanh. Với loại máy này, có chập đôi 2 cái vào cũng không có cửa, vì nó không phải là máy thở, nó chỉ là máy tạo oxy tinh khiết, đơn giản vậy thôi. Lưu lượng tạo oxy trong thời gian 1p không đủ trong tình trạng chuyển biến xấu khi dưới ngưỡng cầm cự cụ ạ. Nhìn thì đẹp, trang bị trong nhà cho sang, hỗ trợ cơn khó thở cấp tính của người mắc hen suyễn thì ok. Còn Covid 2, thì không tác dụng và hiệu quả. Bình 8l +mask là hiệu quả nhất, đáp ứng đc tình trạng cấp cứu, câu giờ.

congthuong

Xe điện
Team em toàn dùng máy của taiwan giá có hơn 300k/cái, dùng tốt, thay pin 4h/lần (rẻ) sai số cho phép luôn. Các toán y bác sĩ di động, cũng chỉ chơi loại này thôi cụ ơi. Quan trọng là cứ có bình và mask kịp, và có kinh nghiệm cấp cứu, câu giờ để xin được slot vào bệnh viện thì cơ may sống sót còn cao. Còn tầm đợt đầu, giữa tháng 8, Q8, Q4, Q1, Tân Phú, kiếm đc slot gần như là quá khó khăn luôn.
Vâng, em vào viện họ đo SPO2 trước khi tiêm vaccin thì bác sĩ cũng chỉ dùng loại máy nhãn em hay gặp trên thị trường, phổ biến khoảng vài trăm K đến dưới 1 triệu thôi.

Không lẽ họ không phân biệt được máy nào tốt ?!

Cụ nào vào viện để ý xem họ có dùng máy đo SPO2 hàng Đức 1.5 triệu không ?

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo chỉ đạo của bác, em tìm được một vài bài có thông tin liên quan trên Quora, đọc cho nó vỡ ra (hiểu sâu tý về các chỉ số, cách cơ thể, tim và phổi hoạt động trong các tình huống...), thử máy một cách có phương pháp. Em đi đến kết luận: Máy của em đã mua đo tốt.

Phần nữa có liên quan đến post em đã đăng: em tìm được thông tin về công văn 874/TMĐT-QL của bộ Công Thương như dưới đây, chả trách giờ các sàn thương mại điện tử gỡ hết sản phẩm này:

Một mặt, rất cần quản lý chất lượng các sản phẩm máy đo SPO2 vì nó có thể coi là thiết bị y tế và ảnh hưởng đến mạng sống của con người.

Mặt khác, nếu quản lý chỉ đơn thuần là cấm bán, thì quản lý như thế quá dễ, và tước đi cơ hội có máy của đa số người dân, vốn nghèo là chính, lại thêm đang khốn cùng vì dịch Covid.

Vậy chỉ mua máy thương hiệu Đức, Nhật (nhưng anyway sản xuất tại TQ) giá cả hàng triệu.

Em vote thumb down cho văn bản 874/TMĐT-QL.
Cụ cho hỏi cụ mua máy SPO2 loại nào và bao tiền ạ? Em định mua cái này (Máy đo nồng độ oxy trong máu và nhịp tim iMediCare iOM-A6) mà đọc các cụ cảnh báo hoang mang quá, ko phải tiếc tiền mà lo số đo nó không chính xác thì báo hại.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Tùy tình trạng bệnh cụ ạ. Nhưng nói luôn khi chỉ số SpO2 đã có dấu hiệu giảm qua ngưỡng, thì em nói luôn là tình trạng chuyển xấu rất nhanh. Với loại máy này, có chập đôi 2 cái vào cũng không có cửa, vì nó không phải là máy thở, nó chỉ là máy tạo oxy tinh khiết, đơn giản vậy thôi. Lưu lượng tạo oxy trong thời gian 1p không đủ trong tình trạng chuyển biến xấu khi dưới ngưỡng cầm cự cụ ạ. Nhìn thì đẹp, trang bị trong nhà cho sang, hỗ trợ cơn khó thở cấp tính của người mắc hen suyễn thì ok. Còn Covid 2, thì không tác dụng và hiệu quả. Bình 8l +mask là hiệu quả nhất, đáp ứng đc tình trạng cấp cứu, câu giờ.
Em không có chuyên môn về món này. Nhưng em đọc đâu đó máy 5L/min quá nhỏ để thở. Trong khi thực tế với bệnh nhân mắc Covid thì cần máy có lưu lượng oxy 10-15L/min. Thực tế hiệu xuất máy vận hành 70% thì lưu lượng oxy mấy đáp ứng thở.

Cụ thớt cho em hỏi phát. Máy tạo oxy của cụ dùng mấy lit/phút?

7vienngocrong

Xe tăng
Em hôm nuôi con trong bv nghe các y bác sỹ 888 với nhau mua máy tạo oxy t 10l trở lên để ở nhà cho ba mẹ, còn loại 5l là đồ chơi k xài được. Riêng bv dã chiến trường học gần nhà em có khoảng 60 bệnh nhân mà xe oxi chở cái bồn dài ngoằng vào tiếp oxi liên tục, các bình oxy chất đầy sân. Máy tạo oxy 10l cứu sống người vì lúc cao điểm ai k được đi viện mà mệt mỏi tụt oxy có nó thì khoẻ thở dễ hơn, thuốc thang ăn uống vào thì cơ thể tốt lần lên, nhưng trở nặng quá mà k vô bv chạy oxi máy cao cấp hơn có thuốc thang chữa thì tèo. Máy tạo oxy cứu được người k quá nguy kịch chứ bị nặng cần đặt nội khí quản... thì phải ở viện.

khongthuphi

Xe điện
Chắc chắn đỉnh dịch qua gần đây rồi, mấy ngày nữalà mở cửa.
Cụ mà phát biểu vậy là Tui báo CA phường đó.
Báo đi cụ hehehe. Em vừa quay clip các f0 tự đi ra ngoài đường lớn đón xe đưa đi cách ly. Cụ nên nhớ tất cả những người này đều là f0 có triệu chứng rõ rệt rồi mà họ thả cho đi tự do trong khu dân cư. Ai cũng mệt mỏi, vật vã. Nên em mới nói cccm bớt tô hồng thực trạng ở SG đi nhé!

The Silent

Xe buýt
Báo đi cụ hehehe. Em vừa quay clip các f0 tự đi ra ngoài đường lớn đón xe đưa đi cách ly. Cụ nên nhớ tất cả những người này đều là f0 có triệu chứng rõ rệt rồi mà họ thả cho đi tự do trong khu dân cư. Ai cũng mệt mỏi, vật vã. Nên em mới nói cccm bớt tô hồng thực trạng ở SG đi nhé!

Cụ chủ thớt có 1 đặc điểm, đó là nguồn video của cụ toàn từ .....youtube :)) .Ôi mà thôi xét cho cùng, cũng là 1 "góc nhìn"

khongthuphi

Xe điện
Xem cái đoạn youtube ông chủ thớt rề rà ( đã bị xoá rồi ) em thấy lão này có cái nốt ruồi rất ấn tượng , kết hợp với đôi mắt nữa , nói chung là đại hiệp đấy ( Thần điêu đại hiệp ) .
Cụ này trẻ trâu vãi. Hay cụ bị vấn đề về tư duy? Tôi bị bệnh covid vừa thoát chết thì việc nói chuyện được đã là hay rồi.
Cụ nên tự tìm hiểu nick của tôi trước khi dở dọng nhé!

bomong

Xe điện

Đói lắm rồi, cũng mở cửa cho đi làm thôi. Vừa làm vừa phòng chống thôi.

khongthuphi

Xe điện
Cụ chủ thớt có 1 đặc điểm, đó là nguồn video của cụ toàn từ .....youtube :)) .Ôi mà thôi xét cho cùng, cũng là 1 "góc nhìn"
Cụ khôn quá. Cái forum này không post lên Youtube thì làm sao post lên thớt này được?
Tôi nói thẳng luôn, bất cứ cái gì tôi nói ra đều có chứng cứ bằng hình ảnh và clip nhé. Không kiểu chém gió phà phà vô căn cứ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm nuôi con trong bv nghe các y bác sỹ 888 với nhau mua máy tạo oxy t 10l trở lên để ở nhà cho ba mẹ, còn loại 5l là đồ chơi k xài được. Riêng bv dã chiến trường học gần nhà em có khoảng 60 bệnh nhân mà xe oxi chở cái bồn dài ngoằng vào tiếp oxi liên tục, các bình oxy chất đầy sân. Máy tạo oxy 10l cứu sống người vì lúc cao điểm ai k được đi viện mà mệt mỏi tụt oxy có nó thì khoẻ thở dễ hơn, thuốc thang ăn uống vào thì cơ thể tốt lần lên, nhưng trở nặng quá mà k vô bv chạy oxi máy cao cấp hơn có thuốc thang chữa thì tèo. Máy tạo oxy cứu được người k quá nguy kịch chứ bị nặng cần đặt nội khí quản... thì phải ở viện.
Tức là phải máy tạo oxy 10L/min mấy đủ để thở. EM chỉ quan tâm cái máy thở thôi. Cái SPO2 k quan trọng. Phải đủ không khí để thở đã, có khí giàu oxy thì SPO2 nó khác tự điều chỉnh lên :D

dayaolang

Xe buýt
Chắc cụ xem trên báo chứ nếu loại nào kẹp cái bút bi vào nó còn lên thì phát hiện máy đểu dễ quá.

Em mua cái đo SPO2 nhãn Thụy Sĩ từ đầu năm chỉ 450K thì giờ lên 800K, chỉ cần lấy dây buộc mạch máu lại là nó đã không lên rồi.

Chạy lên cầu thang 1 chút là nhịp tim nhảy lên lập tức.

Nếu cụ có 2 loại máy khác nhau thì tốt nhất là làm video giúp bà con phân biệt tốt không tốt. Không nên mặc định máy dưới 1 triệu không đo được.
Em cũng vừa thử như cách cụ nói, chuẩn luôn. Máy của em là của TQ, nhưng hàng có bảo đám bạn em đưa. Giá dưới 1tr. Chạy lên cầu thang cái là nhịp tim nhảy lên luôn. Ngồi xuống, hít sâu thở đều nhịp tim giảm luôn. Lấy ngón tay thít quanh cái ngón đang đo, giữ chặt thì máy dừng luôn.

Chỉnh sửa cuối: