[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

Thành Thị 1

Xe điện
Gia tộc Đại tướng có vấn đề gì mà không mở cửa nhỉ?
Mình vào đc đúng 1 lần năm Đại tướng vừa mất. Còn lại rào kín.
Thực ra họ ứng xử cũng không đúng đâu. Tầm của Đại tướng đã là người của nước non, của trăm họ, không còn của riêng 1 gia đình.
thế theo cụ h là của ai, ai sẽ phụ trách quản lý, tu bổ, duy tu, chi phí ở đâu? và vai trò gia đình của Đại tướng sẽ là gì trong trường hợp đó? và dựa trên quy định nào để lập ra các quy định mới đó và ai sẽ là người soạn thảo ra và rồi cấp nào duyệt???
Công nhận nói thì dễ....!!!!

vitamint

Xe tăng
Cũng tùy thôi cụ.
Em vừa đi FLC Sầm Sơn về, cũng đến nút Đông Xuân mới ra khỏi cao tốc để rẽ về FLC Sầm Sơn. Em thà chạy 3km đường cao tốc còn hơn chạy 1km đường quốc lộ 1. Vì thế em chọn tuyến đường nào mà ít đường không phải là cao tốc nhất.
Em cảm ơn thế để em đi ra nút đông xuân vậy
Em cũng quan điểm mình thỉnh thoảng mới đi thì đi cao tốc vẫn ok hơn

3077

Xe container
Em vừa đi NA đêm qua thì đường vẫn chưa cho đi

Thành Thị 1

Xe điện
Em cảm ơn bác. Em lại đổi lịch sang sáng sớm 1/9 rồi bác à. Em về Đức Thọ.
e quê ở đó đây, cụ có hay về ko thế???
cụ chạy xe gì về SUV hay sedan hay MPV? có oải ko?
Ko biết bao h Diễn Châu Bãi Bọt xong thì về quê nhà tênh!!!

Chỉnh sửa cuối:

phucsminh

Xe tăng
Hôm nay đã có cụ nào bắt đầu về chưa ạ? Cập nhật lộ trình giúp ae với.

Nghen loc

Xe tăng
Cập nhật. E vừa chạy qua nút giao Đông Xuân lúc 7h sáng nay, QL45 - Nghi Sơn vẫn đang bị rào chắn, chưa cho xe chạy. Các cụ nên cân nhắc thời gian về càng sớm càng tốt, e xuất phát ở HN lúc 5h mà ra đến cao tốc đã thấy nhiều xe biển HN nam tiến rồi.

xukthal

Xe lăn
Cc lưu ý:
- Cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn, thông xe tạm tuyến chính trước dịp nghỉ lễ 2/9: Tức là 1/9 đã đi được.
- Cao tốc Nghi Sơn- Diễn Châu, thông xe kỹ thuật vào 2/9: Tức là 2/9 mới đi được.
Thông xe 2 đoạn cao tốc Bắc - Nam, từ 1/9 có đường mới từ Hà Nội - Nghệ An
N. Huyền
Xem các bài viết của tác giả
https://www.otofun.net/javasctip%3Avoid(0);
icon
Theo kế hoạch, hai dự án cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn và Nghi Sơn - Diễn Châu thuộc cao tốc Bắc - Nam sẽ được đưa vào khai thác từ 1/9 tới đây.
Hai đoạn cao tốc được thông tuyến sẽ rút ngắn thời gian từ Thanh Hóa đi Nghệ An từ 3 giờ nếu đi quốc lộ 1 xuống còn 1,5 giờ. Đi từ Hà Nội đến Diễn Châu (Nghệ An) sẽ chỉ mất 3,5 giờ, thay vì khoảng 5 giờ như hiện nay. Trước mắt, hai đoạn cao tốc tạm thời chưa thu phí.
Cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn, thông xe tạm tuyến chính trước dịp nghỉ lễ 2/9
Cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn dài hơn 43km đi qua huyện Nông Cống, thị xã Nghi Sơn (Thanh Hóa), tổng mức đầu tư hơn 5.530 tỷ đồng, khởi công từ tháng 7/2021. Dự án được chuyển đổi từ phương thức đầu tư đối tác công tư (PPP) sang đầu tư công.
Trong giai đoạn đầu, đoạn cao tốc được xây dựng 4 làn xe, nền đường 17m, vận tốc thiết kế 80km/h, không có làn dừng khẩn cấp mà bố trí điểm dừng. Giai đoạn hoàn chỉnh sẽ có 6 làn xe, nền đường 32m, vận tốc thiết kế 100-120 km/h.
Tăng cường 3 ca hoàn thiện hạng mục an toàn giao thông trên tuyến cao tốc QL45- Nghi Sơn (Ảnh:N.Huyền)
Đầu phía bắc nối liền với đoạn cao tốc Mai Sơn - Quốc lộ 45 ở nút giao Đông Xuân (huyện Đông Sơn, Thanh Hóa), đầu phía nam nối với đoạn cao tốc Nghi Sơn - Diễn Châu ở xã Tân Trường (TX. Nghi Sơn, Thanh Hóa).
Trên toàn tuyến cao tốc này có hai nút giao thông lên xuống gồm nút giao thông Vạn Thiện, huyện Nông Cống và nút giao xã Tân Trường (TX. Nghi Sơn).
Chiều 29/8, trao đổi với phóng viên VietNamNet, ông Lê Thắng, Giám đốc Ban quản lý Dự án 2, chủ đầu tư dự án cho biết, đến nay hạng mục thảm bê tông nhựa đã hoàn thành 100% trên toàn dự án.
Hạng mục an toàn giao thông hoàn thành khoảng 90%. Trong đó có việc lắp đặt dải phân cách giữa và lưới chống chói 39,15/43,5km, đạt 90%; lắp đặt hộ lan tôn lượn sóng 40,89km, đạt 94%; lắp đặt biển báo và sơn kẻ đường đạt 80%.
Ông Thắng khẳng định, các đơn vị nhà thầu đang nỗ lực tăng cường máy móc, nhân sự, làm 3 ca, dự kiến hoàn thành công tác này trước 31/8, để đủ điều kiện thông xe tạm tuyến chính trước dịp nghỉ lễ 2/9.
Với các hạng mục công việc còn lại (đường gom, đường dân sinh), Ban quản lý dự án 2 cam kết hoàn thành theo đúng tiến độ trước ngày 31/12/2023.
Cao tốc Nghi Sơn- Diễn Châu, thông xe kỹ thuật vào 2/9
Dự án cao tốc Nghi Sơn - Diễn Châu dài 50km, trong đó đoạn qua Thanh Hóa 6,5km và Nghệ An 43,5km. Điểm đầu tại Nghi Sơn, kết nối với cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn và điểm cuối tại xã Diễn Tháp (Diễn Châu, Nghệ An), thuộc nút giao nối với cao tốc Diễn Châu - Bãi Vọt.
Đoạn cao tốc này được xây dựng 4 làn xe, nền đường 17m, vận tốc thiết kế 80 km/h, không có làn dừng khẩn cấp. Giai đoạn hoàn chỉnh sẽ có 6 làn xe, nền đường 32,25m, vận tốc thiết kế 100-120 km/h.
Theo kế hoạch tuyến cao tốc sẽ được thông xe kỹ thuật vào 2/9.

Dream Thai

Xe điện
Cc lưu ý:
- Cao tốc Quốc lộ 45 - Nghi Sơn, thông xe tạm tuyến chính trước dịp nghỉ lễ 2/9: Tức là 1/9 đã đi được.
- Cao tốc Nghi Sơn- Diễn Châu, thông xe kỹ thuật vào 2/9: Tức là 2/9 mới đi được.
E nghe nói là thông xong lại đóng lại phục vụ công tác nghiệm thu :)

Chả hiểu nếu có sự cố lúc thông KT thì thế nào nhỉ :(

doctor103

Xe điện
Theo em hiểu thì Thông xe kỹ thuật là hoàn thành về mặt kỹ thuật, chưa bàn giao nghiệm thu, chưa chính thức đưa vào sử dụng, nên chưa chắc đã cho xe của dân đi qua

Chỉnh sửa cuối:

successdt

Xe buýt
E nghe nói là thông xong lại đóng lại phục vụ công tác nghiệm thu :)

Chả hiểu nếu có sự cố lúc thông KT thì thế nào nhỉ :(
Theo em hiểu là thông cho dân đi tạm đợt 2/9, sau đó đóng lại để nghiệm thu xong rồi mới thông chính thức.

vitamint

Xe tăng
Cụ đi từ Hà Nội về Sầm Sơn thì dừng nghỉ ở Trạm dừng nghỉ cao tốc phía tây Ninh Bình nhé. Đối điện với Trạm dừng nghỉ Xuân Khiêm.(Trạm dừng nghỉ Xuân Khiêm là theo Hướng Sầm Sơn đi Hà Nội).
Còn cụ muốn nghỉ sớm hơn thì đi Trạm dừng nghỉ Tiên Hiệp Nhà Hàng 99 gần Liêm Tuyền

Em thì thấy Cụ ra nút Đông Xuân đi quốc lộ 47 cho nhàn, đi kịch đường quốc lộ 47 theo hướng ra biển là bãi tắm A Sầm Sơn luôn. Lúc trước các xe về phía Nam đều phải xuống nút giao này nên luôn ùn tắc, nhưng giờ từ Đông Xuân thông thẳng sang Nghi Sơn và Diễn Châu rồi nên chỉ ai về Thanh Hóa, Sầm Sơn mới xuống nút giao này thôi.

cụ cho em hỏi từ nút Đông Xuân đi Sầm Sơn thì đi QL 45 hay QL47 nhanh hơn hả cụ
e cảm ơn cụ

hoathaneitc

Xe buýt
Cao tốc thông tới đâu anh em đi về quê, đi chơi,... nhàn tới đó, em giờ về quê nhàn lắm :))