[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

coolpix8700

Xe ngựa
Em sợ nhất những lão đạo mà có suy nghĩ thế này, họ mang lối suy nghĩ cũ là anh cần tôi (người lao động cần công việc), chính vì thế mà họ bảo thủ và không chịu thay đổi tư duy. Những tư tưởng thế này kéo lùi sự phát triển tri thức nhân loại, làm thui chột sự sáng tạo (em nói hơi vống lên tí, mang tính vĩ mô tí :D). Cụ nên thay đổi suy nghĩ nếu cụ là lãnh đạo.
Bác thấy sợ thì tìm cách mà tránh.
Không phải chỉ mỗi đợt cô vít này mà từ xưa đến nay vẫn vậy. Thấy có người không yên tâm, tụi em thường gặp trước và động viên họ nghỉ luôn. Thủ tục luôn luôn giúp đỡ họ thật nhanh và gọn. Tiêu chí là giữ người muốn ở lại, chứ họ muốn đi thì không níu kéo, chẳng bao giờ gây khó dễ. Người đã không muốn ở lại rồi thì họ cũng không làm việc được tốt. Chia tay nhanh sẽ ổn định nhanh công việc.
Thích học mũi lõ, lại cứ bám lấy cái suy nghĩ bị bóc lột.
Nhà nước bây giờ cũng đã sử dụng khái niệm thị trường lao động. Đã là thị trường người cần sử dụng, người cần bán để lấy tiền, giá cả theo thị trường, cứ thuận mua vừa bán, không ai bắt được ai và cũng chằng nên bắt ai phải mang ơn. Đang làm thấy công lao động mình bỏ ra chưa xứng đáng, bỏ đi tìm chỗ xứng đáng hơn, Luật Lao động mới cho phép người lao động nghỉ ngay, không cần 1 ngày báo trước.
Không thích bị bóc lột thì tự làm, không thích nữa thì làm một mình để không bóc lột ai cả!

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mợ Juin thành công!

Chỗ em công việc nhiều lúc rất nhàn, thu nhập cũng tạm được mà em còn chán, muốn bỏ :D (nhưng chưa thể bỏ được). Thế cho nên rất thông cảm với tâm lý chán việc của mợ.

Nhưng xét cho cùng thì vẫn cần phải độc lập tài chính cái đã.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhắm không có doanh thu thì sa thải hết nhân viên cho nhẹ người đi anh
Việc này với tụi em đơn giản, đóng cửa 1 hay 2 XN hết cô vít mở làm việc khác.
Nhưng như thế cũng lại mất công tìm việc có thể làm được, mọi thứ lại quay lại từ đâu. Mặt khác, phần lớn những người đang làm bây giờ đã cùng làm với tụi em gần 2 chục năm nay rồi. Họ đều rất tốt và biết việc, mặt khác 1 hay 2 năm cô vít nữa tụi em vẫn chịu được, kéo dài nữa mới phải tính tiếp!

Chỉnh sửa cuối:

MaxGhost

Xe hơi
Đây là hiện tượng có thật, xung quanh em cũng gặp một số. Ai cũng nghĩ đại dịch thì người lao động phải cố sống cố chết bám lấy công việc. Nhưng thực tế là họ bỏ phát một, thế mới tài! 😮

Nhà 2 đứa con, tài sản tiền bạc phòng thân ít quá thì cũng chả dám sống chậm đâu ạ, vẫn cày vục mặt thôi. Mỹ hay Mỹ Đình cũng thế cả

dhela

Xe tăng
Bài báo viết có thể không sai nhưng nhà báo mấy điểm không biết 1 điều để mà đưa vào bối cảnh: chế độ phúc lợi.

Ở phương Tây, nhất là Châu Âu phúc lợi cao, lương thất nghiệp vẫn đủ ăn đủ mặc, ai tự trọng cao thì thấy hơi ục ục tí. Lại thêm trợ cấp covid các kiểu con đà điểu nên họ có thể có cái gọi là làn sóng kia. Ở Sing phúc lợi không có là bò ra đi làm ngay, thậm chí có làm nhiều hơn trước. VN thì như cccm đã nói, ngồi đấy mà làn với sóng.
Bò ra đi làm thì chỉ có lao động chân tay thuần tuý.
VN giờ các nhà máy đang thiếu công nhân. Họ về quê và chưa muốn trở lại. Qua đợt dịch, chắc họ đã hiểu cái gì quý hơn. Ngày bình thường hùng hục đi làm, cuối cùng cũng chỉ đủ cơm đút miệng. Dính đợt dịch thì đúng nghĩa dở sống dở chết. Em nghĩ là họ sẽ khôn ngoan hơn!

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mợ Juin thành công!

Chỗ em công việc nhiều lúc rất nhàn, thu nhập cũng tạm được mà em còn chán, muốn bỏ :D (nhưng chưa thể bỏ được). Thế cho nên rất thông cảm với tâm lý chán việc của mợ.

Nhưng xét cho cùng thì vẫn cần phải độc lập tài chính cái đã.
Em đang học theo cụ.

Comx1088

Xe đạp
Phải gọi là làn sóng mất việc hậu Covid.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Dịch nguy hiểm
Sếp bất công
Áp lực cv lớn
Em định bỏ việc 10 năm trc rồi cơ
Nhưng sáng chủ trọ đến thu tiền thì em tỉnh ngộ lại đi làm tiếp đến giờ =))

TieuFu

Xe container
Đây là hiện tượng có thật, xung quanh em cũng gặp một số. Ai cũng nghĩ đại dịch thì người lao động phải cố sống cố chết bám lấy công việc. Nhưng thực tế là họ bỏ phát một, thế mới tài! 😮
Dịch như này, thực sự nhiều chủ lăn quay ra thở nghí ngóp, còn ông làm thuê lại khoanh chân lai rai ! Chuyện xảy ra nhẽ có không it nhưng em đoán là lđ có đồ dằn túi và đến lúc chán làm !

Dan du an

Xe cút kít
Phố em trước đây chỉ có 1 hàng cơm bụi, 3 hàng bún miến, một hàng bún chả. Giờ 4 hàng cơm bụi, gần chục hàng bún miền, bánh mỳ, 2 hàng bún chả, 2 hàng bánh cuối... nhiều người k có việc họ phải ở nhà bán hàng mà hàng ăn là ok nhất

dhela

Xe tăng
... Covid cho họ cơ hội dừng lại và đánh giá mọi thứ. Chỗ tiền kiếm được đó có đáng với sức khỏe bị mất đi, tuổi trẻ bị mất đi ko? Hay hùng hục kiếm được vài đồng rồi chục năm sau vào viện tiêu cho ung thư, chạy thận, gan, dạ dày...khổ sở đến chết.

Chi bằng kiếm ít đi 1 chút nhưng sức khỏe tốt hơn, tâm lý tốt hơn. chất lượng cuộc sống tốt hơn nhờ cân bằng hơn
Em cũng mong dịp này, tầng lớp làm thuê tìm lại đc sức mạnh tiềm ẩn :D

Xechaybangcom

Xe điện
Nhà cụ giống hệt nhà em, rảnh quá ngồi nc phiếm, tính toán h chỉ cần 10 tỉ là ngon lắm rồi thừa sức nghỉ hưu. Nhưng đến đoạn thế làm thê nào để bây giờ ra 10 tỉ tiền mặt trừ cái nhà ra thì hai vc đều tịt.
Thế là lại bảo nhau, thôi khi nào về hưu rồi, lương hưu hai vc bét cũng được 2 chục, con cái lớn rồi, học hành bình thường, thì là thừa đủ tiêu. Kết luận cuộc họp là ngủ sớm, đậy sớm để có sức mai đi làm :D
Thế
Có lẽ nhiều nhà giống nhau cụ ạ 😂
Nhà em bảo giờ chỉ cần trúng vietlot 5 tỷ là giải xong hết các bài toán, vợ chồng sẽ làm những việc đam mê 😂
Phét thế thôi, chứ hàng ngày đi làm là niềm vui, phải có lúc căng thẳng, lúc nhẹ nhàng thì mới là cuộc sống.

BuildHouse

Xe hơi
Có lẽ nhiều nhà giống nhau cụ ạ 😂
Nhà em bảo giờ chỉ cần trúng vietlot 5 tỷ là giải xong hết các bài toán, vợ chồng sẽ làm những việc đam mê 😂
Phét thế thôi, chứ hàng ngày đi làm là niềm vui, phải có lúc căng thẳng, lúc nhẹ nhàng thì mới là cuộc sống.
Chính xác đi làm là niềm vui. Thử nghỉ mấy ngày ở nhà trong tư thế bị mất việc xem nặng đầu kinh khủng vì tâm lý bị coi là người thừa, vô dụng.

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm thì có thu nhập nhưng cũng phải dùng chính thu nhập đó để nuôi công việc đó.

Từ chi phí đi lại, học hành nâng cao trình độ rồi ăn chơi nhậu nhẹt đàn đúm cho đến hiếu hỉ, quà cáp biếu xén...Phụ nữ thì mỹ phẩm, áo váy...

Thậm chí là cả ganh đua xe cộ, nhà cửa, con cái phải học trường nọ trường kia.

Đến khi nghỉ làm công việc đó thì thu nhập từ đó không còn nhưng nhiều thứ chi tiêu linh tinh cũng tự động biến mất. Tự nhiên gánh nặng cũng nhẹ đi.

Chưa kể hàng ngày không còn phải chịu xì trét vì công việc, hít khói bụi đen phổi khi đi đường hay nhịn ỉa đái đến hỏng cả ruột già lẫn thận vì tắc đường hay hỏng gan vì nạp đủ thứ rượu bia vào người...

Thế nên đến một lúc nào đấy cũng nên cân nhắc cái đươc và mất để quyết định dừng lại hay tiếp tục làm con thiêu thân.

mypleasure

Xe buýt
Bò ra đi làm thì chỉ có lao động chân tay thuần tuý.
VN giờ các nhà máy đang thiếu công nhân. Họ về quê và chưa muốn trở lại. Qua đợt dịch, chắc họ đã hiểu cái gì quý hơn. Ngày bình thường hùng hục đi làm, cuối cùng cũng chỉ đủ cơm đút miệng. Dính đợt dịch thì đúng nghĩa dở sống dở chết. Em nghĩ là họ sẽ khôn ngoan hơn!
Không chỉ LĐ chân tay đâu cụ. Thường thu nhập nào lối sống đó, thu nhập giảm lối sống chưa thay đổi đc thì phải bò nếu không muốn ăn mòn tích lũy.

Đành rằng dịp này ai cũng soi lại mình, điều tiết công việc sao cho cân bằng, khôn ngoan hơn. Nhưng nó chỉ đúng với những người có cái luxury đấy: có tích lũy, có kỹ năng, quan hệ, cơ hội để chuyển hướng. Chí ít nếu là LĐ chân tay cũng có miếng đất vớ vẩn trước kia tưởng chả làm dc việc gì mà hóa cũng cày bừa dc.

Có rất nhiều người đúng nghĩa tay làm hàm nhai hằng ngày luôn các cụ ạ. Họ không có mấy cơ hội suy xét, hợp lý hóa lại lối sống, công việc đâu. Có việc đã là xa xỉ với họ.

Em thấy thương nhất là các em mát xa ok, giờ này các em lưu lạc nơi đâu

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước em cũng nói chuyện với gấu, bảo là giờ mà có 1tr $ thì em nghỉ, làm việc gì mình thích, kiếm chỗ nào sống nhẹ nhàng thoải mái tí. Gấu nhà em bảo có 1tr $ nhưng tháng phải có tiền tiêu cơ. Em mới nhẩm tính kể cả chỉ cần có 10 tỷ thì mỗi năm gửi bank lãi 6%, 1 năm cũng có 600tr tiêu rồi, thế là đủ cho mức chi tiêu của gia đình em. Chưa nói đến 1tr đô nó là 23 tỷ lận. Gấu lại bảo chi tiêu hàng ngày là 1 chuyện, phải đề phòng lúc ốm đau bệnh tật. Thế là thôi em ko thảo luận thêm chủ đề này nữa ko gấu tưởng em đang có 1tr $ giấu đi thì bỏ mịa =))
Em mới rút ra kết luận là có 1tr $ em sẽ nghỉ, nhưng ko cho gấu nhà em biết, hàng tháng bơm tiền nuôi con như bình thường. Quan trọng là mình phải biết đủ, thế thôi. Còn vấn đề quan trọng hơn là bao h em có 1tr $ và bằng cách nào thì em chưa có câu trả lời :))
Em chỉ sợ khi có 1tr đô cụ lại nghĩ khác đấy, lúc đó lại muốn đổi gấu khác trẻ đẹp hơn chẳng hạn =)) =))

xecuitruong

Xe đạp
Không chém. Trước covid em làm V.IN cũng không áp lực lắm. Lương khá cao. Vừa xong thấy dịch giã thế này nên muốn có time cho bản thân, gia đình nên em xin nghỉ luôn. Mà em 3F1 kinh tế bình thường, vợ cũng lương làng nhàng. Được cái gấu ủng hộ nghỉ. Em nghỉ và đang chơi được 1 tháng rồi