[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

blueseahn

Xe buýt
Giám đốc WHO họp 14/9 báo có đăng a ko tin.
Mong lắm một ngày nào đó hàng loạt báo chí chính thống đồng loạt đưa tin WHO tuyên bố chính thức kết thúc đại dịch Covid-19!
Chắc cả thế giới sẽ vỡ òa và tràn ngập hạnh phúc sau bao năm khốn đốn vì dịch bệnh.
Sẽ hết nỗi lo và chán cụ dưới nhỉ ?
Nhà em vừa bị cả nhà đây. Cách ly mà vẫn dính hết. Ở nhà gần chục hôm rồi , chán lắm

ngoc_phuong

Xe lăn
Mong lắm một ngày nào đó hàng loạt báo chí chính thống đồng loạt đưa tin WHO tuyên bố chính thức kết thúc đại dịch Covid-19!
Chắc cả thế giới sẽ vỡ òa và tràn ngập hạnh phúc sau bao năm khốn đốn vì dịch bệnh.
Trong tháng 10 sắp tới, một cuộc họp giữa các chuyên gia của WHO sẽ diễn ra để quyết định đại dịch Covid-19 có còn là tình trạng khẩn cấp về sức khỏe cộng đồng nữa hay không

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Sắp rồi cụ. Tây lông nó bỏ kt lâu rồi. Mình thì đeo vì hà nội môi trường ô nhiễm thứ 3 thế giới nên đeo thôi.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Quyền Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan, dịch bệnh dự báo còn diễn biến khó lường trên thế giới trong thời gian tới. Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) đánh giá thế giới vẫn đang trong giai đoạn đại dịch và cảnh báo về những biến thể mới của SARS-CoV-2 có thể làm cho dịch COVID-19 trở nên phức tạp và gia tăng trở lại; vaccine vẫn là biện pháp quan trọng trong phòng, chống dịch COVID-19.
Tại Việt Nam, dịch bệnh vẫn đang được kiểm soát nhưng so với tháng 7/2022, tháng 8/2022 ghi nhận 72.324 ca mắc (tăng 2,4 lần), 24 ca tử vong (tăng 18 ca). Trong nước đã ghi nhận các trường hợp nhiễm biến thể phụ BA.4, BA.5, BA.2.74 trong cộng đồng, nhất là biến thể phụ BA.5 đang tiến tới chiếm ưu thế trong số các ca mắc.
Trong 7 ngày qua (5/9-11/9/2022) cả nước ghi nhận trung bình khoảng 2.900 ca mắc mới mỗi ngày (ngày 7/9 ghi nhận 3.878 ca, cao nhất trong gần 4 tháng qua). Số ca mắc mới, số ca nặng, ca tử vong có xu hướng tăng (so với tháng 7, trong tháng 8, số ca nhập viện tăng 330%, số ca nặng, nguy kịch cần thở oxy tăng 316%). Có 35% ca nặng, tử vong thuộc các trường hợp chưa tiêm hoặc chưa tiêm đủ vaccine.
Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam Đỗ Văn Chiến nhận định chúng ta vẫn kiểm soát được dịch bệnh theo Nghị quyết 128 của Chính phủ, tạo điều kiện cho phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội đạt nhiều kết quả tích cực. Ông nhất trí cao với yêu cầu của Thủ tướng về tiếp tục đẩy mạnh tiêm vaccine – đây là biện pháp hiệu quả nhất, vũ khí quan trọng nhất để phòng, chống dịch, tăng cường truyền thông, vận động người dân tiêm vaccine và thực hiện các biện pháp phòng chống dịch, tuyệt đối không chủ quan, lơ là.
"Ai không làm thì đứng sang một bên cho người khác làm"
Phát biểu kết luận phiên họp, Thủ tướng *************** nhấn mạnh trong 8 tháng qua, chúng ta đã đạt kết quả khá toàn diện trên các lĩnh vực là nhờ sự lãnh đạo đúng đắn, sâu sát, kịp thời của Ban Chấp hành Trung ương Đảng, trực tiếp, thường xuyên là Bộ Chính trị, Ban Bí thư, đứng đầu là Tổng Bí thư Nguyễn *********; sự đồng hành, hỗ trợ, phối hợp chặt chẽ của Quốc hội, sự vào cuộc của cả hệ thống chính trị; sự chỉ đạo, điều hành quyết liệt, có trọng tâm, trọng điểm của Chính phủ, các cấp, các ngành, các địa phương; sự đồng tình, ủng hộ và tham gia tích cực của cộng đồng doanh nghiệp, nhân dân cả nước; sự hỗ trợ, giúp đỡ hiệu quả của bạn bè quốc tế. Trong các thành tựu chung của đất nước, có đóng góp của Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch COVID-19 các cấp.
Thủ tướng đánh giá dịch bệnh vẫn được kiểm soát nhưng tình hình vẫn diễn biến phức tạp, khó lường do virus liên tục thích ứng, tiến hóa với các biến chủng mới, hiệu lực bảo vệ của vaccine suy giảm theo thời gian, các điều kiện để virus phát triển như thời tiết, khí hậu tiếp tục có nhiều thay đổi… Các loại dịch bệnh mới phát sinh, các bệnh thông thường, dịch bệnh theo mùa… gây nguy cơ dịch chồng dịch. Trong khi đó, sau khi dịch bệnh được kiểm soát, đã xuất hiện tâm lý lơ là, chủ quan với dịch bệnh.
Nguồn: Báo Chính Phủ
Dịch bệnh diễn biến khó lường, kinh tế thế giới diễn biến khó lường, thời tiết diễn biến khó lường, tình hình tội phạm diễn biến khó lường.... Nên người dân tự chống dịch.

xetaudoidau

Xe tăng
Ko lạ đâu cụ. Mẹ em (92 tuổi, đã tiêm 1 mũi) hôm thứ 6 sốt, đến thứ 7 test lên 2 vạch sốt cao >38,5, khó thở. Tối chủ nhật phải đưa vào viện cho thở oxi 6l/p. Đến hôm nay tương đối ổn, bác sỹ vẫn cho thở oxi 1l/p.
Cứ đưa vào viện hay gọi 115 đến người ta đưa đi hả cụ?

hm.tuan

Xe điện
Sáng thứ 2 vừa rồi định dậy đi gõ toe lít, nhưng thấy người mệt mỏi quá, thôi đành chạy bộ 1 vòng.
Trưa về sốt, chiều test ko lên, nhưng chắc chắn dính nên vẫn cách ly. Ko sốt mấy nhưng mỏi người kinh khủng. Trưa hôm sau test lại, lên 2 vạch.
Sáng hôm sau nữa đến nay cứ bình thường như ko: ăn uống bình thường, rượu vẫn rít và vẫn nhận biết đc ngon hay ko, quay lại uống cafe lại vẫn thấy ngon....
Tóm lại là... mắc cũng như ko!

hai.tranhr

Xe container
Tối qua em bị sốt 38 độ, lạnh, em bị ho khan 2 hôm nay, giờ vẫn ho. Tối qua chỉ uống 1 gói oresol rồi đi ngủ. Hiện tại e thấy đã hạ sốt, hết lạnh người, người mỏi mệt, tối qua mất ngủ 5h sáng đã tỉnh không ngủ được nữa
Cụ nào từng bị covid cho em hỏi covid có hạ sốt nhanh sau 1 đêm ko
Triệu chứng khá giống đấy Cụ, đặc biệt là khoản đau mỏi cơ và ho khan, nhưng còn thiếu món mất giọng?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Tối qua em bị sốt 38 độ, lạnh, em bị ho khan 2 hôm nay, giờ vẫn ho. Tối qua chỉ uống 1 gói oresol rồi đi ngủ. Hiện tại e thấy đã hạ sốt, hết lạnh người, người mỏi mệt, tối qua mất ngủ 5h sáng đã tỉnh không ngủ được nữa
Triệu chứng covid, cụ test chưa?

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ mua cái kit về test cho nhanh có phải hơn.

haipvg

Xe tăng
Ơ kìa, để nhiều người biết cái mùa cụ nói chứ còn để làm gì nữa, em thấy nhiều người chểnh mảng, chả coi con covid là gì nên cần lắm luôn những cái loa như cụ ;))
Cụ ấy cảnh báo là đúng, rõ ràng với nhiều người Covid gây hậu quả nghiêm trọng, tránh được là tốt. Cụ có thể coi thường cho bản thân cụ nhưng đừng để nó lây sang người khác. Quan điểm đó là đúng đắn chứ có sai đâu mà cụ phải mỉa?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em ko biết có phải bị covid ko nhưng e chắc chắn là tin vui :D

blueseahn

Xe buýt
Trưởng đại diện Tổ chức Y tế thế giới (WHO) tại Việt Nam cho rằng, NQ128 là dấu mốc quan trọng của Việt Nam trong phòng, chống dịch COVID-19, là sự chuyển đổi rất quan trọng từ việc kiểm soát virus, kiểm soát sự lây lan bằng mọi giá chuyển sang trạng thái chung sống với COVID-19, quản lý bền vững để có thể cân bằng giữa việc áp dụng các biện pháp kiểm soát.
Theo bà Angela Pratt, dịch COVID-19 chưa từng có trong tiền lệ nên phải cân bằng các biện pháp khi mở cửa nền kinh tế và Việt Nam đã rất sáng suốt trong việc đưa ra Nghị quyết này. Bởi ngay từ những ngày đầu phòng, chống dịch, Việt Nam đã rất thành công trong việc kiểm soát lây lan của virus nhờ áp dụng các biện pháp giãn cách xã hội và các biện pháp tại nơi công cộng; sau đó, tỷ lệ tiêm chủng được bao phủ rất cao và đến nay, tỷ lệ này tiếp tục tăng.
Cho rằng Việt Nam đã làm rất tốt trong việc quản lý đại dịch, Trưởng đại diện WHO tại Việt Nam nhấn mạnh, khi có vaccine, Việt Nam triển khai tiêm vaccine và nhanh chóng đạt được độ bao phủ dân số thực sự cao. Hơn 260 triệu liều vaccine đã được tiêm, trở thành một trong những nước có tỷ lệ tiêm chủng cao nhất thế giới. Vào thời điểm này năm ngoái, chỉ có 16% dân số đã được tiêm 2 liều, hiện tại đạt hơn 85%. Tất cả những kết quả đáng ghi nhận này nhờ vào sự lãnh đạo và cam kết của Chính phủ, trong đó có các chính sách và hướng dẫn kịp thời và phù hợp, bao gồm cả NQ128.

Còn cụ nào giữ phần mềm Covid nữa không? Và không biết còn tác dụng gì nữa không?
Một thời đã qua

Teen

Xe điện
Cụ giống em nhể. Khác cái VNeID em xài để CSGT check khi ra khỏi HN

Gionam72

Xe container
Cụ không nhắc em quên nó đã từng xuất hiện trên máy của em.