[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

hauyenhd

Xe container
E ở HN, cả nhà e bị, bố e bị bệnh nền, báo phường họ dán giấy cảnh báo ngoài cửa và phát thuốc, thanh niên trẻ khỏe thì được phát hạ sốt, vitamin...mấy loại thuốc phổ thông, em chỉ chim ưng là bố e bị bệnh nền nên được phát thuốc đặc trị, mua ngoài không có, họ còn dặn nếu chuyển biến xấu thì gọi ngay cho họ để họ đưa đi viện. E vẫn vote 1 phiếu cho y tế nước nhà và khuyên các cụ nếu chẳng may dính thì nên làm đúng theo quy trình hướng dẫn của CDC, chả hiểu các cụ thế nào mà gọi không được chứ e gọi CDC lẫn y tế phường 2 cuộc là có người nhấc máy, tư vấn cũng khá lịch sự.
Các cụ ở Thủ Đô sướng hầy, vợ e nhà 2 bà chị e đủ cả đến sợi dây cũng chả có Y tế phường chỉ dặn cứ test đi nhá ngay như uống thuốc gì theo dõi thế nào còn lâu tao mới nói. Mấy hôm trước vợ e bị mò mẫm mua đủ lại bọc to bọc nhỏ giờ vẫn còn cả mớ k dám dùng vẫn xếp xó.

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng HL, bác phường nào thế. Xung quanh e gia đình, bạn bè F0 hết ko biết khi nào tới lượt mình 😶
mới vài hôm trước thấy nhiều người nói FO giờ cực nhiều ..em lại coi thường kg tin . các trường cho hs học online hết và nhiều gv cũng bị lấy nhiễm ..em cũng bt vì nghĩ chắc là họ nói vống lên ... hôn nay em đi ra y tế test covid mới nhận ra là em đã nghĩ lầm . có rất nhiều người đến test . em ở THĐ bác à

hbthang

Xe tăng
mua kit khác thử lại. kit này hỏng rồi nhé

hauyenhd

Xe container
Kit của cụ là kit lỗi rồi ăn chắc thì test lại còn bt như này là âm nhé e dính mấy cái thế này rồi.

Thuốc

Xe buýt
HIện do khan test, nên test lờm về rất nhiều, test ko có KQ đâu, các cụ căn cứ trên triệu chứng bệnh để dự đoán nếu có bị nhé .

thosandocu

Xe buýt
Test nước bọt chuẩn nhất là khi ngủ dậy chưa đánh răng / Nếu đã đánh răng , ăn uống sẽ không còn chính xác nữa !

milevsko

Xe tăng
F0 giờ nhan nhản, cháu em làm ở Samsung, phân xưởng 60 người thì 15 người F0. Chỉ được nghỉ 7 ngày. Trước kia ai ngồi cạnh hay đi xe ô tô cùng phải cách ly 2 tuần, giờ test nếu không 2 vạch vẫn đi làm bình thường ạ.
Trưa em ra SCB làm cái thẻ thấy ngân hàng này vãn hẳn nhân viên, hỏi cháu CSKH thì nó bẩm rằng quá nhiều người ốm ạ. Chả cần hỏi em cũng thừa biết là Covid.
Trừ các cụ có bệnh nền, tuổi cao sức yếu, còn U60 như em cứ lạc quan, coi như cảm cúm bình thường mà chiến. Cháu em hôm trước đưa ra phường họ cũng bảo về tự chữa, có test nhưng phải bỏ tiền túi ra, nhà mấy người sơ sơ đã hơn 400 (em chả dại mất tiền oan nên không test mặc dù biêt thừa là test kiểu gì cũng ra 2 vạch). Tối qua nó sốt đùng đùng, đưa đi cấp cứu nhưng đến BV bác sĩ cho uống thuốc dạng siro, sau một lúc thì hạ sốt và cho về. Em cứ ăn uống bình thường, mệt thì nghỉ, uống hạ sốt và lúc nào cũng uống nước ấm (cái này của anh Tàu rất hay, nó làm ấm người liên tục) và đến hôm nay ngày thứ 3 em đã thấy sức khỏe gần bình thường.

namson229

Xe điện
bác thử test bằng lấy dịch qua lỗ mũi xem sao . chứ ra phường họ cũng chỉ test nhanh qua dịch lỗ mũi thôi . chỗ em lên viện giờ cũng kg làm xét nghiệm PCR nữa đâu vì viện cũng quá tải . trừ khi người bệnh có biến chứng nặng họ mới cho nhập viện
em lúc đầu test cũng có 1 vạch mờ mờ ... 15p sau thì nét luôn 2 vạch ..nhưng của bác lạ nhỉ? sao cái vạch kia lại tụt cmn xuống dưới thế
Test pcr 500k, phí đến nhà 200k, nhà 4 người = 500k*4+200k= 2.200k; cty cho 1 nhân viên dc 2 lần làm pcr, lần 3 tự t.toan

comiki

Xe lăn
Test chỉ đọc kq trong khoảng thời gian nhất định, cụ đọc kỹ lại hướng dẫn sd, chứ cái vạch ai lại tụt quá thể thế kia :D

F0 giờ đang thất vọng tràn trề, từ chỗ được cả xã hội chăm lo, cơm bưng nước rót, chăm sóc hỗ trợ khám hàng ngày, giờ chả ai thèm quan tâm, muốn làm gì thì làm, muốn ăn uống gì thì tự túc
Em đang nằm co ro trong phòng đây, vợ em phi đồ vào như vất rác, lúc nào cũng cầm lọ cồn xịt xịt :((

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nằm co ro trong phòng đây, vợ em phi đồ vào như vất rác, lúc nào cũng cầm lọ cồn xịt xịt :((
vợ em thì chưa đến mức đó..nhưng nhìn em bằng con mắt khá hình sự ... :D :D :D cấm em kg được ra khỏi phòng cách ly . trừ đi ị thì được

fanmu1234

Xe container
Nhiều người nhiễm Delta cũng triệu chứng nhẹ, thậm chí không triệu chứng nếu đã tiêm phòng rồi. Do vậy không biết được nhiễm chủng nào đâu.
Tốc độ lây nhiễm của chủng Omicron nhanh gấp 5 lần Delta. Theo thống kê của Y tế TPHCM, chọn mẫu 100 ca nhiễm covid để phân lập virus, thì 70% là nhiễm Omicron.

Omicron có triệu chứng nhẹ hơn Delda, lại không mất mùi, không tiêu chảy. Chủ thớt giống các triệu chứng này, nên khả năng nhiễm Omicron là cao.

Về việc Omicron lây nhiễm mạnh, em cũng hơi thắc mắc. Thằng cu nhà em 15 tuổi dương tính ngày 17/2 nhưng 3 ngày sau cả nhà em test cũng không ai dương tính. Em là người tiếp xúc gần với thằng con em nhiều nhất vì 2 cha con ngủ chung, nhưng em test em cũng âm tính.

cò xe

[Tịch thu bằng lái]
Tốc độ lây nhiễm của chủng Omicron nhanh gấp 5 lần Delta. Theo thống kê của Y tế TPHCM, chọn mẫu 100 ca nhiễm covid để phân lập virus, thì 70% là nhiễm Omicron.

Omicron có triệu chứng nhẹ hơn Delda, lại không mất mùi, không tiêu chảy. Chủ thớt giống các triệu chứng này, nên khả năng nhiễm Omicron là cao.

Về việc Omicron lây nhiễm mạnh, em cũng hơi thắc mắc. Thằng cu nhà em 15 tuổi dương tính ngày 17/2 nhưng 3 ngày sau cả nhà em test cũng không ai dương tính. Em là người tiếp xúc gần với thằng con em nhiều nhất vì 2 cha con ngủ chung, nhưng em test em cũng âm tính.
thì khác gì em và vợ em ngủ chung giường đâu.. em bị đến hôm nay là 3 hôm mà chưa kể chắc phơi nhiễm vài hôm trước thậm chí ho sặc sụa ..thế mà vợ em test 2 lần đều âm tính . 2 đứa cháu ngoại em cũng thế 2 chị em luôn chơi đùa cùng nhau. con chị thì bị mà thằng em lại âm tính kể ra cũng hơi lạ

fanmu1234

Xe container
thì khác gì em và vợ em ngủ chung giường đâu.. em bị đến hôm nay là 3 hôm mà chưa kể chắc phơi nhiễm vài hôm trước thậm chí ho sặc sụa ..thế mà vợ em test 2 lần đều âm tính . 2 đứa cháu ngoại em cũng thế 2 chị em luôn chơi đùa cùng nhau. con chị thì bị mà thằng em lại âm tính kể ra cũng hơi lạ
Em nghĩ khả năng cao là 70% dân số sẽ bị nhiễm con covid, không chủng này thì chủng khác, không lúc này thì lúc khác.

Chỉ hy vọng rằng đa số dân chúng tiêm 2-3 mũi nên khi nhiễm không bị nặng phải đi bệnh viện.

Thí dụ như virus HPV em nghĩ 100% OF nhiễm rồi, vì ông nào cũng chơi trò tê vét =))=))=))Nhưng chỉ có 1 phần triệu cá nhiễm có xác suất gây ung thư vòm họng, nên chẳng ai quan tâm

Kiabuoisang

Xe container
Bệnh không nặng là tốt rồi, chúc cụ mau khỏe. Tiền mình bỏ ra chữa cho bản thân mình, không đi đâu mà thiệt cụ ạ; đừng băn khoăn nữa nhá \:D/

Trần Phùng

Xe tải
Tăng 150-200% công xuất tại nghề của mình, nhất nghệ tinh thôi Cụ.
Nghề của em lại ko tăng công suất được cụ ạ, đi làm về là đầu óc căng thẳng công việc lắm rồi.
Làm nghề khác đổi gió thì còn có khả năng cố được.