[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

quanduideple

Xe tải
Mịa. Nói thật em chả tin cái gọi là hậu Covid, ốm xong ai chả mệt. Nhà em vợ bị, em biết cách ly cũng chả đc, chủ động sinh hoạt bình thường, cả nhà dính sốt 1 hôm khỏi, riêng em 2 vạch chả sốt chỉ thấy đau đau người tí, 2 đứa trẻ có sốt những vẫn chơi bthg.
2 cái hậu: hậu vx và hậu cv là có thật cụ ah, nhưng không phải ai cũng bị.Hãy chú ý nghe ngóng cơ thể, nếu có gì khác thường thì nên đi khám.

mamtom7981

Xe buýt
2 cái hậu: hậu vx và hậu cv là có thật cụ ah, nhưng không phải ai cũng bị.Hãy chú ý nghe ngóng cơ thể, nếu có gì khác thường thì nên đi khám.
Hậu covid chủ yếu nguyên nhân là tuần hoàn kém cụ ạ, covid làm máu đặc lại (có 1 số cháu bé không lấy máu được vì lấy ra là đông) hoặc tạo ra cục huyết khối, đặc điểm này làm cản trở việc luân chuyển máu trong cơ thể đặc biệt là lên đầu và các cơ quan ngoại vi do đó mới bị:
1. Đau đầu, ngủ kém, ngủ chập chờn và cáu bẳn, khò chịu
2. Tê bì chân tay, ngứa ở các vùng da hay bị cọ xát như thắt lưng ....

Sau 4 tuần đến 8 tuần mới về trạng thái bình thường nên cccm cần chú ý uống nước nhiều và uống thường xuyên để máu loãng hơn, tập thể dục đều đặn (tập nhẹ trước và sau đó tăng cường độ để tăng tuần hoàn) hoặc tập yoga...

Về thuốc thì nên tham khảo bác sỹ xem có cần dùng các thuốc tăng tuần hoàn hay không

Chỉnh sửa cuối:

Mesocsic

Xe điện
Khám tổng thể nên tới Nhi trung ương

kubi82

Xe điện
viêm da cơ địa là bệnh mãn tính khó chữa lắm, xác định sống chung. Sau này khi cháu lớn có thể tìm hiểu về chế độ ăn thuần thực vật, ăn thô thì sẽ hết nhưng rất ít người quyết tâm ăn chế độ đó trừ những người bị ung thư không còn đường lui.

Mesocsic

Xe điện
Trên này có xét nghiệm để biết thiếu dinh dưỡng ko cụ? E đang phân vân quá. Cám ơn cụ.
Xét nghiệm máu Bs sẽ hiểu tình trạng của cháu ntn. Nếu ko suy dinh dưỡng - cụ có thể xem cháu qua bảng phân loại cân nặng chiều cao thì Ko ngại. Cháu cần chụp phổi và xét nghiệm. Nhi thì ra Nhi. Dạ liễu thì tới da liễu Tư. Cụ cứ thế mà bóc tách. Ko lo đâu

jazzzzz

Xe lăn
Vâng. E đang phân vân là đi khám Viện dinh dưỡng xem cháu có thiếu chất gì không hay chỉ khám tổng thể có phát hiện được thiếu chất không ah? Nếu phải đi khám cả 2 nơi thì thương cháu vì xét nghiệm phải lấy máu rất mệt (Lúc bé e cho vào Bạch Mai mà 4,5 lần mới lấy máu được cụ ah).
Cháu có bị thiếu cân, lười ăn hay không. Khám dinh dưỡng chỉ để xem trẻ có bị suy dinh dưỡng hay thừa cân hay không.
Khám gì cũng bắt nguồn từ vấn đề của trẻ, như cụ nói thì cháu bị viêm da cơ địa, vậy thì bắt đầu từ đây: khám da liễu hoặc khám tổng thể.
Khám tổng thể thì nên đến Nhi TW.

QAZ

Xe container

"Hậu covid" chính là hội chứng thần kinh, do quá lo sợ bởi những lời dọa dẫm khủng bố trên mạng xã hội gây ra. Đã có một số người gần như phát điên vì covid và "hậu covid"

" Một người phụ nữ 57 tuổi ở huyện Hải Hậu (tỉnh Nam Định) sau khi biết mình bị nhiễm COVID-19 đã uống thuốc diệt cỏ để tìm đến cái chết. "

Txpt

Xe tải
Làm ơn bỏ cái lý luận "Tôi không sao" => "cả xã hội đều không sao" đi được không?
Tôi cũng không tin có ai chết vì covid, láo cả, vì cả nhà bị, bình thường, cả nhà dính sốt 1 hôm khỏi ;))
Người chết trong khoảng thời gian nào đó, chủng loại nào đó của đại dịch em chưa bao giờ phủ nhận và ko đề cập đến, cụ đừng quàng chuyện này vào.
Em theo dõi tất fb các chuyên gia đầu ngành, có trách nhiệm về mặt pháp luật tại thời điểm chống dịch. Em chưa thấy ai phát ngôn gì về hậu Covid, còn đám báo chí thì em bỏ qua.

poka

Xe tải
Mịa. Nói thật em chả tin cái gọi là hậu Covid, ốm xong ai chả mệt. Nhà em vợ bị, em biết cách ly cũng chả đc, chủ động sinh hoạt bình thường, cả nhà dính sốt 1 hôm khỏi, riêng em 2 vạch chả sốt chỉ thấy đau đau người tí, 2 đứa trẻ có sốt những vẫn chơi bthg.
Do hên thôi, dính lần 1 chưa sao thì đợi xem lần 2, lần 3 đã. Xung quanh thiếu gì người than phiền về sức khoẻ sau khi bị covid đâu.

mamtom7981

Xe buýt
Trên này có xét nghiệm để biết thiếu dinh dưỡng ko cụ? E đang phân vân quá. Cám ơn cụ.
vụ khám dinh dưỡng theo em phí đi, em có 3 nhóc và khám rồi nên em hiểu:
Cụ nên cho các cháu vận động để nó tiêu hao năng lượng, nó đói và nó sẽ ăn, vận động kích thích trao đổi chất nên sau đó các cháu sẽ ăn uống cải thiện ngay.
Nhưng vận động với trẻ biếng ăn, tiêu hóa kém thì cần từ từ và giám sát chặt tránh bé bị ốm cụ ạ.
Khi vận động cụ bổ sung men tiêu hóa cho nó kích thích thêm
À cụ nhớ là bé chỉ kém ăn thôi nhé chứ có bệnh gì khác thì phải chữa bệnh đã

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Người chết trong khoảng thời gian nào đó, chủng loại nào đó của đại dịch em chưa bao giờ phủ nhận và ko đề cập đến, cụ đừng quàng chuyện này vào.
Em theo dõi tất fb các chuyên gia đầu ngành, có trách nhiệm về mặt pháp luật tại thời điểm chống dịch. Em chưa thấy ai phát ngôn gì về hậu Covid, còn đám báo chí thì em bỏ qua.
Đã bảo rồi. Cụ không thấy không có nghĩa là không có.
báo chí chính thức của chính phủ còn đăng về hậu covid mà cụ phát biểu ba lăng nhăng lại cái gì vậy?

1Loveforever

Xe buýt
viêm da cơ địa là bệnh mãn tính khó chữa lắm, xác định sống chung. Sau này khi cháu lớn có thể tìm hiểu về chế độ ăn thuần thực vật, ăn thô thì sẽ hết nhưng rất ít người quyết tâm ăn chế độ đó trừ những người bị ung thư không còn đường lui.
Vâng. Cái này e biết ah.
Xét nghiệm máu Bs sẽ hiểu tình trạng của cháu ntn. Nếu ko suy dinh dưỡng - cụ có thể xem cháu qua bảng phân loại cân nặng chiều cao thì Ko ngại. Cháu cần chụp phổi và xét nghiệm. Nhi thì ra Nhi. Dạ liễu thì tới da liễu Tư. Cụ cứ thế mà bóc tách. Ko lo đâu
.
Cháu nhà e thì ko suy dinh dưỡng, chiều cao cân nặng của cháu thì đạt chuẩn. E chỉ lo cháu thiếu chất gì đó, gây ngứa ngáy thôi ah.
Cháu có bị thiếu cân, lười ăn hay không. Khám dinh dưỡng chỉ để xem trẻ có bị suy dinh dưỡng hay thừa cân hay không.
Khám gì cũng bắt nguồn từ vấn đề của trẻ, như cụ nói thì cháu bị viêm da cơ địa, vậy thì bắt đầu từ đây: khám da liễu hoặc khám tổng thể.
Khám tổng thể thì nên đến Nhi TW.
Cháu không thiếu cân, chỉ hay ngứa ngáy thôi, e đã đưa cháu khám da liễu và BS nói cháu bị viêm da cơ địa cụ ah. E cám ơn cụ.
vụ khám dinh dưỡng theo em phí đi, em có 3 nhóc và khám rồi nên em hiểu:
Cụ nên cho các cháu vận động để nó tiêu hao năng lượng, nó đói và nó sẽ ăn, vận động kích thích trao đổi chất nên sau đó các cháu sẽ ăn uống cải thiện ngay.
Nhưng vận động với trẻ biếng ăn, tiêu hóa kém thì cần từ từ và giám sát chặt tránh bé bị ốm cụ ạ.
Khi vận động cụ bổ sung men tiêu hóa cho nó kích thích thêm
À cụ nhớ là bé chỉ kém ăn thôi nhé chứ có bệnh gì khác thì phải chữa bệnh đã
Vấn đề tiêu hóa của cháu không sao ah. Cháu chỉ bị ngứa ngáy nên e muỗn kiểm tra xem có thiếu chất không ah.
E cám ơn các cụ đã tư vấn ah.

xomlieuhn

Xe hơi
Em là dân tập gym, chạy bộ thường xuyên, 6 múi, phải nói là khoẻ như trâu.

Đợt rồi dính covid xong bị mất ngủ 1 tuần liền. May là mới chỉ dừng lại ở đấy chứ chưa bị hụt hơi hay mất trí nhớ gì. Hậu covid là có thật chứ không phải tưởng tượng ra đâu. Bác nào lười vận động, tim mạch với phổi yếu thì còn lao đao nữa.

mamtom7981

Xe buýt
Vâng. Cái này e biết ah.
.
Cháu nhà e thì ko suy dinh dưỡng, chiều cao cân nặng của cháu thì đạt chuẩn. E chỉ lo cháu thiếu chất gì đó, gây ngứa ngáy thôi ah.

Cháu không thiếu cân, chỉ hay ngứa ngáy thôi, e đã đưa cháu khám da liễu và BS nói cháu bị viêm da cơ địa cụ ah. E cám ơn cụ.

Vấn đề tiêu hóa của cháu không sao ah. Cháu chỉ bị ngứa ngáy nên e muỗn kiểm tra xem có thiếu chất không ah.
E cám ơn các cụ đã tư vấn ah.
nếu ngứa ngáy cụ cho đi khám tiêu hóa, và cụ thể xét nghiệm chức năng gan cụ ạ.

mamtom7981

Xe buýt
Vậy là khám tổng thể, trao đổi thêm với bác sỹ để khám chuyen sâu gan là được hả cụ? E cám ơn cụ
cụ kể triệu chứng thì em chắc 90% là chức năng gan kém rồi, cụ cho bé đi khám ở Nhi hay BM đều được, khám tổng thể và cụ kể chi tiết việc đó, trao đổi thêm với bs về khám chuyên sâu về chức năng gan. Nếu đúng thì cụ quay lại bài này vodka hay vang cho em nhé, hehe

Nếu là cụ thì em chỉ cụ cách test nốt 10% còn lại nhưng là bé thì cụ cho cháu đi khám đi.