LienPhuong

Xe điện
Cụ chịu khó google ra đầy. Ví dụ:

Chả virus nào tồn tại lâu dưới ánh nắng, bầu không gian mở làm giảm nồng độ virus là cái ai cũng thấy.
Cụ đọc google thì phải biết chọn lọc. Mấy tin đồn kiểu này báo VN đầy rẫy, như ăn tỏi diệt virus và vân vân. Em mới post giúp cụ sự thật về tin đồn này, post lại cho cụ đọc:

congthuong

Xe điện
Xin bằng chứng đi cụ?
Thôi em cho cụ luôn bằng chứng về tin đồn này, đọc đi cụ:
Bọn tây lông còn nói virus lây qua không khí là Fake, đeo khẩu trang chống virus là fake ....

Thế cụ làm theo chưa ?

Giờ tụi tây sao rồi cụ ? Chịu mang khẩu trang chưa ?

Nó nói không dùng tia cực tím diệt virus là 1 cách nói nửa vời. Cụ đi các viện ở VN xem đã có bao nhiêu viện lắp đèn cực tím trong phòng ?

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Bọn tây lông còn nói virus lây qua không khí là Fake, đeo khẩu trang chống virus là fake ....

Thế cụ làm theo chưa ?

Nó nói không dùng tia cực tím diệt virus là 1 cách nói nửa vời. Cụ đi các viện ở VN xem đã có bao nhiêu viện lắp đèn cực tím trong phòng ?
Cụ tắm biển, phơi nắng, tập thể thao... làm tăng sức chịu đựng của cơ thể nên nếu bị bệnh sẽ giảm hậu quả, cái đó là thật.
Nhưng tụ tập đông người, kể cả tắm biển cũng làm tăng nguy cơ lây nhiễm.

Cụ chọn tắm biển để nếu bị dính virus cũng có thể khỏi nhanh giống như miễn dịch cộng đồng.
Còn mợ Phương chọn tránh tụ tập giống cách ly vậy thôi.

Nâng cao sức khỏe là tốt, nhưng tránh lây nhiễm thì tốt hơn trong thời kỳ dịch bệnh vì nó không giết những người khỏe đi tắm biển mà giết người già, người ốm yếu xung quanh người khỏe kia.

LienPhuong

Xe điện

Thế cụ làm theo chưa ?

Cụ đọc hiểu không đấy, họ nói tia UV có thể diệt nhưng không phải ở nồng độ ánh sáng mặt trời.
Viện nào, phòng nào cụ nói hẳn tên ra đi thì mới rõ được.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nếu mợ này là bs ở bệnh viện này thì là diện cách ly rồi, xung phong gì nữa. Báo với chả chí, viết mà không hiểu mình đang viết gì nữa.
Chừ là hơn gấp bốn lần ... gồi

Matchia

Xe tải
Em thấy hôm nay TTg yêu cầu dừng các gói bảo hiểm liên quan tới virus Covid theo đề xuất của Ban chỉ đạo. Có cụ nào hiểu lý do vì sao không ạ?

tung1311 .

Xe điện

VTV1 lúc 18h00 đưa tin GS Trần Văn Thọ các GS Trần Ngọc Phúc (Tokyo, Japan) cùng cộng sự sẽ tặng cho ngành Y tế Việt Nam 2.000 máy trợ thở đồng thời sẽ chuyển giao công nghệ để Việt Nam tự sản xuất máy trợ thở.
Vô cùng cảm kích về tấm lòng và sự trợ giúp rất hữu ích và rất kịp thời của hai Giáo sư.
e ko xem nên thắc mắc là 2 cụ này lấy nguồn ở đâu ra để tặng thế ạ? Với cả công nghệ nắm trong tay 2 cụ ạ? Em hỏi thật cho rõ chứ ko có ý gì đâu ạ.

Sự trợ giúp vô giá lúc này.

poiuy

Xe cút kít
Các tòa nhà văn phòng mới là đáng sợ. Chả thể nào mà nghỉ hết được. Chính ra mỗi công ty thuê riêng 1 cái biệt thự hay nhà ống lớn thì an toàn hơn.

bucxucthivao

Xe tải
Em có đọc lướt qua các còm, có bác xin sơ đồ máy thở cho SV học. Em mời bác qua diễn đàn điện tử việt nam vô luồng thiết bị y tế tìm thì sẽ có. Mong bác tìm được niềm vui với nó và hướng dẫn cho các SV. Ngoài ra, cụ có thể tìm được sơ đồ mạch các thiết bị y tế khác hy vọng nó hữu ích. Em cũng muốn nói với cụ là bên đó có vài cụ biết rất rõ về máy thở, nếu các cụ ấy giúp sữa những máy hư thì coi như giúp nghành y một phần.

Em thấy các cụ thần tượng Vin quá. Theo em thì Vin tuổi gì để có thể sx ra 1 cái máy thở hoàn chỉnh với chất lượng EU. Các cụ biết để ra 1 dòng sản phẩm máy thở thì hãng phải đầu tư bao nhiêu tiền và thời gian thế nào không. Các cụ làm như máy thở như xe hơi vậy, tắt thì đề pa lại. Nhưng máy thở thì khác, nếu sai lầm nó sẽ cướp đi sanh mạng của BN.

Nếu em viết có gì sai sót em mong các cụ gạch đá thoải mái và em cũng không đi sâu vào chi tiết để tránh rắc rối về sau.
Tks cụ, em vào đó lục trong luồng thiết bị y sinh thì tìm được tài liệu này:

King Neptune

Xe tải
Chắc gì những người mắc đã đi bơi và tắm nắng, các cụm lây nhiễm có xuất phát từ bờ biển không ? Hay từ các khu tôn giáo...
đi biển đâu có chắc miễn nhiễm 100% , cứ cho chống chịu tốt và ko phát bệnh, nhưng vẫn mang virus về nhà lây cho các cụ
đã tụ tập tắm biển được thì dễ thêm cơ hội quẩy cà phê, bún cháo, tâm tình với nhau
tránh được chừng nào tốt chừng đó
bây giờ ko phải phép thử như miễn dịch cộng đồng được đâu bác

Quy Lão

Xe tăng
Bữa họp hội ít người anh Cả bảo thôi đừng mãi nói về covid nữa. Anh thừa ... kế thì lải nhải kinh tế hợp tác xã. Và cuối cùng giờ tất cả phải múa theo ngài Nghẹo. Có sự đổi ngôi không hề nhẹ, nhất là hội làng có thể sẽ hoãn, cơ hội nắm trùm không thể tốt hơn cho anh xứ Quảng, anh Riêng thì nhân cơ hội rút chân khỏi lò. Móa, giờ nghe mùi hơi khắm rồi á. :)
Cấm bóc mẽ nha.
Dịch sợ thì có sợ nhưng gặp gió thì cờ lên thôi cụ nhỉ.
Trong nguy có cơ.
Tình hình những lúc thảm họa thì cờ thường đến tay mấy anh chính quyền còn mấy anh khác phụ họa giữ tên thôi :D

King Neptune

Xe tải
Em thấy hôm nay TTg yêu cầu dừng các gói bảo hiểm liên quan tới virus Covid theo đề xuất của Ban chỉ đạo. Có cụ nào hiểu lý do vì sao không ạ?
- Sợ dân cố tình lây virus để nhận bảo hiểm, nhất là bọn trẻ trẻ nghĩ là sống khỏe
- Sợ cty bảo hiểm trục lợi

rachfan

Xe điện
Pháp nó sẽ làm khi nó cần chứ ko phải nó ko làm đc . Còn vn bắn đc B52 là để ví dụ cho cụ thấy ng vn cis thể làm đc cái mà những cò buôn máy thở như cụ ko tưởng tượng ra và cố làm nhụt trí nhân tài vn ... cụ mà bị covid + phải dùng máy thở thì cụ cứ nằm mà chờ máy thở đức của cụ mà thở nhá .
Tôi không hiểu sao cụ có thể khẳng định "Pháp nó sẽ làm khi nó cần", bởi hiện tại Pháp đang rất cần máy thở nhưng trong nước không sản xuất được.

Trích một bài viết cho cụ tham khảo:
"The whole point is that there are no French ventilator manufacturers and is not a priority in the order books of foreign manufacturers who favor their domestic markets, also hit by the coronavirus pandemic,” said Loïc Le Floch-Prigent, former chief of staff at the Minister of Industry." (Tạp chí Bioworld 25/3/2020) ("Cái chính là Pháp không có một nhà sản xuát máy thở nào và không ở trong danh sách ưu tiên của các nhà sản xuất nước ngoài vì họ phải lo cho thị trường trong nước của họ trước, bởi họ cũng bị ảnh hưởng bởi dịch corona virus", nguyên B.ộ trưởng công nghiệp Pháp Loic Le Floch-Prigent cho biết"

Và Pháp đã phải đi đến giải pháp cực chẳng đã là chấp nhận mua từ nhà SX Đức Loewenstein máy thở gia đình để dùng cho bệnh viện: "Löwenstein plans to re-target some of its home-used ventilator models towards resuscitation departments in France. “This crisis justifies re-targeting these products,” said Christophe Hentze, managing directos of Loewenstein". (Loewenstein đã lên kế hoạch chuyển vài model máy thở tại nhà của họ sang cho việc sử dụng trong khoa hồi sức bệnh viện tại Pháp." Cuộc khủng hoảng này biện hộ cho sự chuyển đổi đó của chúng tôi", giám đốc điều hành Henze của Loewenstein nói".

Như vậy là Pháp không có nhà SX máy thở nào, cũng không mua được máy thở bệnh viện xịn của Đức (Draeger) mà phải chấp nhận máy thở gia đình chuyển đổi của Loewenstein. Nên cụ đừng nói là "Pháp sẽ sản xuất máy thở khi cần"

Abram

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi phát, bệnh nhân này có gì lạ thế:
187. Bệnh nhân 187
- Thông tin bệnh nhân: nam, 30 tuổi, quốc tịch Mỹ, địa chỉ ở Quảng An, Tây Hồ, Hà Nội.
- Thông tin nhiễm bệnh: Từ nước ngoài về sân bay Nội Bài trên chuyến bay VN0054 ngày 13/03/2020. Từ ngày 13/3/2020 đến ngày 19/3/2020, bệnh nhân tự cách ly ở nhà và có tiếp xúc gần với 04 trường hợp người Việt Nam và 5 trường hợp người nước ngoài ở cùng tòa nhà. Ngày 22/03/2020, được lấy mẫu sàng lọc, ngày 25/03/2020 có kết quả xét nghiệm dương tính với SARS-COV 2.
- Hiện trạng: được cách ly, điều trị tại Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cơ sở Đông Anh . Ngày 30.3 đã được xuất viện, về cơ sở cách ly tiếp 14 ngày theo quy định.

Ngày 29.3 mới được đánh số, ngày 30.3 được ra viện??

safenoodles

Xe cút kít
Giải pháp cho HN và tốt nhất là cho cả Việt Nam mình là giới nghiêm ngay 3 tuần kẻ từ 1/4. Ai ra đường ko có lý do quan trọng thì sẽ bị phạt hành chính ạ.

Nếu không làm ngay thì nguy cơ số người tử vong sẽ xảy ra vì không đủ máy thở.

Hiện nay trên thế giới không có nước nào đủ máy thở cho 4/5 dân số nước đó nên chỉ có ai nguy kịch thì mới được vào viện dùng máy thở.
Ai mà nhiễm covid-19 thì có gọi cấp cứu, họ cũng chỉ bảo là để người bệnh ở nhà tự điều trị, nếu nguy kịch thì họ mới tới ạ.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe điện
e ko xem nên thắc mắc là 2 cụ này lấy nguồn ở đâu ra để tặng thế ạ? Với cả công nghệ nắm trong tay 2 cụ ạ? Em hỏi thật cho rõ chứ ko có ý gì đâu ạ.

Sự trợ giúp vô giá lúc này.
Đã đính chính là tin vịt rồi cụ ợ.

2 cụ ấy sẽ "hỗ trợ sản xuất 2000 máy trợ thở" chứ không phải "tặng".

Future_50

Xe điện