[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Xét nghiệm cho đảm bảo. Ở nhà đoán già đoán non làm gì?
Ăn Tết có nhjeu kiểu, qtrong bệnh có nặng lên nếu báo sớm kịp .... nếu k trở nặng thj e dự...
Nhà thì vợ ho như vạc còn mình thì ngứa họng điên đảo. Giờ mà test lên dương tính thì trẻ con mất Tết. Nghĩ mà chán, cẩn thận mấy cũng không lại được khi virus chắc đậm đặc ở khắp nơi thế này. Giờ mất Tết thì đến nhục.
theo em được biết . nếu bị cảm cúm thông thường mà dùng kitcovid để test thì sẽ cho ra 2 vạch lên cứ liệu mà test

volcanoz

Xe tải
Cụ cứ làm quá lên, ko ăn tết này thì ăn tết sau. Em đang diện F1 thứ 4 rồi PCR âm tính mai làm test phát nữa cho chắc ăn tròn 8 ngày cách ly.

AcidS

Xe điện
theo em được biết . nếu bị cảm cúm thông thường mà dùng kitcovid để test thì sẽ cho ra 2 vạch lên cứ liệu mà test
Cần gì cảm cúm, thích 2 vạch cho mấy giọt Cocacola hoặc nước ngọt vào là có ngay. Nước ngọt phá hủy nền giữ kháng thể đặc hiệu dẫn đến kháng thể chạy sang nền chữ T và lên màu

htaduc

Xe tải
Áp dụng đúng chính sách từ quốc gia về áp dụng cho gia đình thì các cụ chê tớ :). Trong khi...
Bổ sung thêm thông tin là vợ tớ tiêm mũi 3 Astra được gần tháng còn tớ mới tiêm mũi 2 Moderna gần 3 tháng.
Theo quy định của BYT chúng tớ không là F1 của bất cứ ai (tiếp xúc da thịt với người khác) vậy khả năng lây Covid là không thể?
Còn tạm thời thì theo đúng hướng dẫn là tự cách ly theo dõi, bộ y tế không có yêu cầu test với các trường hợp như nhà tớ nên tớ mới phân vân. Chỉ F1 có triệu chứng mới yêu cầu test cơ mà
Cụ ơi, nhà tôi 2 ông bà tiêm 3 mũi astra, tôi 2 mũi, vợ 2 mũi moderna, thằng lớn 2 mũi pfizer. Không tiếp xúc với f0 hay f1. Công việc làm việc tại nhà mà vẫn F0 đây( không rõ nguồn lây, chỉ thấy mất khứu giác nên tự test). Vậy nên cứ kiểm tra cho chắc, ko tết này thì tết sau chứ chỉ vì tết mà ko test lây cho người khác và ảnh hưởng sức khỏe của chính gia đình mình lúc đó ân hận chẳng kịp

AcidS

Xe điện
Cụ ơi, nhà tôi 2 ông bà tiêm 3 mũi astra, tôi 2 mũi, vợ 2 mũi moderna, thằng lớn 2 mũi pfizer. Không tiếp xúc với f0 hay f1. Công việc làm việc tại nhà mà vẫn F0 đây( không rõ nguồn lây, chỉ thấy mất khứu giác nên tự test). Vậy nên cứ kiểm tra cho chắc, ko tết này thì tết sau chứ chỉ vì tết mà ko test lây cho người khác và ảnh hưởng sức khỏe của chính gia đình mình lúc đó ân hận chẳng kịp
Mình thì suy nghĩ là đằng nào cũng lây cho dù có cẩn thận như nhà mình hay nhà cụ thì lây trước hay sau cũng thế khác gì đâu, vậy thì cứ đúng theo hướng dẫn của BYT mà thực hiện thôi? Không tiếp xúc F0, không là F1 thì không cần xét nghiệm, mà không xét nghiệm thì không là người bị nhiễm thì cứ làm những gì nhà nước không cấm. Có đúng không nhỉ?
Còn nặng thì cứ phi thẳng vào cấp cứu

NovRainInFall

Xe tăng
Mình thì suy nghĩ là đằng nào cũng lây cho dù có cẩn thận như nhà mình hay nhà cụ thì lây trước hay sau cũng thế khác gì đâu, vậy thì cứ đúng theo hướng dẫn của BYT mà thực hiện thôi? Không tiếp xúc F0, không là F1 thì không cần xét nghiệm, mà không xét nghiệm thì không là người bị nhiễm thì cứ làm những gì nhà nước không cấm. Có đúng không nhỉ?
Còn nặng thì cứ phi thẳng vào cấp cứu
Thôi tuỳ cụ, không xét nghiệm là quyền của cụ, ôm nhau hay đi đâu cũng là quyền của cụ. Nhưng nếu có 1 trong các triệu chứng sau … mà vẫn dắt díu nhau, có thể làm lân lan cho người khác, thì …
Toàn dẫn chứng logic đâu đâu

AcidS

Xe điện
Thôi tuỳ cụ, không xét nghiệm là quyền của cụ, ôm nhau hay đi đâu cũng là quyền của cụ. Nhưng nếu có 1 trong các triệu chứng sau … mà vẫn dắt díu nhau, có thể làm lân lan cho người khác, thì …
Toàn dẫn chứng logic đâu đâu
:) Thì em thực hiện đúng chỉ đạo của Bộ Y Tế mà. Không xét nghiệm bắt buộc do không là F1, không xét nghiệm thì không phải bị nhiễm Covid, không bị nhiễm Covid thì em làm những điều mà người dân thường được làm. Kết tội em sao được??

thaibom

Xe buýt
Áp dụng đúng chính sách từ quốc gia về áp dụng cho gia đình thì các cụ chê tớ :). Trong khi...
Bổ sung thêm thông tin là vợ tớ tiêm mũi 3 Astra được gần tháng còn tớ mới tiêm mũi 2 Moderna gần 3 tháng.
Theo quy định của BYT chúng tớ không là F1 của bất cứ ai (tiếp xúc da thịt với người khác) vậy khả năng lây Covid là không thể?
Còn tạm thời thì theo đúng hướng dẫn là tự cách ly theo dõi, bộ y tế không có yêu cầu test với các trường hợp như nhà tớ nên tớ mới phân vân. Chỉ F1 có triệu chứng mới yêu cầu test cơ mà
Nghe đến câu cụ khoe cụ đã tiêm 2 mũi, vk tiêm 3 mũi thì "khả năng lây Covid là không thể" vậy thì thôi cụ đừng đi xét nghiệm làm gì, đi chơi tết cho thoải mái, vui vẻ!

jazzzzz

Xe lăn
Cụ test lỡ k may dương mà không báo chánh quyền thì cũng thế, test giờ cho mình là chính, biết để đề phòng.
Không test, nếu có gì đó lại ân hận.

coquay

Xe container
mệt mỏi mất khứ giác thì đến 90% là dính covid rồi còn gì, cụ mấy ngày thì khỏi vậy

STElectrics

Xe lăn
Cái quy định mới của bộ Tệ em nghĩ là do đuối sức, không quản lý được F1 nên buông thôi. Chứ ôm hôn thắm thiết mới dính covid thì tốc độ lây lan nó đã không khủng kiếp đến vậy.

One-77

Xe cút kít
Phơi phới đi cụ. Mình có căn cứ, có lý lẽ, có quan điểm mà.
Nhưng thực sự em chia buồn với những người gặp cụ dịp Tết này.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Ơ cái này cụ lên test cụ ạ,để đảm bảo sức khoẻ cả mình và gia đình nên tết ở nhà ôm nhau cũng được nhưng phải mạnh khoẻ cụ ạ

Tú Vũ 85

Xe hơi
Vợ e đã tiêm 2 mũi, mới bị trước nghỉ tết dương: T6 hơi ngứa họng kiểu cắn nhiều hướng dương. Sáng t7 test 2 vạch, vạch dưới lên trước vạch trên căng đét, T7 sốt 1 lần gần 38 độ. CN không thấy gì, T2 mất khứu giác, T3 không có gì, T4 ngửi được lúc này vạch que test dưới lên sau vạch trên mờ mờ. T5 1 vạch âm tính. Từ lúc bị đến lúc khỏi không thấy triệu chứng gì khác thường trừ cái mất mùi.
Con em: do tối T6 có ngủ cùng mãi đến T3 tuần trước mới sốt 37.8 xong chả thấy gì đến tuần này, hôm nay T2 thì 1 vạch âm tính. Nó vẫn nghịch như không bị làm sao.
Em ngủ cùng f0 là vợ e 1 hôm trước khi phát bệnh, có cả lọ mọ tí thế mà đến giờ hơn 10 ngày e vẫn âm.
Bà già e ngủ cùng con em đến hôm nó phát bệnh mà đến giờ cũng âm.
Tự cách ly f1 f0 ra 3 phòng khác nhau. Đến bữa thì ship cơm đến cửa, xong thì rửa tráng nước sôi, xịt cồn 70. Chữa chả có gì ngoài C, nước cam, orezon, vitamin tổng hợp, xông lá xông, hít nước tỏi gừng xả chanh, mấy gói trà tiêm xuân liên hay gì gì. Có cái kẹp đo oxi ở tay cho yên tâm với để cái kẹp nhiệt độ xem sốt k thôi.
Bệnh giờ nhẹ rồi. Chúc cụ mau khỏi.
Cụ bảo người nhà cẩn thận.hậu covid mới là đáng sợ.

Tú Vũ 85

Xe hơi
Em còn dư 3 hộp thuốc covid của nga cụ mợ nào có nhu cầu em nhượng lại

NonameNonick

Xe điện
Cụ lo ngại việc có thể bị lây nhiễm hoặc nghi là bị dính covid thì cứ đi test cho an tâm. Lỡ có dính thật thì báo y tế phường để họ nắm được thông tin và sau có vấn đề gì thì họ còn hướng dẫn (cấp phát thuốc, yêu cầu đưa đi viện,...).
Tết cụ cứ xác định là ngày nghỉ cho nó nhẹ nhàng, sức khỏe của mình và người trong nhà (sau đó là cộng đồng) mới là cái quan trọng nhất cụ ạ.
Em có nhiều bạn, đồng nghiệp trong tp.HCM mắc và khỏi, đều để lại các di chứng: trí nhớ giảm sút, sức khỏe giảm sút (hô hấp, tim mạch,..) và bị kiểu tâm lý như trầm cảm nữa. Nên cứ tránh không bị dính là tốt nhất.

cdcn

Xe điện
3 mũi cả rồi còn thành F0 đầy ra, giờ có truy vết nữa đâu, cộng với đầy ông F0 cũng không khai báo đầy đủ nên không thể khẳng định được đâu Cụ ạ!