[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

rugi_vnb

Xe điện
Ấn Độ đặt mua hàng nghìn khẩu AK 203 chống khủng bố

rugi_vnb

Xe điện

Alevonic

Xe hơi
Bây giờ anh Tin mới lên tiếng về Afg

Tổng thống Nga Vladimir Putin nhấn mạnh việc Taliban đã kiểm soát gần như toàn bộ lãnh thổ Afghanistan là thực tế mà thế giới cần nhìn nhận và tính toán để ngăn đất nước này sụp đổ.

Tổng thống Nga Vladimir Putin ngày 20.8 cho biết Afghanistan là chủ đề ưu tiên trong cuộc gặp giữa ông và Thủ tướng Đức Angela Merkel diễn ra cùng ngày.
"Taliban đã kiểm soát hầu như toàn bộ lãnh thổ đất nước Afghanistan trên thực tế, bao gồm cả thành phố thủ đô. Đây là một thực tế mà chúng ta phải tính toán và không để đất nước Afghanistan sụp đổ", TASS dẫn lời Tổng thống Putin nói.
Nhà lãnh đạo Nga nhấn mạnh: "Đã đến lúc phải bỏ chính sách vô trách nhiệm áp đặt các giá trị xa lạ, một nền dân chủ theo tiêu chuẩn xa lạ mà không tính đến các đặc điểm đặc thù cụ thể về lịch sử, dân tộc và tôn giáo, phớt lờ hoàn toàn truyền thống của các quốc gia khác".

Theo ông Putin, việc cố gắng áp đặt các hình thức quản lý nhà nước và đời sống công cộng không điển hình lên nước này là phản tác dụng.

Chúng ta thấy rằng Taliban đã tuyên bố chấm dứt thù hằn và bắt đầu lập lại trật tự công cộng. Họ cũng cam kết bảo đảm an ninh cho người dân trong nước cũng như các phái đoàn ngoại giao nước ngoài. Tôi hy vọng điều đó sẽ được thực hiện", ông Putin nói.

Tổng thống Nga cho rằng quá trình trên phải được cộng đồng quốc tế, với Hội đồng Bảo an Liên Hiệp Quốc giữ vai trò điều phối, theo dõi sát sao. Ông cũng nhấn mạnh việc quan trọng nhất hiện nay là ngăn chặn mọi sự "xâm nhập của khủng bố vào các quốc gia láng giềng của Afghanistan bằng mọi hình thức, bao gồm dưới vỏ bọc người tị nạn".
Ông Putin không đề cập việc Nga có công nhận Taliban hay không trong thời gian tới. Đến nay, Taliban vẫn nằm trong danh sách đen khủng bố của Nga.

rugi_vnb

Xe điện
Nga chuẩn bị triển khai hệ thống tên lửa tầm trung S-350 “Vityaz” tới Crimea

Cukeu

Xe đạp
Ngày rằm tháng bảy đi chợ sắm ít đồ mã cho các cụ. Chọn xong mấy món quần áo, giày dép, mũ mão như mọi khi, thì chị chủ quay sang bảo:

- Thế không mua vác xin cho các cụ à? Năm nay mọi người m.ua món đó nhiều lắm!

Mình ngạc nhiên hỏi lại:

- Ơ, dưới âm cũng có dịch rồi hả chị?

Chị chủ: “Trần sao âm vậy em ơi! Người ta tiêm cả, các cụ không được mũi nào lại quay ra oán trách con cháu không chu đáo! Còn nếu dưới đấy có “ông ngoại” rồi thì nhờ ông xin cho suất ngoại giao đỡ phải mua”.

Mình nghe cũng có lý nên bảo:

- Dạ, vậy chị cho em một liều với!

Chị chủ: "Đã tiêm thì tiêm hai mũi luôn nó mới có tác dụng. Thế chọn loại nào đây? Nhà chị có Phai dzơ, Mô đê na, Ách cha và Hoan Vê rôn...Giá cả kênh nhau không đáng kể, tùy em chọn".

Mình gãi tai nói: "Chị cho em loại đắt nhất ấy, nhưng không biết các cụ nhà em có bị dị ứng không, lỡ dị ứng tiêm vào một phát... các cụ lăn quay ra thì sao?"

Chị chủ nhăn mặt: "Ôi giời ơi, đã xuống đến đó rồi còn sợ chết! Chị lấy cho em Phai dzơ nhé, cái này tiêm hôm nay ba ngày sau các cụ đã có thể đánh chén riệu lòng lợn tốt rồi!"

Mình mừng quá, bảo:

- Được thế thì tốt quá. Chị lấy cho em cái xe đạp thể thao để các cụ rèn luyện sức khỏe luôn ạ!

Chị chủ: "Mua loại xe đạp thể dục tại nhà đi, dưới đấy đang chỉ thị 16 không ra ngoài được đâu."

Mình toát hết cả mồ hôi:

- Dưới đấy cũng 16 rồi ạ?

Chị chủ gật:

- 16 lâu rồi, tới đây có khi lên 16 promax luôn. Thế có lấy thêm cho các cụ cái ống thở không?

Mình lo lắng:

- Sao lại phải cần ống thở ạ? Em tưởng dưới đấy cũng có bệnh viện?

Chị chủ: "Đề phòng con cái có đứa thích câu like nó rút ống thở của các cụ cắm sang cho người khác em ạ!"

Mình bảo: "Vâng, thế chị cho em một cặp!"

Chị chủ: "Ừ, lấy cho các cụ ít phiếu đi chợ âm phủ nữa nhé! Có hai loại, loại đ.ắt thì đi chợ nào cũng được, loại r.ẻ hơn chỉ đi chợ gần nhà".

Thấy cũng chả đáng bao tiền nên mình gật đầu. Đang định kêu tính tiền thì chị chỉ vào cái tivi to đùng bằng giấy, giới thiệu:

- Ngoại hạng Anh vừa mới bắt đầu, em vác con Sony 65 inch màn hình Oled, 4K full HD này về cho các cụ xem bóng đá cho sướng mắt. Dịch giã này ăn rồi ngồi nhà xem tivi là lành nhất em ạ!

Mình bảo: "Nhưng dưới đấy em sợ không có truyền hình cáp?"

(Chuyện sưu tầm trên Facebook

meodenmatlua

Xe điện
Trên trởi

coquay

Xe container
E góp vui tí, bài này e bê từ fb của nhà báo Ngô Bá Lục

Em đi mua vàng mã (phần 2)

Lại nói về vụ mua vàng mã ngày Rằm hôm nọ. Sau khi em được anh Chủ cửa hàng (CCH) tư vấn nhiệt tình như mấy em sales Bất động sản, em đã khuân về một con xe hơi đời mới nhất và con điện thoại ai phôn 12 pờ rồ mắc to như cục gạch. Khuyến mại thêm bộ phát wifi và cả mấy cái thẻ sim MobiFone cho các cụ dưới đó dùng. Về nhà em mới nhớ ra là chưa mua quần áo cho các cụ, em bèn quay lại cửa hàng.

Em: Anh ơi, cho em 2 bộ quần áo một nam một nữ cho hai cụ nhà em.
CCH: Ôi em ơi, em hâm à, giờ này đưới đó cách ly xã hội, các cụ đi đâu ra đường mà phải mặc quần áo mới. Cái mà em nên mua, là mua bộ đồ bảo hộ cho các cụ, để các cụ có đi siêu thị hay đi chợ hoặc đi công tác vào tâm dịch thì mặc vào cho an toàn em ạ.
Em: Ờ nhỉ, có lý, em quên mất, vô tâm quá, chả biết các cụ có giận không nữa.
CCH: Em yên tâm, các cụ không chấp nhặt mấy đứa cháu trẻ người non dạ vô tâm đâu.
Em: Thế anh cho em 2 bộ đồ bảo hộ nhé!
CCH: Đồ bảo hộ nó có 4 cấp độ em ạ, em lấy cấp độ nào? Mà thôi anh tư vấn cho, cấp độ 3 và 4 là loại dày lắm, dùng cho các bác sỹ dưới đó thôi, anh nghĩ hai cụ nhà em chỉ cần dùng cấp độ 2 là được. Nhưng là loại 7 món em nhé.
Em: Ôi sao quần áo lại có “món” mà lại những 7 “món” như thịt chó thế hả anh?
CCH: Em chả biết gì, 7 món là một bộ 7 thứ gồm: Quần áo này, kính chắn giọt bắn này, khẩu trang này, găng tay này, găng chân này, mũ này, đai này,... và người ta gọi là 7 món em hiểu chưa?
Em: Ôi thế ạ, cầu kỳ thế em chả biết
CCH: Giờ con Cô Vít Đen Ta nó khiếp lắm, nhanh như cắt và dai như đỉa nên mình cứ cẩn thận cho các cụ em ạ.
Em: Vậy cho em 2 bộ 7 món nhé!
CCH: Có ngay. À mà này, thế các cụ nhà em đã có phiếu đi chợ chưa nhỉ?
Em (giật hết cả mình): Ơ, ở dưới em tưởng các cụ đi mây về gió tự do chứ sao cần phiếu ạ?
CCH: Em lớn mà chả có khôn, “trần sao âm vậy” em không nghe bao giờ à? Dưới đó cũng cách ly như trên mình, cũng đi chợ bằng phiếu đấy. (Vừa nói anh vừa thoăn thoắn tháo cái túi ni lông ra lấy một sấp phiếu). Đây em lấy bao nhiêu cái?
Em: Thôi cho em 4 cái đi, các cụ nhà em chắc đi chợ 1 lần là ăn cả tuần nên 4 phiếu là ăn cả tháng. Anh xem tính hộ em bao nhiêu tiền tất cả để em thanh toán.
Anh CCH lẩm nhẩm, thay thoăn thoắt gói hàng xong đưa cho em và bảo: Hết 285 ngàn.
Em: Vâng em gửi tiền. Xong thì cầm cái túi định đi ra thì anh CCH lại níu em lại.
CCH: Này, anh suýt quên, thế hai cụ nhà em tiêm vắc xin chưa?
Em: Dạ, em cũng không biết dưới ấy thế nào ạ
CCH: Trời ơi anh đã bảo “trần sao âm vậy” mà, em chưa mua nghĩa là các cụ chưa tiêm, lấy đâu ra mà tiêm. Mà anh nói nhé, các cụ đi chợ mà muốn mua hải sản xuống mấy tỉnh ven biển kiểu như Quảng Ninh, Hải Phòng là họ làm chặt lắm, không có Giấy chứng nhận tiêm Văc xin còn lâu họ đã cho vào địa phương mà mua.
Em hốt hoảng, toát mồ hôi: Vâng, chết thật, em vô tâm quá. Thế anh cho em hai liều vắc xin nhé?
CCH: Em chán thật đấy, vắc xin mỗi người phải tiêm 2 liều, vị chi hai cụ là 4 liều chứ em mua 2 liều thì ai tiêm ai không?
Em: Ờ nhỉ, thế cho em 4 liều đi.
CCH: Mà em lấy vắc xin Phai Zơ cho nó xịn nhé, loại xịn nhất đấy, bọn Mỹ sản xuất, thằng cha tổng thống Bai Đừn cũng tiêm loại vắc xin này đấy.
Em: Vầng, anh gói cho em 4 liều.

Xong rồi em thanh toán và xách túi đồ ra xe, ra khỏi cửa hàng, anh CCH còn cười tít mắt vẫy tay “hẹn gặp lại” mà em vẫn toát mồ hôi.

Trên đường đi em lại cứ nghĩ liên miên, “trần sao âm vậy” thế này liệu em mua cho các cụ đã đủ chưa, một lúc em mới nhớ ra là, chết rồi thế còn Giấy đi đường, Xác nhận của cơ quan hai cụ nữa, em cũng chưa mua, hai cụ nhà em đều là lãnh đạo phải đi công tác suốt, em cứ lấn cấn mãi là có nên quay lại mua tiếp không hay thôi nhỉ.

Chuyện bịa mùa cô vít cho vui=)

Vodka_Putinka

Xe điện

Big Bang

Xe điện
Nói là việc của mồm. Đến 2024 Hói lại bảo: mất điện rồi, máy bơm không chạy được, các bạn Ukr chờ bọn tớ sửa máy bơm rồi bơm qua ngã đấy nhé!
Ho ho, tụt áp, tụt áp.
Nó bơm nhưng tụt áp, chạy lờ đờ.

rugi_vnb

Xe điện
QDNDVN tại Nga

rugi_vnb

Xe điện
VN sẽ nâng cấp AK theo chuẩn NATO bên ngoài do tập đoàn TR Equipement của Pháp hỗ trợ

quangsot

Racing Boy
Anh Bẩy nguy to rồi.
Dự thảo nghị quyết luận tội Biden được đệ trình lên Quốc hội Hoa Kỳ

rugi_vnb

Xe điện
MH60 ? không đây là Z-20S bản hải quân Z-20

quangsot

Racing Boy
Thứ trưởng Quốc phòng Nga Andrei Kartapolov cho biết, cuộc tập trận chiến lược Zapad-2021 sẽ diễn ra vào tháng 9 trên lãnh thổ của Nga và Belarus , sẽ cho các nước NATO thấy rằng họ không nên làm phiền "con gấu Nga"

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm qua chị Merk thỏ thẻ với anh Teen đòi thả anh Ny , anh Teen có vẻ phật ý.

Chỉnh sửa cuối:

quangsot

Racing Boy
Sau khi tiếp quản, Taliban giết người thân của nhà báo làm cho DW của Đức.

quangsot

Racing Boy
Hôm qua chụ Merk thỏ thẻ với anh Teen đòi thả anh Ny , anh Teen có vẻ phật ý.
Phát biểu sau cuộc hội đàm hôm thứ Sáu với Putin, bà Merkel nhắc lại lời kêu gọi trả tự do cho Navalny, chỉ ra rằng Tòa án Nhân quyền châu Âu đã chỉ trích bản án năm 2014 của ông là "rõ ràng không cân xứng là không thể chấp nhận được."
Putin bác bỏ những lời chỉ trích, cho rằng việc tuyên án Navalny không liên quan đến các hoạt động đối lập của ông.
Nhà lãnh đạo Nga nói: “Ông ấy bị kết tội hình sự chứ không phải các hoạt động chính trị của mình”. “Không ai được sử dụng các hoạt động chính trị làm vỏ bọc cho việc tiến hành các dự án kinh doanh vi phạm pháp luật.”

GMHSCC

Xe tải
Từ trước kia,các căn hộ do Liên Xô xây dựng hay Nga bây giờ bên trong cũng rất rộng.. nó khác hẳn với căn hộ 12m2 của Việt Nam
Căn hộ nào mà 12m2 hả bác, ở Việt Nam chỉ có phòng trọ do tư nhân xây cho thuê mới vậy thôi.